...isha. ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za afrika mashariki namwona mwenzangu emmanuel richard makundi yuko tayari kukuletea makala ya gurudumu la uchumi lakini kwanza tupate habari za michezo Kipyenga kimelia mwenzangu Jupiter Mayaka, unafanana namekuwa wote, karibu sana tupate habari za michezo, bila shaka na kuelewa. Victor Buso mara zote hutuchanganya mie na Jupiter Mayaka. Bila shaka tuanzie <laughs> kule nchini Rwanda. Tunafahamu kwamba michuano ya ligi ya mpira wa vikapu afrika uh, inaendelea kule, lakini hivi leo hakuna mechi lakini, rais wa ligi ya mpira wa vikapu Afrika Amadou Gallo Fall amedokeza kuwa kuongezeka kwa idadi ya wa wachezaji ya wachezaji wa Kiafrika mm. wanaojiunga na NBA ni moja ya mafanikio yanayostahili kusherehekewa katika ligi hiyo. Ana, kulingana na Fall, kati ya asilimia ishirini na tano ya wachezaji wanaotoka nje ya Marekani. mm. NBA ni mashindano ya mpira kule kule uh, uh, wa vikapu ya kitaifa kule Marekani. Sasa asilimia ishirini na tano ya wachezaji mm. wanaotoka nje ya Marekani kujiunga na NBA asilimia kumi wanatoka baka sasa wa NBA duniani na mm -hmm. Mashabiki kutoka maeneo yote duniani. Nafikiri ni swala zuri nikuwe tukiwa ni? na wachezaji wa Afrika mm -hmm. wakipata nafasi kuchezea katika, katika ligi hiyo kule Marekani. Na ni kweli kwamba hata NBA yenyewe ina sifa kubwa kimataifa. Ukitizama mm -hmm. vizuri hata ukipita tu njiani umevaa jezi bila shaka. Jezi NBA. Hakuna yule ambaye hata, hata geuka kukutazama. <laughs> <laughs> Kuna, kuna klabu inaitwa Lakers kule Marekani. Ni kama wewe shabiki. <laughs> Zamani ujue nilikuwa mmoja wa mashabiki lakini tukisalia na hayo, kocha mkuu wa Al Ahli uh, Fuad Abu Shakra amesifiwa mm, mchezaji uh, nyota Jean Jacques Boisi mm, uh, kwa kuwa kiungo muhimu katika klabu hiyo katika mashindano yanayoendelea jijini Kigali nchini mm, Rwanda mm, ya mpira wa vikapu. Hapo uh, jana mabingwa wa Libya hawa waliwashinda wenyeji APR uh, alama 90 kwa 68 na kumaliza mzunguko wa kwanza wa mashindano hayo bila kushindwa, matokeo ambayo yamechangiwa pakubwa na ustadi wa mchezaji huyu Boisi, ambaye kwa sasa yuko kileleni kwa wale wafungaji bora katika michuano hiyo. Boisi ambaye anachezea klabu ya Reg ya, katika ligi ya mpira wa vikapu ya Rwanda, amekuwa kiungo wa kutegemewa sana na timu hii ya Al Ahli katika kila mechi ambayo ameshiriki katika kundi la Nile. Ningekuwa nakukumbusha kwamba Jean-Jacques Boisi ambaye umesema wazi kwamba ana anachezea klabu hiyo ya mpira wa kikapu ya Rwanda. mm -hmm. Ana sifa kubwa, hata katika namna yake ya kucheza anavyoshika tu mpira, mikono yake utafikiri ina gundi. Bila shaka, tuachane na hayo. Hapa nchini Kenya, uh, shirika la kupambana na dawa za kutitimua misuli Adak, limesisitiza dhamira yake ya kuimarisha vita dhidi ya matumizi ya dawa hizi na kukuza uadilifu katika michezo kote nchini. Uh, ni katika hatua inayolenga kuunganisha mashirika dakika ya michezo katika azma no. ya ushindani safi, Adak imeandaa semina ya siku mbili jijini Nairobi ambayo inakamilika leo mm-hmm, lengo kuu likiwa kuwajengea uwezo na maarifa yanayohitajika ili, uh, kuwaelekeza wanamichezo uh, kuachana matumizi ya dawa hizi. Tumeshuhudia wanariadha kadhaa wa Kenya wakipatikana kutumia dawa hizi wakipigwa marufuku kushindana mm-hmm, uh, mashindano ya kimataifa. Wakati mwingine ni ushindani mm-hmm, nadhani kwamba akitumia hiyo basi mambo atakuwa mazuri. Bila shaka tuvuke mipaka. Kocha wa klabu ya, <laughs> ya Uingereza Manchester City, Pep Guardiola amesema anaweza kuwaacha nafasi yake iwapo atapewa kikosi kikubwa msimu ujao, kwani hawezi kuvumilia kuwaacha wachezaji wengi nje ama kuwakalisha, wanasema kuwakalisha bench Mm-hmm. wachezaji wengi klabu ya City msimu huu imeshuhudia kipindi kigumu katika rekodi ya kutoa mataji huku kushindwa kwao na Crystal Palace katika wa michuano ya Euro mwaka 2028 na, uh, kufuzu kwa ambao ni kwa mujibu wa shirikisho la soka, uh, barani Ulaya. Kidogo tuangazia mm -hmm. mashindano uh, ya mbio ya mbio za baiskeli mwaka huu yatafanya mizunguko mitatu katika wilaya ya kihistoria itaongeza Fainali uh, ya ushindani na kwenye mbio kubwa zaidi hmm, ya za baiskeli uh, duniani. mm -hmm. Ni kushukuru sana mwenzangu Mbindzile Tijai kwa habari hizo za michezo asante. Na sasa nimpishe mwenzangu uh, Emmanuel Makundi na makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Na msikilizaji, juma moja lililopita kulifanyika kongamano la kibiashara kati ya Kenya na Umoja wa Ulaya ambapo madhumuni ya jukwaa hili lilikuwa ni kuimarisha biashara na uwekezaji kati ya Umoja wa Ulaya na Kenya kwa kutumia mabadiliko ya kidijitali kama kichocheo cha kuimarisha ufanisi wa biashara, kuongeza ufikiaji wa soko na kukuza ukuaji endelevu na shirikishi. Wadau, kwa muda wa siku mbili walijadiliana namna ya kufanya biashara kwenye ukanda na kubadilishana ujuzi kuhusu nyenzo za kutumia wakati huu matumizi teknolojia biashara yakiongezeka na yakiongeza ushindani na ushirikishwaji katika soko la kimataifa. Leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi na kuletea sehemu ya kwanza ya mada kuhusu namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika ikiwemo biashara ya kidijitali kuchochea utangamano, kuongeza ufanisi na kuleta maendeleo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu kujadili mada yetu ya leo, msikilizaji. Kama ilivyo ada, nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana, Makundi. Pengine tuanze kwa kuangazia kidogo swala la ubunifu na teknolojia zenyewe. Ali, kama mtaalamu, unadhani ni kwa kiasi gani teknolojia kama za fedha za ya mtandaoni zinaweza kutumika kuchochea biashara barani Afrika. Uh, kwanza kabisa ni kwenye kuyafikia masoko ambayo tunasema si rahisi kufikika. Sasa hivi kila kitu ambacho kilikuwa kikifanyika mwanzoni uh, kwa mtindo ambao tuliuzoea ule wa kawaida, sasa hivi nafanyika kwenye mtandao. Uh, kuna kitu nakiita masoko kwa mtindo wa mtandao, lakini pia unakwenda kuzungumzia e, ule upatikanaji wa bidhaa mbalimbali kwa njia ya mtandao, lakini pia utazungumzia malipo pia, e, financial inclusion imeendelea kuongezeka huduma jumuishi za kifedha zimeendelea kuongezeka kuwafikia watu wengi zaidi. Kwa hiyo inarahisisha zaidi malipo lakini pia ubunifu na kujifunza juu ya mtindo mbalimbali wa kuendelea kuyafikia masoko haya. Uh, ule ubunifu ambao tunaweza tukaufanya ili kuwafikia watu wengi zaidi unaweza kutumia uh, mifumo ya teknolojia kupatia faida za aina hii, lakini pia ukiangalia kwenye tunasema electronic electronic commerce, ile biashara by mtandao ndani yake utakutana vitu na vitu vinavyohusiana na B2B, yani biashara kwa biashara kuuziana to business, B2C, business to consumer yani, biashara na mteja. Lakini pia eh, unakwenda utazungumzia uwepo wa G2G eh, mfano serikali ya serikali eh, kwa pamoja na mkutano ili na mtindo ulio bora, huduma bora kwa wananchi. Unaangalia mifumo ya aina hii yote imelenga kwenye uwezeshwaji na kufikia kwenye azma ya kukuza biashara. Kwa hiyo ukizungumzia teknolojia hizi zina faida sana, hasa kwenye kuunganisha masoko na ukuaji wa mitaji na, sasa pengine unaona kipi kimekuwa kikwazo katika kutumia majukwaa ya kidijitali katika biashara kwa mfano ndogo ndogo na zile za kati barani Afrika, na vipi vikwazo hivi vinaweza kutatuliwa? Uh, kwanza kabisa ni digital literacy, ule ufahamu wa maswala ya kidijitali. Uh, elimu hii imekuwa ni changamoto kwa wengi sana, yani uh, wengi uh, hawafahamu vizuri bado, kuna gap kubwa sana na mwazungumzia wafanyabiashara wadogo wadogo, wengi ni uh, kama vile wamezoea kufanya biashara kama m yokuwa siku zote na bado, eh, wanasema cash is king eh, fedha taslim imeendelea kuwa ndio mfalme eh, eh, kwa maana kwamba watu wanatumia sana malipo kupitia fedha taslim. Ukiangalia kwa hizi biashara ndogo ndogo, si wengi ambao wameanza kutumia ya bado e, tunasema hii ya kimtandao japo ukiangalia kwenye nchi nyingi financial inclusion imeongezeka hizi zinazoendelea, kutokana na uwepo wa huduma hizi za kifedha ambazo zinahusisha hizi mitandao ya simu ambayo tumekuwa tukitumia, lakini bado unaona wengi hawafahamu e, juu ya matumizi ya teknolojia za kisasa hasa kwenye malipo, lakini e, pia mtindo unaoweza kutumika kwenye kuwekeza na kutumia hizi fedha e, katika mtindo wa kidijitali zaidi. Na kuna swala la miundombinu pia na, na kujenga uwezo. A, pengine kama mtaalamu ni mapungufu gani ambayo unayaona kwa sasa katika miundombinu ya kidijitali ambayo inakwamisha kufanya biashara ya kidijitali. Kwanza gharama, gharama za hizi huduma ambazo zimekuwa zikitoka. E, nafikiri kuna haja ya hizi kampuni zinazohusika na utoaji huduma za aina hii, ikiwezekana wapatiwe ruzuku ili kuwe kuna urahisi wa kupunguza gharama e, na watu wengi zaidi kutumia huduma hizi za kidigitali. E, lakini pia ukiachilia ukia hilo bado kuna changamoto toa ya uwekezaji kwenye mifumo yetu, eh, ya mitaala yetu ya elimu ambayo tulikuwa nayo mitaala hii, kuendelea kuibadilisha ili miundo mbinu hii ambayo inazungumziwa, eh, itakwenda kugusa pia na hii mitaala ambayo eh, tuko nayo, mifumo jinsi ilivyokaa ya elimu na kuandaa eh, watu kwa ajili ya kujikita kwenye matumizi ya teknolojia. Sasa nafikiri eh, tukija huku ndio utagusa pia na swala pia la utolewaji wa huduma za aina hiyo uwezeshaji, hmm, ifanyike katika mtindo wa aina gani, na hapo ndio swala la vipi ubia wa sekta binafsi na umma linaweza kuchochea ama ushirikiano wa na namna gani unapaswa kuwa ili kupunguza kitu ambacho umetoka kukisema hivi punde? Kwanza kabisa kuna haja ya kupunguza urasimu. Hili litasaidia sana. Kama tunapunguza urasimu, ndio maana tunaweza kuwaalika wengi zaidi waweze kujumuika uh, kwenye aina hii ya, ya uwezeshwaji. Lakini pia uh, mikataba ambayo imekuwepo, unakwenda uh, kuzungumzia kodi ambazo zimekuwepo, zile kodi ambazo uh, tunasema zenyewe zimekuwa zikiwaumiza ziki hao wanaotaka kuja kwenye sekta aina hii, na zenyewe ziangaliwe tu kwa ukubwa tena, ukiangalia hii na mfano uwepo incubation incubation centers hivi vituo atamizi ambao vina incubate vina, vina, vina, tunasema vinalea haya mawazo ya biashara changa hizi startups. E, una, unaona kabisa kama zinawezeshwa zinakuzwa zinalelewa, unaweza kuwa kuna urahisi sana. Nchi zinazoendelea zina changamoto kwenye ecosystem, ule mfumo wa upatikanaji wa fedha, e, kwa hizi biashara changa. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama muungana nasi makala ni gurudumu la uchumi. Leo hii tunaangazia namna bara la Afrika linaweza kutumia teknolojia kurahisisha biashara za kidijitali kwenye laini ya simu. Tunaye Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi, endelea kunipa sikio lako. Pengine Ali, ni vipi sasa biashara ya kidijitali inaweza kupunguza gharama, muda wa kufanya biashara? Uh, ndani na nje ya Tanzania. Uh, kwanza urahisi wa, wa, wa, wa ufikiwaji eh, hii inaweza kutatua hizo changamoto na ukiangalia dunia inakuelekea mfano leo na kwelekea, mpano, uh, zungumza swala la uwepo wa naweza na, na kusema leo hii muda mrefu tu eh, ni muda sasa, ukiangalia swala la sarafu za kidigitali eh, ni kitu ambacho kilikuwa kizungumzwa sana na maana eh, kutakuwa kuna urahisi sasa hata wakubadilisha fedha, zile gharama zinaweza kuondoka kama ikitokea siku moja eh, nchi nyingi zinakubaliana na matumizi hayo we, maana wengine bado wapo kwenye tafiti pia kuna athari zake, lakini pia huyo urahisi wa kuyafikia masoko, kujua uh, soko masoko yapo kwenye maeneo gani. Sasa hivi watu walikuwa zamani wakilipa kwenye hizi agents uh, kufanya tafiti za masoko i, i market research, imekuwa rahisi sasa hivi mtu anaweza Yeah, the, kwenye mitandao akafuatilia uh, tafiti za masoko, bidhaa zinapatikana sehemu gani, urahisi wa soko liko sehemu gani, uh, maeneo gani, bidhaa za aina fulani watu wanazipenda zaidi. Kwa hiyo unaona kabisa labda harama za aina hiyo zimepungua sasa hivi, lakini pia kufahamu uh, ile, ile low season na high season, unajua nyakati gani nikipeleka bidhaa watu wanunua sana na nyakati gani nikipeleka bidhaa watu hawanunui kiasi hicho, imeleta urahisi sana, na kwa kuwa tutazungumza zaidi, uh, kwa kumalizia sehemu yetu ya kwanza ali, tuangazie kidogo swala la, la kisera A. Ni mageuzi gani muhimu ya kisera yanayohitajika sasa ili kusaidia biashara za kidijitali katika nchi za Afrika? Kwanza ianzie kwenye digital, digital literacy, watu kuwa na elimu na ufahamu wa maswala ya kidijitali kiwa, eh, ni kitu ambacho tunasema ni compulsory, yani ni lazima wewe huo unafahamu eh, maswala ya kidijitali na maana utakwenda kugusa kwenye mitaala yetu. Hilo ni eneo la kwanza. Eneo la pili, kuna haja ya kuzidi kuongeza urahisi wa kukuza biashara changa hizi startups zikuzwe sana ili watu wengi waingie wa, huko na hizi uh, bunifu wazikuza vijana mbalimbali ambao wamekuwa wakizitoa wakizi unajua kuna vijana wana wamekuza sana ita ita fintech financial technology, wana mifumo yao kabisa. Sasa vijana hawa wangeweza kuwezeshwa na kutumika vizuri zaidi ili tuwe uh, za na ubunifu wa kwenye maeneo mbalimbali, lakini kuzifungamanisha benki zetu hizi za biashara zifungamanishwe na ukuaji wa teknolojia hii inaweza saidia sana na msikilizaji, uh, muda umeturuhusu kuwa na ukuaji wa teknolojia hii inaweza saidia sana msikilizaji, muda umeturuhusu hayo tu katika sehemu uh, ya kwanza. Kwa hivyo natia nanga kwenye sehemu hii uh, usikose kuungana nasi katika sehemu nyingine ya pili uh, wiki ijayo, ambapo tutaendelea kuangazia namna teknolojia inavyoweza kuhuishwa kwenye biashara, kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika. Uh, kwa hivyo nimshukuru Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa uh, Tanzania. Ali, shukran sana. Shukran sana Makundi, kwa muda wote huo umekuwa nami Saan. Emmanuel Makundi, hadi wiki ijayo, kwa heri.