Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji mwenzangu Martin Nyoni anajiandaa kukuletea makala ya Afrika Mashariki, lakini kwanza tupate habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na minslet ijai wiki hii ndiye <laughs> Karibu sana, mizle, tupate habari za michezo, tunaanzia wapi? Na bila shaka wiki hii ni e-sports league. Hakika. Hapa lakini tuanzie kule nchini mm, Rwanda kwenye mashindano ya ligi ya mpira wa vikapu Afrika ambayo yanaendelea hivi leo na hadi nikija studioni Ruben Lukumbuka yeah. A, timu ya Kenya hii Nairobi City Thunder pamoja na MBB ya Afrika Kusini walikuwa wamekwenda kwenye mapumziko ambapo Kenya, Nairobi City Thunder, walikuwa wanaongoza na alama 33 kwa 32 dhidi ya hawa MBB lakini tofauti ya alama moja mm, mm, bila shaka na, lakini baadaye leo saa mbili usiku majira Afrika Mashariki uh, timu ya Rwanda APR watakuwa wanashuka ugani kumenyana na Al Ahli Tripoli ya kule nchini Libya. Ni mechi ambazo zinasakatwa vile kwenye ligi hiyo. Nilikuwa nimemwona kocha wa APR mwenyewe wa akisema wazi kwamba wamejiandaa vilivyo na anaamini kwamba wata watapata ushindi katika mechi hii ambayo itafanyika mwendo wa saa mbili mm -hmm. Eh, kamili za kwa saa za Afrika Mashariki na hapo aleo. jana tuliangazia no. jedwali la uh, michuano hii no. APR wanaendelea kufanya vyema no. sana mm. Kwa hivyo tutarajie kwamba katika mechi yao hii nyingine wataendeleza matokeo mazuri lakini no. tukisalia na masuala ya mpira wa vikapu, ni kwamba uh, NBA Afrika kwa ushirikiano na Opportunity International hapo jana wamezindua uga mpya huko Nyamata, wilaya ya Gesera. Uh, uga huo ulio katika shule ya upili ya Highland ni miongoni mwa viwanja vingine elfu moja ambavyo NBA Afrika inalenga kujenga barani Afrika ili kutoa nafasi kwa vijana uh, kupata uh, viwanja vilivyoboreshwa vya kufanya mazoezi lakini mm -hmm. baada ya Nyamata uwanja uh, mwingine utazinduliwa jijini Nairobi uh, mnamo Mei 27. Tukiachana na hayo tusalie hapa barani Afrika. Shirikisho la soka CAF limethibitisha kuwa mkondo wa pili wa fainali ya mchuano wa kombe la shirikisho kati ya klabu ya Simba ya Tanzania na FC Barkan ya kule Moroko haitachezwa katika uga wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam kama ilivyokuwa imepangwa awali. Sasa CAF inataja kwamba, uh, ukosefu wa muda wa kutosha kutekeleza ukarabati muhimu ndio sababu ya mechi hii kuhamishwa kutoka uga wa Benjamin Mkapa, lakini fainali hiyo ambayo itachezwa Mei 25 sasa itachezwa katika uga wa Amani huko Zanzibar. ni No, mechi ambayo Ruben, nikumbuke, inasubiriwa sana na mashabiki wa Simba, lakini pia na na ushindi kwa timu yao <laughs> kila pa, na pande <laughs> Kila upande wenyewe nakumbuka kuna hata mashabiki wenzetu hapa wa Yanga siku zote wanakuambia hiyo ni, ni klabu ya wananchi <laughs> bila shaka. Tusubiri tuone finali itakavyokwenda, na, bila shaka. Mm. Tuvuke mipaka kidogo katika mchezo wa raga alikuwa nyoto wa England Mike Brown maarufu kama Mr Angry amefichwa kuwa atastaafu mwishoni mwa msimu huu wakati huu akiwataka wakuu wa raga kuweka kando maslahi binafsi ili kukuza mchezo huo mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 39 amechezea amecheza mechi mia mbili themanini mm, za ligi akiwa wanne kwa juu zaidi katika historia ya shindano hilo akicheza zaidi ya michezo mia tano thelathini kwa jumla katika taaluma yake ya miaka ishirini. Lakini kama tunavyojua Ruben, kesho Jumatano, machi yote yataangazia kule Bilbao kwenye fainali ya mechi ya kuwania kombe la Uropa, timu ya Uingereza Tottenham Hotspur pamoja na Manchester United, timu zote za Uingereza. Ndio itaingia ndani atakuwa na shuka dimbani upande wa Man U hivi leo kwenye mazoezi wamekaribisha uh, Joshua Zakzi, Diogo Dalot na Leny Yoro ambao wamekuwa na majira bila mm -hmm. mm -hmm. shaka. Tusonge mbele kidogo kwenye Ligue 1 uh, kule Ufaransa, kuna tetesi kuwa klabu ya Nantes uh, imemfuta kocha Antoine uh, Kombouare mm -hmm. licha ya kuepusha klabu hiyo kushuka daraja. Kocha huyo ambaye alikuwa amewakisha mwaka mmoja ili kumaliza mkataba wake, alisaidia klabu hiyo kutoa kwa klabu Kanaris kutoa kombe la Ufaransa mwaka wa 2022 na mbili mm -hmm, lakini katika ligi ya Uingereza klabu ya Leicester ambayo imeshuka daraja ya ligi kuu Uingereza imeshtakiwa kwa madai ya uvunjaji wa sheria wenye ligi hiyo. Hivi leo Crystal mm -hmm. Palace watakuwa na cheza na Wolves, wakati Manchester City watawakaribisha Bournemouth. Naam, ni kushukuru sana Mizleti Jai kwa habari hizo za michezo asante. Na sasa namuona Martin Nyoni tayari kuletea makala ya Afrika Mashariki. Kuna, kuna kuna wakati unakuwa unajifikiria kwa mfano kama nikiwa gando pale nimelazwa, watu tuko ghorofani, sasa unakuwa unaliona ziwa liko karibu, sasa unakuwa, kwa sababu unakuwa unaeleza watu kwamba nilipata ajali ziwani, sasa ah, mtu anashangaa sasa ziwani tena na penyewe kuna ajali. Kiza cha usiku kilipo ya kumbatia maji ya ziwa Victoria. Vedasusi Lucas Mkuya alikuwa tayari amekwisha shusha nyavu zake akitarajia mavuno mema, kama ilivyokuwa ada. Kwa jua hili ziwa lina, lina mambo mengi sana. Kuna mtu kuzama akapotea kabisa, mazimo simwone, ni kama hivi mimi niligongwa boti. Ni, ni, ni, ni, ni, ni kazi aliyoifanya kwa miezi kumi na minane bila kuchoka, na kwa neema ya ziwa hilo alikuwa ameanza kuona mwanga wa mafanikio. Alikuwa amenunua kiwanja akajipanga kujenga nyumba yake. Lakini tumelala tukawa tunajua kwamba hasa hivi hapa ni salama tu, hatuwezi kuwa na buguza yoyote. Tulijikuta sasa, so tumeingia kwenye shida ile bila kujua, kawa tunasikia, tulishtukia tu mtumbu unapigwa. Lakini siku moja ya kawaida kazini iligeuka kuwa kaburi la matumaini. Sasa hivi mimi hata nikipona siwezi hata kwenda ziwani, hata kuoga, kwa sababu nilijikuta sasa nimesha mawazo ya kule hayapo tena kabisa. Ajali hiyo haikumwacha salama, akijeruhiwa vibaya. Maisha yake yalibadilika milele, kipato chake kilitoweka kama upepo wa ziwani, ndoto zake za kujenga nyumba zikayeyuka kama chumvi kwenye maji. Sasa katika kupigwa, mimi ndo nilikuwa upande ule uliopigwa ule mtumbwi ule, ule. Ule mtumbwi ukawa umepasuka, nikawa sasa mimi nimeangukia majini tayari nimeshazulika, nimesha nyonga haifanyi kazi tena. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunaangaza ziwa la ajira lililogeuka ziwa la machozi, simulizi ya maumivu na hata ulemavu wanaokumbana nao baadhi ya wavuvi wa, wa wapo ndani ya ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Nyoni na nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Ajali za majini katika ziwa Victoria ni tatizo kubwa linaloathiri jamii zinazozunguka ziwa hili. Kwa mujibu wa gazeti la kila siku la The Citizen la nchini Tanzania, katika chapisho lake la Aprili 13, 2025 takwimu za hivi karibuni, wavuvi zaidi ya elfu tano hufariki kila mwaka kutokana na ajali ya maji katika ziwa Victoria, ikiwa ni pamoja na Tanzania, Kenya na Uganda, kwa mujibu wa mtandao wa Africa.com. Utafiti uliofanywa katika jamii za wavuvi za Tanzania zinazozunguka Ziwa Victoria ulibaini kuwa kiwango cha vifo vya kuzama ni 217 kwa kila watu laki moja. Katika vifo hivi, asilimia 81 walikuwa ni wavuvi wanaume wenye umri kati ya miaka 18 na 40. Zaidi ya asilimia 80 ya vifo vilitokea wakati wa wavuvi walipokuwa wakivua samaki kutoka kwenye meli, na asilimia 67 ni watoto walikufa wakiwa wanacheza au kuogelea kandokando bila ya uangalizi. Aidha, asilimia 69 ya wavuvi waliokufa katika dhoruba hawakuwa wamevaa jaketi za kuokoa maisha. Ziwa Viktoria ambalo kwa miaka mingi limekuwa chanzo cha riziki kwa wakazi wa kanda ya ziwa limemgeuka na kusaliti maisha ya kijana Vedastus Lucas Mkuya, mkazi wa Nyamongoro, wilaya ya Ilemela, mkoani Mwanza, nchini Tanzania. Safari ya kwanza kwenda kazini, ambayo ni ziwani, ilikuwa haina rapsha yoyote, ilikuwa haina shida kwamba kwamba kulikuwa na upepo a, tulienda vizuri, tukamaliza kutega vizuri kabisa, tukalala, tukasubiri sasa mda wa kwa kuzubua vile vile nyavu zile, sisi tulikuwa tumepanga kwamba angalau tulale mpaka saa nane kuelekea saa tisa ili na wale wa samaki wale wa asubuhi, kwa maana kuna samaki waga zinatembea asubuhi, na zile tulitaka sasa tufanyeje, angalau tu tuwe na kipato kikubwa. Lakini tumelala tukawa tunajua kama hasa hivi matu hatuwezi kuwa na buguza yoyote tulitukia tu mtumb unapigwa. Na sasa kwa macho yake ziwa hilo halina tena maana ya uzima, bali kifo na maumivu e, kuna, kuna, kuna wakati unakuwa unajifikiria kwa mfano, kama nikiwa Uganda pale nimelazwa, huwa tuko ghorofani, sasa unakuwa unaliona ziwa liko karibu, sasa unakuwa kwa sababu unakuwa unaeleza watu kwamba nilipata ajali ziwani. Sasa ah, mtu anashangaa sa ziwani tena napenyewa kuna ajali sasa. Kumbe nikagundua kwamba kuna watu hawajawa kuona ajali za majini, wanajua za nchi kavu. Ukajua hili ziwa lina lina mambo mengi sana, kuna mtu kuzama akapotea kabisa, mazimo simwone. Ni kama hivi mimi niligongwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, boti ina maana nikaona kama ili ziwa kwamba niliona siwezi kurudi, nilijichukulia kwamba sasa hivi mimi hata nikipona siwezi hata kwenda ziwani hata kuoga. Akiwa ameshikatama ananieleza kuwa siku kabla ya ajali kutokea, hali ya mambo ilivyokuwa. Ilikuwa tarehe 28 mwezi wa pili mwaka elfu mbili na ishirini, tulitoka kwenda kazini, tukitoka mwalo wa Rubili wilaya wilaya ya Mreba mkoani Kagera, tukatoka kwenda kazini tukiwa watu wawili, kwa sababu tulikuwa tumesha kuwa wazoefu wa, wa kazi za majini na mwenzangu, lakini bahati mbaya tulikuja kupata sasa. Katika kupigwa mimi ndo nilikuwa upande ule uliopigwa ule ule, mtumbwi mtumbwi ukawa umepasuka, nikawa sasa mimi nimeangukia majini tayari, nimesha nimeshazulika nyonga haifanyi kazi tena, nimeshavunjika kabisa. Nimekuja kujua kwamba nyonga imevunjika baada ya kuokolewa, kutolewa majini. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili Bwana Vedastus hapo awali aliweza kusimama kwa miguu yake na kujitafutia kwa ajili yake na familia yake, lakini sasa amegeuka kuwa tegemezi. Mama yake licha ya umri na hali ngumu ya maisha amebeba jukumu la kulea mwanawe tena safari hii si kama mtoto mdogo bali kama mtu mzima aliyevunjwa na mkono wa maisha mm, tegemeo langu sahivi ni, ni mama mzazi ambaye anaishi na, na watoto na dadangu ziwa viktoria kwa sasa limemfanya vedastus anahitaji kwenda kliniki kila mwezi kusafisha kibofu cha mkojo huduma inayogharimu shilingi elfu arobaini na tano pesa ambayo hana Mvua ya matatizo haikuishia hapo. Mke wake alimkimbia, akiachwa na watoto wawili ambao hawezi wa kuwahudumia baada ya ajali. Pale niliwaza mambo mengi sana, kwa sababu sikuwa na nilijua kabisa, hapa tayari nimeshakuwa mlemavu, sasa familia yangu inahudumiwa na nani? Katika simulizi ya Vedastus, maisha ni kama bahari yenye mawimbi yasiyotabirika. Alianza kama kijana mwenye ndoto akalima katika ardhi ya ziwa akavuna matumaini, lakini sasa yupo pembezoni mwa maisha akitazama wimbi la mwisho likimvuta, huku akikumbuka mema aliyowahi kuyachuma akiwa ziwani. imeniendeshea maisha, nashukuru Mungu na katika kuendesha maisha nikawa nimeshapata vitu vya kuwekeza kama kiwanja. Ziwa Victoria linahitaji si tu kutazamwa kama rasilimali bali kama uwanja wa maisha, unahitaji ulinzi wa hali ya juu ili ndoto kama za vedasosi zisiweze kuzama tena. Je, kuna mkono utamvuta tena kutoka katika maji ya majonzi, au hadithi yake itabaki kuwa onyo kwa jamii na serikali kuhusu usalama wa wavuvi na maisha baada ya ajali? kutokana na, na hali ilivyonikuta, hii ikanifanya kila, kila mwezi kwenda kliniki inanigharimu kiasi cha shilingi elfu arobaini na tano kwenda kubadilishiwa mpira na kupewa ile dawa ya kusafisha kibofu cha mkojo. Sasa katika hali hiyo imenifanya sasa siwezi kuendesha familia nikionekana kama sasa hivi, na mke sina, amenikimbia. inahitaji tena watoto wasome na chakula zeni, hiyo hali imenifanya meni, niyumbe ki, niyumbe sana kiuchumi ki tunaombeni msaada wa, wa matibabu, msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Na kufika hapo, naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumeangaza ziwa la ajira lililogeuka ziwa la machozi. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri, kwa sasa na uwe na wakati mwema.