Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Minzilete Ijai atakujia na makala ya mazingira Leo, dunia yako kesho, lakini kwanza, anakuletea habari za michezo. Karibu sana Aminzi leti jai habari za jioni. Salama sana. Na Ruben, kwenye michezo tuanzia wapi? Bila shaka, tuanzie nchini Kenya kuna mechi moja katika ligi kuu ambayo imekamilika, uh, muda mfupi uliopita Bidco United wakipata ushindi dhidi ya KCB kwa goli moja. Lakini tukielekea kule Rwanda katika mashindano ya ligi ya mpira wa vikapu ya Afrika inayoendelea, uh, nchini humo, uh, kocha mkuu wa klabu ya APR, mm -hmm. James Mai Junior amesema kuwa madaktari wa klabu hiyo Uh, wanafuatilia hali ya jeraha ya mshambuliaji wao nyota Liu Diara. Huyu mchezaji wa raia wa Mali alitolewa mm, uh, nje ya uwanja katika robo ya nne baada ya kupata jeraha la mguu wakati wa ushindi wao wa 103 kwa 81 dhidi ya Made by Basketball ya Afrika Kusini mm, MBB kwenye uwanja wa BK Arena hapo jana. Sasa uh, ku, kuna uwezekano mm, Ruben, likumbuka kwamba Diara huenda akakosa mchezo wao APR dhidi ya mabingwa wa Libya Al Ahli AC siku ya Jumanne ambayo ni hapo kesho. No. Hivi leo hakujakuwa uh, na uh, mechi ambazo zimechezwa. Mechi zita, zitarejelewa tena hapo kesho. Lakini tukisalia no. na mashindano hayo ya mpira wa vikapu uh, ni tumjuze tu msikilizaji namna no. na uh, jedwali lilivyokuwa katika mashindano hayo. Tuanze na hili kundi la Nile Conference APR wao wamecheza mechi mbili wameshinda wa zote na wanaongozwa jedwali hiyo hiyo wakifuatiwa, mm -hmm. uh, na Al Ahly Tripoli ambao pia wameshinda vile uh, vile, mbili, vile. Mm -hmm. Lakini kuna hawa MBB uh, wao hawajashinda, hawa Afrika Kusini hawajashinda mm -hmm. mechi zao mbili ambazo wamecheza, lakini pia kuna Nairobi City Thunder hawa ni wachezaji timu kutoka nchini Kenya. Pia wao mechi zao zote mbili wamepoteza katika kundi la Sahara Conference. mm -hmm. Uh, Monastar wao wanaongoza jedwali hilo baada ya mechi sita. Uh, Petro Atletico wao wanafuata katika nafasi ya pili, pili na kwenye uh, kundi hilo baada ya mechi sita uh, ambapo wameshinda tatu na kupoteza uh, tatu kuna Creole Star wanakuja katika nafasi ya tatu kwenye kundi hilo aa, baada ya kushinda mechi tatu na kupoteza fili, tatu. Naam, lakini kuna Ville de Kaa, Ville de Dakar, de Dakar, kuna kule Senegal mm -hmm, na shaka <laughs> wao baada ya mechi sita wameshinda mbili tu mm -hmm. na kupoteza mechi nne. Lakini kundi hili lingine ni la Kalahari Conference mm -hmm. ambao jedwali hili linaongozwa na Al Ittihad Alexandria ambao uh, wamecheza mechi sita, uh, sita. mm -hmm. na kushinda zote sita, hawajapoteza. mm -hmm. Kuna Rivers Hoopers ambao wameshinda mech uh, mechi nne na kupoteza mbili na kuna hawa wanaitwa e, e, Rabat, Rabat, na wameshinda mechi mbili na kupoteza nne, lakini kuna hao Stade Malien wanatoka wanatoka kule Mali, Mali. Wao wamepoteza mechi zao zote so, sita. Ndivyo jedwali lilivyo katika mashindano haya ya mpira wa vikapu, ligi ya mpira wa vikapu Afrika ambayo yanaendelea kule nchini Rwanda Namu. Sasa tugeukie kule barani uh, Ulaya kwenye tenis uh, hapo jana mashindano ya Italian Open yalikamilika na mchezaji nyota tenis, wa tenis mm, Janik Sina yeye ameelezea kufurahishwa na mchezo wake licha ya kwamba alipoteza fainali ya michuano hiyo. Uh, alipoteza kwa Carlos uh, Alcaraz mm, ambaye alipata ushindi wa seti 7 6 6 moja. Hata hivyo Alcaraz anasema kwamba anatarajia ushindani mkali mm -hmm, kutoka kwa mpinzani wake huyu Sina wakati wa mashindano ya French Open uh, yanajulikana maarufu kama Roland uh, Garros. Huyu mm, anaitwa Janik Sina, amerejea tu kutoka kwa marufuku ambayo alikuwa amepigwa ya kutumia dawa za kutitimua misuli. Na binafsi nimeshangaa Alcaraz anavyoendelea kushusha mm, e, kiwango cha mchezo wake. Ni nini mm, kimemtokea? Pengine hajajiandaa vizuri, manake bila shaka labda ni Matotisu. kesi yake ambayo imekuwa ikimwanda ya kutumia dawa za kusisimua misuli lakini, <laughs> kama ambavyo umesikia Alcaraz anasema anatarajia ushindani mkali. Nimesikia mchambuzi mmoja wa RFI michezo kule Pari akisema <laughs> Alcaraz anakumbwa na, na, na, na, na msongo wa mawazo bila shaka <laughs> wachezaji wengi wanajikuta katika hali hiyo. Naona kama mda umeturusu kuwa na hayo. Bado tunaweza maliziana saa nyingine kuhusu soka tu, tumalizie. Nyota uh, wa Al-Nassr Cristiano Ronaldo, huyu mshambuliaji, kuna taarifa kwamba amepokea ofa kutoka klabu ya Brazil ambayo haijawekwa wazi na hadi kufikia sasa. Ni kushukuru sana Minzile Tijai kwa habari hizo za michezo, na sasa tupate makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho. Umoja wa Mataifa, bahari ni kama mapafu ya sayari yetu, na hii ni kutokana na sababu kuwa bahari inazalisha asilimia 50 ya hewa ya oksijeni, inanyonya asilimia 25 ya hewa ya kaboni, wakati pia ikinasa asilimia 90 ya joto la ziada linalotokana na utoaji wa gesi joto, na hivyo kusaidia kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi. Hata hivyo, kuelekea kongamano la bahari ambalo limeandaliwa kufanyika katika mji wa Nice nchini Ufaransa, wito umeendelea kutolewa kwa jamii zinazoishi maeneo ya pwani kukumbatia ukulima wa baharini ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki. Lakini ili kuwa na kilimo endelevu cha samaki, baadhi ya wa wakulima katika eneo hilo wameanza kukumbatia ukulima wa nzi wanaofahamika kama Black Soldier katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Katika makala yetu hivi leo tutakuwa na daktari David Mirera, ni naibu mkurugenzi anayehusika na kilimo cha baharini katika taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya KEMFRI. Lakini pia Proscovia Alando ni mwanzilishi wa shirika la Samaki Hub linalotoa ushauri kwa wafugaji na wavuvi wa samaki. Tuanze makala haya kwa kufahamu kutoka kwa Daktari Mirera kuhusu hali ya ukulima wa baharini eneo la pwani ya Kenya. Kilimo cha samaki katika bahari Hindi hapa nchini Kenya imeendelea lakini haijasonga sana, kwa sababu ya vigezo fulani flan fulani. Lakini ni kwamba wakulima wameongezeka zaidi na hivyo basi, wanaendelea kuonyesha kwamba wako na hamu ya kufuga samaki aina mbalimbali hapa nchini Kenya, wakiwemo kama mwani ambayo ni seaweed, uh, samaki wa aina ya rabbitfish ambayo tunaita tafi, ingawa kitu kinaowasumbua zaidi ni kwamba hakuna masalio na kujatengezwa zile infrastructure ambayo ni tunaita hatcheries mahali ambapo samaki wadogo wanazalishiwa kwa muda mrefu sana nchini Kenya, lakini hivi sasa tunaona kwamba serikali imeanza kuweka mkono. Tumeanza kuwa na ujenzi wa hatchery moja katika eneo la Shimoni, ambao serikali inafadhili kwa ajili ya kusalisha samaki wa baharini, na pia tumeanza kuona kwamba kuna mashirika mengine ya kibinafsi ama watu binafsi ambao wameanza ku kwanza kuegeza katika kufanya hiyo production ya hao samaki wadogo, na inapofikia pale ni kwamba samaki wadogo wataweza kupatikana. Kwa hivyo wakulima wanaweza wakafuga samaki kwa wingi e, kwa sababu hivi sasa wanaenda kuokota mmoja mmoja kule baharini, halafu wanaleta wanaweka kwenye viumba vile vya kufugia samaki ambayo inakuwa ni kazi nzito kidogo. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa inatajwa kuwa hatari kwa uzalishaji wa chakula duniani pamoja na tishio kubwa kwa ubora na wingi wa uzalishaji. Ili kukabiliana na matatizo ya tabia nchi, tunajaribu kusaidia katika hali ya ukulima wa bahari ambao ni endelevu. Kwa mfano, tunapozungumzia mambo ya ukusaji wa mwani mwani unasaidia sana katika hali ya kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment, kwa hivyo hiyo inasaidia kusafisha mazingira. Katika maeneo ya mikoko, ni kwamba haturuhusu wakulima kukata mikoko wanafanya ukulima katika maeneo ambayo yako wazi na wanapofanya ukulima katika yale maeneo yako wazi, pia wanasaidia kuweka mikoko katikati ya mahali ambapo wanafanya ukulima huo. Kwa hivyo ni kwamba kadiri wanapoendelea kuvuna, lakini pia wanasaidia katika hali ya kuongeza eh, misitu ya mikoko ambayo pia inasaidia kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment. Labda unaweza tu kuzungumzia baadhi ya tafiti ambazo mmefanya kuhusu kilimo cha baharini na ni vipi tafiti hizi zinawasaidia wenyeji katika kuendeleza kilimo cha bahari. Uh, kama shirika la Kemfri tunajua kwamba samaki katika maeneo ya karibu wamepungua, kwa hivyo ni kwamba wavuvi hata wanapoenda kuvua hawapati kitu. Majukumu ni letu sasa kuweza kuona kwamba samaki wale wanaweza wakafugika, ili kwamba mkulima anaweza sasa pata mbinu mbadala ya kuweza kumsaidia wakati ambapo hajapata kitu kule baharini, na tumeangazia katika hali ya kufanya utafiti katika samaki aina mbalimbali, kuona kwa kwamba je, wanaweza wakakuwa katika haya mazingira ambayo ya kufugwa, na tukiona kwamba wanakuwa, basi tunaenda tunafanya pamoja na wale wakulima ama wanakijiji, tunawaelezea, tunawaleta wale samaki, tunawafuga pamoja na wao, alafu wanaona wanawalisha, wanaona wakiwa, wana... tumeweza kufanya samaki aina mbalimbali, kwa mfano tafi, mkizi, mwatiko, kamba, hata mambo ya kaa ambayo ni giant mud crabs. pia tumeweza kuwafundisha jinsi ya kufanya hiyo na hiyo inatokana na utafiti ambao tumeufanya na kuona kwamba wanaweza wakafanya kazi katika maeneo yale. Mskilizaji, ukulima wa nzi ya black soldier umeonekana kutoa suluhu ya chakula cha samaki kwa wakulima ambao wamekumbatia ufugaji wa samaki hapa. Proscovia anaeleza ukuzaji wa nzi hawa. Nzi ambao tunawakuza wana manufaa mengi kwa wa baharini, wakulima wa baharini especially wakulima wanaofuga samaki, ambao wamesema hawataenda kuvuna samaki, wangependa kuwafuga samaki. Faida moja ya kuwakuza nzi hawa ni kama proteini ya kwamba, ukitaka kutengeneza chakula cha samaki, badala ya kuwavuna samaki kutumia kama chakula cha samaki, unatumia wadudu hawa kama proteini ambayo utatumia kutengeneza chakula cha samaki. Na inawasaidia wakulima wa samaki, kwa sababu wanaweza kupata bei nafuu au kupunguza pesa ya uzalishaji kwa sababu level stage ya nzi hawa wanakula aina tofauti ya organic material ambayo unaweza pata, ni kama mabakio ya chakula watakula, au mbolea ya kuku, mbolea ya ngurue. Kwa hivyo hautahitaji kununua chakula ili kuwalisha, uh, nzi hawa ambao utawatumia kuwalisha samaki aidha. Proskovia yeye anafanya kazi na wakulima au wafugaji wa samaki katika eneo la pwani ya Kenya. Lakini ni vipi uchafuzi wa maeneo ya bahari imewaathiri wakulima hao? Mara nyingi tunapata ya kwamba wanavyokuza samaki, alafu kuna uchafu kama plastiki, yamaanisha ya kwamba mazingira hayo hayatafaa kwa kuuza samaki. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba samaki labda watapata magonjwa au hawatakuwa kwa muda ambao wanastahili kuwa kwa sababu ya uchafu na pia kwa ufugaji wa samaki, tunaelewa kwamba samaki wanahitaji hewa oksigen, ox mm -hmm. Na tunavyoendelea kuchafua mazingira ya maji inamaanisha kwamba samaki hawatapata hewa nzuri, na kwa hivyo watapata shida, au wata wanaweza kufa. Kulingana na daktari Mirera, mbali na nzi hawa wa black soldier kutumika kama chakula cha samaki, nzi hawa pia wana mchango katika utunzaji wa mazingira. Katika hali ya kuboresha utunzaji wa mazingira, kumekuwa na mbinu ya kwamba ile waste ambayo inaweza decompose inaweza saidika jinsi gani. Kumekuwa na uvumbuzi wa kuweza kutumia black soldier fly ambayo ikiwa katika it is, um, earlier stages ambayo tunaita lavi inakura sana uchafu ambao wa jikoni ambao ule unaweza kuwa decompose na pia inapokula ile uchafu ukabadilika ukatumika kama mbolea, na hiyo hiyo lavi pia inaweza ikakaushwa na kuweza kutumika kama sosi ya protein kwa ajili ya kutengeza chakula ya samaki, na tunapofanya vile ni kwamba tunasaidia mazingira, jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba kwa sasa chakula ya samaki inatengezwa kwa kutumia samaki ambayo tunaita eh, fish meal, na hiyo fish meal, unajua inatumika pia na binadamu samaki hakuna, lakini pia tunatumia hiyo hiyo samaki kwa ajili ya kutengeneza chakula ya samaki ambayo sasa dasin look very sustainable. So kwa ajili ya kutumia hawa black soldier fry ili ku replace the fish meal itasaidia zaidi, kwa sababu sasa ja, samaki wale waliokuwa wanatumika kama fish meal wataweza kuingia katika kutumika na uh, binadamu ili kwamba food security inaongezeka, na pia tunatumia waste kwa ajili ya kuleta ile protein ambayo tunahitaji katika ufugaji wa samaki. Aidha, Daktari Mirera anasema licha ya kwamba bado idadi ya wakulima wanaokuza nchi hawa ni ya chini, wanapania kuendeleza mafunzo zaidi. Kwa sasa kuna wakulima wale ambao wamejitokeza kwa ajili ya kuanza kuokota ile, ile takataka kutoka kwa manyumba ya watu ili kwamba waweze kuileta na kufugia hawa black soldier fry lakini wengi hawajaanza kufanya kwa high production ambayo inaweza tumika kwa industry, lakini kitu ambayo tunataka kufanya ni kwamba tunataka mafundisho yaendelee zaidi, na ile waste ambayo inayotumika hata katika markets na nini na nini, itakapokuwa tumeifikia wakati ambao inakuwa sorted na kuweza kupelekewa kwa hawa watu, basi hata vijana wanaweza wakaitumia kwa ajili ya kuweza kukuza hawa products na watakuwa wengi na watakuwa tayari kwa ajili ya kutumika katika fish industry na kwa maneno yake Daktari Mirera, kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfrey. Ndio tunaafikia mwisho wa makala haya. Shukrani pia kwa Proskovia Alando. Jina langu Minsleti Jai. kwaheri.