Dakika 15 baada ya saa 12 jioni majira Afrika Mashariki. Victor Buso, karibu, tutamatishe wiki. Najua wikendi ndo imeanza kuna mengi ambayo yanaenda kufanyika. Nam, ni kweli kabisa, asante sana mwenzangu Minslet. Tuanzie barani Afrika, klabu ya soka ya Simba kutoka Tanzania ipo nchini Moroko, katika maandalizi ya lala salama kuelekea mchezo wa ugenini ikiwa ni fainali ya kwanza itakayochezwa siku ya Jumamosi uh, dhidi ya RS Berkane kuwania taji la shirikisho barani Afrika. Mashabiki wa Simba na wapenzi wa klabu hiyo kutoka nchi za Afrika Mashariki wanaiombea ushindi ugenini katika mchuano uh, huo, uh, kabla ya mechi ya mwisho itakayochezwa tarehe ishirini na tano mwezi huu nchini Tanzania. Simba inakwenda katika mechi hii ikiwa na matamanio makubwa ya kuweka historia ya kuwa klabu ya kwanza Tanzania kushinda taji hili la shirikisho, lakini wapinzani wao RS Berkane wana historia nzuri kwa sababu wameshinda taji hili mara mbili mwaka wa elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na mbili. Bila shaka timu za Tanzania zinajitahidi sana hapa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kwenye soka Nam, ni kweli kabisa. Klabu nyingine ambayo imekuwa kufanya vizuri ni klabu ya Young Africans iliyondolewa katika hatua zile za la salama katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Tuwatakie Simba kila la heri. Nam, bila shaka kule nchini Misri maandalizi yanaendelea kuelekea fainali ya kutafuta ubingwa wa Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka ishirini ambayo uh, itachezwa kati ya Afrika Kusini na Moroko. Uh, hii inakuja baada ya Moroko kuishinda uh, Misri ambao ni wenyeji bao moja kwa sifuri katika mechi ya nusu fainali hapo jana uh, lakini pia Afrika Kusini iliishinda Nigeria bao moja kwa sifuri. uh, Nigeria na Misri zitachuana uh, siku ya Jumapili katika mechi ya kwanza kumtafuta mshindi um, wa tatu kabla ya fainali itakaochezwa kwenye uwanja wa kimataifa wa Cairo. Kusalia na soka lakini kwa upande wa wanawake wasiozidi miaka ishirini ni kwamba, uh, michuano ya kufuzu kucheza fainali ya kombe la dunia mwaka ujao kule nchini Poland mechi kadhaa zinachezwa uh, mwishoni mwa wiki hii. Jibuti na Sudan Kusini zinachuana siku ya Jumaa jioni, tutafahamu matokeo hayo baadaye, lakini katika mechi ya kwanza Sudan Kusini ilishinda Jibuti mabao matano kwa sifuri. Aa, lakini siku ya Jumapili kutakuwa na mechi kadhaa. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati itacheza na Malawi, huku Ivory Coast ama Cote d'Ivoire nayo ikicheza na, na timu ya taifa ya Gambia. Washindi utafuzu katika mzunguko wa pili wa michuano hii. Mi kule barani Ulaya ligi kuu za soka zinakamilika hivi karibuni, wiki ijayo, bila shaka, tunatarajia kwamba ligi zitakuwa zimetamatika. Lakini kule nchini Uingereza leo hii kuna mechi mbili za ligi kuu ya soka kuanzia saa tatu na nusu saa za Afrika Mashariki, klabu ya Aston Villa itachuana na Tottenham Hotspur, lakini baadaye kuanzia saa nne kamili sasa dakika 15 hivi, uh, Chelsea itachuana na Manchester United uh, katika mechi ambayo inasubiriwa uh, na mashabiki wa klabu zote mbili. Ukiangalia katika jedwali ni kwamba Chelsea wanatafuta nafasi ya, ya kusonga mbele kwa sababu mpaka sasa wana alama uh, sitini na tatu katika nafasi ya tano. Uh, Manchester United ambayo alikuwa inachungulia kushushwa daraja uh, inajikakamua kwa sababu mpaka sasa ina alama thelathini na tisa nafasi ya kumi na sita. Bila shaka nimemsikia Mikel Arteta kocha wa Arsenal akisema kwamba kama timu hawajutii uh, kwamba wanaenda kumaliza wa pili, walifanya kile ambacho waliweza nam. Bila shaka mechi za msimu huu zitakamilika wiki ijayo ambako uh, vinara wa ligi uh, Liverpool ambao bila shaka ni mabingwa wataminyana na Crystal Palace katika uwanja wao wa nyumbani wa Anfield. Lakini mechi ya leo kati ya Manchester United na Chelsea inakuja tu siku chache uh, kuelekea mechi ya kuwania taji la Europa League kati ya klabu hiyo na Tottenham Hotspur. Uh, itakuwa ni siku ya Jumatano wiki ijayo na katika mchezo wa tenis ni kwamba mashindano ya kuwania taji la Italian Open yanaendelea, na hivi leo Coko Gafu wa Marekani amefuzu katika hatua fainali baada ya kumshinda Zen Queyen wa China. A, lakini Jasmin Paulini wa Italia amefuzu pia na watamiana katika hatua fainali. Kwa upande wa wanaume, mechi za robo fainali zimechezwa. Janik Sina amemshinda Kasparud wa Norway. Nam ni kushukuru Victor Buso, shukran sana. Tupate tu makala Ukweli au Uongo, Ukweli au Uongo na hujambo, msikilizaji. Karibu kwenye makala ya kila siku ya Ijumaa, ukweli au uongo, hapa RFI Kiswahili. La mno ni kuangazia habari zinazopotosha kwenye X, Facebook, Instagram na mitandao mingine ya kijamii. Mimi ni Hilary Ngati nami ni Jupita Mayaka na, na washirika wetu ni la Benevolancia. Moja ya habari tunayoangazia ni madai yanaohusu mlinzi wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda kuwa amefikishwa katika mahakama ya kijeshi na kuongeza. Na hayo tunaangalia dai kuwa rais wa Faransa Emmanuel Macron alinaswa akiwa ameficha begi la kokaini kwenye treni kuelekea Ukraine. Ukiwa na video, sauti au picha unayoishuku, tutumia ujumbe kwenye nambari yetu ya WhatsApp, anza na alama kujumulisha 2547788855 Jupita Mayaka, umekua Mombasa, umerejea, umeleta nini? Nimejileta mimi na madafu, umeleza, kashata, umeleza habari yu? za kweli e, kwa za zote. <laughs> <laughs> Basi msikilizaji, tukimkaribisha Jupita kurejea kwenye kipindi akitokea kule pwani ya Kenya, nasi tuanzie kule nchini Uganda ambapo kuna chapisho kwenye TikTok likidai kuripoti kuwa polisi wa Uganda walisema katika taarifa kwamba Edward Sevufu almaarufu Edwi mutu atafikishwa mahakamani. Edi Mtwe ni mlinzi wa kiongozi wa chama cha upinzani National Unity Platform, huyu anaitwa Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine. Video hii ina ujumbe unaosoma habari za hivi sasa: jeshi la polisi la Uganda limethibitisha Edi Mtwe aliyepatikana na bunduki na mavazi ya kijeshi atafikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Tukujuze kwamba Edi Mtwe aliripotiwa kutoweka tarehe ishirini na saba Aprili mwaka huu. Siku chache baadaye, mnamo Mei mosi Muhozi Kainerugaba, mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Uganda, alichapisha kwenye X kwamba alikuwa amemshikilia Edi Mtwe. Ni taarifa ambayo ingati ilisababisha tume ya haki za binadamu ya Uganda kuiandikia wizara ya ulinzi kutaka imwachie Mtwe. Na sasa msikilizaji, je, polisi walitoa taarifa kuhusu Mtwe kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi? Na tukumbushe tu msikilizaji kwamba Muhozi alikuwa amesema kwamba anamshikilia na anamtesa no. Lakini Tahadhari ya kwanza inajitokeza hapa ni dai kwamba Edi Mtwe alipaswa kuwasilishwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Utakumbuka msikilizaji, mahakama ya juu zaidi mnamo Januari tarehe 31 mwaka huu iliamua kwamba mahakama kuu ya kijeshi na mahakama nyingine za kijeshi haziwezi kuwashtaki raia. Na sasa sisi hapa tukitafuta kwa kutumia maneno muhimu ili kujua ikiwa polisi walitoa taarifa hii mtandaoni, tuliandika: Taarifa ya polisi wa Uganda kuhusu Edi Mtwe. Ripoti tunazopata hapa zinaonyesha kuwa mlinzi huyo alifikishwa mbele ya mahakama ya kiraia ya Masaka. Sasa msikilizaji, mahakama hii ya Masaka ilimshtaki kwa wizi, kushambulia na kuharibu mali na wala sio kumiliki vifaa vya kijeshi. Na hapa Patrick Onyango, huyu ni msemaji wa polisi wa jiji la Kampala, alipoulizwa kuhusu swala hili kwenye mtandao wa X, alijibu hivi. Hizo ni habari za uongo. Hatujatoa taarifa yoyote kuhusu So Edi Mtwe. Magellan Kazibwe, wakili wa Edi Mtwe, pia alikanusha madai kwamba Edi Mtwe atafikishwa katika mahakama ya kijeshi au kwamba alishtakiwa kwa makosa yanayohusiana na kumiliki vifaa vya kijeshi. Ukweli au uongo? Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutusikiliza jioni hii. Idhaa ni RFI Kiswahili, kipindi ya wanini ukweli au uongo. Uko nami Hilaria Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka, na fundi wetu wa mitambo ni Colins Kadhambi. Na tukumbushe tu kwamba siku zote sisi ni mabalozi wa kueneza habari za ukweli, hasa kwenye mitandao yetu ya kijamii. Mayaka, tuelekee wapi sasa? Sasa hapa kuna madai yanayoenezwa kuhusu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa alitumia na kuficha mfuko wa madawa ya kulevya aina ya cocaine wakati wa mkutano nwake na Keir Starmer na, na Frederick Mez. Msikilizaji, begi inaodaiwa hapa kwa kweli ni handkerchief au kitambaa chepesi Ngati, cha kufuta kamasi au jasho. Ushawahi kuona kokei? La hasha, kuitumia na? La hasha na <laughs> natamani <kuyo. laughs> Sasa msikilizaji, dai hili linasema usiku wa Mei 9 wakati wa safari ya treni kwenda Ukraine, Macron, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na kansela Ujerumani Friedrich Merz walidaiwa kunaswa wakitumia kokei. Kwenye video hii ya Mei 11 madai yanaonyesha kuwa Macron anaweka mfuko wa unga mweupe uliowekwa hapo awali kwenye meza chini ya kiwiko chake huku fred akiweka kando kitu kilichoelezwa na mshawishi Alex Jones kama kijiko kinachotumika kwa matumizi ya kukeni. Sasa tukujuze kwamba kwa kutumia mbinu ya reverse image search, tunapata video asili ikiwa imechapishwa mnamo Mei tarehe kumi kwenye chaneli ya televisheni ya Ufaransa TF1. Macro anaonekana kuweka kitambaa mezani ili kumkaribisha Stama, jambo ambalo lina lingana na tafsiri ya mkuu wa nchi kunaswa na kamera na kuficha kitu kinachoelezwa kuwa begi la madawa ya kulevya. Sasa hapa tukitaka kuangalia ukweli, video ya shirika la habari la AP ya Mei kumi inaonyesha wakati sahihi Macro anaanza kuweka kitu chini ya kiwiko chake, na hapa tunaweza kuona wazi kwamba ni leso nayo Ikulu ya Elize pia ilichapisha kwenye akaunti yake ya X mnamo Mei 11 kukanusha madai haya, ikisema ni habari bandia zinazoenezwa na maadui ya Ufaransa nje na ndani ya nchi. Jupita nakumbuka kwamba video hii imesambazwa sana kwenye mtandao wa TikTok uhum, na hata X zamani kitwa Twitter. kweli kabisa. Bila shaka msikilizaji, ungali nasi kwenye studio hapa. Naona muda unasonga sana lakini, kwa haraka, kwa njia ya simu, yuko tayari Dr Medi kutoka kule Tanzania. Medi, muda umesonga sana, tuambie unachora nini jioni hii leo katika kipindi cha uongo au kweli? Nimechora madai ambayo yamekanushwa na ikulu ya Elze kuwa rais wa Ufaransa alitumia madawa ya kulevya na kuficha kifuko cha madawa ya kulevya katika mkutano wa marais. Video hiyo si ya kweli, ambayo imechapishwa kwa mitandao ya kijamii. Kwa hiyo nimeichorea katuni ya kuonyesha ukweli huo. Bila shaka ukitaka kuona kibonzo chake, Dkt Medi, unaweza kutembelea mitandao yetu ya kijamii na utaona kama tumekichapisha hapo. iwapo unataka kujua wa habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Na sasa tuungane na watumizaji wetu la benevolencia kila siku. Jolina, eh, eh, eh, eh, kama bs eh, eh, ya maliza eh, mm. Ikamata sehemu ya hii video njone vakatia ku mitandao ya video kumitanda kijamii sehemu eh, ingine ya hii video hii hapa hey. yeah. Njo ile siku enye valikatazaka hii pombe yeah. Napa Joshef yeah. Alikuwa kuna nyang'anya chupa za hii pombe muikilabu yeah. Ah. Kwa kusimono, hmm. Sasa hii hmm. <coughs> Kweli Azamiri tulikimbilia kwa mini na kukumbio mbio bila ah. kujipatia muda kuchunguza vizuri habari ya habari video mpaka kumwisho. Shukrani za dhati mchoma na joli kwa kutuelimisha. nawe msikilizaji, ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Lakini pia uko huru kuwasiliana nasi kwenye mitandao yetu ya TikTok, Facebook pamoja na chaneli yetu ya WhatsApp. Na ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Na leo ni siku ya kimataifa ya kuishi kwa amani, basi watu tupendane na amani idu, lakini wanapenda vurugu sana upendi. <laughs> <laughs> <laughs> Amani msikilizaji, Jupita sio mpenda amani. Kwa heri, mimi ni Hilari Ngati, Hilaringati, hadi wiki ijayo.