Ni dakika kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni, majira ya Afrika Mashariki. Benson Wakoli, karibu na habari za michezo jioni hii. kuna nini viwanjani? kuna mengi tu. Tuanze papa hapa nchini Kenya, ambapo timu ya raga wachezaji kumi na tano kila upande wanafahamika kama Kenya Simba zinatarajiwa kucheza mechi ya kujipima nguvu dhidi ya wenzao wa falme za Kiarabu na wa kutoka falme za Kiarabu Jumamosi katika wa uwanja wa Ruaraka jijini Nairobi, ikiwa ni sehemu ya maandalizi yao kuelekea mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia aa, katika mchezo wa raga inatarajiwa kufanyika mwezi Julai. simba Simba ambao wako tayari kambini kule Kakamega. Kakamega ni nyumbani kwa kina <laughs> hila ringati hapo hivyo <laughs> mm. Wako aa, kwenye mazoezi ambapo sasa wanajikakamwa wasije wakashindwa kwenye mechi. Kwenye jidwali ni kwamba Falme za Kiarabu inaorodheshwa katika nafasi ya hamsini duniani huku Kenya ikiwa nafasi ya thelathini na tatu. Nayo Afrika Kusini inaongoza jiduali. <coughs> samahani Leo basi mbivu na mbichi zitakuwa zinajulikana, wakati e, mechi za robo finali za vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini ambao wanacheza kombe, kombe ya kuania ubingwa wa bara la Afrika, kuania ubingwa wa bara Afrika wasiozidi umri wa miaka ishirini itakuwa inachezwa Afrika Kusini. Mwendo wa saa ngapi? Mwendo wa saa kumi na mbili na yani, hivi sasa saa kumi na mbili itakuwa saa moja hapa uh, kwetu, lakini kule Kairo itakuwa saa kumi na mbili jioni watakuwa wanacheza na Nigeria, wakati Moroko nao watakuwa wanacheza na Misri mida ya saa tatu huku kwetu itakuwa mida ya saa tatu bila shaka Misri itakuwa mida ya saa mbili. Sasa atakayeshinda hapa, basi ataingia kwenye uh, robo fainali ambayo itachezwa tarehe kumi na nane mwezi huu huu. Kwenye ligi ya kule uh, Hispania, ususuna leo watakuwa wanakicheza na, na uh, atletico Madrid, wakati vilansi watakuwa wanacheza na bites na, na, na Espanyola nao watakuwa wanacheza na Barcelona. Barcelona, mechi hizi zitakuwa zinachezwa mwendo wa saa mbili. Ususuna watakuwa wanacheza mwendo wa saa mbili na atletico Madrid, wakati pia vilansio na Bitters watakuwa wanacheza mwendo wa saa mbili na, na espanyol na Barcelona. Ni mida ya saa nne usiku nitakuwa nimefika nyumbani. Kuna jamaa raia wa Kongo hivi anatoka pale mji wa Goma, anaitwa Papa Jack mm. ni shabiki sugu sana wa Barcelona kwa hivyo najua hatakuwa analala wakati. Mbona mbona umeenda ja... mbali sana nafikiri na, na Vital ana subiri muda ufike aende nyumbani kupumzika. Yule jamaa naekuambia ameshona mpaka suti ya <laughs> Barcelona. wakati <laughs> Barcelona ikicheza navaa suti, kofia rangi uh, ya samawati hivyo. Sasa hataki jezi, nataka su suti kabisa. Ushabiki wa damu <laughs> hatari Mm. Kwingineko ni kwamba wachezaji watatu wa, wa kikosi cha Liverpool kilichoshinda taji wameteuliwa kwa nia tuzo ya mchezaji bora wa ligi kuu ya Uingereza. nahoh mbaya ni Virgil van Mohamed Salah Mo Salah, bila shaka na Ryan Gravenberch bak wanaongoza orodha ya wachezaji wanane walioteuliwa baada ya kusaidia klabu hiyo kunyakua taji eh, la ishirini la ligi, na inasemekana kwamba ni Liverpool ndio imetoa, yani wachezaji bora zaidi Mo Salah, wakati ya mabao 46 ambayo Liverpool imeshinda imefunga, uh, katika msimu huu amefunga mabao 28 nane, mm. yani... Ya, ukizaliwa nyota weni ni nyota eh, ukizaliwa wakoli weni wakoli bado <laughs> <laughs> ukizaliwa upendi makuu bado utapenda makuu nam. Kwingineko ni kwamba mashindano ya mchezo wa tenis ya mezani ya dunia yatakuwa yanaanza hapo Qatar siku ya Jumamosi na itafanyika kuanzia Jumamosi ambayo itakuwa Mei kumi na saba hadi Mei ishirini na tano Mashindano kima uh, ya kimataifa yanafanyika katika kumbi mbili kuu, ukumbi wa Lasil multipurpose na uh, uwanja wa michezo wa chuo kikuu cha Qatar, na inafanyika na ni toleo la hamsini na nane. uhamisho wake nia ya kumsajili kiungo huyu. Jana nilikuambia huyu yule ambaye anakuja na kitita, basi ndiye atakaye mbeba um, mchezaji bora, na inavyofahamika ni kwamba huyu anataka kuondoka, si hataki kuondoka. Kwa hivyo mm -hmm. uh, pale ambapo uh, klabu itakayokuja na kitita kikubwa ndivyo hivyo. Ni kushukuru sana na mm -hmm. shukuru sana Benson Okoli kwa habari hizo za michezo. Tupate makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunapiga kambi nchini Uganda kuangazia matukio ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2026. Kwanza, kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine siku chache zilizopita alionyesha nia ya kuwania tena urais katika nchi hiyo. Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa karibu miaka 40 anatarajiwa kuwania tena uongozi wa nchi hiyo wakati wa uchaguzi huo. Wakati wa kijiri, siku ya Jumanne, serikali iliwasilisha bungeni mswada tata ambao, iwapo utapitishwa na wabunge, raia wa kawaida watashtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Mwezi Januari mwaka huu mahakama ya juu iliamua kuwa ni kosa kwa mahakama ya kijeshi kuwafungulia mashtaka raia wa kawaida baada ya mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye kushtakiwa kwenye mahakama hiyo kwa kosa la uhaini. Kwa nini serikali ya Uganda imewasilisha mswada huu? Chris Baryomunsi ni waziri wa habari. Hatupingi uamuzi wa mahakama, tunaotekeleza mahakama ilisema Tried, kuna baadhi ya yes, makosa yakifanywa na raia wanaweza kufunguliwa kwenye mahakama ya kijeshi. Mswada huu pia una mambo mengi kuhusu shughuli za kijeshi ambayo yanaangaziwa pia, na ndio sababu tunaupeleka bungeni ili mswada huu uwe sheria na kutusaidia kuelewa kwa undani kinachoendelea huko nchini Uganda, naungana naye Kenneth Lukwago. Yeye ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa, asante sana ndugu uh, Victor Bus. Kwa nini mswada huu unaleta hali asintofahamu na mvutano nchini Uganda? Unakumbuka mnamo tarehe thelathini na moja mwezi Januari mwaka huu kulikuwa na uamuzi wa mahakama kuu ya hapa Uganda ambayo ilivunja nguvu ya sheria za kijeshi ama mahakama, mahakama za kijeshi kwa hukumu ama, uh, kushughulikia kesi ambayo zinahusikana na raia. Itakumbuka ya kwamba wakati huo kulikuwa kesi tofauti ambayo zilikuwa zimewakilishwa katika mahakama ya kijeshi ambayo inajulikana kama military court martial, ikiwemo ile kesi ya mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dr. Kiza Besije na mwenzake ambaye anajulikana kama Haji Obed Lutale. Ikawa pia kulikuwa na kesi tofauti za wafuasi wa chama cha upinzani cha National Unity Platform ambacho kinaongozwa na mwanasiasa ma, uh, kijana Robert Chagulanyi, na kwa hivyo mahakama ilisema ya kwamba ni kinyume cha sheria uh, kuwastaki na kuwahukumu uh, wa, watu wa kawaida, wananchi wa kawaida ama raia kwenye mahakama ya kijeshi na wakasema, uh, kesi zile zote zilizokuwa kwenye mahakama hiyo zihamishwe kupelekwa uh, kotini za kawaida. Na sasa, uh, kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba uamuzi uliofanywa na mahakama ya juu na sasa mswada huu umewasilishwa uh, bungeni, hii inamaanisha nini? Hii inamaanisha bunge ikipi, ikipitiza mswada huu uh, ukiangalia yale yalimu ya, yale yaliyowekwa ndani Uh, inamaanisha raia ambayo uh, watapatikana na hatia ama wale ambao watapatikana na makosa ambayo yametajwa chini ya hiyo uh, uh, mswada ama sheria ambayo itapitizwa na bunge, ni lazima wataendeshwa mashtaka, watashtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Kwa mfano mswada huu unasema, uh, ukiwa raia lakini unapatikana unafanya kazi chini ya vikosi vya usalama, ni lazima utakuwa chini ya sheria ya kijeshi. Na kwa hivyo ukifanya makosa yoyote ukiwa huku, utashtakiwa chini ya, ya sheria ya kijeshi na kupelekwa kwenye mahakama uh, ya kijeshi uh, pia mswada huu unasema ya kwamba ukiwa raia ukipatikana na silaha, uh, ama sare za kijeshi ama ukihusika katika um, kesi kama za uhaini uh, kuwaua watu, kuteka nyara, uwizi wa ng'ombe, uwizi wa kikatili, lazima utapelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Kwa hivyo, hii ni swala ambayo uh, hiyo ni uh, mashtaka ambayo unaweza ukafunguliwa uh, ukipatikana na kinyume cha, uh, cha hayo ambayo yametajwa katika uh, mswada huu. Na viongozi wa upinzani na wanaharakati wa haki za binadamu wanapinga mswada huu ambao wanasema ni kama kuidharau mahakama ya juu ambayo ilitoa uamuzi kwamba wananchi wa kawaida wasishtakiwe kwenye mahakama ya kijeshi. Erias Rukwago ni mwanasiasa wa upinzani na wakili wa Kizza Besigye. Museveni. Museveni amekashifu upinzani: tisho tunalokabiliana nalo na sasa ni la kweli, kwa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine, kwa sababu awamu wa mpya kupakama kuu ya kijeshi inaanza. Naam, Lukwagu, unazungumzia vipi uh, hizi kauli za wapinzani na wanaharakati wa haki za binadamu? lakini utakumbuka ya kwamba wa wale watu wa, wa, wa upande wa upinzani wana msimamo mkali kwamba wanasema ya kwamba hii koti za kijeshi, wanasema koti za kijeshi ni kuwanyanyasa tu wa wanasiasa wa upinzani aa, kwa mfano wanataja Dr Kiza Besije, na kuna kulalamika ya kwamba huenda bunge ikipitiza kwa haraka mswada huu ukawa, aa, sheria Huenda kesi zake zitapelekwa tena chini ya mahakama ya kijeshi. Kwa hivyo ni hali hiyo hiyo tu ambayo tunaendelea kutazama hapa mjini Uganda. Mm. Na, na kwa mtazamo wako nafikiri nini ambacho kimeichochea uh, serikali kuja na uh, mswada huu ambao uh, ni tata sana na kama ulivyosema uh, wanasiasa wa upinzani na wanaharakati uh, wanakataa wana mswada huu? Uh, serikali kwa upande wake inasema mahakama haikusema kusema ati ra raia hawawezi wakafunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi. Uh, serikali inasema ya kwamba uh, uh, mahakama ilisema raia wanaweza wakafunguliwa mashtaka lakini kwa hali ambayo imeelezeka katika sheria. Kwa hivyo, serikali inasema inajaribu kurekebisha tu, yaani kuona ya kwamba um, ra raia wakipelekwa kwenye mahakama wana haki kama wale wakipelekwa wa, wa, wa, wa, wa kwenye mahakama ya kijeshi, wana haki kama ile o, wale ambao wanapelekwa kwenye mahakama uh, ya kawaida. Kwa mfano wanasema ya kwamba uh, kwenye, wana, wana, wanataja kwenye mswada huu ya kwamba uh, mtu atakuwa na haki ya kutafuta rufaa katika mahakama ya juu zaidi uh, kuliko ile ya, ya kijeshi. Kwa hivyo wanasema hiyo inajibu uh, lalamiko la watu ati unaweza ukahukumiwa bila uh, kupata rufaa. Tuangazie pia uh, hivi karibuni, wanasiasa wa upinzani wameendelea kulalamika kwamba wanahangaishwa. Na wanadiplomasia kutoka nchi za umoja wa Ulaya ambazo zinawakilisha nchi zao nchini Uganda walikutana siku chache zilizopita na wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na Bobi Wine na kuelezea masikitiko yao kuhusu namna wapinzani wanavyohangaishwa Balozi Jan Sadek alizungumza kwa niaba ya mabalozi hao. Together with the, the NUP leadership, we have discussed the status of affairs. Pamoja na uongozi wa chama cha NUP tumejadili hali ya mambo nchini Uganda na jinsi hii itaathiri uchaguzi unaotarajiwa mwaka ujao. Tunatoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda kuheshimu maadili ya demokrasia na kushiriki katika uchaguzi huo kwa utulivu ili kupata matokeo ya haki na ya kuaminika. Wow. Naam, Kenneth, kwa kifupi kwa sababu muda wetu umeyoma kwelikweli. Nini hali ya wanasiasa wa upinzani nchini Uganda kwa sasa? A, kwa kweli kwa upande wa upinzani a, ukitaja upinzani ni vyama tofauti, na kuna a, a, a, mambo tofauti ambayo yanaendelea kwa, kwa vyama tofauti. Kwa mfano katika chama cha FDC kule Najjanankumbi wanatafuta kumwateua, kumteua mtu ambaye atawashikia bendera kuwania urais Aa, kwa chama cha Democratic Party ni hivyo hivyo tu, lakini katika chama cha NUP harakati zao za kutafuta za kutembea nchini, yaani kujiandaa kwa wakati wa ucha, kwa ajili ya uchaguzi ujayo zimepigwa marufuku na polisi ikisaidiwa na wanajeshi. Wanasema ya kwamba hawawezi kuendelea kwa sababu walivunja makubaliano yasipohusika katika hali ya ghasia. Nam, asante sana Kenneth Lukwago. Uh, mwandishi wetu wa Kampala lakini pia mchambuzi wa siasa za Uganda, ukizungumza nasi kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana, karibu. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa.