Dakika kumi na tano baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Nam Benson Wakoli, hujambo na karibu. Najua umeandaa mengi kwenye michezo jioni, bila shaka. Bila shaka nimeandaa mengi sana kwenye michezo. Tuanze papa hapa nchini Kenya, ambapo kamati ya ligi kuu ya mashindano ya shirikisho la soka la Kenya FKF bila shaka imechukua hatua za kinidhamu dhidi ya vilabu veni vya Kenya aa, vya taifa ambaovyo ni vya wanawake wanaijiita Super League wao daraja la kwanza kufuatia msururu wa michezo inayohusiana na mechi za ukiukaji wa kini uh, uh, kanuni pia na nidhamu. Hii ni kutokana kwamba vilabu hivi vimekuwa vikichezesha wachezaji ambao hawajasajiliwa uh, na FKF mm -hmm. na pia wachezaji ambao hawastahili kucheza, na inanikumbusha Benzlet, wakati mwingine unaenda uwanjani unamwona mchezaji mkongwe sana mm. Kini unaambia mchezaji ana umri wa kumi na saba bila <laughs> <laughs> so, kutokufuata maagizo lakini, uh, timu no. zinajua wachezaji wao wana uh, swala kama hilo uh, timu lazima ifahamu wachezaji wake wana umri nafahamu na, na, na, mimi binafsi najua kwamba vilabu huwa vinajua mm. lakini sasa vinatuchezea tu shere kwa, kwa raia wa kawaida, e, kawaida. kidogo ukimwangalia mchezaji mm. una, unajiuliza huyu ana miaka kumi na saba kweli no, mm. eh, unapata mtu kama Victor Abusa anachezea kilabu ya Viga mm -hmm. uh, United pale, under 17, eh, under 17. <laughs> <laughs> inasikitisha kwa kweli mm. <laughs> nam, tuondoke hapa Afrika basi, tuendelee tuelekee kule Ulaya ambapo mkurugenzi wa zamani wa mchezo uh, wa klabu ya Manchester United ambaye ni Dan Swap uh, ameteuliwa uh, kuhudumu tena kama mkuu wa mchezo wa soka kwenye shiri, shirika la kusimamia soka kule Uingereza. Aliwahi pia kuhudumu kwenye shirika hilo kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi mwaka elfu mbili kumi na tisa na kabla ya kuondoka, baada ya kuondoka katika shirikisho hilo amekuwa akihudumia uh, vilabu vya Brighton pamoja na Newcastle vyapamo kuna taarifa hapa ambapo Human ha Right Watch inatuhumu mamlaka mm -hmm. kule nchini Saudi Arabia kuhusiana na namna, unajua Saudi Arabia itakuwa mwenyeji wa mashindano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na thelathini na nne, mm -hmm. lakini sasa wanasema kwamba wale wafanyakazi wa ambao wanafanya kazi ya kujenga viwanja wengi wanatoka mataifa ya kigeni mm -hmm. lakini wanafariki sana kutokana na kwamba Saudi Arabia imekosa kuweka mikakati tu ya kuwalinda wafanyakazi wa kigeni. Na cha kusikitisha ni kwamba wanapofariki, yani wanafanyiwa tu mazishi kiholela holela. mm -hmm. Ah, uh, Human Rights Watch inasema kwamba vifo hivi vinaweza zuilika. Kwa sababu gani? Vinatokana na wa, wa, wa wafanyakazi wao kuanguka kutoka kwa majengo mm -hmm. yanayojengwa, wengine kupigwa na stima, umeme bila shaka, na sasa mm -hmm. Human Rights Watch inataka mamlaka ya Saudi Arabia uh, kufanya juhudi kuhakikisha kwamba Uh, visa kama hivi vinakomeshwa. Inasikitisha sana kusema kweli, bila shaka mm. ni swala la kusikitisha, maanake wanaofanya kazi hizo wana familia bila shaka, kwenye uh, nchi zao, na wengi utapata labda wametoka katika mataifa ya Afrika mm -hmm. uh, wamekwenda kule kufanya kazi ndogo ndogo lakini si familia ifahamishwe iwapo mtu wao amefariki bila shaka, mm. Na kile kile cha ambacho kinaniguza kwa, kwa sana sana ni kutokana na kwamba mataifa haya ya urabuni mm. wayatilia maanani maisha, haki za binadamu bila shaka, kidogo ni tete. Mbali na taarifa hii ni kwamba bingwa wa mchezo wa tenis duniani kwa wanaume ambaye ni Jen Sina leo amekutana na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa kumi na nne. Nyoto huo wa Italia mwenye umri wa miaka ishirini na tatu amekutana na Papa siku chache tu baada ya kurejea kwenye mashindano hayo, alishiriki mashindano ya Italia Open Jumamosi lio na alikuwa amepigwa marufuku baada ya kupatikana kwamba anatumia dawa za kutitimua misuli, na hisi ameenda kwa papa ili papa amfanyie maombi bwana. mm. nyota yake sipotee, umri ni mdogo mdogo, sana. Umri mdogo, yeah. miaka ishirini e, na tatu ni umri mdogo sana. Tuangazie tetesi za soka kiufupi tu, bimileti jaji ambapo vilabu vya Sinan na Liverpool zinapambana kumsajili beki wa kati muhispania kutoka Bournemouth ambaye ni Dean Huijsen, ambaye pia anawindwa na Real Madrid. Sasa hapa yule ambaye atakuwa na kitita kizuri mm. basi hi ndio bingwa atakaye, lakini wajua ma, wakati mwingine kitita hakizungumzi mm -mm. Nategemea mchezaji means ya roho yake ipo wapi, roho yako inaweza kuwa, lakini leo hii nikifungua kituo nikuletee kitita bwana, haujashuhudia wachezaji ambao wame, wame timu imekuja na Ayah. hela nyingi, lakini wakachagua Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Ahlan wasahla, ni msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Jina langu ni Emanuel Makundi, na leo hii katika makala ya gurudumu la uchumi tunatuama nchini Kenya, ambapo kama ilivyo kwa mataifa mengi ya Kiafrika, wanawake hawapewi nafasi ya kumiliki mali kama ardhi, mifugo na hasa ng'ombe wa maziwa, hali ambayo imesababisha uduni wa maendeleo ya kiuchumi miongoni mwao. Hata hivyo, kutokana na utandawazi na mabadiliko ya kidunia, baadhi ya mambo yameanza kubadilika kwenye jamii nyingi. Kwa mfano, jamii ya iliyoko kwenye bonde la Ufa nchini Kenya, kwa muda mrefu mifugo ilihesabiwa kuwa mali ya wanaume peke yake, lakini sasa, kutokana na juhudi za mashirika ya kijamii, msaada wa shirika la maendeleo la Ufaransa AFD na serikali, wanawake wanaanza kupata haki ya kumiliki ng'ombe wa maziwa, kuuza maziwa viwandani na kujisimamia kiuchumi. Leo hii, kwa kushirikiana na mwanahabari wetu Victor Moturi ambaye alizuru kaunti ya Nandi, alituandalia makala yafuatayo. Katika kijiji cha Teranen, kaunti ya Nandi, Salome Saina anajishughulisha kualisha ng'ombe wake wa, wa gredi aliyopewa na mumewe miaka mitatu iliyopita. Saina ni mmoja tu wa wanawake wengi walioanza safari mpya kujitegemea kupitia ufugaji wa ng'ombe wa maziwa baada ya kuruhusiwa na waume wao. Unajua, Wanandi hawakukua wa kwa kipali wa mwanamke achunge ng'ombe, ng'ombe huwa ni hawasi kwa Wanande si ya wamama, na mi nafurahia kwa sababu amekubali tushirikiane pamoja, tufanye kazi. Tuliongea kwa familia yetu na mzee yangu, tukaona ni heri tukopare tufanye kazi pamoja. Hata saa sa, hii wengine awaruhusii kufanya, lakini mi nafurahia, mimi mwenyewe nimekubaliwa kuchunga ng'ombe na mzee wangu. Kwangu mimi, ng'ombe imetusaidia sana, kwa watoto shuleni. Tunapeleka masiwa yetu lilchekwa tunapewa pesa huko, tunafukuza watoto wa shule. Naye Judy Kosgei kutoka kijiji cha Mosoriot, ambaye pia amepewa fursa hiyo ya ufugaji wa ng'ombe wa maziwa, anaelezea jinsi bidii yake na elimu kutoka kwa maafisa wa kilimo na mashirika kama vile Heifa yalivyowapa motisha kutunza mifugo hao na kunufaika kutokana na biashara ya maziwa. Imekuwa ni safari kwa kimila yetu. Enyewe kweli, wamama turuhusiwe sana kufanya mradi wa deiri, lakini kupitia kwa mradi tumeweza ku, kuelimishwa sana. Hatujaelimishwa hata kama wamama peke yetu, wakati mwingi tunaelimishwa tukiwa na wazee, alafu kitu enye imefanya hata tupewe rusa, sio hata sahii umenipata nikiwa kwa shamba langu, mm. eh? kwa sababu hata mzee akifika sahizi bila waone tu vile nimepanga hii shamba yangu, si hata mtu unapewa ruhusa kufanya huu mradi. Kosgei anaelezea zaidi kuhusu jinsi alivyoweza kubadilisha maisha yake na familia yake, huku wengi wanawake eneo hili sasa wakimiliki akaunti za benki na kuhifadhi pesa nyingi. Hawa wenye unaona hawa ninawakamua, lakini wale wengine watatu wako dry. Kwa hivyo hapo hapo mbeleni hapo, kwa sababu ya mradi ambayo nimeona ni ya faida sana, ninapangia kudabo, yani nikuwe na ng'ombe hata kumi alafu, inisaidia kwa sababu, naona vile ninaendelea kupanda hii nyasi, naona itanisaidia kuwalisha. Kulingana na tamaduni na itikadi za jamii ya Wanandi, mwanamke haruhusiwi kumiliki mifugo kama vile ng'ombe wa maziwa, jukumu hilo likisalia kuwa la mwanaume pekee. Lakini hata hivyo, mashirika kama vile Haifa International, AFD na serikali ya kaunti ya Nandi wamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa kumshirikisha mwanamke katika uchumi wa familia na jamii kwa jumla. Samuel Kirwa ni mmoja wa wazee waliovunja mila hizo na kumruhusu mke wake kumiliki ng'ombe wa maziwa. Sisi kama wazee hapo mbeleni ilikuwa kazi ya papa, lakini kwa wakati huu tumepatia tena wakinamama, tumeruhuswa, wanaweza endesha hiyo kazi kwa njia mzuri. Awaendi mbali kama sisi, sisi tunatoka asubuhi tunarudi jioni. Au wakipatiwa wanaweza fanya vizuri, na ukipatiwa uh, motisha Alafu wapatiwe nafasi ya kuuza hizo maziwa. Lakini sisi wazee we'll, tukipata tunaenda kunywa mmoja mbili tatu hivi. Unaweza ambia nini wazee ambao wajaruhusu uh, akina mama zao kwanza kilimo hiki cha kufuga ng'ombe na kuuza maziwa? Naambia wenzangu wazee we'll, tafadhali zoesha so hata mama wajui, unajua hata kesho haijulikani, unaweza ukaaka dunia na mama wajui hata kuchunga ng'ombe. Kwa mujibu wa Kirwa, upatikanaji wa maziwa kwa wingi umechochea ujenzi wa viwanda vya maziwa katika eneo hili, hatua iliyosaidia akina mama zaidi elfu tatu kuuza na kuongeza dhamani ya maziwa hayo, vilevile vile kufungua akaunti zao za benki kujiendeleza. Hapo mbeleni ilikuwa ni shita wakati KCC ilianguka, na ilipoanguka maziwa tulikosa mahali pa kuuza, tukahusia watu wa wale ambao wanatembeza maziwa na saa zingine These fellows completely. wana hisfellow wanadisavya wakiona tapti imekuwa kubwa site ndio wanaenda kabisa wezi ruti tena. Lakini tulibu, tulipoanza hii cooperative walitutafutia market wakatupatia maziwa imahali pa kuuza maziwa. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni. Na marudio ni Halamisi saa moja na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Solomon Kriot, mwenyekiti wa kiwanda cha maziwa cha Lelechego anaelezea dhamira ya kiwanda hicho katika kuinua maisha ya wafugaji hasa wanawake. Kwa sasa karibia lita 10,000 za maziwa wasilishwa hapa na wafugaji huku asilimia 30 ya lita hizo ikitoka kwa wafugaji wanawake. Tumejenga sasa processing plan ambayo hivi karibuni tunaona ya kwamba tukifikia hapa sasa kufunguliwa na tutakuwa sasa tukiuza maziwa yetu ikiwa tume add value kwa processing. Kwanza neno yenyewe ambayo unasikia china letu etu, ukitafsiri sana Kiingereza naitwa pure milk. Tulipoanza tulisema ya kwamba hatutaki chochote ambayo tunaweza kufanya maziwa yetu iwe ikiongezwa juu yote, waje itoke kwa ng'ombe na ingie kwa mwanadamu kama hiyo, atuongeze lolote. Sile vitu sasa ambayo tunachunguza sana ni ya kwamba kuna mtu ofisa ambayo wanachunguza sana kile vitu ambayo iko kwa sababu tuna test maziwa kama kuna maji, tunasema hapana, hatuwezi kufanya namna hiyo. Pia maziwa yetu ni pia na tena maziwa yetu hakuna maji na kuna kila kitu. Hata ile mafundisho ambayo tumefundisha wakulima wetu ni ya kwamba hata ukidunga ng'ombe wakati ikiwa mgonjwa ama ukidiwama tunasema ya kwamba usilete maziwa kama vile inavyotakiwa. Kwa upande wa serikali ya kaunti ya Nandi, waziri wa kilimo Daktari Kiplimo Araplangat anasema wameanzisha vikundi vya wanawake kama njia moja ya kuhamasisha na kuwapa mitaji ya kuendeleza ufugaji, hivyo kuimarisha uchumi wa hapa kwa kweli hiyo imekuwa shida kwa sababu sisi kama jamii ya Wanandi, wanawake hawako wanaruhusiwa kumiliki ng'ombe ama kumiliki shamba shamba, na, na ng'ombe ama ile wanyama wa nyumbani ilikuwa inamilikiwa na baba ama mzee. Kwa hivyo hiyo imebadilika kwa sasa, tumeweza kuanzisha zile segment tunaita women in coffee, women in dairy, ili kuweza kuangazia ile support ama capacity yetu kwa wamama hata vile vile vijana, hata wale vijana wadogo, wasichana, tunawasaidia waweze kuelewa, wakionekana ya kwamba hata kule nyumbani wanaelewa zaidi kuliko wale wengine wako kule nyumbani inawazaidia kwamba wataweza pewa nafasi ya kumanage ile shamba ama ile ng'ombe nyumbani. Je, kuna umepata malalamisho yote kutoka kwa wazee wakisema mm -hmm. kwamba mnapotosha wanawake wetu? mm -hmm. Hatuna hiyo shida kwa sababu saa hizi manyumba mingi ama wazee wengi wanaona pale mapato inakuja ni sawa. Lakini tunataka kujaribu kufundisha ya kwamba wakati we mzee una, unatoa maziwa ya ng'ombe. patia mama aweze kuweka kuku hapo, patia vijana waweze kuweka kondoo na kila aina ya mimea zingine unaweza fanya ile Short-term crops wale wengine nyumbani wanaweza fanya, isikuwa isi ya kwamba ni mtu mmoja tu anafanya ukulima peke yake, so tunafundisha wafanye diversification. Na hiyo malalamishi, hatuwezi hatujaona mingi sana tangu tuweze kufanya hivyo. Nawaambia wanawake wengine wachikase kufuka ng'ombe waongee na wazee wao, ndio wafanye kazi pamoja, kwa sababu mi naona hiyo ndio inatoa pesa hata haraka ina, unashinda mtu mwenye akupei sile kama sisi sasa wenye tunachukua lilicheko. Mtoto akifukuzwa unakimbia unakuja kuchukua advance, unafukuza mtoto anaenda shule. Mi naonelea ni vizuri ya kazi, sio ati unangojea mzee akuletee chochote chenye unahitaji hiyo ni Sio mzuri katika jamii ambayo mila na tamaduni zilimzuia mwanamke kumiliki mali. Mabadiliko haya katika kaunti ya Nandi yanaashiria mwanzo wa enzi mpya ambapo mwanamke si mtazamaji tu, bali mshiriki mkuu katika maendeleo ya kiuchumi. Victor Muturi, Nandi, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kwa hitimisho hili la mwanahabari wetu Victor Moturi, ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.