Mashariki ni saa 12 na dakika 15. Mdundo huo ni ishara tosha, tunaelekea viwanjani na tayari namwona Vikto Buso yupo hapa kutupeleka viwanjani. Karibu sana Buso. Nam, asante sana mwenzangu Joja Joi. Katika michezo, tuanzie kule nchini Tanzania. Jioni hii kuna mechi za ligi kuu ya soka Tanzania bara ambazo zimechezwa hadi na kwenda hewani. Mechi ilikuwa inafika ukingoni kati ya Young Africans na Namungo na, na Yanga young, wameibuka na ushindi wa mabao matatu kwa sifuri lakini Pamba Jiji nao wameshinda Ken Gold mabao mawili kwa sifuri. Mapema kidogo kulikuwa na mechi kati ya JKT Tanzania ambayo imeshinda Fountain Gate mabao matatu kwa moja na kuanzia saa moja usiku Azam watakuwa wenyeji wa Dodoma Jiji kwenye uwanja wao. Wachambuzi, ukiangalia msururu wa ligi ya soka kule uh, Tanzania ni kwamba uh, kwa ushindi wa leo Yanga wameendelea kuchanja mbuga zaidi uh, mbele ya Simba uh, kwa sababu kwa ushindi huo wana alama sabini na tano 73. Uh, Simba wana alama 69. Uh, kwa hivyo bado kuna kinyang'anyiro kikali sana kati ya hawa miamba wa soka nchini mm -hmm. Uh, Tanzania naam. Simba, kwa misimu miwili mitatu ambayo imepita wamekuwa na matokeo mabaya sana, ikizingatiwa kwamba eh, eh, vinara wao ama wapinzani wao wakuu Yanga wamekuwa wakiibuka kidedea katika ligi hiyo nchini Tanzania. Ina maana kwamba safari hii pia huenda Yanga wakamaliza wa kwanza katika ligi, na bila shaka itategemea na mechi ambazo zimesalia, lakini pia unajua, Simba nao wanajipiga kifua kwa sababu uh, wanacheza soka la kimataifa mm-hmm. Uh, hivi karibuni watakuwa na fainali ya kuania taji la shirikisho uh, barani Afrika. Naam. Mm. Na kule nchini Misri jana kulikuwa na michuano ya robo fainali kuania taji la soka kwa vijana usiozidi miaka ih na timu ya taifa ya Afrika Kusini ilifuzu baada ya kushinda DRC bao moja kwa sifuri na sasa itamenyana na Nigeria ambayo ilishinda Senegal mabao matatu kwa moja kupitia mikoja ya penalti baada ya mechi hiyo a, kumalizika kwa timu zote mbili kutofungana. Moroko watachuana na Sierra Leon baada ya uh, Moroko tacheza na uh, Misri wenyeji baada ya kuishinda Sierra Leone bao moja kwa sifuri lakini Misri walipata e, e, ushindi wa mbao matano kwa manne dhidi mm -hmm. ya Ghana na kufuzu katika hatua hiyo. Nakumbuka katika hatua makuni Misri haikufanya vizuri sana na wachambuzi wa soka na ma, na hawana matumaini kwamba vijana hawa wangefuzu. Lakini wamefika katika hatua ya nusu fainali na wako nyumbani, chochote mm -hmm. kinaweza kufanyika na usishangae ukifuzwa hadi katika nafasi ya fainali. Naam, huwa anaambia kina Sagini na Nzioki kwamba mchezo wa kandanda hubadilika tu hata unapobadilisha mchezaji mmoja, anaweza kubadilisha kikosi kizima na mbinu yote ya mchezo na bila mm -hmm. shaka uh, kule barani Ulaya ni kwamba kule nchini Hispania kuna ligi ya, ya la ligi ambayo inaendelea hivi leo. Kuna michezo mitatu ambao nicheza uh, kuanzia saa mbili usiku Real Valladolid watakuwa nyumbani kucheza na Girona. Real Sociedad nayo itamenyana na Celta Vigo uh, Sevilla na Las Palmas mm -hmm. Sijui je, wewe ni mpenzi wa ligi ya la liga kule nchini Hispania? Nafuatilia vizuri sana na kwa karibu sana ligi kuu nchini Uhispania asoa timu ya Barcelona, Madrid, Atletico na vilevile vile, eh, na, mm -hmm. na, na Real Sociedad pia bila shaka. Na mpaka sasa uh, matumaini ni kwamba ama tunaeza kasema Barcelona wamesha nyakuu bingwa huo. Naam, Barcelona wamenyakuu ubingwa huo, na tunawatakia Real Madrid pia waweze kuibuka nafasi bora ili waweze kushiriki katika klabu bingwa barani Ulaya msimu ujao bila shaka. Real Madrid, Atletico Madrid zote zinawania kumaliza katika nafasi mm -hmm. ya pili. Tutaona hali itakavyokuwa, lakini Barcelona mpaka sasa uh, uh, wanaongoza kwa alama thelathini thelathini na mbili baada ya mechi tata, tata, tata na tano, Real Madrid ni wa pili kwa alama sabini na tano. Katika mchezo wa tenis ni kwamba mashindano ya kuania taji la wazi la Roma yanaendelea ama Italia na hivi leo kwa upande wa wanaume katika mzunguko wa nne ni kwamba Jack Trapper aa, kutoka kule nchini Uingereza amemshinda memshinda Corentin Moutet wa Ufaransa kwa set za sita moja sita sita 4 na sita tatu. na Carlos Alcaraz naye amemshinda Karen Khachanovich uh, kutoka kule nchini Urusi kwa seti za uh, sita, sita, sita tatu tatu mm -hmm. sita na saba tano. Na tumalize na mchezo wa kukimbiza baiskeli wa Tour de France ambao uh, utaanza hivi uh, karibuni, uh, mwezi Julai na waandalizi wa mchezo huo wanasema kwamba uh, watapita katika maeneo ya kihistoria mm -hmm. uh, mm -hmm. kwa mara ya kwanza kule nchini Ufaransa. Tutasubiri kuona hali itakavyokuwa. Nilitumai kwamba utanipatia taarifa za Carlo Ancelotti kuelekea Brazil kuifundisha timu ya taifa ya Brazil, lakini ni kama umebana taarifa hizo <laughs> sijui kwa nini? Eh, ni kweli kabisa. La, mm -hmm. Lakini amesema pia kwamba hana shida ya kuwa kocha wa Real Madrid. mm -hmm. Nikushukuru sana Abuso kwa uchambuzi huu wa michezo. Na sasa, msikilizaji, tupate makala ya Afrika Mashariki. ko pia na sisi serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imeitikia huo wito wa kubadilisha sasa utaratibu wa utoaji huduma katika sekta ya ardhi kutoka kwenye utaratibu wa zamani wa kianalogia, yani wa kutumia makaratasi. Katika nyakati ambazo mwananchi wa kawaida anaishi kwa tahadhari kama mtembea kwenye daraja la mianzi, migogoro ya ardhi imeendelea kwa donda ndugu katika jamii nyingi za Afrika Mashariki. Ni halmashauri ya mji wanapima viwanja, wanachukua pesa toka kwa wahusika wanaanza kuleta mfarakano wa viwanja nchini Tanzania. Swala hili limekuwa kama moshi wa kiwanda, halikomi, linazidi kusambaa. Kufatana tulikuwa naye karibu, aliona kiwanja changu ni kama kikubwa kuliko chake, ikabidi amuuzie mtu apate namna ya kueja kujisaidia hayo lakini, sasa kuna nuru pembeni ya handaki huu, uh, ambao umezinduliwa kwa sasa hivi unaweza ugasaidia kwa sababu wale watu wakishaweza kukata zile, zile hati kwa mfumo huo, kwa hiyo wanakuwa wameshajiridhisha kwamba hawatakata mara mbili. Serikali imeamua kuingia katika zama mpya kwa kuzindua mfumo digitali, wa kidijitali wa huduma za ardhi hujulikanao kama hii ardhi. Sasa tunaanza kutumia kutoa nyaraka au huduma zetu kwa njia ya kielektroniki au kidigitali. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama kuangaza na kumulika migogoro katika sekta ya ardhi na juhudi mpya katika kuzikabili. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malati Ninyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Katika pembe za Afrika Mashariki, kutoka miinuko ya jiji la Mwanza ambaa katika mashamba ya Kakamega hadi mashamba ya kijiji cha Buliisa nchini Uganda, swala la ardhi ambayo zamani iliheshimiwa kama urithi wa mababu kwa miongo kadha, sasa imegeuka kuwa chanzo cha migogoro, huku matukio ya watu kumwaga damu na uhasama wa kudumu yamekuwa yakisikika katika masikio na macho ya wafuatilizi wa vyombo vya habari. Mzee Michael Jona ni mzee aliyekula chumvi nyingi, mkazi wa jiji la Mwanza na mmoja ya wahanga mgogoro wa ardhi, anaeleza jinsi alivyojikuta katikati ya kadhia ya kununua kiwanja kilichouzwa kwa mtu zaidi ya mmoja. Ni sawa hiyo ipo shida, hii imeshanipata. Kwa sauti ya kukwama, inamkumbusha machungu, maumivu na masikitiko aliyowahi kuyapitia wakati fulani juu ya mgogoro wa ardhi. Haya mambo kusulumiana kutoka na mambo ya viwanja, ninakuambia kwamba hao watu binafsi wanapopewa viwanja wanataka pia wauze kwa kutaka pesa ili waweze kujisaidia. Tatizo kama hili litoka kufatana. Tuliyekuwa naye karibu aliona kiwanja changu ni kama kikubwa kuliko chake, ikabidi amuuzie mtu apate namna ya kuja ndio haya matokeo hayo yanakuja. Kalipotokea hivyo, nilienda kwa wahusika, alafu yakaanza mafarakano. Baada ya mafarakano yale, yaliona sina kosa, ikarudi kwa mwenyewe, kamtokea mwenyewe, nilipata kiwanja changu kufatana na vipimo vilivyokuwa vimeshapimwa. Mzee huyu anazidi kunisimulia kwa uchungu, huku akinyoosha kidole cha lawama kwa mamlaka halmashauri ya mji. Ndio naleta kuna yoyote mtu yoyote au raia yoyote anayefanya mambo haya, ila ni almashauri ya mji wanapima viwanja, wanachukua pesa kutoka kwa wahusika, wanaanza kuleta mfarakano wa viwanja kwa maelfu ya wananchi. Kama mzee Miko Jona, haki ya kumiliki ardhi si jambo la lalemama kwa baadhi ya watu. Laurent Emmanuel, mkazi mwingine wa jiji la Mwanza, anatoa ushuhuda wa rafiki yake aliyepoteza fedha nyingi kununua kiwanja ambacho tayari kilikuwa kimeshauzwa kwa mtu mwingine. Ah, nishawahi kumshuhudia alikuwa ni rafiki yangu, aliwahi kununua kiwanja. Alivonunua kiwanja, kumbe alinunua kiwanja kwa mtu ambaye yeye huwa anauza viwanja zaidi ya mara moja kwa sababu ya tamaa. Kwa hiyo baadaye ilikuwa ni mvutano mkubwa, yule jamaa alianza kupelekeshana, kuenda kutafuta uongozi na pia hata uongozi mwingine ulikubali kuhongwa. Wakubali, kwa sababu wote walikuwa wananunua viongozi, walikuwa wanashiriki kwa ajili ya kusimamia wanapokuwa kiuziana. Anaongeza kuwa swala hili limejikita katika mizizi mikubwa. Aa, mimi binafsi nimewahi kushuhudia ikifanyika katika mfumo wa hati. Baadaye ile mtu aliyekatiwa hati wanakatia mwingine wa pili na mwingine wa tatu, kwa hiyo unakuta tena baadaye unakutana wale ambao wamenunua wanaanza kuvutana na kuendelea kuchuana. Kwa hiyo mimi nachoomba kwamba hicho, kwa kweli nimeona kwamba sio kitu kizuri. Ningeomba tu kitengenezwe cha timu nzuri na ufaa kwa wale ambao wanaenda kununua viwanja. Ningeomba tu kwamba yule hasa anayeuza, msimamii wa viwanja, mwenye nacho akiuza tu, wao ameridhika, ameuza, siuze tena mara mbili. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, mamlaka nchini Tanzania kama zilivyo mamlaka nyingine katika ukanda wa Afrika Mashariki, swala la kusaka dawa ya kuondoa migogoro ya ardhi ni jambo linalotazamwa kwa mapana zaidi. Kwa upande wa serikali, kamishna wa ardhi mkoa wa Mwanza, Wilson Paul Ruge anaeleza kwa kina jinsi mfumo wa hii ardhi unavyolenga kuleta mageuzi ya kweli kutokana na kwamba masuala ya ardhi yamekuwa na changamoto, lakini pia kutokana na mabadiliko ya eh, teknolojia ya sasa katika ulimwengu wa sasa, mambo yanakwenda kidigitali au ki, ki, ki, tunatoka kwenye analogia kwenda kidigitali huo pia na sisi serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imeitikia huo wito wa kubadilisha sasa utaratibu wa utoaji huduma katika sekta ya ardhi kutoka kwenye utaratibu wa zamani wa kianalogia, yaani wa kutumia makaratasi. Sasa tunaanza kutumia kutoa nyaraka au huduma zetu kwa njia ya kielektroniki au kidigitali. Kie, sasa katika kutekeleza hiyo kwa serikali yetu au kupitikia wizara yetu ya ardhi E, kupitia e, wataalam watehama wa, au wanaofahamu maswala ya mifumo wa ndani imetengeneza au imeandaa mfumo unaoitwa ERD ambao huo mfumo upo tayari na mnamo tarehe kumi na saba mwezi wa tatu elfu mbili na ishirini na tano ulizinduliwa rasmi na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Anaongeza kuwa huduma hiyo kwa sasa imeshaanza kutolewa katika mikoa ya Mwanza, Arusha, Dodoma, Mbeya na Tanga. Tunataka kwenda sasa huduma zetu zote za ardhi zifanyike kwa njia ya kidijitali. Kwa maana ya nini? Tunaachana sasa na utaratibu wa kama tunavyoona hapa, haya yalikuwa anatumika maganda hati, una saini Tanga kuomba mpaka kwenda kupata hati ya maganda. Sasa maombi yote mwananchi atatakiwa kuomba kupitia simu yake ya mkononi au kompyuta yake akiwa nyumba, nyumbani. Kwa maana hiyo wananchi wa Mwanza sasa wanatakiwa na wanaomba wajiandae, tunakwenda kuanza kufanya maombi na utoaji huduma zetu za sekta ardhi kwa njia ya kidigitali, au tunatoka kwenye ile ya kawaida. Kupitia mfumo wa e-ardhi, wananchi wataweza kuona hali halisi ya umiliki wa ardhi katika maeneo mbalimbali kwa njia ya rahisi na ya uhakika. Mfumo huu unatajwa utapunguza msongamano katika ofisi zamianya ya uda. Hapo sasa, maafisa wanapofanya kazi wana uwezo wa kuliitisha jarada kupfumo na akalisoma akiwa kwenye kompyuta yake, nahitaji tena kwenda masijala na kuliita na kuliweka jarada mezani. Msajili msaidizi wa hati mkoani Mwanza Revina Silivesta Kayanda anasisitiza kuwa mfumo huu mpya utarahisisha kazi kwa watumishi na kuongeza ufanisi. Haa, nyaraka zitakuwa zimetunzwa kwa uhakika zaidi na uchakavu Uh, tunatarajia hautakuwepo lakini pia u, usafi kwa sababu majarada kuna muda yanaisha, yanachakaa, yanatoa vumbi, lakini sasa sisi tutakuwa ni kidijitali tu kwenye kompyuta, kazi zinaendelea na kutakuwa na ufanisi na uharaka zaidi. Ni dhahiri kuwa mfumo huu unakuja si tu kama nyenzo ya kiteknolojia bali kama tumaini jipya kwa wananchi ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakihangaika kama wasafiri gizani. Huu ambao umezinduliwa kwa sasa hivi unaweza ukasaidia, kwa sababu wale watu wakishaweza kukata zile, zile hati kwa mfumo huo, kwa hiyo wanakuwa wameshajirizisha kwamba hawatakata mara mbili. Sitaweza kusema kitu, nikiona matokeo yake naweza kuzungumza, kama ni nzuri au ni mbaya au inafaa au haifai. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumetuama kuangaza na kumulika migogoro katika sekta ya ardhi na juhudi mpya katika kuzikabili. Mwandalizi na msimulizi wako na Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema.