Ukiwa Kampala, Nairobi, Mogadishu na Addis Ababa ni saa 12 na dakika 15. Mdondo huo ni ishara tosha, tunaelekea viwanjani na Victor Buso yupo hapa studioni kutujuza yaliyojiri viwanjani. Karibu sana Buso. Na asante sana mwenzangu Joja Joi, ni mengi yaliyotokea viwanjani, lakini tuanzie kule nchini Ufaransa. Mchezaji wa klabu ya PSG na timu ya taifa ya Moroko, Ashraf Yakimi, ndio mchezaji bora wa ligi ya soka kule nchini Ufaransa katika tuzo ya Marc Vivian Foy inayotolewa na RFI na France 24 na amepata ushindi huu hivi leo baada ya kuonyesha mchezo hali ya juu katika ligi mm -hmm, ya ligea ah, kule nchini Ufaransa. Anaufanisi kwa sababu ameshinda ligi ya Ufaransa na PSG, na ina maana kwamba PSG ikishinda Milan katika klabu bingwa barani Ulaya, basi atakuwa katika nafasi nzuri sana ya kuonia ile tuzo ya Balondo. Bila shaka na naungana na Maroun Chamack ambaye alikuwa ni moroko wa kwanza kushinda taji hili mwaka wa elfu mbili na nane, elfu mbili na tisa, wakati an hili wakati tuzo hili lilipoanza kutolewa wakati tukicheza klabu ya Bordeaux lakini pia raia wengine ambao wamewa kushinda taji hili kutoka Morocco ni pamoja na Younes uh, Belhada uh, lakini uh, pia mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, Sofiane Boufal pia alishinda taji hili. Na Marc Vivien Foe uh, anakumbukwa, mchezaji wa zamani wa timu taifa ya Cameroon, alicheza mm -hmm. uh, soka kule nchini Ufaransa katika uh, klabu uh, ya Lyon na Lens, na alipoteza maisha mwaka elfu mbili na uh, tatu. Wakati timu yake ya Kamerun ilipokuwa katika mechi ya kimataifa. mm -hmm. na sasa Uh, amekuwa kimkumbuka kwa namna hiyo. Naam, imefanya vizuri sana na bila mm -hmm. shaka. Mwaka uliopita mshindi alikuwa ni uh, Pierre-Emerick Aubameyang ambaye alishinda taji hili uh, mwaka uliopita, lakini pia mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kule mm -hmm. nchini uh, Misri. Ni kwamba mechi za robo fainali kuwania taji uh, la soka kwa vijana tuzidi miaka ishirini. Zinachezwa hivi leo lakini mapema kidogo, uh, mechi kati ya Nigeria na Senegal imetamatika, na Nigeria wamefuzu katika tuo nusu finali baada ya kuishinda uh, Senegal mabao matatu kwa moja. Uh, na hii inakuja baada ya timu zote mbili uh, kutofungana hadi katika muda ule wa ziada, na sasa mikwaju ya penalty ndio ambayo imeamua mshindi. mm -hmm. lakini mechi ambayo inachezwa jioni hii ni kati ya wenyeji Misri ambao wanacheza na Ghana lakini Sierra Leone na Moroko uh, Afrika Kusini na DRC. Uh, mechi hii itachezwa usiku uh, kumbuka kwamba timu mbili za Afrika Mashariki uh, Kenya na Tanzania ziliondolewa mapema uh, katika michuano hii na katika soka kule barani Ulaya ni kwamba hivi leo kutakuwa na mechi moja ya kuania taji la championship kule nchini Uingereza kati ya Bristol City na Sheffield United. A, lakini katika ligi ya Serie A kule nchini Italia klabu ya Atalanta itakuwa wenyeji wa Roma huku Venezia ikicheza na Fiorentina na joi kule Uingereza, kule barani Ulaya ligi nyingi zinatamatika hivi karibuni. Naam, ligi zinaelekea ukingoni na ligi ya Uingereza aswani kwamba timu zinang'ang'ania kuanzia nafasi ya pili hadi nafasi ya nne na zinawachana aidha alama moja, alama mbili. Kwa hivyo kuna kinyang'anyiro kikubwa sana pale bila shaka. mm -hmm. Tuona hali itakavyokuwa lakini kama ulivyosema kule Ufaransa PSG tayari ni wameshaonesha mm -hmm. wameshaonyesha dalili kwamba wameshashinda taji hili. Hadi Ujerumani tunajua mshindi ni mm -hmm. nani na vilevile vile pia tunasubiri kuona Italia, nani ataibuka mshindi kati ya Inter Milan na Napoli. Na kule Hispania, Barcelona tayari waliwanyuka wapinzani <laughs> <laughs> wao wa jadi Real Madrid mabao matatu kwa manne. Nam, katika tenis ni kwamba Naomi Osaka ameondolewa kwenye mashindano ya Italian Open ama mashindano ya wazi ya kule Italia baada ya kufungwa na Payton na Stans kwa set za sita nne tatu sita saba sita, baada ya kuonyesha kwamba hali yake haikuwa nzuri sana. Lakini pia bingwa mtetezi Gigaswatek sasa huenda kamiana na mshindi wa mechi leo, lakini pia kuna Elina Slovel lina ambao bado wapo katika kinyang'anyiro hiki. Bila shaka Naomi Osaka alikuwa ni mchezaji mzuri, lakini siku hizi mm -hmm. mambo yake ni magumu. Alikumbwa <laughs> na mambo mengi e. kando no. na kucheza mara waandishi wa habari walip, alip, walimpiga vita akaenda akapata mtoto baada ya kujifungua, ikakuwa vigumu sana kurudi katika uwanja. Kwa hivyo uh, itamchukua muda sana, ili kuweza kurudi katika ule upeo ambao aliwaachia katika mashindano haya ya tenisi, lakini yani, yani baada ya kupigwa marufuku ya miezi mitatu kuanzia Februari baada ya kupatikana na ametumia dawa ambazo zimepigwa marufuku, alirejea katika mashindano ya, ya jumamosi na, na mm -hmm. aliweza kufanya vizuri sana, na tunatarajia kwamba ataweza pia kufanya vizuri katika mashindano hayo ambayo eh, umeyataja na vilevile vile katika mchezo wa tenisi na kufuta jina lake katika daftari ambalo si safi. Bila shaka ulikuwa unazungumzia Naomi Osaka. Unakumbuka pia kwamba ni bingwa zamana dunia katika mchezo huu kwa upande wa wanawake. Nikushukuru sana Vikta Abu. Na sasa, msikilizaji, tupate Mazingira Leo dunia yako Kesho. Msikilizaji, wewe umechangia vipi katika kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa plastiki? Kwa sababu kwa mujibu wa shirika la mazingira la UNEP, kila siku kiasi sawa cha malori elfu mbili ya kuzoa taka yaliyojaa plastiki hutupwa katika bahari mito na maziwa ya ulimwengu. Karibu katika makala Mazingira Leo dunia yako Kesho na miji pita Mayaka kutoka kaunti ya Mombasa. Wahenga walisema mgeni njoo mwenyeji apone, lakini tangu huyu mgeni ajeuku kwetu baharini, tunataabika Tunasambaratika, tunatatizika na hatuponi. Msikilizaji, unafikiri mgeni anayezungumziwa ni yupi? Ni plastiki. Ndio imekuja huku kwetu baharini, imeharibu mpaka feeding grounds zetu, si hata tukuli vizuri. Matumbao yamegeuka white, yamegeuka kama mawe. Hmm. Plastiki ni mwizi. Ilianza tu na kero la plastiki katika Bahari Hindi, jamii kutoelewa athari za utupaji ovyo wa taka za plastiki lakini pia kutafuta mbinu bora ya kuelewesha jamii kwa lugha rahisi. Wanasayansi akiwemo Jafet Tembo wakibua wasiwasi juu ya uchafu wa plastiki katika bahari, wakionyesha athari zake mbaya kwa mifumo ikolojia ya baharini na afya ya binadamu. Uchafuzi wa bahari imekuwa ni changamoto kubwa kwa sababu tukisema the ocean conditions. Kama kwa mfano tunasema maybe kuna industries ambazo zinaweza kudispose their influence kwa maji Kumbuka ule uvuguvugu wa maji unaharibi unaharibika, ocean transparency, clarity ya maji itakuwa inaharibika. Na pia kwa njia moja ama nyingine, tumesema kama bahari yetu kwa kuna uchafuzi wa hali ya juu, then hiyo itakuwa inafanya haya maeneo ya mazalia ya samaki yanaweza kuharibika, na kwa njia ile ile inamaanisha samaki hawatakuwa mahali pa kuzaa kuzaa. So pollution imeweza kuchangia moja kwa moja, lakini si pollution tu ya industrial effluent, but hata kama hizi maplastiki ambazo zinaweza kubwagwa katika bahari. Kuna hizi ghost gears ambazo hazistahili kutumika, kwa hivyo hizi kingali kama wale sea turtles na wale dugongs, vitu hizi zinaweza kuwashika na hata kuweza kuwaua. Kwa hivyo katika njia moja ama nyingine itakuwa imeweza kusababisha madhara kwa viumbe vyetu vya bahari. Licha ya changamoto hii, je, kuna suluhu jamii ya pwani imekumbatia? Hapa nakutana naye Caroline Ngorobi, mwanzilishi wa mradi wa bahari huru unaotoa hamasa katika kaunti mbalimbali mbali za pwani ya Kenya. Moja ya kazi yetu ni bahari huru festival, ambayo ni tamasha tulibuni kuongea na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya bahari. Mwaka wa 2021 tulikuwa tunaona, I mean, twaishi Mombasa, tulikuwa tunaona mazingira yetu ni machafu sana, kulikuwa na takataka sana, na tukaanza kujiambia eh, tutengezeni at least performance ama kitu ya kuhamasisha jamii kuhusu kuweka mazingira safi Tukiwa katika hiyo harakati ndio tukakuja kugundua kumbe hii plastiki nyingi ambayo yatupwa huku kwa island nyingi yafika baharini. Tulileta wasanii na wanasayansi pamoja, wanasayansi wakatupa information na ilikuwa very technical, hata sisi tulikuwa na ugumu wa kuelewa, na tukasema kama hii information iko hivi kwa vitabu, kwa publications, lakini jamii haijui madhara ya hii plastiki. Ni kunywa maji, ni tupe chupa, hajui madhara yake na vile anaathiri labda viumbe vya baharini. Kwa hivyo tukasema acha tu tuchukue uh, hii information tutengeze sanaa alafu tukapeleka hii kazi kwa jamii tofauti, Mombasa na Kilifi. Kwa hivyo tulikuwa tumeshirikiana na beach management units uh, Mombasa kule Mtongwe Uh, Ngoloko, Kilifi na Kikambala na ilikuwa very successful. Tulipata feedback nzuri sana kutokea kwa jamii watu, mm, wanasema jamani, sikuwa wanajua kumbe nikirusha hii chupa tu yawezaenda if it cause a bigger harm kwa bahari ama nikitumia hii straw nirushe yaenda labda yaumiza ya kasa. Watu wengi wako wanajua na, hii katupatia morali tuendelee kwa miaka minne sasa. Hamasa hii imezaa matunda sio tu kwa kutoa hamasisho kuhusu taka za plastiki na usafi wa bahari, lakini kutunza mikoko kwa ajili ya bahari na kutovua kupitiliza. Twaleta wasanii pamoja, wanasayansi wanatufunza mambo tofauti. Tumeweza kujifunza mambo ya coral reefs, mikoko, madhara ya kukata mikoko na vile yawezaleta mafuriko katika dunia na umuhimu wa viumbe tofauti including planktons ambazo hata hazionekani kwa macho ya kawaida, hatuzioni. Uh, umuhimu wa hivyo viumbe vya bahari si kwa bahari tu but pia kwetu sisi ambao tunaishi pia. Kupitia Ibahari Huru Festival wafanya watuwafanya beach cleanups, angalau tunaleta jamii pamoja, pia wao wasafishe bahari, waone takataka, taka ambayo inatupwa katika hiyo bahari, ndio wanaona wapata na vijiko, watu wameenda beach wamekula jaba, wamerusha maganda, wamewachana na rapping za, za peremende hapo, pombe, chupa za glasi ziko huko. Na kuleta bahari, kuleta jamii pamoja kwa activity kama beach cleanup, wanajiona wana wanaangalia hii chupa wanasema, eh, yani, mimi ndi nilikuwa hapa jana nikacha chupa kumbe yaweza dunga mtu kesho, ama yaweza ingia baharini pia iumize samaki. Kupitia sanaa pia, kitu ambayo tulifanya tulitengeza artwork ambayo ina, inazungumza na jamii directly. Pia kutumia lugha za kama, hasa huku ni wamijikenda sana, especially Kilifi na Kwale. Kwa hivyo tulitumia pia nyimbo za kitamaduni ambazo zinahamasisha jamii. Kwa hivyo ni nyimbo na lugha ya Kimijikenda, lakini zinahamasisha jamii. Kwa hivyo hizo nyimbo tulikuwa tunaziacha na wao tunaacha na jamii na walipokea sana, maana walikuwa nafsikia hii ni yetu, hii bahari ni yetu, inatuhusu na haya mafunzo ni yetu sote. Msikilizaji, taka za plastiki sio zile tu za kunywa maji, mirija, bali hata mabango yanayotengenezwa kupitia plastiki. Vijana pia kutoka pwani akiwemo Jeremaya Mumbi anakusanya mabaki ya mabango na taka zingine za plastiki, wanazichakata na kutengeneza vitu tofauti ikiwemo mabegi. Huwa nina siku maalum ya kukusanya hizo banners, nahakikisha ya kwamba kwa wiki mara moja au mara mbili naenda kuangalia banners, na pia siku za Jumamosi pia huwa natenga muda wangu, napitia maeneo ya baharini, maana upo uchafu mwingi ambao huwa unatupwa katika bahari, so inabidi pia niende huko nipitepite, nikipata bana na ibeba uokotaji wa hizi umesaidia mazingira maana ukipita maeneo mengi sana sana ya huku, huku kwetu coast. Unapata ya kwamba wapo watu wengi ambao huwa wanatupa taka katika maeneo ya bahari ambalo si swala si swala mzuri la kutupa taka huko so nimekuwa nikiifanya kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja huwa natenga na kama sitaweza kwenda hii Jumamosi naakikisha kuwa lazima natafuta wakati wangu niweze ku compensate hiyo time ambao sikuenda, niende niende nikaangalia kama hii zipo bana za maupo uchafu huko ambao utasaidia sisi kutengeneza bagi hizi. Mfano hii bana mnaoiona hapa niliokota katika ufuo wa bahari nilipokuwa katika shughuli zangu za kwenda kuangalia waste. So niliweza kupata hii na sasa hii nimeileta hapa, lakini zipo shughuli mingi za kufanya ndo tu ili tuende kwa final product. So bana kama hii lazima ioshwe kwanza ipimwe kwanza na fundi wetu wa Omari aikate into different pieces alafu ndo tupate final product. Mapendekezo ambayo yametolewa na wataalam ni kupunguza matumizi ya plastiki zinazotumiwa mara moja na kutupwa, hali kadhalika kuchakata. Tumeona community wame receive vizuri sana, na pia kuhusisha watoto, hasa kwa hizi beach cleanup, watoto wa shule, kwa sababu wanakuwa wakijua kumbe nina jukumu mimi kusafisha ku, ku, ensure mazingira yangu ni masafi. Ningependekeza sana hata kwa kaunti zetu, hasa hizi sita za pwani, maana bahari yatuhusu, wakuwe na budget allocations za kuhamasisha jamii kuhusu kuchunga mazingira yetu na kuishi vizuri na mazingira, ili kusikuwe na conflict na bahari ama kuexhaust uh, hizi rasilimali za, za bahari hata hivyo, kutokana na sera tofauti za nchi mbalimbali, majadiliano kuhusu plastiki hayajakamilika baada ya kukwama mwaka jana, lakini mkataba huo ukitarajiwa kukamilika mwaka huu. Message kubwa ambayo tumekuwa tukipeleka kwa, kwa communities na bahari huru ni kwa bahari yetu, uhai wetu. Kwa hivyo kila mtu ana jukumu ya kutunza mazingira yetu ya bahari. Umekuwa nami Jupiter Mayaka kutoka kaunti ya Mombasa, pwani ya Kenya. Kwaheri.