Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuja na habari za michezo. Na studioni kutuongoza katika habari za michezo si mwingine bali ni Ruben Lukumbuka. Uko vizuri? Niko vizuri, na ndio kwanza nimemaliza kupiga jaramba hivi punde tu na ndio maana umeona. Ni kweli kabisa. Mm, kama kawaida Karol <laughs> <laughs> <laughs> Leo nitakuja tofauti, manake naanza na masumbwi eh, mm -hmm. Bondia wa kulipwa raia wa Ufaransa mwenye asili ya Senegal, Suleiman Diop Sisoko mwanariadha ambaye alishinda medali ya shaba kwenye michezo ya Olimpiki ya majira ya joto mwaka wa elfu mbili na kumi na sita anajiandaa kwa pambano muhimu ambalo mwenyewe analiita muhimu uh, katika maisha yake hapo kesho, siku ya Jumamosi, akiwa na umri wa miaka thelathini na mitatu Suleiman Sisoko atachuana na Mlithuania Ejidijas Scarce, eh, kutoka katika nusu fainali ya dunia katika kitengo cha uzani wa chini ya kilograma sitini na saba. Majina ya <laughs> <laughs> um, lisiania huyo, na ili kufikia ndoto yake ya kupata taji la dunia um, mzaliwa huyo wa Dakar atapigana kwa mara ya kwanza katika bara la Afrika huko Malabo, nchini eh, Equatorial Guinea. Amepata fursa, amezungumza na mwandishi mwenzetu wa michezo katika kituo mama cha Radio France Internationale idhaa ya Kifaransa, Sofiane Amazian, na wamekutana katika jiji la Paris saa chache kabla ya yeye kuondoka jiji la Paris kuelekea Malabo kule Equatorial Guinea. Suleiman Sisoko amekuwa na kauli hii. <manyo> mimi nilipokuwa mdogo na nilipomwona Ali akicheza ndondi huko Kinshasa, ilikuwa kama kichaa. Na nilipopata ofa ya kwenda Afrika kwenye mchezo wa ngumi nilirukia mara moja huku nikitaka kuwekeza huko na nikapata hamasa kubwa. Licha ya ndondi kubaki kuwa mchezo wa mtu binafsi, katika mchezo wa ngumi huwa kunakuwa na ushirikiano, na kuona watu tunaowathamini kwa upande wetu ni furaha. Kwa gini ya Ikweta, huu ni mtihani. Nadhani pia wana nia ya kuandaa matukio mengine. Ndondi inapendwa kila mahali, ya Afrika inabaki kuwa ya kiungwana. Namna kuna taarifa kwamba uh, mashabiki wengi wa um, mwanabondia huyu Suleiman Diope Sisoko kutoka Paris, jiji la Ufaransa huko, wenyewe wamekubali kusafiri naye, wamejaza ndege kuelekea Dimalabo kule Equatorial Guinea kushuhudia tukiachana na, tukia na masumbwi e, katika mpira wa miguu namaanisha kabumbu carol Manchester United na Tottenham a, zote kutoka nchi e, ya Uingereza huko zimefuzu fainali ya Europa League elfu mbili ishirini na tano ambapo itachezwa Mei ishirini na moja. Sijui karata yako ni ipi kati ya Manyu na Tottenham? <laughs> Napiga chapo tutina <laughs> na tusubiri tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Mei. Na kwa kuwa nimezungumzia mpira wa miguu katika Bundesliga ya Ujerumani ni kwamba uh, leo hii kuna mechi ambapo mechi moja ambayo imeratibiwa, Wolfsburg watacheza na Hoffenheim. Katika Serie a huko Italia, AC Milan leo watakabana ko na Bologna, na kule Ubelgiji Charleroi, Charleroi watacheza na Westerlo. Miongoni mwa wachezaji maarufu zaidi katika NBA, uh, ni ligi ya mpira wa vikapu kule Marekani ya kaskazini, San Antonio Spurs na wenyewe wako katika hatua ya mabadiliko kwenye historia yao. Pengine na muda mchache tu nizungumzie, ni michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ishirini, ambayo imeendelea kutimua vumbi kule Misri. Leo vijana kutoka Tanzania watatupa karata yao mbele ya wenyeji Misri, na itakuwa saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki wakati Afrika Kusini watacheza na Zambia. Jana timu ya DRC mm -hmm. Leopard kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini walikubali kichapo cha mabao mawili uh, bila mbele ya Senegal, wakati Ghana ilishinda Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kuwafunga bao moja bila. Nam, asante Ruben. Kumbuka Hilari Ngati anasema tunaingilia makala makala, ukweli uongo au uongo Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya leo. Idhaa ni RFI Kiswahili hapa siku zote tunaangazia jinsi ya kutumia vyema mitandao yetu ya kijamii ili kuepuka kueneza au kusambaza habari za uongo na zile za kupotosha. Kwa leo uko nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupita Mayaka kwa leo hayuko, ila tunashirikiana na la benevolencia kukuletea kipindi hiki, na leo tunaangazia video ya mwaka 2018 nchini Kenya inayomwonyesha afisa wa polisi akimpiga raia. Video inadaiwa kuwa ni ya sasa, lakini pia msikilizaji, tutaangazia pia madai kwamba aliyekuwa mshauri wa White House kuhusu uviko 19 Anthony Fauci ameshtakiwa kwa mauaji ya kizembe nchini New Zealand. Lakini kumbuka namba ya kuwasiliana nasi ni 254 7078855, ili utatupata kwenye WhatsApp. Na karibu rasmi msikilizaji, kwenye makala ya leo ni kutakie wikendi njema nikitumai kwamba umekuwa na ijumaa nzuri hapo mahali ambapo upo sasa. Kule nchini Kenya utawala wa sasa umekuwa chini ya shinikizo kuhusu jinsi unavyoshughulikia maswala ya kitaifa baada ya kutumia hashtag ya Ruto Must Go. Hapa mtumiaji mmoja kwenye mtandao wa X zamani ukiitwa Twitter, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rais William Ruto, tarehe tano ya mwezi Mei alichapisha klipu ya zamani ambayo anaihusisha na utawala wa sasa. Hapa ninasoma chapisho hilo kwenye mtandao linasoma hivi, huyu ni mhalifu, si afisa wa polisi, anapaswa kufungwa maisha jela hashtagi Ruto Must Go. Sasa hili chapisho ambalo linaambatana na video ya mtu aliyevalia sare za polisi aliyenaswa na kamera akimkanyaga shingo na kichwa raia aliyelala chini na machapisho mengine kwenye mtandao wa X yalisoma hivi, msikilizaji: polisi nchini Kenya wamezoea sana. Polisi hawa wanapaswa kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Hauwezi kumtendea binadamu kama mnyama. Lakini pia machapisho ni mengi, ila ntapitia tu haraka. Mwingine hapa ameandika hivi, ni lazima afungwe. Hebu fikiria kungekuwa na giza, angefanya nini? Sisi kama RFI Kiswahili tukumbushe kwamba tumefuatilia madai haya na tumegundua kuwa klipu hii ni ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Televisheni ya ndani ya Citizen TV kwenye chapisho lake kwenye mtandao wa X zamani ukiitwa Twitter, mnamo Aprili tarehe sita mwaka elfu mbili kumi na nane ilichapisha mkanda huu wa video wenye kichwa cha polisi anaswa kwa kamera akimtesa mshukiwa hashtagi nipashe wikendi. Na katika tarehe hiyo hiyo, huduma ya kitaifa ya polisi nchini Kenya kwenye mtandao huo huo wa X uh, wa kijamii ilichapisha taarifa hii ikisema kwamba, tumeona klipu ya video inayosambaa kwenye mitandao ya kijamii ya afisa wa polisi anayedaiwa kumshambulia raia wa kawaida. Tunafuatilia klipu hii ya video ili kuthibitisha uhalisi wake na tutachukua hatua kali dhidi ya afisa huyo mara itakapothibitishwa. Tukumbushe kwamba video hii ni ya mwaka wa elfu mbili kumi na nane na wala sio ya mwaka huu kama inavyosambazwa kule nchini Kenya kwenye mitandao ya kijamii. Ukweli au uongo? Kipindi hewani ni ukweli au uongo, idhani RFI Kiswahili. Lengo letu hapa ni kuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli na za kuaminika, haswa kwenye mitandao yetu ya kijamii tunayotumia kila siku. Tuangazie madai mengine kwamba mshauri wa zamani wa ikulu ya White House kuhusu uviko 19, Anthony Fauci ameshtakiwa kwa mauaji ya kizembe huko New Zealand. Lakini msikilizaji wangu, polisi wa nchi hiyo waliambia AFP kwamba madai haya ni ya uongo na kutupilia mbali uvimi unaoenea mitandaoni na kulingana na machapisho kwenye mitandao ya kijamii haswa nchini Marekani Faushi anakabiliwa na vibali vya kukamatwa katika mataifa kumi na manne lakini hadi tukiangazia madai haya ya jina lake halikuonekana kwenye orodha ya Interpol ya watu wanaosakwa kwa makosa mbalimbali mbali. Sasa kwa mujibu wa chapisho la tarehe 21 mwezi Aprili kwenye mtandao wa Facebook New Zealand imemshtaki Fauchi kwa makosa laki moja na saba yanayohusu mauaji ya kizembe Faushi. Nikumbushe tu kwamba uh, huyu ni mtaalamu wa chanjo nchini Marekani na alifahamika zaidi mwanzoni mwa janga la uviko 19 wakati aliteuliwa kwa kikosi kazi cha kupambana na korona au uviko 19, ukipenda E, katika ikulu ya White House wakati wa muhula wa kwanza wa Rais Donald Trump. Na wakati wa uongozi wake alishinikiza njia mbalimbali mbali za kudhibiti msambao viko 19 kama vile kuweka hatua kati ya mtu na mwingine, kuvaa barakoa, akionekana kulengwa zaidi na habari za kupotosha kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kinyume na machapisho ya mitandaoni ya Facebook, faushi hajashtakiwa nchini New Zealand na hakuna nchi yoyote ambayo ilitoa hati za kukamatwa kwake kimataifa. Na polisi kule nchini New Zealand walithibitisha kwamba Faushi hakuwa chini ya uchunguzi au kushtakiwa kwa uhalifu wowote nchini humo. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 07 -855 -855 -855. Bila shaka msikilizaji, unaosikiliza ni RFI Kiswahili, kipindi yawani ni ukweli au uongo, kwa nami Hilary Ingati. Na umewadia wakati wa kwenda kwenye kitengo chetu cha katuni, na hivi leo tuko hapa Nairobi tunaungana naye rafiki yetu wa muda mrefu Mado. Habari ya e, Joni hapo ulipo, labda unachora nini mzee wetu? Asante. Uh, niko kwenye maeneo ya kilimani mjini Nairobi huku nikizingatia hizi habari eti Anthony Fauci anakabiliwa na mashtaka nchini New Zealand, au ni urongo kabisa? Ukiniuliza kando, pengine nitasema lazima anasingiziwa na Trump, ambaye alikuwa hampendi kamwe, hasa wakati wa COVID. Hivyo basi, uh, kwenye mchoro wangu leo hii ninamwonyesha bwana Fauchi akiwa na mshangao akitizama uongo huu mtandaoni. Pengine uh, kinachomshangaza zaidi ni dai pia eti anatafutwa kukamatwa kwenye nchi zingine kadhaa. Pengine katuni yangu itawasaidia wamerekani wa kuona ukweli. Shukrani nyingi kwa fursa hii, asante asante sana Madoni. Kutakia jioni njema, na nikukumbushe msikilizaji akitaka kutazama kibonzo chako anaweza kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw, na umewadia wakati wa kuungana na wenzetu timu la Benevolencia ili tusikilize wametuandalia nini. yenye ilitokanaka na kupitikana na mmomonyoko ya ardhi yenye ilitokanaka na mvula kali sana eh. Njoo eh, hivyote vilipita kali eh, eh, vya zamani sana hivi eh, eh, mpenda ulikosa. uh, sawi tokimatemerdemerde <laughs> mchoma <merde. laughs> <laughs> inafa sasa hivi kabisa, tutume mesaji kukanusha kudematire mbie ya habari ya uongo na tuarifu bengine batu basi anguke kabisa mutego kuaminia ya habari ya bongo sa vile <laughs> Bila shaka msikilizaji, ukitaka kuwasiliana nasi hapa RFI Kiswahili, unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook pale, nasi tutaweza kuzungumza nawe, ama pia unaweza kutembelea mtandao wetu wa TikTok pamoja na X na YouTube, nasi tutaweza kuwasiliana nawe na asante sana kwa kuwa nami kwenye kipindi cha leo. Wiki ijayo atakuwepo Jupita Mayaka. Nikutakie jioni njema, kwa heri. Naitwa Hilari Ngati.