ni saa kumi na mbili na, na robo saa za afrika mashariki hivi punde tunakuletea michezo <tune> na sasa robe alikumbuka yuko tayari kukupa habari kemkem kutoka viwanjani karibu Asante sana mwenzangu Carol Corir. Nianzie barani Ulaya huko, ambako baada ya klabu ya Paris Saint Germain uh, kuitandika Arsenal mabao mawili kwa moja katika mchezo wao hapo jana uh, katika nusu fainali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya huko na hivyo kufuzu kwenye fainali ya ligi hiyo, wachezaji wa, uh, uh, wake Luis Enrique wamefanikiwa kupata ushindi huo na hiyo ni kutokana na, na mabao ya Fabian Ruiz na Ashraf Hakimi. Hakimi ambaye, kama wanavyojua nilikujuza, hivi karibuni, ni hivi majuzi tu Carol, nilisema kwamba Hakimi ni miongoni mwa wachezaji watatu wanaowania tuzo ya Marc Vivien Foe ambayo itatolewa uh, tuzo ambayo itatolewa Mei kumi na mbili na kituo chetu mama cha RFI France 24 na uh, RFI. Na hii ni mara baada ya, uh, uh, ya mchujo ambao ulifanyika hivi karibuni, na baada ya ushindi wa timu yake dhidi ya Arsenal hapo jana, Ashraf uh, uh, Hakimi alisema na hapa namnukuu, ni fahari, furaha ya kujua nini unataka kufanya, na tangu tumeanza msimu huu, hatimaye tumefanya vizuri na tumeelekea moja kwa moja kwenye fainali ambayo bila shaka naamini utapata ushindi mbele ya Inter Milan. Fainali ya ligi ya mabingwa itafanyika Mei thelathini na moja mjini Munich. Kwa hiyo Paris Saint Germain kama hivyo natoa kusema watakuwa dimbani ukipiga na Inter Milan, ambayo unakumbuka iliondoa FC Barcelona Jumanne baada ya pambano lao la kukata na mundu, kama anavyozoea kusema Emmanuel Makundi. Na je, nini hatima ya Paris Saint Germain, lakini pia Inter Milan? Nimeungana moja kwa moja na Samueli Joni, ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa michezo hapo Sauti Mwanza, Tanzania. Amekuwa na haya kusema. Baada ya ushindi dhidi ya Arsenal, mwalimu Luis Enrique ameweza kuonyesha kwamba amefanikiwa kujenga timu yenye umoja na timu yenye kutoka katika utegemezi wa wachezaji nyota hadi timu imara yenye kucheza kitimu zaidi. Kubwa zaidi ni kwa taifa la Ufaransa ambalo sasa linaonekana kupata heshima. Ligi yake imezoeleka kuitwa kwamba ni ligi ya wakulima. Kuingia fainali kwa timu ya PSG kwa hivi sasa, maombi ni kwamba timu hii itwae kikombe na pengine iwe ni timu ya pili kutoa kikombe cha ligi ya mabingwa barani Ulaya baada ya timu ya Olympic de Marseille kufanya hivyo mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Kwa hiyo kwa Wafaransa, hii ni heshima ya kipekee. Mchezo wa fainali ambao wanakwenda kucheza dhidi ya Inter Milan ni mchezo ambao wengi wanasema kwamba hautabiriki, lakini ni mchezo ambao unauona ya kwamba una faida zaidi kwa PSG kutokana na sifa za mwalimu Luis Enrique. Nama, asante sana Samuel Joni, nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa michezo ukiwa kule Mwanza nchini Tanzania. Karol, bila shaka umekuwa ukifuatilia michuano hii, pengine karata yako ni ipi kati ya Paris Saint-Germain na Inter Milan katika fainali? Mimi naona wote wanatoshana nguvu <laughs> kwa hivyo itabidi tusubiri siku ya mechi, lakini inasikitika kwamba mm, Arsenal kwa mara nyingine matumaini yamekatika. Ndio hivyo, kweli kabisa na leo hii kuna mechi za nusu fainali za pili ni marudiano uh, katika UEFA Europa League ambapo Bodo uh, mwendo wa saa nne kamili za usiku kwa saa za Afrika Mashariki watachuana na Tottenham. Manchester United watatupa karata yao mbele ya Bilbao lakini pia msikilizaji, kumbuka hapa barani Afrika, michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ishirini imeendelea kutimua vumbi, ambapo leo timu ya DRC Leopards watamenyana na Senegal, naona na hata dakika kama ishirini na tano hivi zimepita huku wakiwa uwanjani. Uh, huku Jamhuri ya Afrika ya Kati na wenyewe wanawakaribisha Ghana. Jana timu ya Kenya kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili ya Nigeria, wakati Tunisia ilishinda Moroko kwa kuwafunga uh, mabao matatu uh, kwa uh, moja. DRC wanaenda katika mchuano wao huu wa leo wakiwa wakifua mbele, wakiwa na alama nne, huku wakishika nafasi ya kwanza katika kundi che, wakifuatiwa na Ghana yenye alama nne. muda umeniruhusu kuwa na haya ah, Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunajadili harakati zinazofanywa na Marekani kusaidia kupatikana kwa suluhu ya amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjumbe maalum wa Rais Donald Trump Masad Bulus amethibitisha kwamba nchi hiyo imepokea mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa kusitisha vita toka kwa Rwanda na DRC. Kamati maalum imeundwa ikiongozwa na Marekani, Qatar, Ufaransa na Togo ambayo inawakilisha Umoja wa Afrika ili kupitia mapendekezo hayo. Baada ya wiki tatu, mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi hizo mbili watakutana kwa ajili ya mazungumzo zaidi. Je, Marekani itafanikiwa katika harakati zake? Kwa njia ya simu unaungana naye Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Paris. Bwana Mali Ali, karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana ndugu mtangazaji kwa kunikaribisha. Asante sana. Na tunaungana naye pia Andre Biadunia, yeye ni mmoja wa viongozi wa mashirika kirai ya kiraia akiwa nchini DRC. Karibu sana. Asante nimekaribia. Ndugu na msalimu mwenzetu ambaye tunakuwa naye kwenye studio, tuanze nawe Andre Bedunia, ukiwa hapo DRC, unazungumzia vipi hizi harakati za Marekani kusaidia kupatikana kwa mkataba um, wa amani kuhusu machafuko ya muda mrefu kule mashariki mwa DRC? Marekani imejitokeza na ikaonyesha kwamba inaweza kusaidia kupitia waziri wa mambo ya nje ya Marekani, lakini imeonekana kwamba ni dili, ni dili, ni mazungumuzo ma, ma ambayo yamefanyika labda sio ki, kinaga ubaga kati ya serikali ya Kongo ambayo haikuhusisha wananchi wa Kongo kwa sababu katiba inasema katika mambo yote ambayo yanaweza kuleta amani, mambo ambayo yanaweza kutafuta namna gani ya kufanya, uh, kubadilishana. Kwa sababu hiyo dili kati ya Marekani na Kongo ni Kongo inataka kununua amani yake kupitia madini ambayo yanatoka Kongo, ambayo yataenda Marekani. Bwana Mali ali, wewe unatathmini vipi uh? unafikiri ni serikali ya DRC ndio imeitafuta Marekani au ni nini ambacho kimesukuma Marekani kuingilia katika suala hili? Hilo liko wazi kwamba ni serikali ya Kongo ndiyo imeitafuta Marekani, na kama ndugu yangu alivyozungumza ni kweli, kama mzozo chanzo chake ni, ni, ni mali za Kongo. E, kwa kweli mali hizo hizo ndizo ambazo leo zinataka kuonyesha kwamba amani ina inataka kupatikana kwa sababu tayari kuna yule mbabe mwenye nguvu ambaye sasa eh, ameweka mkono kwenye mali hizo za Kongo, kwa hiyo amani hii ya Kongo bado inazungumzwa tu, lakini kivitendo inakuwa si amani ambayo e, wakongomani wana, wana, wanahitaji kwa kweli, kwa sababu yale ambayo yote yaliyopitika Luanda na Nairobi yote ilikuwa ni unafiki wa kisiasa ambao e, watu wanaoona wenye akili zao lakini hawana maamuzi katika hilo. Nam Rais wa DRC Felix Tshisekedi amesema kwamba serikali yake haina mpango wa kugawa kiholela rasilimali zake uh, licha ya kuhusika pakubwa kwenye haya majadiliano yanayoendelea. Tumsikilize hapa, alafu nitakuja kwako bwana Andre Bedunia. Baadhi ya hotuba zinazotolewa bila hata ya vyombo vya habari kufanyia uchunguzi e, zinaelezea mpango tofana wa kuuza rasilimali zetu. Kimsingi, madai hayo hayana ukweli wowote na yanatolewa kuwa ni kampeni za kudhoofisha kujitawala kwetu kiuchumi na hivyo ni kuharibu juhudi za mipango mikakati ya nchi yetu katika nyanja za kimataifa. Na hapa mbele yenu, nataka kuthibitisha kile ambacho siku zote ninatetea, kwamba hata siku moja na hakuna hata siku nitauza utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimeapa hili mbele ya taifa, nami nitasimama hadi mwisho Abona, zungumzia vipi kile ambacho amekisema rais Tshisekedi. Tumeshazoea uh, mazungumzo ambayo anaifanya rais wetu, mara nyingi huwa anazungumza lakini hayatafanyika na, na, na mengi na hayata ambayo anaifanya uh, inaenda kinyume kabisa na watu ambavyo wanaviwaza, kwa sababu rais, nakumbuka wakati mmoja alisema kwamba yeye atakuwa tayari hata kusaini mkataba na shetani ili amani ya, ya Kongo ije, na hii ya kusaini kutafuta amani ya Kongo kupitia mali na madini ya Kongo si jambo la kujiuliza tena, kwa sababu limeshasemekana. Hata mawaziri wanaisema, hata mwenyewe wanaisema, na inaonekana wazi, kwa sababu ni yeye binafsi ndiye ametafuta hii dili kati ya nchi ya Kongo na Umarekani ile na ili atafute amani, na ilisemekana kweli kweli kwamba kwa anakuja kutafuta amani, lakini sasa tatizo ni kwamba kwenye ile eh, ile wanaita declaration de principe hili zile pwenti sita ambazo zimezungumzwa pale ndizo zile zile pwenti ambazo zilizungumzwa tangu mwaka wa elfu moja na, tisini na sita naam. Mali hali sasa kinachoendelea kinaweka wapi mikataba kama ya Luanda, Nairobi, lakini na pia mazungumzo kati ya M23 na uh, serikali ya Kigali na serikali ya, ya DRC ah, samani haya ambayo yanaendelea hivi sasa ni ni mlolongo tu, ni mwendelezo wa yale ambayo yaliyoanza Nairobi Luanda. Kwa hiyo yamekusanywa na kuweza kupata mfadhili ambaye ni Marekani anayasimamia sasa kwa faida zake sasa mwenyewe, jambo ambalo ukitizama halitoki kabisa katika nyoyo za wakongomani au za wale wadau wanaogombana mashariki ili waweze kuwa na moyo kabisa uliokunjuka wa kusema, sasa tuna nia ya kuleta amani Kongo, lakini ni amani ambayo inakuja katika dili, katika biashara, katika mikataba ambayo ni, ni, ni, ni ya kuendelea kupora mali ya Kongo. Lakini hili kama lingekuwa kwa kweli limetoka katika tatizo, katika chumbuko la tatizo lenyewe na likaleta amani, basi tungesema kabisa kama hii ni amani ya kudumu. Lakini mikataba hii kama alivyozungumza ndugu yangu ni mikataba ambayo haikubaliki, haieleweki, haitekelezeki kitaifa kwa heshima za taifa lolote lile. Mikataba hii haiwezi kutekelezeka kwa sababu kwanza, mikataba kinyume kabisa na utaratibu ambayo wa kisheria wa kikatiba, ambayo mikataba mikubwa kama hii ingeweza kupitishwa na kuheshimika. Olivier Nduhungirehe Uh, waziri wa mambo ya nje ya Rwanda amekuwa akihusika pakubwa katika mkakati, um, huu na alikuwa na kauli hii kuhusu mikataba. Tumetia saini mikataba mingi, na tatizo tunalokabiliana nalo ni ukosefu wa dhamira ya kisiasa toka upande wa DRC. Kuhusu mkataba huu, tunaona ulazima wa kutekelezwa. Hatuwezi kushiriki katika mazungumzo ya kwenda Doha, Washington, Luanda, Nairobi na sijui wapi, wakati wenzetu wanayo dhamira ya kuendeleza kusaka suluhu kupitia kijeshi. Yaani, tuna taarifa kwamba serikali ya Kinshasa imeendelea na dhamira yake ya kusaka suluhisho la kijeshi ambalo halijawahi kuzaa matunda. Nam, huyu ni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe akizungumzia kinachoendelea muda wetu kwa kweli umeyoma sana, labda nikupe kwa sekunde chache tu, bwana uh, andre Biadunia, umemsikiliza hapo uh, huyu waziri wa mambo ya nje wa Rwanda. Una, unasemaje kuhusu alichokisema na labda unaweza ukuongezea um, tathmini yako ya mwisho tunapofikia tamati. Wao wao wenye Rwanda, kila siku tumeshawazoea kwenye maswala yao, kwa sababu kila siku ni kutulagai na kusema mambo ya uongo. Wakongomani wabaki imara. Rais kama atatusikia, tumeshazoea, mazungumzo yake ni mazuri sana lakini vitendo havionekani. kama itawezekana alisema tuingie jeshi tusaidie nchi atupatie ambayo vinasaidiwa sisi. Tunataka hayo mazungumzo, kama yatafanyika, ya yafanyike, lakini tuone kwamba wakongomani wamepata amani, na amani itakuja kupitia sisi wenyewe. Amani ya nje hatuitegemei kabisa. Unamalizia vipi? Amani ya Kongo itapatikana pale Kongo itakuwa na serikali yenye kuwajibika. Amani ya Kongo itapatikana pale ambapo Kongo itakuwa na jeshi ambalo litaweza kuiokopesha nchi jirani na, na hususan Rwanda. Lakini kwa hatua hii, Rwanda bado ina nguvu, Rwanda bado inabebwa na mataifa. Kongo isitegemee kupata amani, ikubali kuporwa mali zake kwa vita kumalizika, ili watu waishi bila vita lakini kuzuia pia kupora mali, hilo litawaletea kwa ngomani vita kwa sababu hawajawa na uwezo na nguvu ya kutetea mali zao na kuhifadhi mali zao. Hilo wafahamu kwamba vita zinazowakumba wao ni kwa sababu ya utajiri wao, na kabla hawajawa na nguvu na usimamizi wa kutosha, basi jirani na wenye nguvu watakuja kupora mali hizo, na wakikataa, basi watawaletea vita. Kumbe kabla hujawa na nguvu, kuwa mpole. Acha watu wachukue mali zako ili upate amani. Utakapopata nguvu, wewe ndio utaweza kuwafukuza. Mali Ali mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo jijini Paris na kushukuru sana Tapia, na pia nakushukuru kwa kipindi hichi na Andre Bia Dunia, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia, ukiwa mashariki mwa DRC.