Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Tupate sasa habari za michezo. Karibu sana Ruben Likumbuka. Aa, nimesha karibia mwenzangu Carol Corir, asante sana Tumai. Pia msikilizaji, huna neno hapo ulipo. Nianzie kule barani Ulaya. Leo hii, msikilizaji, Paris Saint Germain watakuwa dimbani wakipiga na Arsenal katika mechi ya marudiano ya nusu fainali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya. Vijana hawa wa Paris Saint Germain wanaonekana kuwa na nafasi kubwa zaidi mara baada ya ushindi wao wa bao moja kwa sifuri kwenye mechi ya kwanza huko Imarati. Upande wa Arsenal, a, ni kuna matumaini, matumaini yamewekwa kwa mshambuliaji wao raia wa Ghana Thomas Partey, ambaye mgana huyu aliyefungiwa katika mechi ya kwanza anasubiriwa kwa hamu na ghamu na mashabiki wake leo, na atakuwa pia na uh, furaha ya kukutana na mwenzake Declan Rice eh, katika mechi hii dhidi ya Paris Saint Germain. Carol, kupata tathmini zaidi hasa e, ya kina kuhusu mchezo wa leo, moja kwa moja naungana naye, uh, Anwari Mkama, yeye uh, ni mwandishi wa habari mha, mha, mha, mahiri katika uga wa kimichezo kule Tanzania. Anwari, bila shaka unanipata vema uh, nini tathmini yako uh, katika mchezo huu wa leo? Ama kwa hakika utakuwa ni mchezo mgumu kama tulivyoshuhudia katika mchezo uliopita ambapo Arsenal ilifunga goli moja kwa bila huko Emirates katika jiji la London, Uingereza. Mchezo wa leo, e, nikiuangalia naona kwamba si kwamba PSG watapaki basi lakini watajaribu kushambulia na kutafuta goli jingine na hatimaye kuweza kujimarisha kuingia katika hatua finali na kucheza na Inter Milan katika ligi ya mabingwa barani Ulaya. Bila shaka tutashuhudia kasi sana kwa upande wa PSG, Desire Doue, Ousmane Dembele, e, Kvaratskhelia, hawa watakuwa nao wanaongoza mashambulizi, e, kwa timu ya PSG. Lakini tusisahau ya kwamba Arsenal nao Thomas Partey anarejea katika dimba na hii leo, kurejea kwake inamaanisha kwamba Declan Rice atakuwa anasogeza mashambulizi mbele, atakuwa anacheza kama namba nane na kusogea mbele zaidi ili kualisha mipira saka Martinelli pamoja na Merino. Tunategemea kwamba utakuwa ni mchezo mkali sana na wavuta ni kuvute, bila kumsahau mlinda mlango mahiri kabisa bora duniani Donnarumma. Naam, huyo ni Anuari Mkama, uh, mwandishi wa habari uh, mahiri bila shaka kule Tanzania. Carol, uh, jana Barcelona timu ya rafiki yangu Vital, Vital Mugisho hapa ilikubali kipigo Ja mabao matatu kwa manne mbele ya Inter Milan a, katika nusu fainali ya pili ya klabu bingwa barani Ulaya. Hata hivyo a, katika mechi yao ya awali timu hizi mbili zilitoshana nguvu ya a, magoli mabao matatu kwa matatu. Lakini kwa kweli ni kwamba safari imefikia mwisho kwa timu yake vita. Sisemi kitu. Michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri usiozidi miaka ishirini, msikilizaji pia imeendelea uh, kutimua vumbi hivi leo. Kenya wako dimbani wakitupa karata yao mbele ya Nigeria, huku mechi ndio kwanza imeanza hivi punde. Karol, ni dakika karibia ishirini hivi sawia, na Tunisia na wenyewe wanakabana koo na Morocco. Vijana walio na umri wa miaka ishirini wa Zambia hapo jana waliwafunga wenzao wa Tanzania bao moja bila. Kama vile nilivyosema hapo jana Carol, Tanzania na Kenya bila shaka hawajafanya vizuri katika michuano hii, ni chini ya umri wa miaka ishirini. <coughs> nam na tumalizie na uh, habari hii pia kuhusiana na cricket ambapo nahodha wa India Rohit uh, Sh Sharma sijui nimelitamka vizuri, amestaafu kucheza kwenye mfululizo wa mechi za cricket, lakini amesema dhahiri uh, shairi kwamba yeye ataendelea kucheza mechi za kimataifa uh, na hii inakuja mara baada ya ripoti katika, kwa vyombo vya habari uh, kule India Jumatano hii kwamba mchezaji huyo mwenye umri wa miaka thelathini na minane ataondolewa kama nahodha akiwakilisha India kule e, nchini Uingereza msimu huu wa joto. Rohit mwenye umri uh, wa miaka thelathini na minane mwenyewe amechapisha habari hii kwenye akaunti yake ya mtandao wa Instagram, pamoja na picha ya kofia yake akielezea kwamba yeye amechukua maamuzi hayo. Asante sana Rumi likumbuka, na sasa nimpishe Emmanuel Makundi, gurudumu la uchumi Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, wakati dunia ilipoazimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi Mei mosi mwaka huu, viongozi mbalimbali barani Afrika na hasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, baadhi walitangaza nyongeza ya mshahara ya kima cha chini, huku wengine wakitoa ahueni ya ushuru wa mapato na kadhalika. Katika nchi zinazoendelea, swala la nyongeza ya mshahara kwa wafanyakazi wa umma na wale wa sekta binafsi, ambayo ndio mwajiri mkubwa, imekuwa gumzo. Wafanyakazi wa kilalama kuhusu msururu wa kodi, Hasa kodi inayotozwa na serikali katika mishahara maarufu kama pun. Kwa serikali nyingine pay ni moja ya chanzo kikubwa cha mapato yake, pamoja na kuwa inatoza ushuru katika maeneo mengine ambayo nayo na moja kwa moja yanamwathiri mwajiri na mwajiriwa. Kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili tunaangazia, tunaangazia kodi ya lipa kadiri unavyopata, yani pay kwa wafanyakazi na waajiri pamoja na athari za tozo nyingine zinazoenda kumgusa moja kwa moja mwananchi wa kawaida. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini sim ya simu nimemwalika Ali Mkimo. Yeye ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Shukran sana na uchumi juma hili Ali, kwa kuanza tu eh, watu watakuwa wanajiuliza kwa najiuliza. Kwa nini uh, kodi hii ni muhimu kwa serikali au tuseme eh, kwani kuna ulazima wa kodi hii kutozwa kutoka kwenye mshahara moja kwa moja moja. Ukiangalia eh, okay, uh, nchi nyingi ni kama nchi zinazoendelea hizi za Afrika wana informal sectors nyingi, sekta zisizo Rasmi. Sasa kodi iliyo rahisi kuipata ndio hii ya PAYE. Na ukiangalia tu hata taasisi nyingi za kifedha zinawakopesha sana wafanyakazi kwa sababu na wenyewe pia wana uhakika e, wa kupata fedha kutokana na mishahara ambayo inaingia, kwa hiyo ndio eneo ambalo lina urahisi au tuseme lina uhakika wa asilimia mia moja e, kuweza kuipata kodi. Haya maeneo mengine yamekuwa na hizo tax avoidance tax evasion, watu wengine wanaepuka kabisa kulipa kodi, kwa hiyo kodi kumekuwa kuna urahisi wa kuipata kodi kwenye maeneo hayo na siku zote nchi zinazoendelea huwa zinahangaika sana kuyapata maeneo yenye urahisi wa kupata kodi. Mfano tu, kodi zinazowekwa kwenye mafuta kwa nchi hizi zinazoendelea, unapata tu picha wanaweka huko kwa sababu ndio eneo rahisi na ndio demand commodity. Sasa ukirudi kwenye mishahara, ni rahisi kupata zaidi kodi kwenye PAYE. Ndio maana unaona eh, wanaichukulia zaidi kutokea hapo kutokana na urahisi wake ambao umekuwepo. Maeneo mengine kumekuwa kuna changamoto, na nchi hizi tax base bado ni ndogo. ali kilio kikubwa kwa wafanyakazi wa umma na wale wa sekta binafsi kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ni pamoja na kiwango kikubwa cha kodi hii a, kwenye mshahara kabla ya makato mengine. Na unadhani wafanyakazi wana haki ya kulia kuhusu kodi hii? Ni, ni kweli eh, ni haki yao kulia, kwa sababu unajua gharama za maisha wakati mwingine zinakuwa ni kubwa sana eh, ukilinganisha na haya makato ambao wanakutana nayo au kuipata, na tunaita disposable income kiuchumi, sisi wa tunategemea unapopata mshahara uifikia hatua ya kuwa disposable income, kipato cha ziada ambacho wewe unaweza ukasave ukaweka akiba au unaweza ukawekeza. Sasa inapotokea hauna disposable income eh, inakuwa ngumu kwako, mishahara haikutani, fedha unaoipata unaishia kwenda kulipia madeni eh, kwa sababu cost of living harama za maisha zinakuwa ni kubwa ukilinganisha na kipato ambacho wanakipata. Kumbuka kuna makato mengine pia, na kadri ambavyo mshahara unakuwa mkubwa ndiyo percentage ile ya eh, kupata hicho kiasi cha pei kinachokuwa kikubwa. Sasa unaona kabisa kwamba, eh, kadi kinavyoongezeka na, cha cha na, na siku ya Mei mosi tuliona baadhi ya viongozi wakitangaza nyongeza ya mshahara na wengine wakitoa ahueni uh, kwenye maeneo mengine bila kuongeza mshahara. Lakini kuongeza mshahara hali kuna maanisha kwamba bei itaongezeka. Kama ulivyotoka kugusia, kuna njia mbadala kumpunguzia mfanyakazi maumivu ikafanyika eh, kwanza ni kupunguza i, hizo kodi eh, moja kati ya njia nzuri pia ambayo inaweza ikampunguzia mzigo, lakini eh, pia kuendelea ku kuhimiza kupungua kwa bei za bidhaa, kupunguza gharama za maisha, ili naweza likasaidia sana lakini, ambalo naliona kwa ukubwa ni kupung... kutusema kutoa misamaha ya kodi kupunguza percentages, ee, za percentages za hizo pei, lakini pia tutafuta vyanzo vingine vya mapato ili kuweza kupunguza huo mzigo, ikiwemo matumizi sahihi rasili, e, ya rasilimali ambazo tuko nazo, ili eneo la haya mapato binafsi yasiguswe sana e, ukiangalia nchi zinazoendelea hizi za Afrika zina rasilimali nyingi sana ambazo unaweza ukapata mapato huko, lakini wazirasimishe sekta hizi zisizo rasmi nyingi, ili nazo ziingie kwenye mfumo kulipa kodi, hata ilipa kidogo kidogo, walau tupunguze mzigo kwa wafanyakazi, waipate motisha na, njia nzuri ni kumpunguzia kodi. Sasa umesema swala la kupunguza kiwango ama tozo katika pei, unadhani serikali zetu ziko tayari? Kwa kuwa tayari umekushagusia swala la kukosa wigo wa ukusanya vyanzo vya mapato, si, si uh, kitu rahisi eh, kiasi hicho, kwa sababu hilo ndio eneo rahisi kupata kodi. Kumbuka ukilipunguza, na maana hata bajeti yako pia eh, itakuwa na deficit eh, utakuwa na, na kisi ya bajeti bajeti yako itatosha kutimiza miradi ya maendeleo, utakwenda kuivamia madeni eh, utakwenda kuchukua madeni kwa sababu eh, utashindwa. Ndio maana unaona imekuwa eh, ni eneo ambalo linang'ang'aniwa zaidi kwa ukubwa, eh, kwa sababu ni eneo rahisi kupata kodi. Kwa hiyo eh, si kitu kirahisi kiasi hicho au kuweza eh, kuipunguza. Kama zitapungua na asilimia moja wakati anakwenda hadi mbili hadi tatu lakini haizidi zaidi ya asilimia tano kupunguza hiyo na ukipunguza kumbuka kuna mapato makubwa unayasamehe tayari e, hii inaweza ikawa ni, ni changamoto kwao kwa hiyo kwa hili e, eneo la wigo ndo limekuwa changamoto wakizalisha vyanzo vingine vya kulipa kodi nina hakika wanaweza wakaipunguza hii, e, na naweza kupata hayo mafanikio ambayo kwa kazi walao, wabakiwa disposable income Gurudumu la uchumi makala sahihi na Emmanuel Makundi Msikilizaji, makala ni Gurudumu la Uchumi na leo hii tunaangazia kodi ya lipa kadiri unavyopata, yani pay as you earn kwa wafanyakazi na waajiri na namna ya kupata ya ufumbuzi. Kwenye laini ya simu tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Ali, wapo pia wanaopendekeza kuwa kwa nini pei isiwe inajumuisha kodi zote zinazotozwa kwenye jumla ya mshahara ambao mtu anapata, badala ya mfumo wa sasa ambapo serikali inachukua kwanza katika jumla ya mshahara alafu kodi nyingine zinafuata. Nchi zinazoendelea ni ngumu sana kuepuka multiple tax, japo eh, inakwenda kinyume na sheria za kodi kiangalia, kiangalia ze principle, principle za taxation. eh, zenyewe zinaainisha kwamba hakutaki kuwa kuna double taxation eh, kodi isichajiwe mara mbili mara mbili kwenye kipato kimoja, lakini bado tunarudi kwenye hizi nchi za Afrika, nchi ambazo zenyewe unaona tax base ni ndogo sana huwezi kuepuka multiple tax kwa sababu ukichukua hapo hicho kipato, ukienda dukani pia kununua bidhaa, bado utakutana na uh, VAT. Sasa un, un, unapata tu picha kwamba eh, si rahisi kuepuka multiple taxation kwa nchi zinazoendelea, kwa kwasababu vyanzo vyao vya mapato bado ni vidogo. Ukifanya hivyo, ina maana umejumuisha kupeleka eneo moja, e, yapo pia maeneo mengine ambayo unahitaji kupeleka miradi ya maendeleo, bado changamoto zitaendelea kuwepo kifanya hivyo hazinabudi kwanza kuhakikisha walau zinatafuta vyanzo vingine, hasa kwenye matumizi ya rasilimali walizonazo, alafu ndo waje huko, kwa sababu akifanya hivyo tu, mapato na unajikuta wana bajeti ambayo haina ufanisi. Kwa hiyo pia e, si wastani wa asilimia ya hayo makusanyo ya hizo kodi percentage zake hizo asilimia hivi ki, kitaalamu, hakuna namna nyingine ya kuondoa kodi za kwenye mshahara na serikali zikafidia kwa kuongeza wigo wa vyanzo ya mapato. Ama ikatoza tu pei kodi nyingine ambazo zinatozwa kwenye mshahara zikaondolewa zikawekwa katika maeneo mengine, ama bado itakuwa ni maumivu pia uh, kwa, kwa, kwa mwajiriwa. Ukiangalia hi, hilo linaweza kufanyika kama tuna vyanzo vingine uh, vya mapato, lakini ambalo naliona imekuwa changamoto, kwa sababu eh, kuna baadhi ya maeneo mengi ambayo yenyewe yanahitaji kuwezeshwa kupitia eh, hizo kodi ambazo huwa zinachajiwa hapo, kwa sababu unajua kila kodi huwa inawekwa kwa malengo yake eh, japo changamoto tunayo. Na kuna baadhi ya malengo nakuta tayari nakwisha tamatika lakini bado ile kodi bado ipo. Tathmini za aina hizi zinapaswa kufanyika. Kama kuna malengo yalikwisha kamilishwa basi yale makato yanaweza yasiwepo tena. Lakini eh, e, e, e, eh, unaweza kuona hata hii mifuko ambayo imekuwepo na yenyewe ni moja kati ya eneo ambalo pia lina, linazungumzwa sana mifuko ya hifadhi za jamii eh, makato yake ambayo yamekuwa yakiwepo na mtindo ambao hizo fedha namna gani ambao wanazipata wafanyakazi baada ya kuwa wana stafu wa kusamea hizi kodi baada ya kutafuta vyanzo vyanzo vingine vya mapato. tuache ghafla, tunaweza kujikuta kwenye madeni zaidi. E, vizuri zaidi tuangalie vyanzo vya mapato. Na sasa Ali, pengine kwa kifupi sana, ukiweza ni mbinu gani umegusia mojawapo hapo, lakini ni mbinu gani zaidi serikali inaweza kuchukua ili kumpunguzia mzigo mfanyakazi, kwa sababu ndio mshahara, mshahara pia, ndio mshahara mshahara ukiongezeka bado. Uh, ziweni zinazozidi kwanza kabisa ni kupunguza gharama za maisha, hatuna budi kulifanya hilo, lakini pia kuendelea kuwawezesha uh, wanafanya kazi wabakiwe na disposable income kwa kuhakikisha kwamba tunawaongezea mishahara, lakini pia wafanya kazi na mwajiriwa ili kuweza kuongezea tija zaidi, lakini kubwa ni kuwawezesha zaidi uh, kiuchumi kwa kuwapunguzia kodi na kutafuta vyanzo vingine vya mapato. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo, ndio inatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali, shukrani sana kwa kushiriki pamoja nasi juma hili. Shukrani sana makuni. Na msikilizaji usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo, umekuwa nami, Emmanuel Makundi, kwa heri.