Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Habari za michezo anakuja nayo Ruben El Lukumbuka, ambaye namwona amewasili studio. Ana karatasi kadhaa, sijui ametuandalia nini. Ruben El Lukumbuka, mambo naona yamechemka upande wa ni kweli mambo yamechemka, uh, lakini vilevile vile kuna habari mbalimbali mbali ambazo uh, bila shaka zitawashangaza wengi. Ni kuhusiana uh, na taarifa ambayo kwamba uh, Alexander Trent ambaye ni beki wa Liverpool atangaza uh, kuachana na klabu yake unaweza kuwashangaza ni habari ambayo inaweza kuwashangaza mashabiki wa Liverpool kwa sababu wengi wanamchukulia kama msaliti baada ya kutangaza kuwa ataondoka klabuni hapo, huku taarifa zikidai kwamba huenda kajiunga na Real Madrid. Kwa mashabiki wa Liverpool, hmm, ni mshangao kwa sababu uhamisho huu sio wa kawaida, ni kama hujuma ya iliyo wazi. Hmm, sababu Carol, wengi wanasema kijana huyu amekulia ndani ya klabu hiyo na ni tangu akiwa na umri wa miaka sita, na ambaye kwa miaka ishirini sasa amekuwa sehemu ni seme ya damu ya Liverpool, alafu na, anaondoka wakati uh, Liverpool ilikuwa inaanza kujizatiti oh, na, kuwa na matokeo mazuri. Na ni kweli amechezea Liverpool mechi mia tatu hamsini na mbili akifunga mabao ishirini na tatu na kutoa uh, kwa tuseme uh, ushindi kwa zaidi ya themanini na sita. Kwa hivyo kuondoka kwake itakuwa ni kama mshangao ama pigo kubwa. Je, itakuwaje baada ya yeye kuondoka? Basi tusubiri tuone itakavyokuwa namna sasa, msikilizaji, ni kuletee ratiba ya mechi za kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiokuwa na umri wa miaka ishirini, ambapo AFCON inaendelea kule Misri. Mechi zinaendelea leo, ambapo Senegal watakuwa dimbani kukipiga na Ghana na mwishoni mwa juma uh, lililopita Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwa vijana wasiokuwa na umri uh, vijana wenye umri usiozidi miaka ishirini nataka kusema waligawana pwenti na wenzao wa Ghana kwa kutoka sare ya bao moja kwa moja, wakati wa mechi yao ya kwanza kwenye mchuano huu ama michuano hii ya AFCON ya uh, vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini kuelekea huko Misri mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wameonekana bila shaka kufanya vizuri, lakini hiyo uh, sare ya bao moja kwa moja itakuwa ni, ni jambo ambalo litawalazimu kufanya vizuri katika mechi yao ya marudiano. Katika mechi nyingine ya kundi hilo ni kwamba Senegal na Jamhuri ya Afrika ya Kati pia zilitoka sare ya bao moja a kwa a moja. Kwa hivyo leo tunachosubiri kupata kama matokeo ni kati ya Senegal na Ghana na msikilizaji, kule barani Ulaya ni kwamba uh, hivi leo katika michezo ya uh, ligi kuu, Crystal Palace watakipiga na Nottingham Forest, huku katika Serie A kule nchini Italia, Genoa watacheza na AC Milan, wakati katika La Liga ni ligi ya huku Hispania Girona watacheza na Malorka. Taarifa nyingine eh, Carol, eh, Carol Cori uh -huh. Ni kuhusiana na ligi kuu nchini Kenya ambapo leo uh, michuano imemalizika eh, hivi punde huku Homeboys wakicheza na Rangers. Homeboys wamewatandika vijana wa uh, Rangers mabao mawili kwa sifuri. Karata yako, pengine, tathmini yako kuhusiana na mechi hii ni ipi haswa? Uh, sina, sina la kusema, ila anasema kila upande ilijipanga kivyake, ila tu kuna upande ambao ilijipanga zaidi mzuri? ya wenzake? Naam, mm. Ni naona muda wangu umeniruhusu kuwa na haya katika habari za michezo, bila shaka mengi zaidi ni katika uh, yani, niseme matokeo ya mechi ambazo imepigwa hivi ambayo ambayo leo ambayo inapigwa leo. Uh, kati ya Senegal na Ghana itakuwa ni hapo kesho katika matangazo yetu ya asubuhi. Na ukitaka msikilizaji, kupata mengi zaidi katika habari za michezo, usikose kupitia tovuti yetu kwa anani ya www.rfikiswahili.com. Naona nishie hapo kwa sasa, kisha asubuhi pia kutakuwa na habari nyingine mpya. Naam, asante. Nami nakushukuru mm na sana Ruben Likumbuka karibu, kwa uchambuzi na muda wako kuchambua maswala ya uwanjani. Na sasa tupate makala ya mazingira leo dunia awamu ya kwanza ya makala haya, Esther Ingolo, mtaalamu wa maswala ya jinsia, lakini pia anajihusisha sana na maswala ya ukatili wa jinsia, alitusaidia kuelewa namna mabadiliko ya tabia nchi yanachangia ongezeko la ukatili wa kijinsia katika jamii zetu. Katika awamu ya pili ya makala haya, bado tunaye Esther na atakuwa anatolea mifano ya matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo huibuka kufuatia majanga ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia namna elimu na uwezeshaji wa kiuchumi kwa wanawake unaweza kuwa moja ya suluhu ya changamoto. Tu hii. Tuangazie elimu lakini pia uwezeshaji wa kiuchumi uh, wa wanawake katika jamii zetu mm. Ni kwa namna gani zinaweza kuwa suluhu ya tatizo hili la ukatili wa, wa kijinsia? Bila shaka elimu uh, uh, no doubt kwamba uh, elimu ni kitu cha muhimu, na mtu akiwa ameelimika anaweza kufanya uamuzi ambao ni bora kwake yeye mwenyewe, kwa familia yake, kwa nchi na kadhalika, kwa sababu watu wengi unakuta kwamba wanajihusisha katika vitu ambavyo vinasababisha mabadiliko ya tabia ya nchi, lakini kwa sababu wanakosa elimu, wanavifanya hivyo vitu na hawajui, they don't know any better, kwa hiyo unakuta kwamba wataendelea kuvifanya vile, lakini wakija wakielimishwa, wakaambiwa kwamba ukifanya hii inasababisha hivi, ukitumia hii utapunguza zile athari, watu wengi bila shaka wataweza kufata na, na kando na hapo kingine ambacho umeweza e, kutaja pale kwamba ule uwezeshaji wa wanawake e, kuweza kufanya maneno mengi ni muhimu sana, kwa sababu e, ule uhaba wa rasilimali sana sana ndio umeweza kuleta ile shida ambayo tunaiona ambayo ni shida ya kwamba katika wanaume na wanawake hakuna ule usawa, kwa sababu unakuta kwamba rasilimali zile tayari ni chache, na kama itabidi kupiganiwa, aliye na nguvu ndio atazipata. Katika shughuli zenu za kila siku, kama kuna visa vya ukatili wa kijinsia mmevishuhudia, na ni vipi mmeweza kuvishughulikia, hasa visa vinavyohusiana na k athari za mabadiliko ya tabia nchi? Nitakupa mfano e, e, haswa katika eneo la Mombasa wakati ambapo miaka miwili mwaka uliopita kulikuwa na mafuriko ambayo yaliathiri sehemu nyingi sana, na baada ya hapo kulitokea e, nyumba nyingi sana ambazo zilikuwa na zinakumbwa na mambo ya, ya ukatili wa kijinsia kwa sababu ya yale mabadiliko, na ilibidi familia nyingi ziweze kutoka pale zilikuwa zinakaa. Wengine zilikuwa ni nyumba zao, wengine nyumba za kukodisha. Kwa hiyo katika yale mabadiliko kunakuta kwamba kunakuwa na tension katika familia, na watu wengi wanapata kukosana katika familia na pia sasa, zile rasilimali ambazo ziko vichache na sasa, bibi na bwana wanapigania zile rasilimali kwa sababu tayari chache na kama serikali tuliweza kuwahamasisha kwanza, kuhusiana na hayo mabadiliko; pili, tukapeana ule wasia psychosocial support kuweza e, kuwaeleza kwamba haya ni mambo ya kawaida na huyo yanatokea, na vile ambavyo wanaweza kuishi kama familia; tatu, tukaweza kuwapatia sasa e, e, boost katika baadhi ya biashara ambazo walikuwa wanafanya. Na baadhi ya visa ambavyo tulipata, ilikuwa ni visa vingi tu ambavyo vingine vilienda overboard kwamba kulikuwa na assault na kadhalika, lakini vingine ulikuwa unakuta ni baadhi ya familia ambazo zimefanya kukwaruzana eh, na huo mkwaruzo wanaweza kusuluhisha kupitia kwa mediation. Kwa hivyo, hivyo ndo baadhi ya vitu ambavyo tulifanya, na hivyo visa vinatokea mara nyingi sana haswa ikija kwa masuala ya kwamba E, kumetokea flooding, watu wanapigania shamba. Kumetokea e, njaa, watu wanapigania chakula. Kumetokea vitu vyote ambavyo vinatokea, unakuta kwamba lazima kutatokea na ukatili. Katika wakati huo ni kushukuru sana kwa muda wako, ili nikuruhusu pia uendelee na shughuli zako za siku. Shukran sana. Vilevile, nimemwalika Letisha Mwavishi. Ni wakili na anafanya kazi na shirika la kina mama mawakili FIDA Kenya, ambaye atatusaidia kuelewa hali ya mifumo ya sheria ya sasa katika kushughulikia swala la ukatili wa kijinsia. Mwanzo Letisha anaeleza hali ya sasa ya kisheria katika kushughulikia dhuluma za kijinsia zilitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa sasa tukiangalia katika sheria tulizo nazo hapa Kenya, tukianzia pia na katiba kuu, uh, sheria imeweza kujitokeza kuhamasisha suala la mabadiliko weze kuzingatia mambo kama dhuluma za kijinsia kwa yale mikakati inayotengwa. Tukiangalia katika katiba yetu, inaweza kusema kwamba hakuna mtu yeyote anafaa kudhulumiwa akiwa kinyumbani ama akiwa mahali wazi. Tunaona pia inastahili ya kwamba tukiweza kushughulikia masuala ya ardhi, yani environment, tunaweza kukuwa na lengo ya kwamba tunalinda wale wanao, wale wako katika ile hali ya kudhulumiwa, yani vulnerable. Lakini pia kuna ile changamoto kwa sababu ukiangalia mikakati yenye imewekwa saa hii mikakati yenye iko ina, ina, inaweza tu kushughulikia mambo ya humanitarian, lakini ile lengo ya kukua na kushughulikia mambo na dhuluma ya kijinsia haiko wazi na kwa upana. Tukiangalia kuna sheria uh, ya yeah aina mbalimbali zinazungumzia uh, maswala na, na dhuma ya kijinsia ni vizuri serikali ama ni vizuri pia mikakati ikitengwa kuweza kushughulikia mambo na maswala ya mabadiliko ya hewa. Tunaweza pia kuweka mikakati ya kwamba kuna wale wanazoathiriwa uh, beyond kuathiriwa na hiyo uh, changamoto ya mabadiliko ya hewa, kuna hizi aina la dhuma za kijinsia wanazojipitia kama hiyo maswala ya uh, ku, kuozwa kwa wasichana, kudhulumiwa kwa wanawake kingono, kuchapwa uh, na maswala hiyo ni vizuri pia, wa wale wenye kutengeneza sera ama serikali wanaweza kuweka mikakati kama hizo ndo zikishughulikia hata kama ni masuala ya kuwasaidia kama ni uhamaji, kama kuna mafuriko, kama ni ukopea mambo na chakula, wanaweza kuangalia usawa wa jinsia na vile jinsia moja inaweza kuwa inaathirika na haya mabadiliko ya hewa, kutumia mbinu za kisheria, na labda ni mianya ipi iliyopo katika sheria na sera linapokuja swala la ukatili wa kijinsia utokana nao na mabadiliko ya tabia nchi. Tukiangalia uh, hali yetu ya Kenya kisheria, tuko na sheria aina mbalimbali ambayo amezungumzia mambo na dhulma la kijinsia, sheria zipo na pia sera zenye tuko nazo hapa Kenya ziko zimeweza kushughulikia hao mambo ya kwamba kuangalia mabadiliko ya anga inaweza mwathiri aje mwanamume na mwanamke, wale walio walemavu, wale, wa, wale, wa, wale, uh, wale wa, wako katika ile marginalized na wale wako kidogo katika jamii, imeweza kushughulikia masuala kama hayo, lakini tunasema ya kwamba hata uh, hizo sera zikiwapo bado wakifanya ile implementation kunafaa kukuwe na hiyo uh, uwezekano wa kuangalia jinsi uh, mabadiliko ya hewa inamwathiri mwanamke na msichana katika hali ya juu. Sasa ni kusema tu ya kwamba sheria ziko aa, sera pia ziko, lakini ni ile tu kuzihamasisha na kuziangalia jinsi zinashughulikia masuala ya kijinsia kwa usawa na kuweza kuweka zile mikakati ya kwamba aa, kama ni kushughulikia mambo na humanitarian wameweza kuelewa mambo na ujinsia aa, katika hiyo jamii. Upatikanaji wa haki huwa ni mchakato mrefu. Hapa Letisha anatufafanulia kuhusu hali ya upatikanaji a haki kwa waathiriwa wa dhuluma za kijinsia zilitokanazo na athari za mabadiliko tabi ya tabia nchi. Hii swala la kupata haki hapo na changamoto kwa sababu, unapata mara mingi wale walioathirika hawana ule ujumbe wanafaa kuanzia wapi, hawana ule ujumbe eh, wanaweza saidika kivipi, na pia unapata pia kuna ile upungufu wa mikakati imewekwa, mtu akidhulumiwa anafaa kuchukua hatua gani na ni usaidizi gani anaweza pata. Kuna uchangamoto kwa sababu pia ukiangalia masuala mengi pia kama hayo ile maali, kuna ile ripoti ya kuonyesha kwamba uh, dhuluma za kijinsia kutokana na mabadiliko ya hewa zimetokana ma, mafuriko, na hivi ukiangalia masuala kama mafuriko ikifanyika changamoto na kuanga, unapata umeenda katika mahali uh, haujui hasa hata kuanza kupiga hiyo ripoti, hujui utaanzia vipi. Sasa ni vizuri pia uh, tukiweza kuhamasisha jamii swala kama ya haki yao, ili waweze kujua wataweza kuzifuatilia kivipi iwapo wataathiriwa na masuala ya mabadiliko ya Msikilizaji, kuwezeshwa kisheria ni muhimu sana katika kuangazia ukatili wa kijinsia katika muktadha wa janga la mabadiliko ya tabia nchi. Elimu kwa jamii na hasa wanawake na wasichana inaweza kuwasaidia kufahamu haki zao na namna ya kupata haki na kuwachukulia hatua wahusika. Letisha anaeleza nini cha kufanya kufanikisha hili. Mikakati inawezawekwa kuweza kuhamasisha jamii kisheria ili waweze kufuatilia haki zao. Aa, na pia ni kuweza kuwainua waweze kuku hizi meza zinazofanya uamuzi. Cha muhimu tu ni weza kuhamasisha haki zao, kujua haki zao, kujua wakidhulumiwa kama ni kijinsia, wanachukua hatua wa gani, na kuweza kama kukitokeana na masuala ya sera kutengenezwa ama mikakati inawekwa, ni vizuri pia kusikia hatua zao ama kusikia maneno yao, ndo waweze kuweza kujieleza ni changamoto gani wanapitia, ndio mikakati zikiwekwa zinaweza kushughulikia changamoto. Na, na kufikia hapo ndio tunafikia mwisho awamu ya pili na ya mwisho ya makala haya kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na ukatili wa kijinsia. Shukran kwa wageni wangu Esther Ingolo, mtaalam wa maswala ya jinsia, lakini pia Letisha Mwavishi ni wakili na anafanya kazi na shirika la akinamama mawakili Fida Kenya. Jina langu Minzletijai, kwa heri.