Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. Tayari mwenzangu Victor Abuso ameungana nami hapa studio. Karibu Victor Abuso. Nam, asante sana. Tunamalizia Muzangu, juma alibabila shaka ya juma mm -hmm. limekuwa zuri sana na sasa nikufahamishe baadhi ya mambo ambayo yanatokea viwanjani leo Ijumaa na kuelekea uh, mwishoni mwa wiki hii uh, wakati huu unapozungumza mashindano ya soka kuwania ubingwa wa Afrika katika mchezo wa soka kwa wachezaji wasiozidi miaka ishirini uh, mchindo hiyo inaendelea kule nchini Misri na Senegal wanachuana na Jamhuri ya Afrika ya Kati hadi tunakwenda hapa studio, mechi inaendelea na hakuna aliyeona lango la mwenzake. Baadaye leo usiku DRC itachuana na Ghana, lakini jana kulikuwa na mchezo miwili iliochezwa. Nigeria walianza vizuri baada ya kuishinda Tunisia bao moja kwa sifuri huku Morocco wakishinda Kenya mabao matatu kwa mawili katika mechi iliyokuwa ya kuvutia na ngumu kati ya timu zote mbili na kwa ushindi huo ni kwamba Moroko na Nigeria wote wana alama tatu katika kundi ambalo pia Kenya na Tunisia wamejumuishwa. Naam, siku ya Jumamosi timu ya taifa Tanzania itacheza na Sierra Leon uh, huku Misri inayocheza na Zambia. Na jumapili Tunisia itacheza na Kenya na Morocco na Nigeria. Vipi michuano hii ina uzito gani, miungu wa Victor Buso? Michuano hii ni muhimu sana kwa sababu hawa ni vijana chipukizi ambao sasa wakimaliza michuano hii huenda wakajiunga na timu za taifa. Utakumbuka kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na saba kutakuwa na michuano mikubwa ya Afcon katika mataifa Afrika na kwa mara ya kwanza itaandaliwa katika mataifa ya Tanzania, Uganda na Kenya kwa hivyo Uh, wakicheza vizuri makocha wanaweza wakachukua, lakini pia vilabu mbalimbali vya soka katika bara la Afrika mm. Na katika ligi ya soka nchini Kenya leo hii kumekuwa na mechi mbili ambazo tayari zimeshapigwa. Mechi ya mapema ilichezwa saa saba mchana sasa hapa Nairobi klabu ya Sofapaka maarufu kama Batuto ba Mungu uh, imetoka sare ya bao moja kwa moja na Madhare United lakini Talanta FC nayo imeshinda uh, klabu ya KCB bao moja kwa sifuri. Uh, kesho ligi kuu itaendelea nchini Kenya. Klabu ya Taska itaminyana na FC Leopards, huku Bidco uh, akicheza na klabu ya Bandari kutoka kule jijini um, Mombasa. Kule Tanzania leo hii kuna mechi moja tu ambayo imekuwa ikichezwa, uh, kati ya mabingwa zamani yang, uh, Simba Sports Club ya Tanzania na Mashujaa. Na mechi hiyo, mpaka tunakwenda hewani, ilikuwa imeongezwa dakika kumi na tano. Timu zote mbili zilikuwa zime zikuwa sawa bao moja kwa moja, na unakumbuka mechi inakuja tu baada ya Simba kufuzu katika uh, ile michuano ya shirikisho barani Afrika na uh, Mashujaa ndo walikuwa wa kwanza kuliona langu lakini baadaye simba wakapewa penati. Ni kweli kabisa penati yenye utata, wanasema ukiangalia. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ligi hii ya Tanzania bara unaiona vipi? kwa sababu a, mpaka sasa Young African sama Yanga wanaongoza kwa alama sabini, a, Simba u, kwa mechi ya leo wana alama hamsini na nane nam na ukiangalia sasa hivi mechi hiyo labda ingewaweka kwenye nafasi nzuri ya kuongeza point, lakini kama mechi itakuwa imekamilika kwa bao moja kwa moja yani wana wana yani, wana faida ya pointi moja badala ya pointi tatu. Kwa hiyo ni faida kubwa kwa kwa, kwa Yanga ambao wameendelea kujiza titi kileleni na, na mashabiki wa Yanga wanasema huko juu kuna baridi kali Azam <laughs> <laughs> FC ambao pia ni washindani wengine katika ligi ya Tanzania bara wanashikilia nafasi ya tatu kwa alama hamsini na nne uh, huku Singida Black Stars uh, wakiwa hapo nyuma na katika nafasi ya nne kwa alama hamsini na tatu kwa hivyo tunasubiri kuona A, ligi hii itakavyokamilika. A, hivi karibuni kule barani Ulaya kule nchini Uingereza, leo hii kuna mechi moja tu kati ya Manchester City a, na Wolves, na kama unavyojua kule Uingereza ni bingwa ameshafahamika mpaka sasa, na mechi hizi ni za kumaliza ratiba tu a, kule nchini Hispania katika ligi la Liga Rayo Vallecano itachuana na Getafe, huku nis Nice na Reims zikichuana kule uh, katika ligi ya Ligue 1 ah, nchini Ufaransa. Katika mchezo wa tenis ni kwamba Brian uh, Jack uh, Draper uh, hivi leo watacheza na Lorenzo Musetti katika uh, mechi nyingine ya nusu mm -hmm fainali kwenye taji la Madrid Open ndiko Victor Buso. Jana ilikuwa ni siku nzuri sana kwa mashabiki wa Man United bila shaka wajua wanapopata ushindi huwa, <laughs> shukran sana, asante <laughs> sana. bila na nimkaribishe mwenzangu hapa na kujana makala Ukweli au Uongo au uongo ujambo na karibu katika makala ya leo katika idhaa hii ya rfi kiswahili hapa msikilizaji tunaangazia jinsi ya kutumia mitandao ya kijamii ili kuepuka kueneza au kuenea kwa habari za uongo mimi ni hilaringati nami ni jupita mayaka katika kipindi hiki tunachoshirikiana na la benevolencia leo tutaangazia madai kuwa nchi za rwanda na drc zitakuwa na mechi ya maridhiano mnamo mei 11 kuongeza na hayo tutaangalia machapisho ya uongo yanayodai namibia imetangaza kuwafukuza raia mia tano wa Marekani. Ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote wasiliana nasi kwenye WhatsApp, anza ndalama kujumulisha 254707888555 <mulikili> Jupita Mayaka, habari ya jioni, karibu kwenye kipindi. Nashukuru, mwezi mpya nakwambia, ni Mei. <laughs> Siku zinakimbia sijui zinasonga vipi kabisa. Mikakati yako irudi Ethiopia, mikakati yako iliyopanga nataka kwenda na kutumia kalenda Ethiopia, ndio miaka iko imerudi nyuma. Tuanze kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo usalama mdogo mashariki mwa nchi hiyo sio jambo geni, kati ya jeshi la FARDC na kundi la M23, lakini pia mazungumzo ya kumaliza mapigano katika eneo hilo yamekuwa yakiendelea ili kupatanisha nchi ya Rwanda na DRC ambao ndio wahusika wakuu kwenye mzozo huo. Na sasa wakati huu pia mazungumzo yakiendelea, waandishi wetu kutoka Bukavu kule DRC wametutumia picha inayoenea huko ikidai kuwa kuna mechi ya maridhiano ambayo imeandaliwa kufanyika kati ya nchi hizi mbili. Kipeperushi hicho kikidai mechi itafanyika katika uwanja wa Amahoro mnamo Mei kumi na moja mwaka huu ingati kwa kweli <laughs> <laughs> <laughs> najua wasikilizaji wetu wameelewa. Sasa msikilizaji, uwanja wa Amahoro ambao unajulikana rasmi kama uwanja wa kitaifa wa Amahoro uko katika wilaya ya Gasabo huko Kigali nchini Rwanda. Ni uwanja mkubwa zaidi nchini Rwanda na huandaa mechi za soka, matamasha na matukio ya umma. Sasa katika kuhakiki, hatukupata picha inayolingana na kipeperushi kinachodai mechi inayotarajiwa kufanyika Mei kumi na moja saa kumi jioni, saa za Afrika Mashariki tulipoitafuta kwenye gugu ha, ndio maelezo tulioapata kuhusu picha hii: hakuna matokeo yaliyopatikana kukusaidia kujifunza zaidi kuhusu picha hii. Hii inaweza kuwa kwa sababu ni ya faragha, ni mpya au haionekani kwenye kurasa nyingi. Hata hivyo, je, nchi hizi mbili zitashuka dimbani katika mechi ya kirafiki katika tarehe zilizotajwa? Tunazungumza na mwandishi wetu wa habari za michezo Jason Sagini. Askofu wa michezo, habari ya jioni. Tufafanulie zaidi kuhusu swala hili. Ukizungumzia timu hizi mbili, timu ya taifa ya DRC Leopards na ya Rwanda Mavubi Stars, mara ya mwisho kuchuana katika mchezo wa kimataifa ilikuwa ni miaka sita iliyopita. Ilikuwa ni mwaka 2019 mwezi Septemba mwaka huo, tarehe 18 ambapo timu ya taifa ya Rwanda wakiwa ndio wageni kwa siku hiyo, waliwazidi nguvu DRC katika uwanja wa Stade Matir nyumbani kwao huko Kinshasa nchini DRC kwa magoli matatu kwa mawili na bila shaka mechi ambayo ilikuwa ni ya kirafiki ya mwamvuli wa FIFA wakati huo. Ni mtazamo wake Jason Sageni, mwandishi wetu wa habari za michezo, akichambua kipeperushi na kutoa ukweli sahihi kuhusu mechi hiyo ya maridhiano ambayo ingati haipo haipo kabisa. Ukweli au uongo? Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kusikiliza RFI Kiswahili, kipindi wani ni ukweli au uongo. Uko nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupita Mayaka. Bila shaka, hapa tunasaidiana jinsi ya kuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli na kuaminika haswa kwenye mitandao yetu ya kijamii. Tunaenda wapi sasa Mayaka? Tuangazie habari nyingine kuhusu Namibia na Marekani, ambapo mnamo Aprili mosi mwaka huu utawala nchini Namibia ulianza kutekeleza mfumo ule mpya wa visa unaohitaji kwamba wasafiri kutoka zaidi ya nchi thelathini kuwa na viza kabla au mara tu wanaopo wasili nchini humo. Na tangu kipindi hicho, Ingati, machapisho mitandaoni ya mitandaoni yanadai kwamba Namibia imetangaza mipango ya kuwafukuza zaidi ya raia mia tano wa Marekani. Hata hivyo huu ni uongo. Wakati Marekani iko kwenye orodha ambayo raia wake wanahitaji viza kutembelea Namibia, hakuna tangazo kama hilo ambalo limetolewa la kuwafukuza raia hao wa Marekani. Sasa nikisoma chapisho kwenye X la Aprili kumi na tatu zaidi ya raia mia tano wa Marekani wamepanga kufukuzwa huna viza, hukai huku. Rais wa Namibia hataki mzaha. Chapisho linaendelea kusema, alitangaza kwa ujasiri, ikiwa waafrika wanahitaji viza ili kuingia Marekani, basi lazima pia raia wa Marekani wawe na viza ili kuingia Namibia. Sasa msikilizaji, katika utafutaji wetu kwa kutumia maneno muhimu, mfano Namibia na kufukuza, tulipata machapisho mengine na video zikiwa na madai hayo, licha ya kukosekana kwa tangazo rasmi kutoka kwa serikali. Sasa hapa akijibu kuhusu madai hayo, msemaji wa Namibia kuhusu maswala ya ndani na uhamiaji Margaret Kalo alisema mnamo Aprili 15 kwamba hana ufahamu kuhusu matukio kama haya, na pia ingati, ofisi ya rais ilichapisha kwenye mtandao wa X kuwa madai hayo ni habari za uongo. Mimi Jupiter nataka kwenda Australia kila laheri, lakini wewe visa yako. <laughs> <laughs> Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Asante msikilizaji kwa kuendelea kutusikiliza jioni hii, na bila shaka, kama kawaida yetu, tunashirikisha wachora vibonzo, na leo tunaungana naye mchora vibonzo wetu maarufu kutoka kule Bukavu, Raf, habari ya jioni eh? hali Bukavu iko vipi? Na, tuambie, unachora nini? Jambo ndugu zangu, tunazani mko vizuri huko na sisi, Mungu anaendelea kusaidia. Alafu kwenye wiki hii tumeamua kuangazia kuhusu habari ambayo ikizunguka kwenye nchi ya Kongo. Hii habari inasema ya kwamba Kongo na Rwanda zinaandaa mechi. Na hiyo mechi imeandaliwa baada ya mazungumuzo ya Kongo na Rwanda. Iliyo kweli ni kwamba Kongo na Rwanda inakuwa zikiandaa mazungumuzo kila nyakati malengo bado hazijakamilika kabisa, alafu inaonekana ya kwamba hii habari ikiwa ikizunguka ni habari ya uongo na ni kusema ya kwamba hiyo mechi ambayo iko amikal haiandaliwi. Asante rafu na joni njema, na nikumbushe msikilizaji akitaka kutazama kibonzo chako anaweza kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw au pia anaweza kutembelea na kupata makala haya kwenye mtandao wetu wa YouTube. ukweli au uongo ni wakati sasa tungane na washirika wetu la Benevolencia. Yeah! Hey, kumbe mko katika shughuli, mko mnapiga kamera kenu, polepole kabisa <laughs> <laughs> na agasema hii habari ilikuwa ndio kupaje ya mtandao ya timu yenu. Sawa, so. Niza tunga habari ya ile gani? Rafiki yangu mchoma, kuko rezo za mingi sana zinezi na uza sukuma batu kutunga mabari za kweli wala za uongo. Kwa kweli kabisa. Na njoo mana sahihi. Tunapasha kwa makini sana na kuchunguza kwanza kila habari yenyewe tunaona kumtandao kabla kwa amini, ile ni kweli. Shukran za dhati la Benevolencia kwa tumbuizo hilo la kuelimisha. Ukitaka kufanya mawasiliano nasi, tembelea ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuandikia kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianalama kujumuisha 254707888555 au pia Unaweza kutembelea mtandao wetu wa TikTok RFI Kiswahili. Mimi ni Jupita Mayaka nikutakie heri za mwezi Mei, nami ni Hilari Ngati, kwa heri na endelea kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii ikiwemo TikTok kama ambavyo nimekuambia, Facebook pamoja na YouTube. Bila shaka utapata habari zaidi. Hadi wiki ijayo, kwa heri.