Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani. Nam, viwanjani ndugu wangu Benson Wakuli kaungana nami hapa kutujuza yaliopewa uzito ni yapi? Benson Wakuli: ni kushukuru sana Ali Bilal. Tuanze na habari za Tanzania hapa. Lakini kwanza nikutakie sikukuu njema wafanyakazi. E, bila shaka Ali Bilal, nafurahia sikukuu manake ninafurahia mwisho wa mwezi pia. Naam kabisa. Eh, kicheko chako kifurahisha jamaa fulani ili kazi ifanyike. Dugu bwana ni kufahamishe kwamba uh, hapa nchini Kenya rais wa shirikisho la mpira wa vikapu ambaye ni Paul Otula kile amefariki baada ya familia yake imesema kwamba alianguka kutokana na mshtuko wa moyo. Kwa hivyo, uh, mashabiki wa mchezo wa vikapu nchini Kenya wanaomboleza kifo cha rais wa shirikisho la mpira wa vikapu nchini Kenya Pulo Tula. Huyu Pulo Tula alikuwa mwalimu wa shule ya upili zamani, ambako alisomea Victor Buso, shule ya upili ya Maseno. Mm -hmm. Na shule ya taifa sana. Bila shaka. Pole sana kwa familia yake, lakini pia kwa wa wanamichezo, mchezo huu wa vikapu ni Kenya bila shaka kwenye riadha bingwa mbio za London Marathon, ambaye ni Sebastian Sawe, amesema kwamba ni mapema sana sahii kuanza kuzungumzia maswala ya kuvunja rekodi ya dunia ambayo iliandikishwa na marehemu Kevin Kiptum. Kiptum unakumbuka, alifariki baada ya kuhusika kwenye ajali ya barabarani na sasa akiwa na kocha wake raia wa Rwanda ule. Sasa bwana Sawe anasema ni ni mapema sana kuanza kuzungumzia kwamba anaweza kuvunja rekodi hiyo ya saa mbili ambayo iliandikishwa na bwana Kiptum. Anasema sasa macho na masikio na akili na miguu yake inaangazia mashindano ya Tokyo yanayotarajiwa kufanyika mwezi Septemba baadaye mwaka huu, na anasema kwamba anataraji atakuwa miongoni mwa kikosi cha Kenya kitakachowakilisha taifa hilo la Kenya kule nchini bwana Rwanda, klabu ya Mhanzi United ambayo uh, ipo chini ya hatari ya kuondolewa ama kushushiwa rungu, anavyopenda kusema uh, bwana Emanuel Makundi, kushushiwa rungu ya kuondolewa uh, eh, kuondolewa katika ligi ya Rwanda imeandikisha matokeo, inashikilia nafasi kumi na tano kwa sasa na imeandikisha matokeo bwana ya dakika za mwisho mwisho. Bwana Mungu yupo <laughs> walikuwa wamefungwa mabao mawili tangu mwanzoni mwa mechi na Kiyovu Sports lakini hapa katika mechi kukamilika, wakasawazisha bwana, na sasa wametoka mabao mawili kwa mawili, muda mfupi uliopita, licha ya kwamba wanashikilia nafasi ya 15. Iwapo tu uh, ma, mechi itakayofuata vile vilabu vitafunga mabao mengi, basi uh, itaendelea kusalia na iwapo alama zitakuwa nyingi itashushwa kutoka daraja ya ligi kuu ya Rwanda. Uh, na mwanariadha mwana nyereka kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Grand Mundu ndiwa huyu, jamani, kama ni mlui hali kutoka <laughs> magharibi mwa Kenya. Majina haya Grand Mundu Ndiwa, ni ya... u Afrika, wa Afrika wote ni wamoja, tunajisumbua tu. Kusema kweli mm. Na asili ya Waluya wa Kenya ni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tulimwacha ndugu yetu kule ndiye mm -hmm. Bana bingwa wa mashindano ya ndondi barani Afrika baada ya kuibuka na ushindi hapo jana dhidi ya, e ya raia wa Algeria, Tahar Tafal A mashindano haya yalikuwa yanaendelewa kule Morocco. Nikupeleke kule Ulaya leo, kutashuhudiwa mechi kadhaa. Nottingham Forest watakuwa nakijipiga na Brentford, hii ni ligi bila shaka ya Uingereza. Na katika uh, mashindano ya UEFA, uh, Tottenham watakuwa wanacheza na Bodo. Bilbao watakuwa wanacheza na Manchester United, klabu kubwa yenye jina kubwa, lakini mashindano uh, man, uh, <laughs> matokeo ambayo imekuwa ikiandikisha hivi karibuni hayaridishi, Ali Bilaali, ni vibaya sana. Nikimaliza taarifa hii bila kusema kwamba shirikisho la soka la Uingereza limepiga marufuku wanawake wenye jinsia mbili kushiriki kwenye ligi ya soka ya kina dada kuanzia Juni mosi. Bodi hii imesema imebadili uamuzi huu kutokana na uamuzi wa mahakama ya juu kule Uingereza kusema kwamba jinsia ni wewe ni mwanaume ama mwanamke. Kwa hivyo wanawake ambao wana mwonekano wa kiume, mwonekano wa ingati hivi, lakini wao ni wanawake, basi hawataruhusiwa, wataruhusiwa kucheza katika michezo ya kinadada. Alibilali, lakini huu ni ukiukaji wa haki za binadamu ndugu yangu. Ukiukaji kivipi? Wewe kama ni mwanaume ni mwanaume, kama ni mwanamke ni mwanamke. Wana haki ya kucheza michezo. Changanya hapo inakuwa ni mambo mengine. Nikushukuru sana Bwana Benson Okoli. Eh, lakini eh, jamaa anatuambia kwamba bado tuna nafasi naam. Nitumie muda huku kuambia kwamba mshambuliaji wa Brazil ambaye ni uh, Rodrigo mwenye umri wa miaka ishirini na nne anafikiria kuondoka Real Madrid katika dirisha hili la usajili. Je, ataondoka? Ndilo swali wengi wanauliza, tusubiri tuone itakavyokuwa. Na sasa ni kushukuru na nimkaribishe Victor Buso na makala Wimbi la Siasa. Asante. Nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027 wanasiasa wa upinzani wanaonekana kuanza kujipanga kwa lengo la kupambana na Rais William Ruto anayetarajia kutetea nafasi yake. Siku ya Jumanne, wanasiasa watano upinzani, wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua, kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka, waziri wa zamani wa usalama Fred Matiang'i miongoni mwa wengine walikutana jijini Nairobi ili kuunganisha nguvu kuelekea uchaguzi huo. Je, wanasiasa hawa watamteua nani kupeperusha bendera ya muungano wao, na je wanaweza kumtikisa Rais Ruto? Kwenye makala ya Wimbi la Siasa wiki hii, mimi ni Victor Abuso. Kwa njia ya simu naungana naye Terostod Lenga, yeye ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Lakini pia tunaye Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante. Nianze nawe, Bwana Terostod, nini ambacho unafikiri kimewaleta pamoja wanasiasa hawa wa upinzani? Ni jambo ambalo kila Mkenya analizungumzia kwa sasa, maanake kila Mkenya amesongwa na mambo mengi sana. Uh, kuna matatizo ya makato ambayo yameongezeka, kuna matatizo ya hali ngumu ya maisha ambayo inazidi kumsumbua kila mwananchi wa kawaida hapa nchini Kenya. Basi mambo hayo yote yameweza kubuni mirengo ambayo lazima ijaribu, uh, kwa kujizatiti tu kuweza kuing'atua hii serikali mamlakani. Bwana Edwin, kwa mtazamo wako unafikiri uh, hizi ni dalili kwamba Uh, tutarajie muungano mpya wa wanasiasa wa upinzani wakija pamoja? Aa, Kenya inapokaribia uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na saba, naam ni ishara tosha kwamba viongozi hawa wanajaribu kubuni muungano ambao utaweza kubwaga rais William Ruto katika uchaguzi mkuu ujao. Ni ishara kwamba basi wameanza kuweka mawazo pamoja na kutafuta mbinu ambayo watakayotumia ili kumteua mgombea ambaye atamenyana na rais William Ruto na ijulikane kwamba baadhi ya viongozi hawa wamekuja pamoja si kwa maana wanaunganishwa na sera ama wana ruwaza ya kupeleka Kenya mbele, na sisemi kwamba hawana, lakini ukibaini kama lengo ni kumtoa Rais William Ruto, basi itawalazimu kuweza kuweka ubabe wa kisiasa, tofauti zao za kisiasa na kubuni sera kabambe ambazo zitanadiwa kwa Wakenya na kuweka kampeni ambayo itakuwa ya kiasi cha haja kuweza kumngatua Raila, uh, William Ruto, na itabainika ama itakuwa ya muhimu kuweza kujua ni wapi haswa Raila Odinga atasimama. Bwana Alenga, uh, Kegoli, ameibua swala moja hapa ambalo pia ingependa kupata mtazamo wako uh, uh, je, unafikiri kinachowaunganisha wanasasa hawa ni kile ambacho wangependa kuwafanyia wananchi wa Kenya, au wanataka tu kumwondoa Rais Ruto madarakani ambaye wengi wamekuwa wakimkosoa namna anavyoongoza nchi. Nafkiri Bwana Abuso, sasa hivi ni watu kuweza kubuni tu muungano ambao utaweza kumwondoa mamlakani ya Rais William Ruto. Baada ya hapo basi, Wakenya wana fursa kubwa kuweza kukarabati taifa lao kwa jinsi yoyote wanavyotaka. Maanake, kumbuka kwamba kuweza kuli uh, karabati taifa si hatua ya siku moja. Uh, si hatua ambayo inaanza leo na inakamilika leo, bali ni ni safari ni safari, na safari hiyo uh, sahivi chanzo chake ama mwanzo wake utakuwa tu kuweza kubadilisha kwanza hatamu za uongozi, na tunapoweza kubadilisha hizo hatamu za uongozi, basi masuala mengine madogo madogo yatashughulikiwa hapo mbele tunavyozidi kusonga. Uh, basi hawa walipokutana, ukiwaangalia ni watu ambao hata falsafa zao za kiutawala zinatofautiana pakubwa sana, lakini sasa hivi lile ambalo linawaleta pamoja ni kuweza kubadilisha mfumo wa uongozi goli jina Fred Matiangi linakodolewa macho sana, kila mmoja anamwangalia na hivi karibuni alirejea nchini. Huyo alikuwa ni waziri wa zamani wa usalama wakati wa uongozi wa rais mstafu Uhuru Kenyatta. Unafikiri kwa nini kila mmoja anamwangalia yeye? Ni kwa sababu ya utendakazi wake. Wakati alipokuwa waziri wa elimu alileta ma mageuzi si haba katika wizara hiyo ya elimu tuliona um, maswala ya udanganyifu katika mitihani ya kitaifa ikiweza kupunguka. Tuliona akiweza kuwatoa kijasho walimu wakuu uh, na bodi simamizi za shule wakiweza kupatiwa kibarua cha kuweza kustahimili um, majukumu ya kuweza kuendesha shughuli za shule na elimu Uh, katika maeneo mbalimbali na wakati ambapo pia alipochukua hatamu za uongozi katika Wizara ya Usalama vilevile vile, uh, tuliona kazi yake katika usimamizi ama kuendeleza maswala ya usalama katika taifa. Anajulikana kama kiongozi ambaye ana msimamo dhabiti na asiyeogopa na mchapakazi yule ambaye uh, hakai tu afisini bali anachukua muda kuenda mahali ambapo anahitajika kuwa uh, ili kutazama, um, yeye mwenyewe jinsi maswala yanavyofanyika katika uh, maeneo mbalimbali. nam labda kwa kifupi sana uh, Terostor, labda unaweza ukasema neno kuhusu hilo uh, kwa nini anaangaziwa sana? Lazima tuangalie kwa pande mbili, upande wa kwanza ni hali yake katika utawala, amekuwa amechangia vipi katika Uh, nyadhifa ambazo wameshikilia hapo awali, aliwajibika ama hakuwajibika. Pili ni yeye mwenyewe kama mwanadamu ama kama mtu anavyoendeza mambo yake na vile anavyofanya mambo. Uh, kuna wengi sana ambao wamegusia jinsi vile alivyokuwa na ukali uh, katika uh, wakati ambapo walikuwa wanashikilia hatamu ya uongozi katika kama waziri wa mambo ya ndani. Um, lakini kwa muktadha mkuu ni muhimu kwamba watu kuelewa kwamba uh, wakati mwingine serikali ina wahudumu wake na hawa wahudumu lazima wanapata maagizo kutoka kwa rais, na um, mambo wanayoyafanya wakati mwingine labda yanakiuka uh, yale yaliyo katika moyoni mwao. Nam, muda wetu umeyoyoma kwelikweli, lakini kwa sekunde chache zilizosalia, uh, Bwana Edwin Uh, Rigadhi Gachagu alikuwa na Ibrahis, anasema kwamba hawa uh, wanasiasa waliokuja pamoja basi ndio watakomboa wa, uh, nchi ya Kenya. uh, kwa mtazamo wako unafikiri kwamba wanaweza kumtikisa rais William Ruto katika uchaguzi ujao? nam italingana jinsi watakavyojiandaa katika mchakato mzima na jinsi nilivyosema hapo awali, ikiwa wata shikana na kuweza kuweka tofauti ama ubabe wa kisiasa kando na kuweza kuchukua kiongozi ambaye anaweza kukubalika kwa Wakenya kisiasa na waweze kupata um, usaidizi wa kifedha kuweza kuweka kampeni ambayo itamtikisa William Ruto basi watafaulu. Nam Bwana Trostod, unamaliziaje? Wale ambao wame wamesimama upande mmoja kuweza kumpinga William Ruto wana, ni viongozi ambao wana tajriba katika uongozi wa nchi hii. Ni viongozi ambao wamekuwa katika serikali mbalimbali mbali. wanaelewa mambo mengi sana, na mwenye kuweza kumtoa mamlakani William Ruto lazima awe mtu ambaye anaelewa serikali vizuri, anaelewa jinsi mambo yanavyopangwa ili aweze kumuondoa katika ile hali ya kujipanga vizuri kabisa. La pili ni kwamba tunapoelekea elfu mbili ishirini na saba, kila mwananchi anaelewa kwamba ama wale ambao wanakusudia kumpinga William Ruto, Mruto, lazima waelewe kwamba yeye ni mtu ambaye anapenda siasa za mashinani na siasa za kuweza kuwafikia watu moja kwa moja katika matabaka mbalimbali mbali. Basi hawa wakijipanga kwa upande mmoja na pia wao wakaanzia siasa zao mashinani, wakija juu, wataweza kumpata pale na waweze kusaidia wananchi kubainisha kati yake na wao, nani aliye na ruwaza ya manufaa kwa ajili ya mwananchi wa kawaida. Na kumbuka kwamba mambo ambayo serikali hii imejiingiza ndani ni mengi sana, hapa nchini, ughaibuni na hata kwa majirani zetu wa kando kando. Basi kama kuna wanasiasa ambao watachukulia hayo yote um, yale makosa ambayo serikali hii imefanya na wakaweza kuyazingatia katika kampeni zao basi watazidi kuishushia hadhi hii serikali na kuweza kuimaliza katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba. Nam, na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana Alenkatrustod, mchambuzi wa siasa, ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante sana ni kushukuru pia Edwin Kegoli, mchambuzi wa siasa na masuala ya uongozi, pia ukizungumza