Ni kushukuru sana Ali Bilali, naonako white white, naam naam, kawaida yangu mi mutu pamba. Naam, tuanze hapa Kigali, Rwanda, ambapo bodi ya maendeleo ya Rwanda imetangaza ushirikiano mpya wa kilabu ya mashuhuri ya Hispania ambaye ni Atletico Madrid kupitia chapa yake ya, ke, ya Tour de Rwanda yani Visit Rwanda, Visit Rwanda, ambayo mara nyingi huwa inaandikwa hapa mm -hmm. eh, kwenye eh, zile jezi za wachezaji Atletico Madrid inajiunga na vilabu vingine kama vile Uh, arsenali mm -hmm. ambao pia wanachapisha Visit Rwanda hapa kwenye nini yao, kwenye jezi lao. Inasemekana kwamba bwana, hii imevutia sana watalii kutoka kule Ulaya ili kuja tu kujionea, uh, namna jiji la Rwanda lilivyo na taifa la Rwanda kiujumla kabisa, ukiangalia namu. hata takwimu kwenye uchumi wa Rwanda inaonyesha kwamba sekta ya utalii utali, <laughs> imepanuka kwa kiasi kikubwa katika msimu wa miaka kadhaa hii ya nyuma ni, ni, ni hatua nzuri. mm -hmm. Mataifa mengine Afrika Mashariki yanafaa kujifunza kutoka kwa Rwanda, Bwana Ali Bilali. mm -hmm. tukisalia pale nchini Rwanda ni kwamba uga wa Amhoru ambao ni uga unaotumika sana pale Kigali umekuwa mwenyeji wa mechi ambazo zimekuwa zikichezwa za Peace Cup, ambapo Rayon sasa inakutana na mkura katika mechi ya robo finali Rayon Sports Rayon Sports. mm -hmm. bila shaka aa, inakutana na mkuru Mukura <laughs> Uh, ni moja miongoni mwa vilabu vikubwa kule nchini Rwanda, ni kama FC na Gor hapa kwetu, sio? mm -hmm. Uh, ni mechi ambayo sasa inaendelea hivi kwa sasa baada ya mechi ambayo imekuwa ya APR ikiwakicheza na Police FC, mechi ambayo imetoka uh, sare ya moja kwa moja muda mfupi uliopita. mm -hmm. Alibilali, mechi ambayo pia imefuatiliwa sana na mashabiki wengi pale Rwanda na sasa Ali Bilali, kule Ulaya ni kwamba beki wa Atletico Bilbao ambaye Nico Williams amesema watafanya kila juhudi kuibuka washindi kwenye mechi yao dhidi ya Manchester United. <laughs> Manchester United tukiongelea, unajua kina na nani mashabiki wa mm, Manchester United fundi mtambo pale Collins Khadambi ni shabiki mkubwa wa klabu kubwa ambayo imeendelea kuandikisha matukio ambayo wengi wanasema hayaridhishi. Sasa huyu Nico Williams anasema kwamba watajitahidi sana ili kucheza na Manchester United kesho, mechi itakuwa inacheza kesho, ili kuhakikisha kwamba wanafikia fainali za kombe hii ya ligi ya Uingereza. Tunatumai kwamba wataandikisha matokeo mazuri. Unajua, kuna tofauti kubwa sana i kati ya kujigamba na kutenda mambo, na mashabiki wengi wa Manchester United wanajigamba tu kama wachezaji wenyewe wa Manchester United. <laughs> <laughs> tabia ambayo ni hulka ya mashabiki wa Manchester United. donge, donge ilo inaitwa ah. <laughs> <laughs> kwingineko ni kwamba Chelsea wanania kumsajili mshambuliaji wa Stonvill ambaye ni Morgan Roja mwenye umri wa miaka ishirina miwili majira ya kiangazi, wakimtaka mchezaji huyu wa kimataifa wa England kuimarisha safu yao ya ushambuliaji. Kwa hivyo wanaona ni vipi watamshawishi, uh, wanaChelsea watamshawishi huyu Roja kujiunga nao. Na Real Madrid wameweka beki wa, wa Senali ambaye ni raia wa Ufaransa, William Saliba mwenye umri wa miaka ishirina minne kama chaguo lao nafasi ya beki mkuu um, usimu huu ambao utakuwa wa uhamisho. Sasa vilabu vyote vya Ulaya ali vilali vinataka kutumia msimu huu wa uhamisho kuhakikisha kwamba vinasajili wachezaji ambao wataleta faida katika klabu. Awataki kulipa tu pesa kama ule jamaa Onana ambaye kila mtu amekuwa kimlaani kwamba alisajiliwa na kitita kikubwa, lakini matokeo yake basi hayaridhishi nam. Livepool nao wanataka mabeki wa Bonmouth ambaye ni Dian Hoisgen pamoja na mshambuliaji wa Enrant ili kuimarisha kikosi chao cha kutetea taji lao la ligi kuu. Nimalizana taarifa kwamba kiungo wakati wa Italia ambaye ambaye ni Sandro Tonali anapanga kusalia Newcastle United kwa muda mrefu licha ya kiungo huyu wa miaka ishirini na minne kuhusishwa na kurejea nyumbani kwao ambako ni Italia, anakotaka kwenda kucheza mechi uh, za nyumbani. Marcus Rashford, nimelipata jina hilo bila shaka. mm -hmm. Mm, huenda akarudi mapema Manchester United, na tunataraji kwamba akirejea Manchester United atasaidia klabu ya Manchester United kuandikisha matokeo mazuri. nam kushukuru sana bwana Benson Wakuli. Na nimkaribishe Emmanuel Makundi hapa na makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi na kusalimu msikilizaji popote pale unapotegea sikio maidhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutoka hapa Nairobi. Karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi ambapo huwa tunajadili maswala ya mtambuka ya kiuchumi yanayojenga dunia ya hivi leo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu msikilizaji. Mzozo wa kibiashara kati ya nchi wanachama za jumuiya ya kikanda ina athari kwa endelevu kwa uchumi, biashara na jamii kiujumla. Mfano, hivi karibuni nchi ya Tanzania iliingia katika mvutano wa kibiashara na na Malawi pamoja na Afrika Kusini, zote zikiwa ni wanachama wa SADC. Tulishuhudia pia hili wakati fulani eh, pale Kenya, Tanzania na Uganda zilipovutana kibiashara. Ni vipi mivutano hii ya mara kwa mara ina athari ukuaji wa uchumi, uwekezaji na ajira? Ni sera zipi nchi wanachama zinaweza kutekeleza kutatua mizozo kama hii ili kukuza ushirikiano? Kutusaidia kudadavua masuala haya, tutaungana na mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara Ali Mkimo kutoka Tanzania ambaye atatushirikisha katika kufahamu madhara ya kiuchumi, kijamii na kisiasa mizozo hii ya kibiashara. Karibu nam Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukrani sana makundi, pengine kwa kuanza tu hivi, kilichotokea hivi karibuni, uh, kati ya Tanzania, Malawi na Afrika Kusini uh, kinatoa taswira gani? E, taswira inayopatikana kwanza ni kama vile vikwazo vya kikodi na visio vya kikodi bado havijaisha kwa nchi hizi, lakini pia e, ni kama vile e, hizi jumuiya za kikanda zimeshindwa kuifikia azma wakati mwingine ya kuwa na soko la pamoja, azma ya kufikia kuwa na ushuru wa pamoja na siku moja kuwa na sarafu ya pamoja, mfupa ulio mgumu kabisa e, kwenye hizi regional blocks. E, siku moja kuwa na sarafu ya pamoja, ndio unaweza ukasema kwamba ndio mzozo ambao umesababisha Eh, haya yote, kama kungekuwa kuna sarafu ya pamoja, changamoto za aina hii zingeweza kupungukiwa. Leo hii ukiangalia mtu anayeona anaweza akapata faida kwa kumuuzia yule ambaye ana thamani kubwa ya fedha, anaweza akaenda kule na kuchagua soko lingine. Kwa hiyo ni kama vile protocol ambazo zimekuwepo kwenye hizi jumuiya za kikanda eh, kwa namna moja ama nyingine, kama wakati mwingine zilikuwa zikifeli. Hivi ni vipi mizozo ya kibiashara ya kikanda hali inaathiri kiujumla ukuaji wa uchumi wa mataifa haya? Kwanza kabisa ni kuweza kuharibu mnyororo wa ugavi. Eh, hii inaweza kuwa ni changamoto kubwa taasisi e, za, wa, wa, zao, zao. E, za kifedha pia hazitafanya vizuri, watakuwa na mikopo chechefu mingi na non-performing loans, kwa maana ya kwamba walishindwa kulipia e, mikopo hiyo kwa kushindwa kufanya biashara. Lakini pia GDP, pato la taifa la nchi hizi zitashuka. Nyingine ni land locked countries, nchi ambazo au, tunasema land locked countries, nchi ambazo hazijabarikiwa kuwa na bahari. Kama inatokea wanaingia kwenye migogoro ya aina hii, hata transit ile ya cargo, kupitisha mizigo yao kwenye nchi ambazo zimebarikiwa kuwa na bahari hmm. inaweza kuwa changamoto kwao na wakujikuta kupitia changamoto za kifedha, na bila shaka hili lina athiri masuala ya uwekezaji, uwekezaji wa ndani na ule kutoka nje. Sahihi kabisa, mwekezaji akija kuwekeza ile inaitwa FDI, foreign direct investment, ataangalia eneo anakwenda kuwekeza, soko na uhakika lakwenda kuwekezasokonilauhakika soko lenye migogoro ni rahisi kuondoa mtaji, kwa kuona kwamba hata nikiweke, nikiwekeza yawezekana nisizipate hizo tija, kwa sababu soko hili wakati mwingine inapitia changamoto, akijiona anakwenda kupata hasara, hii inaweza ikawa changamoto kwake. Mfano tu leo hii awekeza kwenye kilimo cha ndizi labda, alafu leo hii akute ndizi hizi e, zimezuiliwa kuingia kwenye mpaka kwa nchi nyingine, zikaharibika ndani ya siku mbili tatu, mwekezaji huyu hawezi tena kurudi. Kwa hiyo unaweza ukampata mwekezaji lakini kumretain, kumbakisha, inaweza ikawa changamoto. Kwa hiyo e, wanahitaji kuangalia ule rahisi wa kuendelea kuwatunza wawekezaji hasa kwa wa kuondolea na hii migogoro ambayo imekuwepo, kwa sababu ukileta vikwazo, mwekezaji anaona kabisa soko hili kwangu lina migogoro. Mwekezaji akiwekeza huwa anaangalia na soko pia, reliability ya hili soko pia, hili soko limekaa katika mtindo wa aina gani. Kwa hiyo hii inaleta changamoto hata kwenye sekta ya usafirishaji yenyewe, pia uwekezaji wake unaweza kuwa ni mgumu. Sekta ya fedha yenyewe uwekezaji wake itakuwa changamoto, yanayotokea yana changamoto yanayotokea. Ali na bila shaka tuliona wafanyabiashara walihesabu hasara wa pande zote kutoka Tanzania, Malawi na hata kule Afrika Kusini, hata nje ya mataifa haya ambao walikuwa wanategemea kuingiza bidhaa kutumia mipaka ya nchi hizi. Sasa wafanyabiashara wanaweza wakafanya nini ili kupunguza hasara wakati mwingine eh? Kwanza kabisa ni kuwa na masoko masoko anuwai tunasema, masoko mbalimbali mbali, e, lakini pia wafanyabiashara kutowekeza e, mtaji wote kwenye biashara za aina moja. Unajua labda e, masoko ya kimataifa huwa yana demand e, zile bidhaa za aina mbalimbali, mnaweza mkashirikiana wafanya biashara e, kuja na urahisi wa kufanya market diversification e, mnalifanya soko linakuwa anuwai e, mnakuwa mna bidhaa za aina mbalimbali, lakini pia mnaendea masoko mbalimbali mbali. Hii inaweza walao kupunguza e, changamoto zinazoweza kutokea, lakini pia bima e, moja kati eneo ambalo pia na lenyewe walao linaweza e, kuwapatia tija. Na ni vizuri kwenye nyakati kama hizi kuona pia namna gani wanaweza wakashirikiana wafanyabiashara. Trade war hizi vita za kibiashara, uh, trade ban makatazo uh, ambao hawapo kwenye ya biashara changamoto Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo tunaangazia athari zinazotokana na mizozo ya kibiashara baina kanda ya nchi wanachama zilizoko katika jumuiya za kikanda. Kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Uh, Ali, sasa ni hatua gani za kisera ambazo serikali katika ukanda kwa mfano wa SADC ama uh, jumuiya ya Afrika Mashariki zinaweza kuchukua ili kushughulikia uh, na kutatua migogoro ya kibiashara kwenye hizi regional blocks? Nime, nimeona zina changamoto kubwa. Moja, hakuna uwazi kwenye masoko ya ule uwazi wa kuzungumza kwamba nyakati hizi e, mimi nahitaji kutunza hitaji langu la ndani ile, yani internal demand, nataka kuhudumia watu wangu wa ndani e, unakuwa wazi au mimi wakati huu na kwenda kufanya biashara na mwingine e, ili, ili niweze kunufaika zaidi, unakuwa uwazi kwenye masoko e, kuliko kuwekeana hivi vikwazo. Kwa hiyo kwenye zile e, protocol ni vizuri kukawa kuna uwazi, na changamoto nyingine ni nchi hizi kwenye hizi regional blocks, unakuta nchi moja iko kwenye zaidi ya jumuiya moja ya kikanda, sasa kuna fursa anaziendea hizo. Kwa hiyo nafikiri kwenye hizi sera ni vizuri e, kuja na mikakati ya kuwa wazi kwenye masoko, kuainisha yale yani ambayo unayohitaji, na kama mwenzako ana changamoto, unazungumza changamoto aina una gani, mapema zaidi. Kama vile wakati mwingine zinakuja ban, outlet, tunasema kuna kuna vikwazo, lakini vinachelewa kusema. Sababu ni nini? inipo tiba kubwa. Tiba kubwa ni kuwa na sarafu ya pamoja kwenye hizi jumuiya za kikanda. Ali, umegusia sana swala la sarafu moja, lakini hili linaonekana wazi kwamba linashindikana kwa sababu moja viongozi waliopigania uhuru wa mataifa mengi hapa barani Afrika walikuwa na wazo kama hilo. Jumuiya ya Afrika Mashariki, hata kuwa na shirikisho la Jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa changamoto. Kuwa na ofisi moja katika nchi moja pia imekuwa changamoto. Hili linawezekana lina kweli kwa mazingira ya sasa, uh, of course ni kitu kigumu kwa sababu uh, nchi hizi zina uchumi tofauti na zina mifumo tofauti ya kiuchumi, lakini sasa ndio tiba pekee kwa sababu unajua, ukiwa na sarafu ya pamoja na changamoto kubwa inakuja sehemu moja kwamba mkiwa na sarafu ya pamoja, benki kuu ina kuwa moja, je, benki kuu hii haitakuwa na upendeleo na pia inapaswa kuwa nchi gani? E, na kama ipo kwenye nchi hiyo, inaweza kuruhusu wengine wa sera zao zile za kifedha ziwe huru, e, waamue wenyewe wanavyotaka. Wanaweza wakaenda waka, waka, waka na mfano, hapa ndipo linapokuja swala hili la kuhusu uh, mfumo uh, wa biashara huria wa bara la Afrika, ule mkataba wa biashara huria barani Afrika CAFTA, ambao baadhi ya nchi zimeanza kutekeleza, baadhi ya nchi bado zinaendelea uh, kusuasua. Vita hizi za kibiashara zitaathiri vipi utekelezaji wake? E, ukiangalia tu kwa ukubwa makundi ni kama vile kuna changamoto kubwa hasa ya kuendea biashara ya Afrika kwa Afrika. Unajua nchi za Afrika kwa Afrika tunaita ile intra Africa trade inafanyika kwa asilimia 15 tu na imekuwa ikibadilika badilika wakati mwingine asilimia 14, eh, wakati mwingine 16. Ukiangalia Afrika haifanyi biashara wenyewe kwa wenyewe, eh, na, na, changamoto kubwa unaiona kwamba nchi hizi kwanza miundombinu, lakini pia ukijaribu kuangalia huo ushindani, Afrika bado inashindana haishirikiani Uh, yaani wao kwa wao wamekuwa wa wakishindana. Hii pia ni changamoto eh, lakini pia ndo kama hivyo thamani ya currency pia thamani ya fedha eh, na yeye ni changamoto, sababu mimi bora nikafanya biashara na watu walio Asia, na wako nchi za Afrika zinafanya biashara zaidi na trading partners walio Asia, anaona kule atapata akiba ya fedha za kigeni ambayo ni dola ya Marekani kuliko kufanya biashara no. Na msikilizaji, kufikia hapa bila shaka umejifunza kitu, na kama ni mfanyabiashara katika nchi hizi, wakati mwingine utajua namna ya kufanya, ikiwemo kuchukua tahadhari kupunguza madhara zaidi. Usikose kuungana nasi wiki ijayo katika makala nyingine. Shukran kwa Ali Mkimo, mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi akiwa Tanzania. Hadi wakati mwingine, endelea kuhabarika na kutufuatilia kupitia kwenye mitandao yetu ya kijamii. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri.