Nam saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani namtayari namwona mdogo wangu Benson Wakuli kaungana nami hapa studio. Karibu, asante sana, tunakutana tena bwana, baada ya kipindi kirefu. Baadaye tunakutana tupe, basi basi tuanze, tuanze kule Ulaya bwana. Leo kuna pambano la aina mm, eh, yake. Klabu ya PSG itakuwa inakutana na Arsenal ambao sasa Uh, it, it, itakuwa pambano tu la aina yake kati ya Arsenal na PSG, sio tu pambano la kutafuta ushindi wa kihistoria <laughs> bali pia itakuwa hadidi ya, ya kutafuta nani mkombozi kwa Arsenal. Ni nafasi ya kutafuta kumbukumbu ya kukaribia ubingwa karibu miaka 19 iliyopita. Kwa PSG, na safari ya kudhibitisha kwa wao ni zaidi ya watawala wa ligi 1, na kwamba wanaweza kutamba barani Ulaya msimu huu. Tayari walikutana hatua ya makundi, Arsenal wakishinda mabao mawili kwa nunge, na sasa kila upande unatafuta tiketi ya fainali pale Munich itakapopigwa mechi ambayo itakuwa ya aina yake. Ali Bilali, upi utabiri wako kuhusu mechi hiyo? Sitaki kusema sana, lakini nitakuwa nafuatilia mechi Ali Bilali. Unajua, kati ya hizi vilabu viwili sishabikii moja, klabu yangu haitakuwa inacheza, lakini ningependa sana, ningependa sana klabu ya Pol ziokiibuke na ushindi <laughs> Unataka <laughs> <laughs> bwana shabiki ama uh, msikilizaji pale nyumbani anichukie. Staki chuki nam. Mbali na taarifa hiyo bwana, kule Madrid kuna Madrid Open ni mchezo wa tenisi bila shaka, ambapo leo utawakutanisha wakali ambaye ni Francisco Kurundolo na Alexander Zef wanatarajiwa kukutana leo kwenye awamu ya nne ya michuano ya Madrid Open wa mashindano haya basi, ambayo ni nusu fainali. Uh, atakwenda atafuzu kwenye nusu fainali na kukutana na Jacob Mensik na Alexa, au Alexander Balmik. Wote hawa ni mabingwa ambao wanatarajia kupata mshindi kati ya mechi ya leo nchini Rwanda. Tukirejea hapa Afrika ni kwamba klabu ya mchezo wa vikapu wa APR nchini Rwanda imepata pigo baada ya kufungiwa nje mashindano ya mwaka huu ya ligi ya Afrika kutokana na wachezaji wake wawili, basi ambao walikuwa wanategemewa sana Shema pamoja na Nobel Bungu kupata majeraha ambayo uh, yanakadiriwa kwamba yatachukua sana kipindi kirefu kupona, na kwa sababu wao walikuwa tegemeo basi wakajiondoa kwenye mashindano hayo. Alibilali, yani watu wa maana sana. mm -hmm. Sijui kama wewe kuna majukumu pale nyumbani yanaweza fanywa na wewe usiyo katika hali nzuri, waseme ah basi lisifanyike, wacha tu hadi alibilali atakapopona. Inatokea sana, sio mimi pekee. Ukishakuwa mtu mwenye kubeba No, ni kawaida sasa. mm -hmm. Uh, APR ya Rwanda mpira wa vikapu imejiondoa. mm -hmm. Kule nchini Tanzania bwana, iwapo e kweli matarajio ya wengi yanavyotegemewa yataafikiwa, basi mimi mwenyewe nitakuwa na safari kuelekea Dar es Salaam kushuhudia mechi ambayo itakuwa pambano kati ya Simba na klabu ya Moroko ya RS Berkane. Sasa wazi, naibu waziri wa michezo katika taifa hilo ambaye ni mwanamuziki mwanefe anafahamika kama nani anafahamika ama be, be, anitakwambia jina la mwanefe hivi karibuni amesema kwamba iwapo kweli Nito Mwinjuma, Mwinjuma mm. bila shaka Mwinjuma. Aa, anasema kweli, iwapo ukarabati wa uwanja wa Benjamin utakamilika kufikia Mei ishirini na tano basi fainali kati ya klabu ya Simba na hii RS Berkane ya Moroko, mechi itachezwa pale Dar es Salaam, Tanzania itakuwa n yakeb <laughs> mbona na, eh, kuna, okay. Kuna hapa Nairobi, kuna msikilizaji hapa Ubero Kitumaini anasema kwamba mechi baina Arsenal na PSG kwa sababu kama unavyojua mm. uh, watu wengi sana kutoka nchi ambazo zinazungumza lugha ya Kifaransa huwa mm. wanashabikia no, ligi za nchi za Kifaransa. Alisema PSG watawashinda Arsenal na tunataraji tu kuona, lakini kutokana na namna uh, PSG imekuwa ikicheza na Arsenal imekuwa ikicheza, ndio maana nilikuwa nakwambia klabu ya Polzioki ina kila sababu ya kuibuka na ushindi usiku wa leo. Mm -hmm. na na nina muda nafikiri kwa kumalizia tu ni kwamba uh, timu ya riadha ya kinadada ambao ni walemavu nchini Kenya inalenga kuandikisha matokeo mazuri tu kwenye michuano ya kimataifa eh, itakayofanyika kule New Delhi, India, baada ya kuandikisha matokeo mazuri na ambayo yalifanyika pale Dubai. Ni kushukuru sana na, na, na nimpishe mwenzangu hapa na kujia na makala ya Afrika Mashariki. Lakini ili kufanya ziwa Victoria liendelee kuwa safi, lakini pia kuhakikisha kwamba ziwa halipungui upana wake, ni lazima swala la usafishaji magugumaji. Ni dondako linalokabiri, linalo kabiri ziwa Viktoria kwa miongo kadha sasa. Inafikia sehemu yanaziba, tunashindwa kufanya kazi yetu ya uvuvi. Ziwa hili, moyo wa uchumi wa ukanda wa Afrika Mashariki, sasa linazidi kukabwa koo na mmea adui asionekana kwa macho ya kawaida lakini mwenye nguvu ya kusimamisha shughuli nzima za kijamii na kiuchumi, gugumaji jipya la Salvinia. Lakini pia kwa kuondoa gugumaji hilo, kwa sababu ilikuwa lina tabia ya kuingia kwenye injini, na inapoingia kwenye injini, injini inasimama. katika eneo la Kigongo Busisi, lililoko mkoani Mwanza, gugumaji hili limegeuka kuwa jinamizi linalonyemelea maisha ya watu kama kiza kinachozingira mwanga wa taa dhaifu. Lakini mpaka chanzo yanakotokea ni wapi? Kama vile ukungu wa asubuhi unavyofunika madhari ya kijiji kabla ya jua kuchomoza, ndivyo mmea huu unavyoziba nyuso za maji ya ziwa Victoria, na si maji pekee yanayofunikwa, bali ndoto, ridhiki na matumaini ya maelfu ya wakazi pia, ya ya, ya wa ukanda huo pia yameanza kufifia. Labda inaweza ikapunguza dhahama ya, ya muda mfupi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hi. Leo tunatuama kuangaza na kumulika sehemu ya juhudi za kupambana na magugu maji ndani ya ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Malaltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya. Vivuko kati ya Kigongo na Busisi ambavyo ni uti wa mgongo wa usafiri kati ya mikoa na biashara ya ziwa, vimekumbwa na msongamano wa kijani. Si magari wala watu, bali mmea wa kisasa unaozaliana kwa kasi isiyo ya kawaida. Kwa mujibu wa wataalamu wa mazingira, Salvinia huzaliana kwa njia ya mbegu zinazobebwa na upepo, ndege wa majini kama mdiria, na hata vifaa vya uvuvi au usafirishaji wa samaki. Mmea huu huzaliana haraka mithili ya moto wa kifuu, ambao waka haraka lakini wacha uharibifu mkubwa. Kwa, kwa majina naitwa Peter Mariko Idoni. Kazi yangu ni ya uvuvi wa daga. Lakini kwa upande wa magugu maji, inafikia sehemu yanaziba tunashindwa kufanya kazi yetu ya uvuvi. Lakini kwa zoezi linaloendelea kwa sasa inaonyesha dalili ya kutuachia nafasi ya kuendelea na kazi zetu. Bwana Soka Julius na wenzake wakishiriki katika zoezi la kuondoa magugu maji katika eneo hili, wanasema mambo tunayokutana nayo ambayo ni hatari zaidi labda ni kukutana na wanyama kama nyoka, lakini pia kuna wadudu wengine wasiofahamika wa, wa, wa, wa kwa majina kwao, ni vitu vingi ambavyo pia tunakumbana navyo. Tafiti zinaonyesha kwamba shughuli za kibinadamu kama utupaji ovyo wa taka, ujenzi holela na matumizi ya pembejeo zenye kemikali vimeongeza kiwango cha virutubisho katika maji, hali inayochochea kuota kwa gugu maji hili. Lamek Sande anasema zoezi hili la kuondoa magugu maji kwake linafanya mkono uende kinywani. Hii kazi kidogo inatu, inatulinda kwa sababu tunapata kia kipato hey, tunajikimu kimaisha. Katika mwezi Januari 2025 ongezeko la gugu maji lilifikia kiwango cha kutisha. Kwa lugha ya wakazi wa maeneo haya, maji sasa si maji tena, ni uwanja wa kijani. Vivuko vilisimama, uvuvi ukalegalega na vizimba vya kufugia samaki vikazibwa kama mtego wa panya. Bwana Renatus si shin ni katibu wa bonde la maji la ziwa Victoria, ili kupisha uh, vyombo vya usafirishaji viweze kuendelea na kazi zake kama kawaida, lakini pia kwa kuondoa ugumaji hilo kwa sababu ilikuwa lina tabia ya kuingia kwenye injini, na inapoingia kwenye injini injini inasimama. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, Serikali ya mkoa wa Mwanza kupitia kikosi kazi kilichoundwa kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imependekeza njia mbili kuu za kupambana na gugumaji: mosi ni kuyaondoa kwa njia ya kawaida, na pili matumizi ya wadudu wa kibayolojia. Katika hatua za mwanzo, tani 36 za gugumaji ziliondolewa kwa kutumia nyavu na mitumbwi, lakini juhudi hizi zilionekana kuwa tone katika bahari, kutokana na kasi ya ueneaji wa mmea huu. Katika hatua ya pili hadi kufikia Aprili 26, 2025, jumla ya tani 441.4 za gugumaji ziliweza kuondolewa kutoka katika eneo la Kigongo Busisi kwa kutumia vifaa vya kawaida, huku sehemu maalumu za kuhifadhia gugu maji zilizopelekwa zikijengwa ili kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Madhara haya magugu ni mengi na makubwa sana juzi tulikuwa ukerewe tumeona kuna dalili ya magugu haya kuanza kusogea wapi ukerewe maana yake haya magugu yatasogea pia kwenye mradi wa vizimba vya samaki. saidi mtanda ni mkuu wa mkoa wa mwanza mkoa ambao asilimia 51 ya eneo lake ni maji ya ziwa victoria jitihada zinaendelea kuchukuliwa na hizi ni jitihada za muda mfupi jitihada za muda mfupi lakini ili kufanya ziwa Victoria liendelee kuwa safi, lakini pia kuhakisha kwamba ziwa halipungui upana wake, ni lazima swala la usafishaji liweze kuendelea. Na mi nilikuwa naangalia klipu nyingi nyingi kule Ulaya, wanayo mashine maalum ambayo inatafuna haya magugu, na kwa kipindi cha lisaa limoja, kazi mlioifanya nyinyi kwa, kwa wiki kumi, ingekuwa imefanywa na huo mtambo kwa muda wa siku moja. Kwa hiyo tunaishukuru serikali tunamshukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kuelekeza kwamba wizara ya fedha itoe fedha shilingi bilioni tatu kwa ajili ya kuimarisha huduma katika ziwa Victoria. Hata hivyo, mafanikio haya yameandamwa na changamoto kubwa. Mvua na upepo mkali hufanya zoezi la utoaji kuwa hatarishi, wakati uharibifu wa vifaa kama mashine na matenga hupunguza kasi ya kazi hii. Mimea mingine kama lutendende isiyo tu kwamba huzuia boti kupita bali vale pia hubeba wanyama hatari kama nyoka na mamba ambao hutishia maisha ya wavunaji. Nina imani fedha itakayotolewa na serikali itanunua mtambo mkubwa kwa ajili, sababu hili swala la magugu linatokea sio leo tu, miaka na miaka. Kwa hiyo kuwa na mashine ya kisasa ya kuchakata magugu ni swala ambalo halikwepeki kwa watu ambao wana mipango mizuri na endelevu katika taifa. Kwa hiyo mimi ninawashukuruni vijana ninawashukuruni watu wa bonde kwa kazi nzuri ambayo mnaendelea kuifanya. Lakini wito wangu, watu wa uvuvi na wizara itekeleze maelekezo ya Mheshimiwa wa Waziri Mkuu katika juhudi za kunusuru hali. Kikosi kazi kimetoa mapendekezo madhubuti kuharakisha ununuzi wa mitambo maalumu ya kuvuna gugumaji, kusambaza elimu kwa jamii kuhusu udhibiti wa gugumaji na kuendeleza tafiti kuhusu uzalishaji wa wadudu wa kuwa gugumaji nchini mbinu za kibiolojia ambazo zimefaulu katika nchi kama Zambia, Sri Lanka na Senegal sasa zinaonekana kuwa tumaini jipya kwa ziwa Victoria. Tunapotumia mitumbwi ni nguvu ndogo, kwa hiyo kutoka kwa kutumia mitumbwi au boti ni nguvu ndogo, lakini tunahitaji tukipata mtambo wa kuopoa hayo gumaji, yaani wa kisasa, kwa sababu kuna mitambo ya kisasa ambayo inatumika. Kwa hiyo tukishafanya hivyo itaturahisishia zaidi kuweza hata kukadiria sasa kwamba tunaweza tukatumia muda gani katika simulizi ya mazingira ya Afrika. Ziwa Victoria ni zaidi ya rasilimali, ni roho ya watu wake, lakini sasa roho hiyo inapumulia mashine. Sasa imagine unakuja halafu magugu yote yamezuia sehemu yako ya, kizi, ya vizimba, samaki wako wakafa wote. Utarejeshaje mkopo? Kwa hivyo ndio maana jitihada za makusudi zinachukuliwa na serikali kufanya usafi wa ziwa Victoria. Bwana Peter Mario, Biasha Sulemani na Masalu Bahati wanasema zoezi hili lina maana gani kwao. inaonyesha dalili ya kutuachia nafasi ya kuendelea na kazi zetu, labda inaweza ikapunguza dhahama ya, ya mda mfupi, lakini mpaka chanzo yanakotokea ni wapi. Na sisi ambao wavuaji tumeshaona matumaini, tunaanza kutumaini kweli tutapata samaki. <muchu> msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza na kumulika sehemu ya juhudi za kupambana na magugu maji ndani ya Ziwa Victoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltininyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.