Na namsaa 12 na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani. Namna viwanjani, niko naye hapa studio Douglas Omariba, karibu. Nashukuru bila alihu salama salimini. Wikendi imekuwa na shughuli nyingi mm haswa -hmm. za soka mm -hmm. kule nchini Tanzania, kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu moja kenda mia na tisini na tatu Wanasimba wametinga fainali ya kombe la shirikisho Afrika, na sasa watamenyana na wenzao kutoka kule Moroko. Ares Barikane, unazungumziaje hili? Ah, kwanza ningerekebisha hapo, ukisema hivyo utakuwa kama unakosea kidogo, kwa sababu yanga wameshafika katika eneo hilo, ikiwa mm -hmm. kwamba watashinda ndio watakuwa wamevunja hiyo rekodi mm -hmm. Yeah, hey. Lakini kwao ni rekodi yao wenyewe wanasimba mm -hmm. mm -hmm. yeah. unawapongeza kwa hatua hii? Hey, najua hey, ni mwana yangu hatu, hatua ya kupongeza <laughs> kwa sababu kwa vyovyote vile lazima hata hata ukiwa mnazi kiasi gani eh, lazima upongeze kwa sababu ni hatua kubwa. Wana uwezo wa kutoa ushindi, uwezo upo kwa sababu ukiangalia safari yao walikuanzia na namna wanavyokwenda, hakika uwezo upo ni kupeleke hadi nchini Uingereza. Liverpool pia wame jana waliweza kutangaza washindi wa ligi kuu nchini Uingereza, na leo wamethibitisha kwamba waridi la ushindi wa ligi kuu ya Uingereza litafanyika Jumatatu ya Mei 26 ikiwa ni siku moja tu baada ya mchezo wa mwisho wa msimu. Waridi hilo litadumu kwa muda wa kati ya saa tatu na tano na nikukumbushe kwamba wikendi ijayo Chelsea wakiwa nyumbani watalazimika awekea lile waridi la heshima kwa sababu wao ni mabingwa mara ishirini, sawa na Manchester United mm -hmm. Naam, maoni yako? <laughs> <laughs> sina maoni sawa tu... nam, tukizungumzia hayo mm -hmm. Wacha tumalize ya soka ndio turejee kule nchini Kenya. Kocha mkuu wa Shabana FC Peter Okidi amepuzilia mbali uwezekano wa timu yake kutua taji la ligi kuu nchini Kenya kufuatia ushindi wa mabao mawili sifuri dhidi ya Nairobi City Stars hapo jana. Ni ushindi ambao unafanya Shabana kupanda hadi nafasi ya nne kwenye msimamo wa ligi na point 46 ikiwa nyuma ya vinara wa Kenya Police ambao kua alama sita peke yake Taska na miamba Gor Mahia wanashikilia nafasi ya pili na tatu kwa alama hamsini na moja na hamsini mtawalia. Ukweli ni kwamba hao wa Shabana FC wamekuwa wakifanya vyema katika mechi zao za hivi karibuni <laughs> nam uh, tukiwa hapo nchini Kenya. Lakini tuachane na masada ya soka. Muda mfupi uliopita mahakama nchini humo imeruhusu uchaguzi ule wa Kamati ya Kitaifa ya Olimpiki kuendelea. Kumbuka kwamba ulikuwa umesimamishwa na mahakama kwa sababu mashirikisho mane yalikuwa yameelekea mahakamani, walishindwa kuelewana wao wenyewe kwamba ni nani ataenda kupiga kura kwa niaba yao. Kwa hivyo ikabidi uchaguzi ule ukaahirishwa na mahakama, lakini mahakama leo imewaambia si shida yetu ama wenzenu, kwamba mmeshindwa kuelewana. Kwa hivyo imeagiza uchaguzi huo ukafanyike, na tunasubiri tarehe mpya kutangazwa Nani. Masala ya riadha, mshirikizi wa rekodi ya dunia mara mbili, namzungumzia Eliud Kipchoge, anasema kwamba ni raia wa Kenya, Kenya huyu na ama, ameridhishwa na kumaliza katika nafasi ya sita katika mbio za London Marathon hapo jana, na baadhi nchini Kenya, kumekuwa na mjadala na pia nje kwamba je, ni wakati ya staafu, lakini yeye haoneshi dalili za kustaafu. Alimaliza kwa muda wa saa mbili dakika tano na sekunde ishirini na tano. Mara ya mwisho alipata ushindi ni Berlin Marathon mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mm -hmm. Naam. Tuangalie masuala ya basketball ama mchezo wa vikapu kule nchini Senegal. Timu ya Tunisia inafahamika kama US Monastir ilibatilisha kichapo cha meji ya, mechi ya ufunguzi samahani kwa kuwashinda mabingwa watetezi wa ligi ya mpira huo wa kikapu Afrika Petro de Luanda ya Angola kwa alama 87 kwa 73 katika mechi ya pili ya shindano la Sahara Conference kwenye uwanja wa Dakar Arena. Hii ni mechi ambayo, bwana Bilali, ilichezwa hapo jana na ni uh, shindano ambalo bado linaendelea. Kuna timu mbalimbali ambazo mbali mbali zinashiriki kutoka kule nchini Rwanda, na bila shaka ni shindano ambalo tutakuwa tunalifuatilia kwa karibu kuona kwamba ni kipi ambacho kinajiri na mashindano haya yanaelekea ya kuwa namna gani. Nam, ni kweli kabisa, na nafikiria ni hayo tu kwa sasa, Bilali, ambayo tulikuwa tumekuandalia kutoka katika meza yetu ya michezo. Nam, ni kushukuru sana Douglas Omariba, na asante nimkaribishe na wakati na, mwenzangu hapa Mislet ijaye na kujana makala mazingira leo, dunia yako kesho Msikilizaji, wanawake na watoto kwa muda mrefu wametajwa kuwa waathiriwa wakuu wa athari za mabadiliko ya tabianchi. Sasa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imebaini kuwa majanga ya mabadiliko ya tabia nchi yameendelea kuchochea ongezeko la ukatili wa kijinsia. Aidha, ripoti hiyo mpya ya UN Spotlight Initiative imebaini kuwa mabadiliko ya tabia nchi yameendelea kuzidisha migogoro ya kijamii na kiuchumi, ambayo yanachochea kuongezeka kwa viwango vya unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana. Hali mbaya ya tabia nchi, watu kulazimika kuhama makazi yao, ukosefu wa usalama wa chakula na kuyumba kwa uchumi ni sababu kuu zinazochochea ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia. Katika awamu ya kwanza ya makala haya ni naye Esther Ingolo, mtaalam wa maswala ya kijinsia, lakini pia anajihusisha sana na maswala ya ukatili wa kijinsia kutoka Mombasa nchini Kenya. Anaangazia ni kwa namna gani mabadiliko ya tabia nchi yanachangia ongezeko la ukatili wa kijinsia katika jamii zetu. Kwanza ningependa kusema kwamba swala zima la mabadiliko ya tabia nchi ni nitaisema kwamba ni concept ya sana kwa watu wengi, na hadi sasa baadhi ya watu kwamba hawajaweza kuelewa e, wameelewa labda athari, lakini hawajaweza kuelewa kwa undani e, mabadiliko ya tabia nchi. Kile kinasikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya vitu ambavyo vinafanyika kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi watu wengi wamevichukulia, e, katika mwelekeo wa kwamba ni kitu ambacho kimefanyika, na ni dharura na kinahitaji kinahitji likiwa kidharura na mfano, eh, kama kuna vita, kama kuna njaa, kama kuna mikasa, kama kumeongezeka viwango vya joto baharini, watu wengi ile response ya kwanza itakuwa ni kwamba huyu mtu apelekwe mahali ambapo pako sawa, huyu mtu atafutiwe chakula eh, mabadiliko ya tabia nchi na baadhi ya vitu ambavyo vinafanyika haswa vinakuwa vinaongeza ushawishi wa ukatili. Nitakupa mfano, ikiwa itabidi watu waondoke sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwenda kutafuta chakula kwa sababu ya njaa, ina maana kwamba wale watu wamewekwa katika ile hali ya kwamba kile kishawishi kikubwa ambacho kitawafanya waweze kujimunua kwa urahisi ni kwamba atakuwa hana pesa na hana rasilimali zozote, kwa hiyo itabidi anategemea mtu. Kwa hivyo, saa zingine akifika mahali, mtu akimwambia kweli, nitakupa chakula, lakini ili nikupatie chakula lazima nifanye ABCD, itabidi afanye, kwa sababu wakati huo ana njaa na anahitaji kukimu ile njaa. Kwa hivyo, huo ni mfano tu wa baadhi ya vitu ambavyo vingefanyika na ule eh, ukaribu wa mabadiliko ya tabia nchi na swala la ukatili wa kijinsia. Mm, lakini ni kwa nini wanawake na wasichana ndio wamekuwa waathiriwa wakuu wa ukatili wa kijinsia inapotokea labda majanga ya kimazingira ama mabadiliko ya tabia nchi? Bila shaka ni kwa sababu ya uh, kitu kinafahamika kama usawa wa kijinsia yani ile inequality. Eh, ambayo ipo uh, kawaida kwa akina mama na wasichana kwa sababu unakuta kwamba kwa muda mrefu eh, watu ambao wamepewa kipaumbele ni watoto wa kiume na mwanamme. Eh, generally yule mwanamke huwa anachukuliwa kama mtu wa pili katika kila kitu ambacho kinafanyika. Kwa hivyo kama ni rasilimali kugawanywa, utakuta kwamba itapewa mwanamume kwanza. Kama ni eh, opportunity kupeanwa, itapewa mwanamume kwanza. Na pia kitu kingine ni, uh, ni kwamba yale mazingira magumu ambayo unakuta eh, wale wanawake na wasichana wanayapitia. E, nitatumia kizungu hapo kidogo, ile vulnerability ambayo wako nayo kwa sababu ya kwanza, jinsia yao; ya pili e, the fact that wengi wao hawana uwezo uwezo sana e, Afrika, unakuta kuna mwanamume na wale wanawake hawajafikia kiwango cha kuwa na ule uwezo ambao wataweza kufanya uamuzi either kwa wao wenyewe, kwa watoto wao, na pia hata kwa familia. Kwa hivyo, hivyo ndio vitu viwili vizito kabisa, e, ule usawa wa kijinsia na mazingira magumu, ndio unasababisha akina mama na watoto wa kike wanakuwa wako targeted sana katika swala hili. Na bila shaka tupo katika kipindi ambapo nchi nyingi duniani, barani Afrika, zinakuja na mikakati ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Umezungumzia awali kwamba hili swala la uhusiano kati ya ukatili wa kijinsia na mabadiliko ya nchi bado hakuna uelewa wa kutosha katika jamii zetu. Sasa, ni mianya ipi iliyopo katika mikakati ambazo serikali zinakuja nazo, ukihusisha na mabadiliko ya tabia nchi, hasa katika swala zima la dhuluma za kijinsia? Mwanya wa kwanza ambao utasema ni kwamba katika baadhi ya sera ambazo tuko nazo unakuta kwamba hili swala la mabadiliko ya tabia nchi halija shughulikiwa sana, na pia hata kama limewekwa pale halina upeo mkubwa sana wa kuweza kusaidia sisi kukabiliana na hili swala lenyewe. Ndio unapata kwamba baadhi ya mikakati ambayo imewekwa ni mikakati ambayo ipo ndio, lakini inakosa kiwango kikubwa cha vile ambavyo tutakabiliana na haya masuala ya mabadiliko ya, ya, ya tabia unakuta kwamba ikiwa kuna hiyo mianya, unakuta kwamba ile mikakati yote ya kujaribu kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi inakuwa watu wana focus wengine, lakini kidogo sana unakuta wameelekea upande wa ukatili wa kijinsia, kwa sababu swala lazima eh, likuwa na upana mrefu sana ambao kufikia sasa bado eh, be, wale wakereketwa katika jamii, bado serikali, bado mashirika ambayo si ya serikali, bado eh, wale implementing partners wanaendelea kuhamasisha watu kwanza, kuhusiana na swala ya mabadiliko ya tabia nchi. So unaweza kuwazia we mwenyewe itatuchukua muda gani ili kwamba tuweze kulielewa hilo swala kabisa, kwanza na pili, sasa tuweze kuelewa kwamba linauiana kwa karibu sana na swala la ukatili wa kijinsia. Umegusia sera kwa sasa, kwa mfano hapa nchini Kenya, sera zilizopo, uh, lakini pia ukiangalia kimataifa, ni vipi zinashughulikia changamoto hii ya uh, ukatili wa kijinsia linapokuja swala la mabadiliko ya tabia nchi. Um, zipo njia tofauti eh, nafikiri baadhi ya ya sera zimeweza kugusia, haswa sera nyingi za kimataifa na unaona kwamba kunatiliwa mkazo sasa hivi. Um, ili kwamba nchi za Afrika ziweze kulichukulia suala la mabadiliko ya tabia nchi E, kwa karibu sana. Mfano nafikiri unaweza kuona kwa sehemu tofauti aa, lile shinikizo la kwamba e, mfano watu waondoke katika yale mapishi walikuwa wanatumia ya zamani na kuingia katika mapishi ya kisasa, kama ni masuala ya, ya ukulima, watu wa, wa, wasonge kutoka kwa ule ukulima wa kitambo waanze kuingia e, katika ukulima wa kisasa. Na vitu vingi sasa vimeanza kwenda hivyo, ili kwamba katika ile hamasa ambayo inafanyika polepole, tunaweza kupunguza zile inequalities ambazo nimeweza kuzitaja pale eh, pale awali ambazo nyingi ndo zinasababisha wale kina mama na wasichana wanakuwa very vulnerable katika eh, swala hili. So eh, wengi wa wale viongozi na hasa ma, ma, mataifa mengine wanashinikiza sana kuwe na usawa wa kijinsia, kwa sababu kukiwa na usawa wa jinsia, tunapunguza vile vishawishi ambavyo vitasukuma akina mama na wasichana hawawezi kuwa katika upande ule hata kukitokea e, any calamity ama kitu chochote ambacho kinasababishwa na na mabadiliko ya tabia nchi, unakuta kwamba wale watakuwa wameshughulikiwa kwa sababu hakuna inequality. Msikilizaji, katika jamii za Kiafrika kuna tamaduni na majukumu ya kijinsia lakini ni kwa namna gani zinaathiri swala zima la ukatili wa kijinsia katika muktadha wa mabadiliko ya tabia nchi? Bila shaka ile moja ambayo iko sana ni ile ya mazoea dume kwa kizungu watazama zile patriarchal practices ambazo zimezoeleka kwa muda mrefu na kwa muda mrefu pia hazikuonekana kama zinaathiri, na nitakupa mfano. Ikiwa kuna janga ambalo limetokea, kwa mfano kuna njaa, itabidi e, wale ambao wanaenda kutafuta maji mbali, wale ambao wanaenda kutafuta chakula ni, ni wale wasichana na labda chakula kinaweza kupatikana pale nyumbani, lakini wazee wakaamua kwa sababu yule mwanaume ndo mtafutaji ale yeye, yule mama abaki njaa ama watoto wabaki njaa watoto wanweuji lakini, yule ale ugali kwa sababu yule anahitaji nguvu za kwenda kutafuta. Na pia katika huo msukumo, unakuta kwamba kama wale watoto hawana chochote, ina maana kwamba hawataenda shule. Kama kumetokea labda mafuriko, watoto hawawezi kuingia shule, wanabaki pale nyumbani. Kwa hiyo, unakuta kwamba urahisi wao kuweza kuolewa mapema unakuwa uko juu zaidi, kwa sababu ya kile kishawishi cha kwamba kuna hilo swala limetokea na jamii haioni kama kuna uzito. Nafikiri umesikia sehemu ambazo ilifikia mahali njaani nyingi mpaka wakaambiwa kwamba wale watoto wa kike waende wakaolewe katika jamii zingine ili kwamba wasife, lakini yule mtoto wa kiume atabakishwa kuweza kupambana na ile hali na kuangaliwa vile ambavyo wataangaliwa. Kwa vile mtoto wa kike atatumwa, hata kama ni mdogo atatumwa aende aolewe. Katika sehemu nyingine kama ilikuwa ninaenda mtoni ambao ulikuwa uko karibu na nyumbani, sasa hivi pale maji yamekauka na lazima niende kilomita nyingi kwenda kutafuta maji. Kwa hivyo nikirejea nyumbani kuna tokea ile inajulikana kama intimate partner violence kwa sababu bwanangu haelewi kwa nini nimeenda kuchota maji kilomita hamsini wakati kuna mtu hapa lakini huo mto hautoi maji, kwa hivyo hivyo ndo baadhi ya vitu zile itikadi za zamani ambazo zimekuwa changamoto kubwa sana katika jamii na zimesababisha kwamba mpaka sasa unakuta hata kukabiliana na hili suala la mabadiliko ya tabia nchi ni ngumu, kwa sababu bado haijaeleweka vizuri kwamba kunahitajika kuwa usawa. Katika awamu ya pili ya makala haya, Esther atakuwa anatolea mifano ya matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo huibuka kuufuatia majanga ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia namna elimu na uwezeshaji wa kiuchumi kiuchumi kwa wanawake unaweza kuwa moja ya suluhu ya changamoto hii. Jina langu Minzileti Jai, kwa heri.