Addis Ababa, Ethiopia ni saa kumi na mbili na robo. Msikilizaji, wakati tunaingia viwanjani, ameingia studioni. Mwanamchezo wa leo Victor Moturi, karibu sana. Asante sana Bwana Mwariba. Umeshinda vipi bwana? Nimeshinda vema na shukuru hofu kwako na mtunaelewa vema kabisa. Kule Kenya FC Leopards imechuana na Ulinzi Stars, ambapo kwa kweli mechi imeweza kutoka timu zote zimeweza kutoka sare kwa sare bila kufungana. Vile vile kesho, kwa timu ya Gormaya itachuana na klabu ya Talanta mwendo wa saa kumi jioni saa za Afrika Mashariki. Najua kwamba unaipigia upato sana uh, Gormaya uh, katika mechi hii Uh, nilikuwa naunga sana mkono Gor Mahia <laughs> lakini baada ya kuingia katika ligi kuu klabu ya Shabana FC no, ni kahama kwa hivyo goli ikipigwa itakuwa ni furaha yangu. Na vilevile, bwana Umariba, timu ya taifa ya soka ya wanawake chini ya umri wa mwaka kumi na saba, Junior Starlets imeanza safari muhimu uh, kuelekea kule Kamerun kwa ajili ya mkondo wa pili wa kufuzu kwa kombe la dunia la FIFA la wanawake, eh, walio chini ya umri wa miaka kumi na saba. Uh, waliondoka mapema leo <coughs> kumbuka kwamba pia serikali iliweza kufika pale hiyo jana eh, kuweza kuwapatia motisha na kuweza kuwapatia motisha kwa kuona kwamba watapokea ushindi, licha kwa kwamba hawakufanya vyema, sababu wikendi walinyukwa bao moja sifuri katika uwanja wa michezo wa Nyayo Nairobi. Mm, naam. Kwa hivyo sasa e, wa, e kocha amesema kwamba wana hamu kubwa sana kuweza kushinda mechi hii kule Kamerun. Kuna kocha kusema na kuna kucheza, kwa hivyo <laughs> tusubiri mchezo. Naam e, katika upande wa raga, timu ya taifa ya Kenya ya mchezo wa raga ya vijana chini ya umri wa miaka 20 inapandia kuendeleza mwanzo mzuri wa raga wa afrika vijana chini ya m, e, miaka ishirini katika kombe la pathes, e, watakapomenyana na Namibia, katika mechi yao ya pili kuanzia e, nadhani mechi hiyo inaendelea kwa sasa naam e, vile vile kule tanzania kuna mazuri bwana mariba rais wa nchi hiyo samia suluhu hassan ametangaza kuifadhili timu ya simba e, kule afrika kusini ili e, linakuja wakati huu timu hiyo inapojiandaa kwenye mchezo ya kombe la mashirikisho dhidi ya timu ya Stanboch mnamo Aprili ishirini na saba. Hii ni motisha nzuri sana kutoka kwa uh, rais pale. Ni motisha kwa sababu pia wamejizatiti sana kufika mahali walipo sasa uhum. Walipata ushindi finyu sana, kwa hivyo wanahitaji uh, kila wawezalo kushinda mechi hii. Ndio mm, maana kwamba pia Rais akaanza kutia mkono pale uh, kule Rwanda. Uh, najua kwamba mpira wa kikapu unakuja vizuri sana. Klabu ya mpira wa kikapu ya APR imeongeza eh, eh, katika orodha ya walinzi wake Bwana Mariba eh, kuna mchezaji eh, uh, Chason eh, uh, Randall kutoka upande wa kule Marekani na msenegali Youssou Ndoye eh, uh, kabla ya msimu wa tano wa ligi ya mpira wa kikapu uh, katika nchi hiyo Afrika eh, uh, unaojulikana kama Nile Conference, ambao unatazamiwa kukamilika ama unaendelea sasa ambao unatarajia kukamilika Mei uh, kule mjini eh, Kigali. Kumbuka kwamba uh, nchi ya Rwanda kwa kweli uh, michezo uh, kama vile uh, kikapu mm -hmm. baskeri inafanya vyema kabisa kabisa na wanajiza titi. Naam, vile vile tukisalia pale Rwanda, ni kwamba Zimbabwe imechagua kuwa mwenyeji wa mechi yao ya kufuzu kwa Kombe la Dunia mwaka elfu mbili ishirini na sita, mwaka ujao, dhidi ya Afrika Kusini nchini Rwanda, na kubadilisha mchezo huo kutoka uwanja wao wow, wow, wa awali wa nyumbani nchini Afrika Kusini. Zimbabwe sasa itamenyana na Afrika Kusini mjini Kigali Oktoba tano, kutokana na marufuku ambayo Zimbabwe iliweza kupigwa na FIFA kutokana na eh, kuwa na viwanja vibovu wamekuwa wakifanyia mazoezi na kufanyia mechi zao kule Afrika Kusini lakini sasa wameweza kuhamisha mechi hizo hadi nchini Rwanda. Ni kama shida ya viwanja vya mchezo wa soka Afrika zinaenea katika nchi mbalimbali. Ni nchi mbalimbali tu lakini kumbuka kwamba mataifa mengi sasa hivi yameweza kuimarisha viwanja vyao. Kule ligi kuu ya Uingereza, Arsenal itachuana na Crystal Palace, ileo mwendo wa asano, siku za Afrika Mashariki. Unazungumzia je mechi hiyo? <laughs> Mechi hii, unajua, Arsenal lazima washinde kwa sababu hawataki Liverpool wapewe kikombe haraka, mm-hmm. Kwa hivyo Arsenal wanajikaza kabisa kupata ushindi na naamini kwamba wana uwezo wa kupata ushindi. Na Hispania La Liga uh, Athletic Bilbao itachuana na Las Palmas ili kuweza kuona kwamba mechi hiyo pia kutakuwa na Celta Vigo na Villarreal pia wataweza kucheza kule. Serie A ni kwamba kuna tangazo, ligi kuu ya soka ya Italia Serie A imeahirisha mechi tatu za Jumamosi hadi Jumapili kutokana na mazishi ya Papa Francis. Asante Victor Moturi, msikilizaji. Tuingie studio, ukiwa papo hapo utupakulie makala Msikilizaji, katika juhudi za kuimarisha ubunifu na ushindani wa kilimo biashara barani Afrika, Kenya kwa kushirikiana na Ufaransa zimeanzisha mpango wa mafunzo ya matumizi ya teknolojia kwa wakulima wanawake yakiangazia akili mnemba kuongeza thamani ya mazao. Mpango huu unaotekelezwa kwa ushirikiano kati ya wizara ya kilimo na ubalozi wa Ufaransa umefikia zaidi ya vikundi na mashirika elfu moja na mia mbili ya wanawake wakulima na kuwawezesha kutumia teknolojia za kisasa, kuongeza ubora, usindikaji na masoko. Katika makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili nimeshiriki na mwenzangu Victor Moturi ambaye alihudhuria kongamano hilo na kuzungumza na baadhi ya wanawake wakulima. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu kwenye ubalozi wa Ufaransa nchini Kenya. Akinamama wasajilia mali na wavumbuzi wamefika hapa chini ya mpango wa Feminov, mpango unaowasaidia kupokea mafunzo jinsi ya kuongeza dhamani kwa vyakula mbalimbali kwa kutumia teknolojia ya kisasa hivyo kuimarisha biashara zao. Mathilda Amolo ni mmoja wao kutoka jimbo la Siaya nchini Kenya. Ninatengeneza chakula ya samaki, chakula ya kuku, na hata chakula za wanyama wengine. Pia ninatengeneza vifaranga za samaki. E, wamama wa kwetu wameteseka sana, na tulianza na watu kidogo katika hiyo safari tukifanya tulipata changamoto ya kutopata chakula mzuri, ile quality mzuri, na hata bei ilikuwa ghali sana. E, tulikuwa tunanunua chakula ilikuwa inatoka Netherlands. hapo ndio nikasema hii e, kitu hatutawacha tutaendelea, na tutaitafutia njia ya kuweza kuendelea kufanya ufugaji wa samaki. Hapo ndio nikaamua nitaanza kufanya kutengeneza chakula ya samaki. Amolo ambaye pia ni mwanzilishi wa kampuni ya Great Lakes anasema kuwa matumizi ya teknolojia kama vile akili mnemba yaani artificial intelligence kutengeneza vyakula vya mifugo yamemsaidia kupata soko na mapato ya haraka. Aa, ya kwanza ninatumia AI kupata the right um, protein content kupata the right uh, minerals. Natumia um, eh, raw material kutoka kwa community yetu, sio ile imetengenezwa nje. Sasa ninatumia AI kumake sure that ile protein ile inatakikana ndio ile iko kwa percentage ile inayofaa. Alafu kitu yengine tena, anafanya anafanya kitu inaitwa extrusion. Extrusion ni mashini nyingine fulani ambayo unaweka chakula na inapika. Kwanza tunasiaga hii chakula, tunaweka kwa mixer, inaikoroga, inakuwa inachanganyikana vizuri, tena tunaenda tunaichunga kutoa zile zile zimetokelezea kubwa kubwa. Na hizi mashini zote hizi nimetaja tatu, hizi ni mashini tumetengeneza sisi wenyewe Great Lakes. Kusikuwa na pesa ya kwenda kununua hizo mashini, zilikuwa ghali sana. Zamzam Haji, mmoja wa viongozi na mfungaji wa ngamia kutoka jimbo la Laikipia, anaelezea jinsi mafunzo ya awali ya kuongeza dhamani ya mazao yamempatia faida pamoja na kina mama wenzake mashinani kwa kutengeneza bidhaa inayotokana na maziwa ya ngamia. Mwanzo ilikuwa very specific market lakini saa hizi tunaipeleka kwa supermarkets kama Chandarana, tunapeleka supermarkets kama on the way tandao. Watu wanatupigia simu, tunawatumia mpaka penye wako. Ukiniambia leo unataka maziwa ipelekwe Uganda, niko tayari kukutumia. Ukisema maziwa ipelekwe Zambia, tuko tayari kukutumia. Tumeweza kuestablish hizo ya kufanya hiyo kazi. Tayari vikundi vya kina mama ambavyo vimepokea mafunzo, vimejiandikisha kuuza bidhaa zao katika masoko ya kimataifa ikiwemo Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya. Masi Mwende ni mtengenezaji wa uji inayotokana na matunda, kaunti ya Tharaka Nithi nchini Kenya. Kampuni yetu Sweet and Right, tumeweka bidii kwa kutengeneza bidhaa ambazo ziko nutritious na bidhaa ambazo pia ni unaweza kuzipata kwa bei inayofaa. Na kwa leo tumeingia hapa kwa huu mradi wa Farminov kuzungumzia jinsi ambavyo tungekuwa na tunaweza eneza Uh, wamama mashinani na communities waweze kutumia zile bidhaa ambazo unga ya uji ambayo sio unga ya kawaida. Unga yetu inaitwa Cham uji plus. Uji plus inamaanisha kwamba sio uji tu ya kawaida, ni uji ambayo tumetengeneza kwa kutumia matunda, tukatumia mandizi, tukatumia muringa, tukatumia muhogo, tukatumia mbegu za Uh, malenge na tukaunganisha na mtama na wimbi, kwa hivyo ni uji ambayo hata wewe mwenyewe ukishaitumia unaipenda, ukishaitumia una inakupea nutrition kwa familia. So tunafurahia sana kwa mradi. Pengine uji hii unasema kama unachukua matunda mambo kama hayo, yes. Je, je, je, nini kikuja mawazo mwako kwa mwanzo tengeneza uji ya matunda mambo kama hayo? yeah. Uh, mimi niko na karibu miaka kumi na tano nikiwa kwa sekta ya ukulima na kichambo kabla niingie nilikuwa mkulima na familia yangu pia ni wakulima, na tulikuwa na ile wastage, yani upotovu wa chakula inapotea Uji plus ambayo inatumia matunda vegetables na eh, chakula ya kienyeji. Kupitia mpango wa Feminov unaotokana na ushirikiano wa Kenya na mashirika ya kifedha kutoka Ufaransa kama vile AFD, mpango huu unawapa mafunzo wakulima na wafanya biashara wadogo nchini Kenya ili kujiendeleza kimaisha kupitia miradi kama hii ya kuzalisha vyakula na kuongeza dhamani ya vyakula hivyo. Hadi sasa zaidi ya vikundi 1200 vimenufaika, kama anavyoelezea Angel Shapi, mkurugenzi wa shirika la kimaendeleo la AFD nchini Kenya. We are here to present, tuko hapa a new program, kuwasilisha programu mpya ambayo tunafadhili kuhusiana na uvumbuzi na kilimo hapa nchini Kenya And farming here in Kenya. And the program is, na mpango huu unalenga kujumuisha vikundi vya kilimo na biashara kumi na vinne kuimarisha na kuvumbua, na tunafanya hilo kupitia kutoa mafunzo kutoka kwa wataalam wa Kifaransa ambao wamefika hapa Kenya kutoa mafunzo hayo ambayo yatachukua mwaka, mwaka mmoja. Ndiyo tulitaka sana kujumuisha wanaume na wanawake kwenye mpango huu lakini wanawake wanapendekeza miradi mizuri ya kiteknolojia na ambayo ina mashiko, na tunaona kwamba miradi hii inasaidia wanawake wengine, inasaidia watoto wadogo, na hili ni jambo la muhimu kwetu sisi kama shirika la kimaendeleo hapa Kenya. Kulingana na ripoti ya shirika la Kianda Foundation nchini Kenya, wanawake wanachangia takriban asilimia 48 ya nguvu kazi katika sekta ya kilimo, vilevile wakijihusisha kwa wingi na biashara za kilimo zinazolenga kuongeza thamani ya mazao kama vile usindikaji na ufungashaji wa bidhaa hivyo kuchangia kwa kiasi kikubwa kwenye pato la taifa. Changamoto ziko e, ya kwanza ni pesa, kwa sababu hawa wamama lazima niwasaidie kiuchumi. E, ninawasaidia kununua kejes. Hawana hata pesa hata kidogo, wanaogopa kuchukua loan. Pia wakienda hawapewi, kwa sababu unajua sisi wamama hatupewi loan kwa sababu hatuna title deed ngamia in my community ile community mimi nimetoka ilikuwa kazi ya wanaume, haikuwa kazi ya wanawake. Laikipia like ni tofauti kuliko regions zingine, wenye ngamia hawakuwa wanaume, wenye ngamia ni wanawake, na hawa wanawake walikuwa wanafaidika kwa hiyo maziwa sana, walikuwa wanasomesha watoto from there, wanalipa rent kutoka hapo, matumizi yao, pesa ya matumizi yao yote inatoka kwa maziwa ya ngamia. Mbona nifiche hii knowledge nijiwekee peke yangu? Kwa nini nisieleze watu wengine pia wakafaidika? La muhimu kabisa kwa kwetu kuja hapa ni tuweze kupata partnerships na linkages, ndio tuweze ku expand our production, tuweze kusoma zaidi pale, tuweze kutembea, na pia tuone zile kampuni kubwa kubwa ambazo zimeweza kufanya uh, innovation ya wakitumia chakula ya ambayo ni locally available. So natarajia kwamba tutaweza kupata nafasi pia hata ya Ufaransa na tusome na yale tuweze kuinua jamii zetu. Wakati huu wanawake wajasilia mali na wavumbuzi wanaponufaika na mipango kama hii ya teknolojia, matumaini ya kuimarika kwa biashara ndogondogo na kuongeza dhamani ya mazao yanaongezeka, na pia kuchangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa taifa, hivyo Kenya kuafikia malengo yake endelevu Kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Msikilizaji, kufikia hapa ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Shukran kwa mwenzangu Victor Moturi. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri.