Mjijini Kairo, nchini Abuja, nchini Nigeria. Ni saa kumi na dakika kumi na tano nam, wakati ambapo tunaingia viwanjani. Ameingia studioni. Karibu Jodja. Jodja, sana ni kushukuru sana Omari ba, siku nyingi sana hatujakutana hapa studio, hatujakutana hapa hewani yeah. Uh, nafikiria mwaka huu uenda ikawa mara ya kwanza, na ni vizuri kwa sababu eh, tunapofanya michezo pamoja hivi inaleta shamra shamra na mwamko mpya katika studio zetu hapa, sindio? Naona mahali unaelekea lakini sisemi. <laughs> ningependa ni tuanzie na voliboli ya wanaume, mashindano ya klabu bing a barani Afrika, ambayo anaendelea kule Libya, leo ikiwa ni siku ya nne, na ni kwamba matokeo ya mechi ambazo zimechezwa alasiri ya leo ni kwamba Voli Club Emmanuel kutoka DRC imelazwa na APR ya Rwanda kwa seti tatu kwa bila. Kisha woliata ya Ethiopia pia imelazwa na pad ya Cameroon seti tatu kwa bila. Guine republic ya DRC imeshindwa na club castel ya Algeria seti tatu kwa moja. Kisha espo ya DRC ikashindwa na widad athletic telmeken ya Algeria kwa seti tatu kwa bila. Timu zote za DRC zimeyumbayumba katika mashindano haya. mm -hmm. eh, eh, mm -hmm. momariba. Nikiangalia kuna majina ambayo yameendelea kufanya vizuri mm -hmm. kwa mfano APR ya Rwanda, si mara ya kwanza. Hata timu hii kutoka Algeria pia nimeisikia mara si moja mm -hmm. katika mashindano haya wakifanya mm -hmm. vyema. nam vizuri sana, na baadaye leo usiku kutakuwa na mechi zingine sita ambapo timu za Kenya Kenya Prisons, GSU, na vile vile KPA zitakuwa zinashiriki katika mashindano za baadaye leo usiku, katika mashindano ambayo yanacheza yanaendelea kul, ya kule Libya. Tusalie hapa barani Afrika, ambapo mashindano ya gofu kwa vijana chipukizi yalianza jana kule Tunisia, na hii leo timu ya vijana chipukizi kutoka Kenya imewasili katika jiji la Tunis, Tunisia, ambapo pia itashiriki katika mashindano hayo na kikosi hicho cha Kenya kinajumuisha kinajumuisha wachezaji saba, ambapo wana wavulana wanne na kina dada watatu. Hawa ni vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba ambao wanashiriki mashindano ya gofu, na mashindano hayo yamevutia washindani wakubwa sana katika bara hili na yataendelea hadi wikendi hii. Najua kwamba umekuwa ukifuatilia mashindano ya gofu hapa jijini Nairobi, aswa juzi tulikuwa na Kenya open ambayo yalivutia e, umati mkubwa na vilevile wawekezaji wakubwa. Kile ambacho napenda ni kwamba tunaenda tukiondoa ile dhana kwamba mchezo wa gofu ni wazee mm -hmm. wale wenye pesa na wenye pesa <laughs> tuelekee kule Ufaransa ambapo ligi kuu nchini Ufaransa leo kuna mechi moja, mabingwa watetezi PSG watakuwa ugenini kucheza na Nantes e, inamaana kwamba Wakishinda wakishindwa, bado wametawazwa wa, wa mabingwa watetezi, kwa sababu kufikia sasa PSG haijapoteza mechi hata moja, licha kwamba imeshiriki mechi ishirini na tisa katika ligi kuu nchini uinge, uifara, ufaransa kwa mradhi na najua eh, kwa sababu PSG inajiandaa kukutana na arsenali katika raundi ya nusu fainali klabu bingwa barani Ulaya. Najua unaitetea PSG kwa, kwa, kwa, kwa, hata nikikuona kwenye sura na mtazamo wako najua wewe ni mtu wa PSG. Mtazamo huo si mzuri, kwa sababu <laughs> timu ya Uingereza ipate ushindi <laughs> <laughs> Sasa kule Uingereza, usiku wa leo Manse Manchester City itakuwa mwenyeji wa Aston Villa, na tukisalia pia Uingereza ni kwamba Leeds na Burnley wamepandishwa daraja na kujiunga na ligi kuu ya Uingereza, licha ya kwamba zimesalia mechi mbili E, ligi ya daraja la chini kule Uingereza ikamilike. Leeds ilishinda Stoke City mabao sita kwa bila, ilhali Burnley ikaishinda Sheffield United mabao mawili kwa bila. Na wakati huo huo tunawakumbusha wasikilizaji kwamba Leicester City na vile vile Southampton tayari zimeshashushwa daraja katika ligi kuu nchini Uingereza. Kushushwa kwa Leicester, mm -hmm. kuna uma, mm -hmm. lakini wacha waende wajipange, nafurahia kwamba Uh, au wana mm, Banli wamerejea, wanasumbua vigogo sana mm -hmm. na tunawatakia kila la heri wanapojiandaa e, katika kujiunga na ligi kuu nchini Uingereza. Kumbuka kwamba pia kuna nafasi moja pia ya timu kutoka daraja la chini kuweza kujiunga na ligi kuu. Kisha kuna nafasi moja eh, iwapo Ipswich watafanya vibaya basi watazidi watasusho daraja <todicomia> kule Hispania kuna mechi mbili leo. Barcelona itakuwa mwenyeji wa mayoka na Valencia ipambane na Espanyol. Ni kushukuru mwenzangu George Ajobi kwa taarifa hizo za michezo, tusalie tuone kipi ambacho kitajiri. Shukran. Asante sana msikilizaji, wakati tunapata makala Afrika Mashariki. <todicomia> Hii ni vita e, unapopambana mvuvi haramu, ni kama vile unapambana na uzaji madawa kulevya kule Pakistani. Uvuvi haramu maneno yanayosikika mara kwa mara lakini, hapa Ukerewe ni uhalisia unaouma. Ikiwa kama mwenyekiti wa kamati ya usalama ya wilaya, jambo ambalo nalifanya mimi pamoja na wenzangu ni pamoja na kuimarisha doria za pamoja. Matumizi ya zana haramu, sumu na uvuvi katika maeneo tengefu yanatishia sio tu samaki, bali uhai wa uchumi wa jamii nzima. Unaona, saa hivi uvuvi, watu wanaovua saa hivi wanavuta hizi, wanatengeneza hizi kokole hizi za, za dagaa. Unakuta asilimia watu wanapovuta wanavuta kando kando ya, ya ziwa. Serikali ya wilaya inafahamu fika tatizo hili na eneo kubwa zaidi ni kwenye wilaya yetu ya Ukerewe. Kwa hiyo <coughs> sisi ni wadau wa ziwa hili, tunaweza kuitwa kwamba ndio walinzi au uh, watu ambao tunalitunza na kuuisha ziwa la Viktoria. Vita dhidi ya uvuvi haramu Ukerewe ni safari ndefu yenye changamoto nyingi na inahitaji nguvu ya pamoja. Sekta hii ndio ambayo tunaitegemea katika makusanyo ya halmashauri. Nikijaribu kukumbuka kwa mfano, mwaka jana katika bajeti ya bilioni nne ambayo ilikuwa imepangwa na halmashauri. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki kutoka mwambao wa ziwa Viktoria, ziwa kubwa zaidi barani Afrika. Tunakuletea uhalisia wa maisha katika wilaya ya Ukerewe, Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Ukerewe, eneo hili linaloundwa na visiwa vingi, linategemea kwa kiasi kikubwa uhai unaotoka ziwani, lakini uhai huo sasa uko hatarini. Kiini cha tishio hili ni wimbi kubwa la uvuvi haramu linaloendelea kutafuna rasilimali za ziwa na kuathiri mstakabali wa maelfu ya wakazi wa hapa. Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe Christopher Ngubiagai anasema uvuvi hapa ni uti wa mgongo, kutokana na udogo wa ardhi tuokuwa nao ya kulima. Nimesema ni asilimia kumi ya ardhi ambayo tuko nayo, tuseme ni kama katika asilimia kumi ya elfu sita na mia nne ni kama siku ya kilometa mia sita na arobaini tu ndo eneo ambalo tunalipanga kwenye kilimo, kilimo cha matunda, kilimo cha mahindi, kilimo cha mpunga, shughuli zingine za kimaendeleo, ndo eneo hilo dogo lilobaki. Kwa hiyo asilimia zaidi ya tisini ya mapato yetu tunapata kutokana na sekta ya uvuvi, kwenye ushuru wa uvuvi, kwenye tozo mbalimbali za uvuvi, kwenye leseni za uvuvi, ndimo tunapata mapato yetu ya ndani. Kwa mwaka huu wa fedha ishirini na nne bajeti ya wilaya yetu kwa mapato ya ndani tunatarajiwa, eh, kupata zaidi ya bilioni nne. Sasa bilioni nne hayo ni mapato ya ndani ya halmashauri ya Ukerewe. Inatakiwa fedha hizo zikusanywe zaidi kutokana na sekta hii ya uvuvi. Kwa hiyo sekta ya uvuvi kwenye wilaya yetu ya Ukerewe ndio uti wa mgongo wa uchumi katika wilaya yetu ya Ukerewe. Uvuvi haramu si jambo geni katika ziwa Victoria lakini kwa wakazi wa Ukerewe, tatizo hili limefika kiwango cha kutisha. Matumizi ya nyavu zisizoruhusiwa, sumu, mabomu na uvuvi katika maeneo tengefu ya mazalia ya samaki imekuwa kama saratani inayoua polepole sekta hii muhimu. Serikali ya wilaya inatambua ukubwa wa changamoto hii. Mkuu wa wilaya ya Ukerewe, Christopher Ngubigai, anasema hii ni vita. E, unapopambana mvuvi haramu ni kama vile unapambana na uzaji madawa kulevya kule Pakistani. Lazima kwanza ujitoe muhanga wewe mwenyewe, ujue kwamba anakwenda kupambana na kitu ambacho it's very strong na kina good network. Nafikiri umesikia nilichokwambia kwamba mvuvi wa haramu yeye, wakati mwingine, anakuwa supported na watu mbalimbali, kutokana na biashara ile haramu iliharamu anayofanya. Aii, na ni kwa nini, chochote kinachofanyika kwenye uharamu na sapoti kubwa zaidi kufanya kitu kwenye uharali. Lakini sauti za wale wanaoishi uhalisia huu kila siku, wafanyabiashara wadagaa na samaki, wanaona ndoto zao zikizama kila wavuvi watokapo majini, kama Bina Njura Matwago anavyosema na sisi itabidi tunyue tukaa, hatuwezi tutaishije? Tunapambana hivyo hivyo, na sisi tupate mafanikio no. Naona na hatuna na misaada kwamba tuna misaada, wengine unakuta hatuna wazazi, hatuna ndugu na mtu awezi akakuvumilia kutoa msaada, kwamba labda ni mama yangu nimsaidia hivi. Sasa hivi hakuna cha kusaidia, unapambana mwenyewe mpaka mwisho. Wavuvi walio mstari wa mbele wenyewe wanasema hali ni mbaya zaidi, kwani wanashuhudia kwa macho yao rasilimali ikiteketea na maisha yao yakizidi kuwa magumu. Unaona, saa hivi uvuvi, watu wanaovua saa hivi wanavuta iziko, wanatengeneza hizi kokole za hizi za dagaa. Unakuta asilimia watu wanapovuta wanavuta, wanavuta ha? kando kando ya ziwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa uvuvi haramu ndani ya ziwa Victoria ni changamoto kubwa inayohatarisha rasilimali za samaki na maisha ya wa wavuvi. Kwa mujibu wa gazeti la kila siku la Mwananchi katika chapisho lake la Desemba 13, 2024 lilieleza kuwa uvunaji wa samaki aina sangara umeshuka kutoka tani 109179 mwaka 2019 hadi tani 108265 mwaka 2023, ikiwa ni pungufu wa tani 11444. Hali hii inatokana na uvuvi haramu unaohusisha matumizi ya nyavu zisizo na vipimo sahihi, uvuvi wa gizagiza, kumbakumba, timbatimba na manyamunyamu. Mauzo ya samaki pia yamepungua, minofu imeshuka kutoka tani elfu 17 hadi tani elfu 11 na mabondo kutoka tani 838 na hadi 433 katika kipindi hicho. Takwimu hizi za wavuvi zinaonyesha kilio cha jamii inayotegemea ziwa hili, lakini je, Halmashauri ya wilaya ya Ukerewe inafanya nini hasa katika kukabiliana na janga hili la kuleta matumaini ya uvuvi endelevu? Ndugu William Kaswahili, mkuu wa idara ya kilimo, mifugo na uvuvi kutoka halmashauri ya wilaya ya Ukerewe. Wananchi wa Ukerewe pia hawako nyuma, na wameitikia katika suala zima la kuhakikisha samaki wanapatikana muda wote, na ili kufanikisha hili, watu kadhaa wamejitokeza kuanza ufugaji kwa kutumia vizimba. Aa, kabla hata hatujapata misaada au mikopo ya serikali, kuna watu wawili tayari walikuwa wameshaanza biashara hii ya ufugaji wa vizimba. Lakini pamoja na hao, kwa sasa ufugaji umekuwa zaidi. Uvuvi usiofuata kanuni na taratibu zilizowekwa na serikali katika maeneo yanayozunguka ziwa Victoria umeelezwa kuathiri uchumi wa mtu mmoja mmoja na taifa, huku uvuvi huo ukitajwa kuchangia uharibifu wa mazingira ya ziwa kili na ikolojia yake. Kwa mujibu wa mamlaka, halmashauri ya wilaya ya Ukerewe inakadiriwa kuwa asilimia 50 ya mapato yanategemewa kutokana na sekta ya uvuvi. Sekta ya uvuvi ndiyo sekta iliyokubwa sana kwa maana ya pato la wananchi lakini pia hata mapato ya halmashauri kwa maana ya makusanyo. Vita dhidi ya uvuvi haramu katika wilaya ya Ukerewe ni ngumu na ina pande nyingi. Inahitaji utashi wa kisiasa, rasilimali za kutosha, ushirikiano wa dhati kutoka kwa wavuvi wenyewe na mabadiliko ya kitabia. Wakati serikali inaweka mikakati, wavuvi wanaendelea kupambana na uhalisia wa kupungua kwa samaki na kuongezeka kwa umasikini. Mustakabali wa Ukerewe na uwai wa ziwa Victoria uko hatarini. Swali je, litabakije? juhudi hizi zitatosha kuokoa kile kilichosalia, kabla haijawagiza nene kabisa. Ikiwa kama mwenyekiti wa kamati ya usalama ya wilaya, jambo ambalo nalifanya mimi pamoja na wenzangu ni pamoja na kuimarisha doria za pamoja. E, tumeunda timu za doria ambazo zinajumuisha askari polisi wa majini wawakilishi wa jamii kwa mfano BMU, BMU ni Beach Management Unit, lakini tumewashirikisha na wataalamu wa mazingira. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki kutoka mwambao wa Ziwa Victoria, ziwa kubwa zaidi barani Afrika, ambapo tumeangaza uhalisia wa maisha katika wilaya ya Ukerewe, Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.