Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. RFI Kiswahili michezo na mwenzangu, jina tena imesema George <laughs> Ajo. <laughs> Utokea Ajoy, ni muda mrefu hatujapatana tena hewani, e. Karibu George Ajoy, tunaanzia wapi? Na minafahamika jinsi ambavyo pia leo tumekuwa na shughuli nyingi katika chumba cha habari kuhusiana na kifo cha Papa Francis, lakini inaeleweka mm -hmm. Ruben. Ni kweli kabisa. Naam, ningependa tuanzie kule Boston, Marekani, ambapo kwa sasa eh, mchuano ama mbio za Boston Marathon zina mm -hmm. Kwa sasa, jinsi, nikikuja iwani, niliona mbio za wanaume na wanawake zote zinaendelea kwa sambamba. Na ni kwamba tu nikujuze bingwa mtetezi katika upande wa kina dada Helen Obiri, ako katika mashindano haya upande wa kina dada, na anatarajia kushinda taji lake la tatu kwa mara ya kwanza. Itakumbuka kwamba alishinda mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, elfu mbili na ishirini na nne, na akishinda leo, atakuwa basi mwanadada wa kwanza kuweza kushinda mashindano haya ya Boston Marathon, mara tatu, mfululizo. Aidha, Evans Chebet, alishinda mbio hizi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ishirini mwaka elfu mbili na ishirini na tatu pia anatarajia kushinda taji lake la tatu katika mashindano ya Boston Marathon. Natumai kwamba kikosi cha asubuhi kitatupa matokeo kamili kuhusiana na mbio hizi. Ni kweli kabisa nam na, tuelekee kule Libya ambapo makala ya 46 ya mchezo wa voliboli baina ya wanaume yanaendelea hii leo na ningependa tu nikupe matokeo kwa timu ambazo zinawakilisha ukanda wa Afrika Mashariki ambazo zimecheza zime hii leo, na ni kwamba Laiteta Volleyball Club kutoka Cameroon imeshinda timu ya Volleyball Club Espoir kutoka DRC na, Volleyball Club Espoir mm -hmm. ya DRC mm -hmm. naona wameshindwa kwa kweli no. kutamba mbele ya letisi ya volleyball ya huko Uh, mm, naam. Naam. Naam. Kisha GSU ya Kenya mukipenda, mm. General Service Unit Unity. awa ni kikosi cha Kenya eh, wamewashinda timu ya Algeria Club Az Arzeu Sportif, ilhali timu kutoka Uganda Nemo Stars ikashindwa na Faith Union Sport kutoka Moroco kwa seti tatu kwa mbili mashindano ambayo ilianza tarehe kumi na saba Aprili Kumradi mm -hmm. kutarajiwa kukamilika tarehe thelathini na na pia yatakuwa mashindano ya kufuzu kwa mashindano ya dunia baina ya vilabu upande wa wanaume mm -hmm. mwaka baadaye, mwaka huu tuelekee kule Italia ambapo Eh, leo kulikuwa kumeratibu ya kucheza mechi nne za ligi kuu ya Serie A, lakini jinsi ambavyo hali ilivyo ni kwamba mechi hizo zimeahirishwa hadi tarehe nyingine kufuatia kifo cha Papa Francis mm -hmm. na mechi hizo zilikuwa ni kati ya Lazio na Ginoa. Juventus ilikuwa ipambane na Parma, nayo Torino. Torino ipambane na Udinese na Cagliari yalike Fiorentina. Fiorentina nyumbani, lakini mechi hizo nne zimeahirishwa hadi muda ujao. E, tusalie kule Uingereza ambapo usiku wa leo kutakuwa na mechi moja katika ligi kuu nchini Uingereza ambapo Tottenham Hotspur Ho e, itakuwa mwenyeji wa Nottingham Forest. Hawana matumaini kwa sababu ukiangalia katika jedwali wako katika ukurasa wa pili, ilhali Nottingham Forest wana na, wanawania nafasi ya kushiriki katika klabu bingwa barani Ulaya kwa hivyo wana nafasi nzuri sana ya kuweza ku, kuweka kasi ama shinikizo katika kungangania nafasi hiyo. Naam. Itakumbuka hiyo jana, Ruben, timu ya Leicester City ilishushwa daraja baada ya kushindwa na Liverpool eh, bao moja kwa mbili bao ambalo ilifungwa na Alexander Trent Arnold, na inamaana kwamba Leicester City inajiunga na Southampton ambayo pia ilishushwa daraja wiki iliyopita. Nadhani umekuwa ukifuatilia sana mechi za, klabu, eh, mechi za ligi kuu nchini Uingereza. Ni kweli kabisa. mm -hmm. na nimeona wazi kwamba uh, kama vile ulivyosema, Tottenham, nimekuwa ni nikifuatilia mechi ya uh, kati ya uh, Fulham mm -hmm. na Chelsea niliona mm -hmm. kwamba Chelsea waliofanya vizuri kwa kuwatandika mm -hmm. Fulham mabao mawili kwa moja na ilikuwa mm -hmm. ni mechi ambayo bina, binafsi niliweza kufuatilia kwa sababu nilijua utaniuliza mm -hmm. <laughs> na, na, hiyo Chelsea, Man City na timu eh, ambazo nimetaja Nottingham wana nafasi nzuri sana ya kuweza kushiriki katika klabu mm. bingwa barani Ulaya, lakini pia ukumbuke kwamba kuna ushindani mkubwa sana okay. Ukiachilia mbali timu ambayo tumeitaja Liverpool ambayo tayari huenda wakakabidhiwa taji baadaye katikati ya juma. mm. mm -hmm. ni kweli nam niangazie tenisi ambapo mashindano ya Stuttgart Open. naona muda hautaturuhusu ambayo... kuendelea Aa, asante sana Georgia uh, joi kwa habari hizo za michezo Shukran, tupate makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho Msikilizaji, je, unafahamu kuhusu NDCs au Nationally Determined Contributions? Hizi ni ahadi au mipango ambayo hutolewa na kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuonyesha hatua ambazo nchi zinapanga kuchukua katika kusaidia kukabiliana na utoaji wa gesi joto ili kuisaidia dunia kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ahadi hizi msikilizaji, zinaenda sambamba na mkataba wa mazingira wa Paris mwaka 2015 ambao unazihitaji nchi kupitia upya ahadi zao kila baada ya miaka mitano kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ahadi za hivi sasa zina mapungufu makubwa ikilinganishwa na kile kinachohitajika kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi. Katika makala yetu hivi leo ninaye Tajil Urio, ni mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania na tutakuwa tunaangazia ahadi hizi. Nchi zimekuwa zikiwasilisha maboresho ya ahadi ili kuendana sambamba na utekelezwaji wa mkataba wa mazingira wa Paris. Kwanza maakala haya, Tajil anatupa tathmini yake ya ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Ukiangalia kwanza ahadi ambazo zimewekwa kwenye NDC kwa miaka mitano iliyopita, na NDC ambazo zinaisha muda wake kwa sasa hivi, na nyingine ambazo zinaenda mpaka elfu mbili na thelathini bado hizi ahadi hazitufikishi katika yale matarajio pendwa ya kuona kwamba uh, nchi zinachukua hatua zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia ya nchi na kuhakikisha kwamba tunafikia lengo la mkataba wa Paris. Nasema hivi kwa sababu ripoti mbali mbalimbali, zinaonyesha kwamba hata ukitekeleza yale yote ambayo yamewekwa kwenye hizi NDC mpaka sasa hivi, bado haisaidii kupunguza ongezeko la wastani wa jotoridi kwa dunia kufikia digrii moja pointi tano au chini ya digri mbili. Kwa hiyo bado naweza kusema uh, tunahitaji juhudi kubwa zaidi za kuweka mipango ambayo pia inatekelezeka na kuweka rasilimali za kutekeleza mipango hiyo ili tuweze kufikia pale ambapo fike. Mwaka huu msikilizaji, nchi zinatakiwa kuwasilisha ahadi zao mpya za kitaifa, lakini hadi kufikia tarehe ya mwisho iliyokuwa Februari kumi, ni nchi kumi na tano pekee zilikuwa zimewasilisha ahadi zao mpya za miaka mitano ijayo. Lakini je, hii inatoa taswira gani? Naweza kusema pia ni swala la, la muda uh, kwa sababu uh, jambo hilo liliamuliwa na kufikia mawafikiano mwezi Novemba mwaka jana na kufikia Februari zimewasilisha Sasa namna ambavyo hizi NDC zinaandaliwa zi, ni mchakato mrefu kidogo. Kwa hiyo kwa nchi ambazo zilikuwa hazijaanza huo mchakato, nafikiri uh, kiuhalisia tu ingekuwa ni ngumu sana wao kufikia uh, uwasilisha ndani ya mwezi Februari. Ni, ni proses ambayo inahitaji muda kidogo na inahitaji kushirikisha sekta tofauti tofauti. Inaleta inaleta sura kwamba bado, uh, umakini na au hazijapewa uh, kipaumbele cha kutosha lakini pia ni muhimu kuangalia hilo swala la muda na namna ambavyo ni zoezi kubwa, na labda ni kwa namna gani nchi zinatakiwa kuboresha mipango yao mipya katika hizi ahadi mpya ambazo nchi zinatakiwa a, kuwasilisha a, kwa sasa. Ni ombi kubwa na mkazo mkubwa, ni kuhakikisha kwamba wanaweka ahadi nyingi na na kubwa zaidi ambazo zitakuwa na matokeo makubwa, hasa kwenye kusaidia swala zima la, la kuzuia uzalishaji wa gesi joto kiana uh, kipaumbele kikubwa lakini kwa nchi sasa hizi ambazo zinaendelea kusini uh, mwa jangwa la Sahara na nchi nyingine za mabara mengine ambazo zinaendelea sana, ni namna gani ambavyo wataimili hizi uh, changamoto ambazo zinaletwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Tuna mataifa yaya ambayo yameisha kwisha endelea sana kiviwanda na yanazalisha kwa kiasi kikubwa hizi gesi joto, basi wao wanatakiwa wafanye zaidi na waseme kwa ukubwa zaidi, ni namna gani watashiriki kupunguza uzalishaji wa hizi gesi joto. Aidha, Tajel anagusia baadhi ya maeneo nchi za Afrika zinatakiwa kuangazia zaidi katika ahadi zao mpya na, na, na pengine tukiangalia ahadi zilizopita unahisi labda kwa nchi za Afrika katika hizi ahadi mpya ambazo zinatakiwa kuwasilisha ah, ni maeneo gani eh, yanatakiwa kutiliwa mkazo katika NDC zao mpya? Ukiangalia kwa Afrika, bado kuna changamoto nyingi ambazo zinapelekea uzalishaji wa gesi joto. Tukisema juhudi, kwa mfano, kwenye swala zima la nishati ya kupikia, hili ni jambo linamgusa linagusa familia Kwa hiyo tukiweza kuwa na maboresho kuhusu nishati ya kupikia tukaacha matumizi makubwa ya, ya kuni na mkaa, itasaidia kwa kiasi kikubwa sana kuokoa mazingira yetu na uzalishaji wa gesi joto. Lakini tukiangalia pia vyanzo vya nishati, tukiangalia namna ambavyo tunadhibiti taka. Aa, hii pia ni muhimu sana kwao, ni sehemu ambazo pia tuna tunaweza tukaangalia na kuhakikisha kwamba uh, kilimo kinafanyika kwa namna ambayo ni kilimo endelevu na ambacho kinazingatia uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo, ni kwenye shughuli zetu za uzalishaji mali na shughuli zetu za kiuchumi ndio za kuangalia zaidi, hasa zile ambazo zinagusa watu wengi zaidi, zipate rasilimali za kutosha, kwa sababu pia Uh, ni mabadiliko ambayo yatahitaji rasilimali kwa kiasi kikubwa, kuanzia fedha, teknolojia na utaalamu. Tuzungumzie uh, uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili katika NDCs ambazo muda wake unakamilika. Una ni maboresho gani labda unaona yanafaa kutekelezwa katika uh, maeneo haya ya uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili kwenye uhimili? Kumekuwa na changamoto kubwa, hasa ya rasilimali kutoka mataifa ya nje na ni kitu ambacho usabu kwa sababu kwao sio kipaumbele kikubwa, ila kwetu ni kipaumbele, ni kimuhimu sana cha kulifanyia kazi kwa sababu ya kihistoria, kwamba tunaathirika zaidi kuliko ambavyo tunachangia kwao. Tunahitaji kufanyia kazi hizi athari ambazo tunakumbana nazo, na kwa hiyo moja ya maboresho makubwa nafikiri ni ni swala zima la kuhakikisha kwamba rasilimali za kuhimili zinapatikana na zinatoka katika vyanzo mbalimbali, uh, vyanzo vya kimataifa pamoja na vyanzo vya ndani, na, na, na wananchi wajengewe uwezo pia kwamba ni namna gani wanaweza wakaimili kwenye mpande. Wa maboresho mengine ni masuala ya rasilimali, na ukiangalia kwa mataifa ya Afrika na nchi ambazo zinaendelea NDC zake mara nyingi, na ndivyo itakavyokuwa pia hata kwenye hii raundi ya tatu, zina hadi zile ambazo, uh, wanahaidi watazitekeleza endapo watapata rasilimali na kuna zile ahadi ambazo watazitekeleza tu kwa kutumia vyanzo vya ndani. Sasa ni, ni, ni wakati sasa hata hizi nchi ambazo zimekwisha kuendelea zitapotoa ahadi zake, ziangalie pia ni namna gani zitatoa zile zitatoa sapoti ya kutekeleza ahadi hizi ambazo zinahitaji rasilimali. Uh, ya teknolojia ya fedha, na utaalam ili ziweze kutekelezwa katika hizi nchi zinazoendelea. Ni jukumu gani kubwa labda mashirika ya kiraia na sekta binafsi uh, zinazo katika kushinikiza nchi mbalimbali kutekeleza ahadi zao mpya um, za kitaifa? Kwanza niseme tu sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali yana mchango mkubwa sana, kuanzia sasa hivi ambapo nchi zinaanza kutengeneza ahadi kwao, zinatakiwa zipase na sauti zao kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba uh, mambo mbalimbali mbali ya muhimu ambayo yanaigusa jamii yanakuwa yanajumuishwa ya kwenye hizi NDC na baada ya hapo, wasaidie kwenye kutekeleza hizi NDC kupitia miradi mbalimbali wanayoifanya, lakini pia kusimamia utekelezaji na kuoji na kufuatilia, je, yale ambayo yameahidiwa yanatekelezwa. Sekta binafsi pia wana mchango mkubwa sana wa kusaidia utekelezaji wa hizi ahadi kwa kuangalia ni namna gani ambavyo kupitia hizi ahadi biashara inaweza ikafanyika, uwekezaji wa kijani unaweza ukafanyika ambao utapelekea upunguzaji wa uzalishaji wa gesi joto. Kwa kuhitimisha makala yetu hivi leo, Tajel anafafanua ni kwa namna gani maamuzi ambayo yamekuwa yakiafikiwa kwenye mikutano ya kila mwaka ya mazingira yanaweza kuwa msingi wa ahadi hizi mpya ya kuna maamuzi mbalimbali mbali ambayo yamefanyika na ikiwemo hili lenyewe la, la kuhakikisha kwamba tunatuma NDC mpya na nchi zina zinakuwa na hizi ahadi mpya, lakini kuna maamuzi inaweza kusema ni, ni ya msingi pia ambayo yanaweza yakasaidia utekelezaji wa NDC ambayo yalifikiwa Baku mwaka jana ambayo yanahusiana na, na biashara ya kaboni hasa kwa ku biashara ya kaboni kwa kuunganisha na NDC na utekelezaji wa NDC. Hiki ni kitu ambacho hakikuwepo awali, sasa kipo, kwamba unaweza ukatoa ahadi kupitia NDC na wadau wengine wa maendeleo nchi au sekta binafsi wakaunga mkono utekelezaji wa hizo ahadi kwenye NDC yako kupitia biashara ya kaboni. o So, hilo nafikiri hilo ni moja ya ya maamuzi ambayo yanaweza pia yakasaidia spidi ya, ya, ya, ya utekelezaji, na of course, ili tuweze kufanikiwa kwenye hilo, mataifa yatatakiwa ya yaweke mazingira ambayo yatawezesha utekelezaji wa jambo hilo. Kufikia hapo ndio natia kikomo makala yetu hivi leo. Shukrani kwa mtaalam wetu Tajel Urio kutoka nchini Tanzania. Jina langu Minsletijai, kwa heri.