kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani, nam viwanjani. Niko naye hapa studio bingwa Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali akika, imekuwa ni siku tele sana tujakutana hapa studio. Kweli kabisa bingwa. Katika michezo, tuanzie nchini Kenya hivi leo kumekuwa na mechi mbili tu za kuwania ligi kuu ya soka nchini humo. Klabu ya FC Leopards imefungwa na Posta Rangers bao moja kwa sifuri, lakini mechi iliyochezwa mapema kuanzia saa saba mchana ni kwamba Ulinzi Stars nayo imeshinda Polis bao moja kwa sifuri. Uh, klabu hizi mbili zote ni za maafisa wa ulinzi nchini. mm -hmm. Uh, Kenya. Ulinzi Stars ni klabu ya jeshi, Police FC ni klabu ya maafisa wa polisi polisi, na kwa hiyo maafisa wa usalama walikutana wa leo. Kule nchini Tanzania, mechi mbili pia za ligi ya Tanzania bara zimekamilika. Klabu ya KMC imeishinda Dodoma Jiji mabao mawili kwa moja huku Tanzania Prisons nayo ikishinda JKT Tanzania mabao matatu kwa mawili. Nafikiri JKT Tanzania na Tanzania Prisons pia ni walenda usalama nam kabisa na, JKT ni wanajeshi na Tanzania Prisons ni maafisa wa magereza. mm -hmm. timu ya wanajeshi kule Rwanda inaitwa APR bila shaka, lakini kule Burundi inaitwa Muzinga na kule Uganda inaitwa UPDF. <laughs> <laughs> Kwa hivyo timu zote za Afrika Mashariki zina klabu pia, wanajeshi wana, na polisi wanakuza soka katika nchi zao kabisa na kule nchini Moroko kunaendelea michuano ya kuania taji la Afrika kwa vijana wasiozidi miaka kumi na saba. Baadaye leo usiku timu taifa ya Cote d'Ivoire ama Ivory Coast itachuana na Bukina Faso a, kupata mshindi wa tatu kuelekea fainali itakuochezwa hapo kesho a, kati ya wenyeji Moroko na Mali a, katika uwanja wa El Bashir a, kule itikaa uh, katika nchi hiyo ya Moroko. Bila shaka kwa kuangalia Bilali Moroko hao, kwa sababu kwa nyumbani wana nafasi kubwa sana kuibuka washindi. Naam, kabisa. Na, na bila shaka pia mwisho wa wiki hii, kuanzia siku ya Jumamosi, kutakuwa na michuano ya kwanza ya nusu finali kwa nia taji la klabu bingwa uh, barani Afrika katika mchezo kandanda. Mamelodi Sundowns hawa ni miamba wa na mabingwa zamani wa taji hili utamenyana na miamba wa soka kule Misri na mabingwa uh, wa taji hili mara nyingi Alahli ya Misri uh, lakini Orlando Pirates pia Afrika Kusini itachuana na Pyramids ya Misri. Mchano hii ime, inakutanisha klabu kutoka Afrika Kusini na Misri. Kwa hivyo bila shaka uh, kati ya nchi zi mbili uh, bingwa atafahamika. Na bila shaka bingwa na kule nchini Tanzania ni kwamba kuelekea mechi ya mkondo wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la shirikisho Uh, klabu ya Stellenbosch ya kule Afrika Kusini nayo uh, pia imeshawasili na imefanya mazoezi kwenye uwanja wa Aman kule Zanzibar, uh, kwa maandalizi dhidi ya klabu ya Simba, uh, mechi itachezwa siku ya uh, Jumapili. Uh, lakini RS, RS Berkane nayo itacheza na CS Constantin katika mechi nyingine uh, kabla mechi ya marudio itakochezwa tarehe uh, 27 mwezi huu wa Aprili wanaofuatilia soka kule nchini Ufaransa ni kwamba kesho kutakuwa na mechi. Leo hii kuna mechi tatu ambazo zinachezwa. PSG watacheza na Le Havre ni kesho Jumamosi, lakini mm -hmm, Monaco itachukuana na, na Strasbourg, lakini kule nchini Uingereza Manchester City walichuana na Everton huku Crystal Palace nayo wakicheza na Bournemouth. Na katika tennis ni kwamba mashindano ya kwania taji la Munich yanaendelea, na muda mfupi uliopita katika hatua wa robo fainali Francisco Serundolo amemshinda David uh, Goffin lakini katika mchezo huo pia kule uh, Barcelona Uh, Hogla Run amemshinda bingwa mtetezi wa taji hili kwa upande wa wanaume Kaspa Rud, baada ya kumshinda kwa sita za sita nne sita mbili, na sasa atakutana na Karen, uh, Kajanokov katika hatua ya nusu fainali baada ya hivi leo. Karlo Alcaraz naye atachuana na Alex de Minaur katika hatua nyingine ya robo fainali. Nam, bila shaka bingwa Victor Buso, ni kushukuru sana wenzetu kule barani Ulaya, majina ya vilabu vyao yanapewa kutokana na miji. Bila shaka huko kwetu sijui wanazingatia tofauti sana tofauti kabisa. <laughs> ni kushukuru sana na kutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Shukran sana Bilali. Nam na mna, ni kukaribishe msikilizaji kusikiliza kuna habari nyingi za uongo ambazo zimekuwa zikitanda. Sasa, sikiliza ukweli, uongo. Ukweli au uongo? Ujambo, msikilizaji wa idhaa ya RFI Kiswahili, karibu katika makala haya tukiangazia jinsi ambavyo mitandao ya kijamii ni nzuri lakini pia inavyotumika kupotosha umma huko. Nami Hilari Ngati, nami ni Jupita Mayaka, katika kipindi hiki tunachokifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Moja ya habari tunayoangazia ni video na picha ambazo hazihusiani lakini zinadaiwa kuwa za mauaji ya majeshi ya Uganda nchini Sudan Kusini. Kuongeza na hayo, wataalam wanaonya dhidi ya kutumia chai ya mmea wa dandelion kama tiba ya saratani. Kwa habari yoyote unaoishuku, wasiliana nasi kwenye WhatsApp, anza na alama ya kujumulisha 254707888555. Jupiter Mayaka Imefanya ukishangaa na <laughs> <laughs> sana timu ya Jupiter ni Arsenal. tuanze makala haya ambapo mwezi uliopita majeshi ya Uganda yalitumwa nchini Sudan Kusini kusaidia kutuliza hali kutokana na uhasama wa muda mrefu. Sasa msikilizaji, baada ya majeshi hayo kuwasili chapisho kwenye TikTok linadai kuonesha mazishi makubwa ya wanajeshi hao. Wawa. Lakini ingati huu ni uongo. Video hii inaonyesha wafanyakazi wa kampuni ya sukari ya Zambia waliozama kwenye ajali ya boti mnamo Machi 24 mwaka huu katika mto Lwena. Naangalia hapa maandishi juu ya video hii ya TikTok hii ya tarehe 1 Aprili yanasoma hivi, wanajeshi wa UPDF wameuawa nchini Sudan Kusini, ni aibu na uchungu kufa katika vita visivyo kuhusu Nafikiri april mosi ni watu wanadanganya sana, kwa sababu ni siku wanaita kwa kimombo sasa <laughs> lakini <mimi ni mjanja. laughs> Msikilizaji, kwenye video iliyochapishwa na akaunti inayoitwa Clever Kiss, watazamaji wanawangalia watu waliovalia sare za kijeshi wakibeba majeneza. Na dai hili pia lilichapishwa kwenye X likiwa na picha ya wanajeshi wakisimama nyuma ya ndege ya kijeshi yenye majeneza yaliyofunikwa na bendera ya Uganda. Jeshi la Uganda lilikanusha kutumia silaha za kemikali nchini Sudani Kusini na kusema madai yanayoenezwa ni propaganda za akili mnemba. Kwa maana ya AI. Sasa kwa kutumia mbinu ya Google Lens kufanya utafiti kwenye fremu muhimu za video hii, tulipata video nyingine iliyochapishwa Machi 27 mwaka huu na kituo cha habari cha serikali cha Zambia cha ZNBC. Kichwa cha video hii kilisoma mazishi ya wafanyikazi wa kampuni ya sukari ya Kawambwa waliozama. Licha ya kuwa video hii ya shirika la habari la ZNBC sio sawa na ile ya TikTok, zote zinaonyesha tukio sawia la mazishi. Vyombo vingine vya ndani pia viliripoti, na katika hotuba ya April mosi shirika la Uganda la UBC lilichapisha uongozi wa jeshi la UPDF kukanusha madai ya mamia ya wanajeshi wake kuuawa wa Sudan Kusini, ingati, hebu mnukuu alivyosema kaimu msemaji wa UPDF Chris Magezi. Hapa alisema hivi, habari hizo ni uzushi mtupu ni habari za uongo. Na pia AFP Fact Check ilifanya utafiti. Picha hii ya majeneza yakiwa na bendera ya Uganda, picha asili ilichukuliwa Agosti, Ingati, mwaka elfu mbili na tano katika uwanja wa ndege wa Entebe kule nchini uganda. Uganda, ukweli au uongo? na bila shaka kipindi anachokisikiliza ni ukweli au uongo. Hii ni RFI Kiswahili. Kumbuka pia unaweza kutufuata kwenye mtandao wetu wa TikTok, RFI Kiswahili na hapa sisi tunaimizana kuwa mabalozi wema ili tusipotoshwa kwenye mitandao ya kijamii. Uko nami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka. Sasa Ingati, kuna madai mengi yamekuwa yakienezwa kuhusu tiba ya ugonjwa wa saratani, na sasa wataalam wamepozilia mbali machapisho ya mitandao ya kijamii yanayodai chai ya dandeli kwamba ni tiba ya saratani. Wataalamu wanasema hakuna uthibitisho kuwa ni tiba bora, wakati huu wakitoa ushauri kwa wagonjwa kupata ushauri wa madaktari wao kabla ya kutumia virutubisho vyovyote au kupokea matibabu. Sasa wacha nisome vile ambavyo chapisho la Facebook la Machi 25 lilivyosoma: dandelion ni mmea unaoharibu seli za saratani kwa saa 48 tu, ni mara 100 zaidi kuliko tiba kemikali au kimotherapi kwa Kiingereza. Lakini pia chapisho hili linaendelea kutolea mfano wa kisa cha mwanaume mmoja, anadaiwa kupona ndani ya miezi minne kwa kunywa chai hii baada ya miaka kumi ya kupata matibabu ya saratani. Sasa hapa Elizabeth Platt ni mtaalamu wa magonjwa ya saratani katika shule ya afya ya umma ya John Hopkins Bloomberg aliambia AFP mnamo Aprili 9 kwamba hajui matumizi yoyote ya kliniki yaliyoidhinishwa ya, ya maua ya dandalion au mizizi kwa kuzuia au matibabu ya saratani Naye Maria Nebeka, meneja wa habari za utafiti katika kituo cha utafiti wa saratani Uingereza, pia aliambia AFP katika barua pepe ya Aprili tarehe kumi kwamba hakuna ushahidi wa kisayansi kwamba sehemu ya dandelion ni njia bora ya matibabu ya saratani. Msikilizaji, mwaka elfu mbili na ishirini na moja Profesa Miong Sionkon kutoka kituo cha kitaifa cha saratani cha Korea Kusini alisema wakati huo kwamba madai kuwa mti huu kitumika ni tiba ni ya uongo kwa kuwa lazima ufanyiwe majaribio kwa viwango mbalimbali ili mbali kuthibitishwa kuwa ni tiba. Lakini pia mashirika ya kagua ukweli kama vile ccrfi Kiswahili GeoFactCheck USA Today na Snopes pia yamekanusha madai haya. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuungana nasi jioni hii. Na sasa kwenye sehemu yetu ya katuni, tunakwenda hadi kule nchini Tanzania. Tunaungana naye mchora vibonzo wetu maarufu, Dr. Medi. Medi, habari ya jioni? Umeshindaje? Salama kabisa, sijui za hapo Nairobi? Kwema, kwema kabisa. Jupiter yuko hapa, anafurahia timu yake ilifanya vyema sana, Arsenal. Sawa sawa, vizuri sana mpe ongera. Apokea. Asante sababu muda umetuacha sana. Dr. Medi, tuambie unachora nini? Aa, katika wiki hii nitachora katuni ambayo inaelezea taarifa ambayo inatambaa kwenye mitandao ya kijamii kuwa kumepatikana tiba ya saratani. Wataalamu wamepinga, hiyo tiba haijapatikana, kwa hiyo taarifa hizo si za kweli, kwa hiyo nimechorea hiyo katuni. Nikushukuru sana Medi kwa muda wako. Labda najua kwamba msikilizaji ataweza kupata katuni yako akitembelea wavuti wetu wa wwwrfifr sw. Asante sana. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 25407888555. Kutoka upande wa pili wa studio, tuungane nao la Benevolence Ni servira kwanza chupa moja ya bia nikunywa Sudi eh? Yes, uh... e eh, eh. ah... Kwa kwa Zamir, bitu gani kupasha kwa Facebook? Unatangaza unatangaza Wachina Wachina huyu, wala mzimu wako, Msikilizaji, ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote mitandaoni, ukurasa wetu wa Facebook ni RFI Kiswahili, lakini pia namba ya kusema nasi, unaweza kutuma ujumbe wako kwenda alama ya kujumuisha okay, mayaka ni 2547788555 ukinita jupita taitika. Nami ni Hilari Ngati. Kumbuka kutufuata kwenye mtandao wetu wa TikTok, RFI Kiswahili. Kwa heri.