na msaa 12, na robo Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani na viwanjani, tayari Misleti Jai ameungana nami hapa kutujuza yaliyojiri viwanjani na yanayotarajiwa nam. Bila shaka tuanze na yanayotarajiwa viwanjani. mm -hmm. Jioni hii kule nchini Uganda kwenye ligi kuu kuna mechi moja itakayoanza kusakatwa majira ya saa moja jioni, Vipers watakuwa wanawakaribisha NEK FC. Lakini mbali na yanayotarajiwa uh, kipo wa klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini Mganda Denis Onyango na Mtanzania Selemani Mwalimu anayechezea klabu ya Wydad Atletic ya Morocco ndio wachezaji pekee kutoka ukanda wa SEKAFA watakaokuwa nchini Marekani kuchezea klabu zao wakati wa michuano ya kombe la dunia baina ya vilabu mwezi Juni. Mbali na Mamelodi Sundowns na Wydad Atletic, Al Ahli ya Misri pia itawakilisha Afrika kwenye michuano hiyo mikubwa ambayo inatarajiwa kuanza mwezi Juni. Tuvuke mipaka, Ali Bilali. Jana tulizungumzia Arsenali na Real Madrid, ukasema kuna uwezekano wa kupindua meza, lakini ndio hali ilivyokuwa. Klabu yako ya Arsenali imefuzu <laughs> nusu fainali ya michuano ya klabu bingwa. Hakika walikuwa ni mchuano muhimu sana kwa pande zote mbili. Mm -hmm. Na kama ulivyoshuhudia hata kabla kuanza kwa mchuano huo Real Madrid walianza kwa sherehe. mm -hmm. Sherehe zilifanyika ndani na nje ya uwanja, kabla hata ya mchuano huo walijua watapindua meza kabisa, lakini sivyo ilivyokuwa. mm -hmm. mm -hmm. Lakini furaha kwako, licha kwamba ulisema wewe ni shabiki wa timu zote mbili, kwa hivyo uko sawa kabisa, kabisa. mali mm -hmm. na hayo hivi leo, uh, kuna mechi kwenye michuano ya Europa, lazi watakuwa wanacheza na budo uh, Glint, lakini Frankfurt watakuwa wanakaribisha Tottenham Hotspurs. Bilbao wao atacheza na Rangers, lakini mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu na gamu ni ya Manchester United mm -hmm. na Lyon. Manchester United uh, kidogo Onana atakuwa anarejea kwenye mechi hii baada ya kuachwa nje katika mechi yao ya ya hivi majuzi mm -hmm. Sasa uh, mashabiki wa Manchester bado wana wasiwasi kiwa Onana atafanya makosa yafai akiweka, akiweka pressure kando <laughs>. Bila shaka atafanya vizuri, tusubiri tuone, lakini kusabu... bilali mashabiki wa Manchester wanampa Onana pressure pia. Mm, kabisa mm. Hilo ni kweli, lakini ni, ni kawaida. Tusubiri tuone, mashabiki wa Manchester wapo wataamka na furaha kama mashabiki wa Arsenal mm, hiyo -hmm, kesho. Naam, nahodha wa Liverpool uh, Virgil van Dijk amesaini mkataba mpya wa miaka miwili na klabu hiyo. Ni eh, mkataba wake wa, uh, wa awali na wa beki huyo uh, mwenye umri wa miaka 33 ulikuwa unamalizika mwishoni mwa msimu huu, lakini Mholanzi uh, huyo anaungana na mshambuliaji Mohamed Salah ambaye alisaini nyongeza ya miaka miwili wiki iliyopita, katika kuweka mstakabali wake katika klabu hiyo, na muhalanzi huyu ambaye amechezea mechi mia tatu kumi na nne The Reds aliteuliwa kuwa nahodha wa liverpool mwaka elfu mbili ishirini na tatu uh, kufuatia kuondoka kwa jordan henderson lakini nembo ya visit rwanda itaonekana katika jezi ya timu ya psg wakati wa michuano ya uh, fifa club world cup mwaka elfu mbili ishirini na tano itakayoandaliwa kule nchini marekani kuanzia juni kumi na tano hadi julai kumi na tatu na hii ni sehemu uh, ya mkataba mpya wa ushirikiano wa miaka mitatu kati ya rwanda na psg uh, uliotangazwa na bodi ya maendeleo ya rwanda katika kuendeleza ushirikiano wao ulioanza mwaka elfu mbili kumi na tisa. Klabu yako ya Arsenali pia inatumia nembo ya Visit Rwanda katika kusaidia kuuza taifa la Rwanda. mm -hmm. sijui kama kuna taifa lingine ambalo linafanya uh, hiki ambacho Rwanda inakifanya. uh, Tanzania pia ilijaribu mm -hmm. kufanya kitu kama hicho, lakini bado hawajafika mbali kama jinsi Wanyarwanda wanavyofanya, hasa ukiangalia ni kwenye, kwenye jezi zao no. ambazo wanazozifanya jezi za, za taifa mm -hmm. uh, tusubiri tuone ikiwa kwamba misimu ijayo wataibuka zaidi na kuwa na spidi kama walizonazo tu, Rwanda. Bila shaka. Tutamatishe na tenisi bingwa anaeshabikiwa sana Rafael Nadal mm. Huyu alistaafu atatunikiwa katika hafla ya ufunguzi wa mashindano ya French Open mwaka huu, kwa mujibu wa mkurugenzi wa mashindano hayo Ameli Mauresmo. Nyota huyu wa Uhispania ambaye alistaafu mnamo Novemba, ameshinda mataji kumi na nne kati ya ishirini na mbili ya Grand Slam. Unasema mchezaji mzuri anajua wakati wa kuondoka. kabisa kwa sababu usisubiri tayari unaharibu. mm -hmm. Mm -hmm. Ndo uondoke. Tuliona mm huyu -hmm. mwanariadha wa Kenya Eliud mm -hmm. Kipchoge, wengi walikuwa wanatarajia aondoke, lakini katika mbio za hivi karibuni ajakuwa akifanya vizuri. Sasa wengi mm -hmm. wanasema mchezaji mzuri anajua wakati wa kuondoka. mm -hmm. Kabisa, unajua, mm -hmm. kama tulivyoshuhudia pia kina Usain Bolt. mm -hmm. Waliondoka bado wakiwa vizuri, aondoka na, na sifa, za sifa zao usifike umefika kileleni alafu mm -hmm. baadaye unaanza una kushuka unaharibu sifa. mm -hmm. Bila shaka ni hayo Alibilali. Nam, ni na kushukuru sana mislet ijai, na nikutakie jioni njema, lakini pia mapumziko mema kwa kwa pia. Shukran na nimkaribishe mwenzangu anakujia hapa na makala ya wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso Wiki hii tunaendelea kukita kambi nchini Tanzania, ambako wiki iliyopita kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundu Lissu alifunguliwa kesi ya uhaini baada ya kukamatwa mkoani Ruvuma. Kabla ya kukamata kwake, Lissu amekuwa katika kampeni ya nchi nzima ya hakuna mabadiliko, hakuna uchaguzi, akishinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Katika hatua nyingine, tume ya uchaguzi jumamosi iliyopita ilitangaza kwamba Chadema kutosaini kanuni za maadili ya uchaguzi imejiondoa kwenye uchaguzi huo. Chadema kwa upande wake imesema haikutia saini maadili hayo kwa sababu tume hiyo ilipuuza malalamishi yake kuhusu mchakato wa maandalizi ya uchaguzi huo. Mgeni wetu wiki hii kutusaidia kuchambua kinachoendelea nchini Tanzania na hatima ya Chadema kisiasa ni Alois Mchunga. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana. Kwanza tuangazie kukamatwa kwa Tundulisu na kufunguliwa kesi ya uhaini. Kabla sijaja kwako Alois, uh, tumsikilize hapa Rugemeleza Nshala ambaye ni mwanasheria mkuu wa Chadema. Anatuhumiwa kwa, kwa kosa la uhaini, kwamba maneno aliyasema, eh, kwamba kutakuwa na harakati ambazo Chadema itafanya za ku kupinga mfumo mzima wa uchaguzi ilikuwa ni kuchochea uasi na kusababisha kufanya kwamba uasi dhidi ya jamhuri ya muungano ya, ya Tanzania. Sasa kwa kuwa mahakama hii ya, ya, ya kimkazi wa kisutu wa haina mamlaka hayo, kwa sababu kesi hiyo inatakiwa isikilizwe na mahakama kuu, basi swala hilo tu limetajwa, lime, lime, na kwa kuwa mahakama haina mamlaka na kosa hilo halina dhamana, mwenyekiti wa Chadema ndugu Lisu hajapata dhamana na kuweza kusema lolote kuhusiana na mashtaka hayo. Naam, Alois Mchunga, ulishangazwa na hatua ya Tundulisu kukamatwa na kufunguliwa kesi uhaini? Kusema ukweli, sio jambo ambalo limekuwa la kushangaza kwa wengi, ni kama jambo hilo lilitarajiwa. Hata kama isingekuwa kukamatwa kwa Tundulisu, lakini mzozo uliokuwa unaendelea baina ya Chadema na upande wa serikali na chama tawala, ilionekana kabisa kwamba huenda kungetokea jambo lolote ambalo ashiria upande mmoja kuingia katika matatizo kwa sababu tumefahamu CHADEMA tangu azindue kampeni yao ya bila mageuzi hakuna uchaguzi, wakiita kwa kimombo no reforms, no election, ni kama imeingia kwenye mtego na vyombo vya dola. Na kwa mara nyingi eh, wamekuwa wakijaribu kuhojiwa ku, ku, ku, ku, ku, kwamba ni kwa namna gani watauzuia uchaguzi, swali ambalo kusema ukweli sasa bado ni kitendawili. Nam, mbali na hilo sasa kumeibuka na wasitofahamu kuhusu ushiriki wa Chadema kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba baada ya mkurugenzi wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Ramadhan Kailima kusema kwamba Chadema kutosaini kanuni za maadili ya uchaguzi kunaifungia nje kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba. Chama cha Demokrasia na Maendeleo chadema hakijasaini kanuni za maadili hayo. Maana yake kwa mujibu wa sheria na kanuni ni automatiki kwamba hakitaweza kushiriki uchaguzi, kwa sababu chama chenyewe hakitaweza kupata fursa ya kuteua wagombea, kwa sababu jakili kusaini kanuni za maadili hayo na hata wagombea wao. Ukisoma kanuni namba 20 na kanuni namba 26 na kanuni namba 31 ya kanuni za uchaguzi wa rasimu na madiwani ambazo zimeshachapishwa, ni kwamba inasema mgombea wa chama cha siasa, anagombea nafasi ya kiti cha rais, anagombea nafasi ya ubunge, anagombea nafasi ya udiwani, atapaswa kabla ya kuteuliwa kujaza fomu namba kumi ambayo ina inaonyesha kukiri na kuyatii kanuni za maadili ya uchaguzi, ambayo kama chama hakikusaini maana yake mgombea wake hawezi kupewa fomu makumi, kwa sababu chama chake kitakuwa bado hakijakubali kanuni hizo. Hata hivyo, Chadema inasema tamko hilo la Tume ya Uchaguzi ni kinyume cha katiba. Kupitia mwanasheria wake mkuu Rugemeleza Nshala ambaye siku ya Jumanne alikuwa na kauli hii: kile ambacho kimefanywa kinakiuka katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haki ya kikatiba haiwezi kupokwa kwa nini? Kwa kanuni zilizotungwa na nini na tume ya nini, ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo tunasema tume imejielekeza vibaya, imefanya hivyo kwa nia ambayo sio sahihi. Kumekuwa na ajenda ya siri ya serikali ya CCM na tume ya uchaguzi kufanya nini kumomonyoa msingi wa uchaguzi wa uhuru na wa haki. Na mwisho wa siku, tuna kasha la mfumo ambalo limetengenezwa kuhakikisha kwamba chama cha mapinduzi kinabakia madarakani kama walivyosema, alivyosema e, Steven Wasira, mpaka Yesu atakaporudi. Alois, una tathmini vipi mvutano huu ambao sasa umeibuka kati ya tume ya uchaguzi na Chadema? E, ni kama ni, mtaza, ni kama ni, ni swala ambalo lina mtego kidogo, ni kama kuviziana ku tunaweza kusema hivyo au kama mtego, kwa sababu kwa sababu kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ni kwamba e, chama ambacho hakijasaini e, kandarasi hiyo ya kanuni za uchaguzi ni kama kimejiengua chenyewe, hakitothibitishwa kushiriki uchaguzi. Lakini upande wa Chadema wanasema swala la kusaini halina muda maalum, hakuna muda ambao umetajwa katika katiba au katika sheria kwamba ni lazima usaini kwa kipindi fulani, ili mradi tu uchaguzi haujafika ndio natakiwa usaini kwanza. Chadema wanasema kwamba kusaini inaweza kuwa kwa wakati wowote kabla ya uchaguzi, si kwamba natakiwa usaini kwa sasa. Kwa hivyo kusema kweli, bado eh, ni mjadala, ni mjadala ambao ni mzito, lakini upande mwingine Chadema kupitia msimamo wao wa bila mageuzi hakuna uchaguzi. Bila shaka inaonekana wazi kwamba ni kama hawana hawana mpango wa kushiriki uchaguzi huo, kwa sababu upande wa serikali umesema mageuzi ambayo yamefanyika yanatosha na hakutakuwa na nafasi ya mageuzi mengine na sasa, unafikiri hatma ya kisiasa Chadema ni nini na inaweza ikafanya nini katika mazingira kama haya? Nafikiri kwa sasa wanatafuta uunguaji mkono wa makundi mbalimbali. Tunaona viongozi wa Chadema wanafanya jitihada kubwa kukutana e, na asasi ambazo sio za kiraia, wanakutana na viongozi wa dini, walikutana na mabalozi wa mataifa mbalimbali pamoja na jumuia ya kimataifa, ili kujaribu kuonyesha kwamba chama hiki kina e, hoja ambazo inabidi zisikilizwe na kinajaribu kuonyesha kwamba bado ni chama chenye ushawishi mkubwa katika siasa za Tanzania. Na hata baadhi ya wabunge kupitia chama tawala wamesema wazi kwamba ikiwa Chadema hawatoshiriki uchaguzi bado uchaguzi hautakuwa na umvuto ama na ushindani kama ilivyotarajiwa, kwa kusema ukweli, kwa sababu bado tuko katika mwezi April, bado kuna nafasi ya mazungumzo kuendelea kufanyika, na bado wengi tunaamini kwamba huenda Chadema watarejeshwa katika mchakato wa kushiriki uchaguzi. Lakini sasa swali linabaki hilo hilo ni kwamba mageuzi wanayoyataka ni kwa kiasi gani yatatiliwa maanani na serikali? Hilo ndio swali ambalo bado kwa kweli linatusumbua tulio wengi, lakini pia kuna swali jingine la kwamba wanasema watazuia uchaguzi. Haijulikana mpaka sasa watatumia mbinu gani ili kuzuia uchaguzi usifanyike. Kwa hiyo nadhani bado tusubiri tuone, kwa sababu fursa mazungumzo bado iko, na mpaka sasa hakuna ubalozi wote uliotoa tamko wala jumuia za kimataifa kutoa tu. Mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu ndio yamelaani kushikiliwa kwa Tundu Lissu, lakini unaonekana kwamba bado meza mazungumzo ipo na huenda kukawa na maridhiano hapa katikati kabla ya kufikia mwezi Oktoba. Naam, muda wetu umeyoma sana, lakini kwa sekunde zilizosalia, una tathmini vipi mazingira ya kisiasa ambayo yapo nchini Tanzania, na unaona yanaweza wezesha kufanyika kwa uchaguzi huru na haki? Kusema kweli, bado kwa, ku kwa kuangazia uchaguzi ambao umefanyika mwaka jana, uchaguzi wa serikali za mitaa kumeonekana bado kuna masuala ambayo kwa kweli inabidi yarekebishwe kama ambavyo eh, upinzani na wadau mbalimbali wa demokrasia wanataka. Masuala kama ya kuenguliwa kwa wagombea upinzani, masuala ya kukosea kujaza fomu na mtu anatolewa, masuala kama ya mawakala wa vyama vya upinzani kupata misukosuko anapokuwa kwenye vituo, lakini ustahamilivu na, na, na, na, na, na, na, na na kura zenyewe, ukweli wa kura zenyewe ambazo zinatangazwa kwa washindi bado kidogo ni mambo ambayo nadhani yanahitaji kurekebishwa ili kutengeneza uwanja sawa. Kwa hiyo ukiangalia walichokusema Chadema, ACT Wazalendo wanasema hicho hicho, na vyama vingine vinazidi kushinikiza kwamba kuna mambo ambayo kwa kweli yabidi yarekebishwe ili tuende katika uchaguzi katika mazingira sawa, kwa sababu inaonekana kama bado uchaguzi unaofanyika si wa kuaminika sana, ingawa upande wa tume unasema kwamba wamejipanga kuhakikisha mwaka huu dosari zote ambazo zimelalamikiwa kwa muda mrefu hazitajitokeza katika uchaguzi wa mwaka huu. Mchunga, mchambuzi wa siasa za Tanzania, asante sana kwa kuungana nasi wiki hii kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana kaka, tuko pamoja hadi wiki ijayo tutakapokutana tena. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.