Ni saa 11 na dakika 15 jijini Khartoum nchini Sudan, wakati tunaingia viwanjani. Amerejea hapa ni Minzletjai, nilikuwa naye jana. Karibu nam. Asante Douglas <laughs> <laughs> Omariba, jioni hii tuanze michezo na baadhi ya mechi ambazo zimesakatwa jioni katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Nianzie kule Uganda kwenye ligi kuu. Uh, kumekuwa na mechi mbili ambazo zimesakatwa. Uh, Bright Stars na Wakiso Giant wametoka sare tasa, sawa na Kitara pamoja na klabu ya Lugazi, wote hawa wametoka sare tasa. Lakini kule nchini Tanzania kwenye kombe la Shirikisho, Young Africans wamepata ushindi mnono wa magoli nane kwa moja dhidi ya Stand Uh, iyula, lakini kule Rwanda kwenye kombe la Amani, ukipenda Peace Cup, APR mechi moja ambayo imekamilika ni kati ya polisi na APR ambapo wametoka sare ya goli moja, lakini baadaye, ama mechi ambayo imeanza muda mfupi uliopita Mukura Victory Sports na Rayon, aa, Sports ni mechi ambayo inaendelea, bila shaka matokeo kesho asubuhi kwenye matangazo yetu msikilizaji atapokea. Tukiachana na hayo, hapa nchini Kenya Polisi uh, wanamsaka mfamasia James Chiriot Kipsnai anayedaiwa uh, uh, kuwauzia wanariadha wa Kenya dawa za kusisimua misuli. Ni suala ambalo limekuwa likigumzo sana miongoni mwa wanariadha wa Kenya, baadhi yao wakigundulika kuwa wamekuwa wakitumia dawa za kusisimua uh, misuli. Sasa huyu uh, Cheriot Kipsnai amekuwa akisakwa na shirika linayopambana na matumizi ya uh, dawa za kusisimua misuli tangu Januari mwaka jana, na kulingana na afisa kutoka shirika hilo la ADAK, Kipsnai alikuwa anamiliki duka la dawa ambapo katika uh, mji wa Iten kaunti ya Elgeyo Marakwet kabla ya kufungua duka lingine jijini Eldoret. Tuna tunafahamu kwamba Eldoret ina wanariadha uh, wengi sana na eneo la Iten mm -hmm. ni mmoja wa maeneo ambayo wanariadha hao wanatumia sana kwa kufanya mazoezi. kwa hivyo yeye mm -hmm. akifungua duka lake la alikuwa anaangalia wateja wako wapi? mm -hmm. nafikiria ni madai, lakini kama yatathibitishwa mm -hmm. na ijulikane ni kweli, achukuliwe hatua kali, kwa sababu amewaharibia mm -hmm. uh, wanariadha wengi, sio wanariadha tu bali hata, uh, sifa ya Kenya. Sifa ya Kenya inafahamika sana uh, kwa mbio za masafa marefu, lakini hivi karibuni tumeona pia mbio za masafa mafupi. Umesema tangu Januari mwaka jana hajapatikana, alishashikwa mara moja lakini aliachiliwa kwa bundi lakini sasa amekuwa akitafutwa tena. Inadaiwa kuwa amekuwa akiwatibu baadhi ya wanariadha na dawa ambayo iligundulika kuwa si halali. Kwa hivyo, tusubiri tuone ikiwa hatua uh, zitachukuliwa. Tusalie hapa hapa nchini Kenya. Uh, nchi hiyo imepata umaarufu zaidi katika ulingo wa spoti ambapo sasa itawakilishwa uh, kwenye kombe la dunia nchini Marekani uh, raundi hii. Uh, inafahamika kwamba ni timu thelathini na mbili zitashiriki uh, mwamuzi Steven Yembe amepata nafasi kubwa miongoni mwa wasimamizi uh, wa mechi akiwa mwamuzi pekee uh, katika ukanda wa Afrika Mashariki uh, kumaliza mchujo huo, na atajiunga na wengine 117 na mchuano huu utakuwa wa tatu muhimu kwa Yembe, ambaye ameshiriki mashindano makubwa katika Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka 2023, mashindano yako mengine makubwa yakiwa kwenye Olimpiki ya Paris mwaka uliopita, lakini Yembe pia alichezesha uh, fainali ya Afcon uh, wachezaji chini ya umri wa 23 kati ya Morocco na Misri mnamo um, Julai, mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Ni sifa ambayo bila shaka wengine watakutakia, kila la heri, watakuwa wanatafuta kuiga nikisikia uwasifu wake mm. Amefanya vema bila shaka. Tuachane na hayo. Rais wa shirikisho la soka la Amerika kaskazini kati na eneo la karibi ya CONCACAF Victor Montagliani amekosoa pendekezo la kuongeza timu zitakazoshiriki kombe la dunia uh, upande wa wanaume mwaka elfu mbili thelathini. Uh, kwa sasa tumesema ni timu arobaini na ngapi? Arobaini na mbili. <laughs> amesema wanaongeza hadi ngapi? hadi sitini na nane hadi sitini. Uh, anapinga pendekezo hilo. mm -hmm. Ni mpango ambao ulipendekezwa na shirikisho la soka la kusini mwa Amerika. Uh, pia uh, limepokea pingamizi kutoka kwa rais wa UEFA Alexander Kafrin na shirikisho la soka kule bara Asia. Mbona wanapinga? wana sababu zao lakini kumbuka kwamba tayari kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita uh, itakayosakatwa katika nchi za Marekani, Mexico na Canada ni timu uh, ziliongezwa kutoka thelathini na mbili hadi arobaini na nane ni na, na kushukuru mi ni zileti jai tupate makala ya Afrika Mashariki. Ziwa Victoria, mojawapo ya vyanzo vikubwa vya maji barani Afrika, limekuwa kitovu cha maisha kwa mamilioni ya watu. Lakini sasa, kivuli cha teknolojia ya kisasa kimeanza kuenea juu ya maji haya. Sasa hatua tunayokwenda kuifanya sasa hivi, tunaingiza kwenye kanuni ili ushahidi wa picha zitakazopigwa na chombo hiki uweze kutumika mahakamani. Ni hatua ya kisasa isiyozoeleka. Serikali ya Tanzania imezindua rasmi matumizi ya ndege nyuki, yani drones kwa lengo la kupambana na uvuvi haramu uliotikisa ziwa Victoria kwa miongo kadhaa. Iliahidiwa kwamba serikali itanunua ndege isiyotumia rubani, yaani ndege nyuki drone, kwa ajili ya kuweza kuongeza tija na kuongeza ufanisi kwenye swala zima la usimamizi wa rasilimali za uvuvi nchini. Uzinduzi wa ndege nyuki ni hatua mpya ya kulinda rasilimali muhimu hii. Droni itakuwa inatoa taarifa ya kuonyesha wavuvi haramu sehemu walipo, lakini wanaoenda kuhusika na kuwakamata wale wavuvi haramu ndiyo maafisa uvuvi, ambayo tumekuwa tukiwalalamikia kila siku ya Mungu. Wakati teknolojia ikiingia kwa kasi, changamoto ya uvuvi haramu bado ni ya muda mrefu. Kumekuwepo na matendo ya uvuvi haramu yaliyokithiri katika ziwa Viktoria, ikiwa ni pamoja na matumizi ya nyavu za makila zenye matundu madogo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Leo tunatuama kuangaza na kumulika uzinduzi wa ndege nyuki na vita mpya dhidi ya uvuvi a haramu ziwa Viktoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maaltininyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya kwa siku ya leo. Ziwa Victoria ni maisha ya wakazi walio wengi Afrika Mashariki na wakazi wa mwanza ni miongoni mwa wanufaika wa karibu wanaopata lishe kipato na usalama wa chakula lakini matendo uvuvi ya uvuvi haramu yameweka rehani wakazi wa ziwa lenyewe kulwa alexi mvuvi na mwenyeji wa eneo la nakatunguru jirani na mwalo wa hamuyebe yeye na wavuvi wenzake wanakiri kuwa uvuvi huu umeathili maisha na kuleta changamoto katika maeneo yao. Hiyo changamoto ipo, ni kweli. Samaki abagui sehemu ya kuingia. Unaweza kuwa una zana ambayo ni harari kabisa, lakini kwa sababu una, una mtega samaki na kumloa katika wingi wake, hata ule mdogo naye anakuja. Sasa uwezi ukamrudisha, uwezi ukamrudisha kwamba we mdogo di, ila ila anapoingia katika hali ya udogo. Ana kama unanyavu harari, hawaingii kwa wingi wengi watakuwa wanachomoka wanaenda, ila sio watu ambao watachomoka. Sekta ya uvuvi kwa sasa inachangia asilimia 1.8 ya pato la taifa, ambapo imejiwekea malengo ya kufikia uwezo wa kuchangia asilimia 10 ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Katika kipindi cha miezi 9 iliyopita pekee, mamlaka zimekamata vifaa vya uvuvi ya haramu kwa kiwango kikubwa. Amina Makilagi ni mkuu wa wilaya ya Nyamagana. Katika kipindi cha Julai peke yake hadi kufikia Machi hapa tunavyozungumza mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kupitia halimashauri saba ambazo doria ilifanyika tuliweza kukamata makokoro yaliyokuwa yanakwenda kuvua sangara mia tatu na themanini na saba. Nyavu za makira chini ya nchi sita vipande mia moja na tisini na nne, Mheshimiwa Naibu Waziri, nyavu za timba vipande elfu tatu na hamsini na nane katika maeneo mbalimbali ya ziwa Victoria. Nyavu hizi za zigizaga ambazo zinaita wadudu, wadudu. Zaidi ya 88 watuhumiwa ambao kwa kweli tuliwakamata na kupitia vyombo vyetu mbalimbali vya kiusalama walifikishwa kwenye mamlaka zinazohusika za kisheria wapatao 6. Kwa zaidi ya miongo miwili ziwa Victoria limekuwa likishuhudia kupungua kwa kiasi kikubwa cha samaki, hasa sangara huku ripoti zikionyesha baadhi ya maafisa wa uvuvi kushiriki moja kwa moja kwenye uvuvi haramu. Kwanza kwa jina naitwa Bakari Kadabi, ni mwenyekiti wa chama cha wavuvi Tanzania. Huu eh, uzinduzi wa droni kwanza au ndege nyuki, kwa, kwa maana ya kulinda kupambana na uvuvi haramu sio swala baya, ni swala zuri sana, lakini hili eh, swala linaenda na uwajibikaji, kwa sababu hii droni itakuwa inatoa taarifa ya kuonyesha wavuvi wa haramu sehemu walipo, lakini wanaoenda kuhusika na kuwakamata wale wavuvi wa haramu ndio maafisa uvuvi ambayo tumekuwa tukiwalalamikia kila siku ya Mungu. Sasa e, sizani kama uwajibikaji usipobadilishwa kama tutapata mafanikio, lakini maana zana nzima ya ndege nyuki ni zana bora, kwa sababu ndio wakati wa sasa wa kidunia. Tunafikiri kama wawajibikaji watawajibika vizuri, kwa sababu ndege nyuki inatoa taarifa kwa mapema na uwajibikaji ukiwa mzuri, maanake wavuvi haramu watawarasiwa kwa mapema sana, ndio tunategemea hivyo. Uzinduzi wa ndege nyuki ni hatua ya kisasa iliyoelekezwa na serikali ya Tanzania, imezinduliwa rasmi na matumizi ya ndege hii kwa lengo la kupambana na uvuvi haramu unaotikisa ziwa Viktoria kwa miongo kadhaa. Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Alexander Mnyeti anasema matumizi ya ndege nyuki yataleta tija. Wako wavuvi haramu ambao wamekamata vifaa vyao wakivua kwa njia isiyo rasmi lakini, mmechukua hatua, na wakati mwingine hatua mnazochukua mnavozipeleka kwenye vyombo vingine, na umesema mwenyewe hapa, ushahidi wa kumshikilia huyo mtuhumiwa na kumwingiza hatiani unakosekana kwa sababu hatukuwa na teknolojia kama hii. Mheshimiwa Rais ametumia zaidi ya milioni mia mbili hamsini kununua kifaa hiki kwa ajili kwa ajili ya kufuatilia na kupiga picha. Sasa hatua tunayokwenda kuifanya sasa hivi, tunaingiza kwenye kanuni ili ushahidi wa picha zitakazopigwa na chombo hiki uweze kutumika mahakamani. Katika hatua nyingine, naibu waziri Mnyeti anawatolea onyo kali maafisa uvuvi. Yawezekana hata kifaa hiki kikaferi, kwa sababu hakiungwi mkono na wadau wenyewe, kwa sababu katika hao hao ambao ndio wadau wa uvuvi na ndio hao hao wavuvi haramu. Hao hao waliopewa kusimamia uvuvi haramu, kukomesha uvuvi haramu, ndio hao hao ndio wavuvi haramu. Kwa mujibu wa taasisi ya utafiti wa uvuvi nchini Tafiri, kupitia taarifa waliotoa Desemba mwaka 2023 katika kikao cha tathmini ya sekta ya uvuvi, ilibainisha kuwa utafiti kwa njia ya teknolojia wa wingi umeonyesha wingi wa samaki aina ya sangara umepungua kutoka tani laki 621,254 mwaka 2015 hadi tani laki 161,918 mwaka 2022 huku miaka 2018, 2021 na 2022 iliongoza kwa kushuka kwa samaki aina ya sangara. Naibu katibu mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi Daktari Edwin Muhende anasema serikali ya Tanzania imewekeza kiasi cha shilingi milioni 250 kununua ndege nyuki itakayosaidia katika kupambana na uvuvi haramu nchini. Tanzania iliahidiwa kwamba serikali itanunua ndege isiyotumia rubani, yaani ndege nyuki, drone, kwa ajili ya kuweza kuongeza tija na kuongeza ufanisi kwenye swala zima la usimamizi wa rasilimali za uvuvi nchini. Tumeanza na ndege nyuki huyo mmoja ambaye amesikia sifa zake kwamba inaweza kwenda kwa umbali wa kilometa 500 kwa muda wa masaa mawili na nusu, lakini kwa baadhi ya wavuvi wanaofanya kazi ndani ya ziwa Victoria wanasema huu ni mwanzo wa hofu. E, jina langu naitwa sijaona James Kaloli ni msemaji wa chama cha wavuvi Tanzania, na ni vizuri tukawa na uelewa wa pamoja kwamba kazi ya drone sio kudhibiti uvuvi haramu. Kazi ya drone ni kutoa taarifa za shughuli za uvuvi zinazofanyika kwenye ziwa Victoria. Wenye wajibu wa kusimamia masuala ya uvuvi haramu ni maafisa uvuvi ambao kimsingi katika, katika muda wote tumekuwa tunawalalamikia wao, kwa sababu mafisa wavuvi wa, wa a haramu wanafahamika kwa majina, wanafahamika mahala wanapofanyia kazi. Ilikuwa ni waji tu mafisa uvuvi kuwaambia wale watu waache uvuvi haramu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo nekanukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki tulituama kuangaza na kumulika uzinduzi wa ndege nyuki na vita mpya dhidi ya uvuvi haramu ndani ya ziwa Viktoria. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni, hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.