Ni saa 12 na dakika 15 jijini Kampala, Uganda, wakati tunaingia viwanjani. Ameingia studio ni Minslet Ijai, karibu sana nam Amariba. Najua uh, bado unauguza jeraha uh, maumivu kidogo. Umeshapona <laughs> au bado? <laughs> uh, uh, tuli, ikidogo, ni vigumu kupona ni tupate ushindi tulizungumzia hili baadaye kidogo lakini mwanzo nianze na mpira wa vikapu uh, Rwanda itakuwa mwenyeji wa mashindano ya mpira wa vikapu uh, afro basket mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa, ya wachezaji wasiozidi miaka kumi na sita yatakayoandaliwa mwezi septemba uh, hili ni kwa mujibu wa shirika la na mpira uh, wa vikapu duniani fiba ni mashindano yatakayoanza septemba mbili hadi kumi na nne na jumla ya timu kumi na sita mbili ya wasichana na wavulana kutoka barani Afrika zitashiriki mashindano hayo. Timu hizi mbili zitakazomaliza za kwanza zitafuzu moja kwa moja kushiriki mashindano ya kombe la dunia ya wachezaji wasiozidi miaka a, kumi na tano mwaka elfu mbili ishirini na sita maribe inabidi mataifa mengine ya Afrika kidogo tu zuru Rwanda. Uh, kufanya ile tunaitwa uh, benchmarking mm. Tufahamu ni vipi Rwanda inakuwa mwenyeji wa mashindano makubwa uh, duniani, wakati mataifa mengine ya Afrika Mashariki hasa uh, kidogo tunasuasua kubwa sana ni miundo mbinu ambayo tayari naona serikali inajizatiti kujenge. Naangalia mataifa mengine ya Afrika Mashariki ambayo yanafaa kuandaa um, lile dimba la soka bado yanasuasua kupata viwanja. Kwa hivyo mwenda kule kwanza ni ile wanasema uh, kujitolea kwa viongozi wa siasa, mm, kufanya uwekezaji katika miundo mbinu ya michezo mbalimbali mbali. lakini tukiisalia kule Rwanda, klabu ya soka ya Rayon Sports uh, inayoshiriki ligi kuu ya Rwanda imemfuta kazi kocha Robertino Oliveira kutokana na misururu ya matokeo mabaya, na sasa nafasi yake imejazwa na aliyekuwa kocha wa klabu ya wanawake ya Rayon Claud Rwanda kuwa kaimu kocha. Sasa taarifa ya klabu hiyo inasema kwamba wamemfuta, ama Oliveira amesimamishwa kutokana na sababu za kiafya, lakini kuna ripoti mbalimbali zinasema uamuzi huu ulitokana na klabu hiyo kuendelea kuandikisha matokeo mabaya chini ya mkufunzi huyo raia wa Brazil siku zote mimi nauliza, je, kumfuta kocha ndio sababu ya kuifanya timu ianze kuandikisha matokeo mazuri? Ni mojawapo ya sababu, kwa sababu mwisho wa siku kuna mtu ambaye anafaa kujukumika, na hata ukiona wakitumia matamshi mengi, lugha aina mbalimbali, mwisho wa siku mtu amepigwa kalamu. Lakini tukisema tu, tu, tumfute, tumfute kocha na wale wasaidizi wake wasaidizi <laughs> manake tuwezi sema tatizo tatizo liko pale pale kwa kocha peke yake lazima. Lakini kuna mtu watu ambao wanalegea. Dereva siku zote ni mm -hmm, mmoja mm -hmm. Kwa hivyo dereva akikosea, makanga anaweza baki kidogo <laughs> tuachane na hayo, tuvuke mipako mipaka kidogo. Na sasa leo Andreo nane ameonekana akiingia mazoezini na wakala wake baada yep. ya kukosekana katika mechi yao ya hapo jana na hii imezua maswali Wakala kwa nini ndiye anaenda kuwa mkufunzi mpya? Si labda kuna maswali, huenda anataka kusitisha mkataba. Kuna maswali ambayo yana, yanaibuliwa kuhusiana na yeye kuonekana na eh, kocha uh, uh, wakala wake uh, kwenye mazoezi hii leo. Lakini najua mashabiki wa Manchester United mtapona tu baada ya kichapo cha hapo jana, tuwatakie ni vitisho tu uh. Naamini kuna shida kubwa kuliko labda ya Andre Onana peke yake. Na bila shaka kwingineko, nyota wa Real Madrid Luka Modric sasa ni mmoja wa miliki wa klabu ya soka ya Swansea, na hii baada ya makubaliano ya klabu hiyo yanayomfanya mchezaji huyo uh, mwenye umri wa 39 kumiliki sehemu ya klabu hiyo, japo kwa hisa ndogo. Haijafahamika ni asilimia ngapi Modric amenunua klabu ya Swansea, lakini uamuzi huu uh, hautaathiri Uh, kazi yake mchezaji wake akiwa bado hana nia ya kustaafu katika soka. Au mariba hii, tunasema ni wekezaji, afanye wekezaji wa baadaye, kama bado una uwezo. Naam, kabisa, ni vizuri, lakini nikiangalia Swansea bado hawafanyi vizuri, kwa sababu walikuwa katika ligi kuu wakaondoka. Kwa hivyo sijui kuinunua amefikiriaje, labda ameona mazuri mbele kwenye Serie A, Napoli watawakaribisha Empoli, na kwenye La Liga kule Uhispania Atletico Madrid na watakuwa wanacheza na. Asante Menzlet. Makala mazingira leo, dunia yako kesho. Wakati huu ambapo wakulima wengi nchini Kenya wanakumbwa na changamoto za kupungua kwa rutuba ya udongo, baadhi yao katika jimbo la Machakos wameanza kugeukia matumizi ya mbolea asilia inayonyunyuziwa ardhini ili kunusuru mashamba yao. Kwa mujibu wa wataalamu wa kilimo hai nchini Kenya, matumizi ya kupita kiasi ya mbolea za kemikali, upanzi wa mimea moja na ukataji miti vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, kuchangia mmonyoko mkubwa wa ardhi na kuongeza ukame. Inakadiriwa kuwa asilimia 63 ya ardhi inayofaa kuwa ya kilimo tayari imeadhiriwa na kemikali hatari. Hii leo kwenye makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, tunaangazia jinsi mbinu hiyo ya kutumia mbolea asilia kwenye udongo inavyosaidia udongo kurejesha rutuba yake awali na mimea kustawi vyema. Mimi ni Victor Muturi. Katika shamba la Dominic Kisavi lililoko kijiji cha Utidini Yata, jimbo la Machakos nchini Kenya, mimea mbalimbali ikiwemo mboga, matunda na hata nafaka ina nawiri vyema. Kisavi ni mmoja wa wakulima eneo hili ambao wameanza kutumia mbolea mpe ya kiasili kwa jina Sumagro, ambayo mkulima ananyunyuzia udongoni, hivyo kutibu udongo huo ambao umeathirika na kemikali kupita kiasi. wakati nilianza kupanda hii mimea ambayo niko saa hizi nilitumia hiyo fertilizer ya Suma Grow, ambaye ukisoma vizuri utaona inatibu mchanga ambao uko na kemikali, na wakati nilitumia, ina ina mimea yenyewe peke yake imebadilika, na wakati nilisoma saidi, nikaona hiyo inakuja inamaliza hiyo kemikali kwa mchanga. Hasa hii ni mbolea ambayo inatibu mchanga, sio mimea. Na pia kitu kingine niliona, ile mimea ilipanda, sikushikwa na sikupata shida ya hizi nzige army worms na pia iliona mazao imeongezeka na chakula inatoka ikuwa na na, hapa nimepanda cabbage, iko passion fruit na pia niko na dragon fruit ambayo nimepanda hapa pia. Kwa miaka mingi kisavi, kama mkulima mwingine amekuwa akipokea mazao duni kutokana na urundikanaji wa kemikali kwenye ardhi, hali inayodhoofisha mimea na wadudu muhimu. Samani siko napata mazao vizuri kwa shamba Ilikuwa nafikira labda rutuba yake sio mzuri, lakini wakati nilianza kutumia hii bolea inaitwa Sumagro, niliona tofauti sana, kwa sababu mimea ilimia ikiwa na nguvu, ikiwa na afya mzuri, na pia unaona matunda pia unaona inasaa vizuri, imetoa maua mingi. Kwa mfano wakati nilipanda kabenji wakati ya kwanza, hiyo kabenji wakati, wakati ya kuuza ilikuwa na uzito ya hali ya juu na pia wale walikula tukianzia na mimi hata familia walikuwa anasema ilikuwa tamu. Thomas Ngugi anayeangazia kilimo changamani, yani mixed farming, yuko shambani mwake akivuna matunda. Kwa miaka sita sasa, Ngugi amekuwa akitumia mbolea hii asilia ya kunyunyuzia udongoni, hali ambayo pia imewavutia wakulima wengine kufika hapa na kujifunza mbinu. inakuja tofauti na ile mumea unapanda kwa mfano, ukiangalia avocado nimepanda, nimepanda kwa jinsi tofauti na dragon fruit juu hapa. Kitu ya muhimu ni kujua kustore maji, na ukifanya hivyo alafu ifuatilie na mbolea eh, organic fertilizers inafaulu kwa njia nzuri. Kuzungumzia mbolea. Eh, tueleze, eh, mbolea mbolea unatumia ni gani? Sana, sana kwanza natumia hizi kwanza sana hii sana, ya ng'ombe kutoka hapo niweza tafuta organics za kampuni tofauti kulingana na vile madini nakuja na mabadiliko inaenda kukuja. Watu wengi sasa wamejua umuhimu wa organic, wanaenda wakibadilisha maeneo ya kupanda fertilizers. Kulingana na shirika la Soil Atlas nchini Kenya, matumizi ya mbolea za kemikali kupita kiasi, upanzi wa mimea mmoja na ukataji wa miti kiolela vimelaumiwa kwa kupunguza rutuba ya udongo, mwenyonyoko wa udongo na kuongeza ukame, ambapo asilimia 63 ya ardhi inayofaa kuwa kwa kilimo imeathiriwa na kemikali hatari. Hata hivyo, ngugi anadokeza kuwa mbinu kama hizi za kutumia mbolea asilia zimeonekana kuwa suluhu ya tatizo hilo. Mazao yako vizuri kwanza, ikisaidia hawa insect wanakuja kutusaidia upande wa pollination. Kwa shamba uwezi ukafanya bila hawa hivyo nyama, wakitumia zile za chemicals unakuta hata wa, wanaua hata hizo za insects ambazo wanakusaidia kufanya pollination, lakini organic inakuwa faida kwa mumea na hata haidhuru ile insect ambayo inakusaidia pollination. Kwa hivyo unapata mazao inaenda vizuri, haya ya kijiri Wataalamu wa kilimo asilia wanasema kuwa asilimia 80 ya udongo pia inakabiliwa na upungufu wa fosforasi, wakati huu asilimia 75 ya udongo huo ikikosa viwango vya kaboni hai, hali inayopunguza rutuba ya udongo na wadudu muhimu udongoni. Tim Gamon ni mtafiti wa kilimo kutoka Marekani. Kitu ambacho kinasababisha mbolea hii kufanya vyema ni uwepo wa wadudu muhimu. Kwa hivyo, wadudu hao huwa wako udongoni, so na upanzi unapofanyika, unahitaji wadudu hao. Kwa hivyo, tuligundua kwenye mahabara zetu jinsi ya kuzalisha wadudu hao kwa wingi kwenye udongo, na wadudu hawa so watakabiliana na wale wadudu so hatari, so so udongoni. Lakini so muhimu ni kupata wale ambao ni salama tumeweza beneficial kufanya majaribio hapa Kenya na hasa katika eneo la Kenya Kitale, na cha muhimu ni kuwa wakulima waliotumia mbolea hii hawajaona viwa vijeshi trial kwenye mashamba yao down, <laughs> Kufikia sasa zaidi ya wakulima elfu moja wamehamasishwa kutumia mbolea hii mpya asilia. Wakati huu hamasisho zaidi ikihitajika mashinani, kuwapa wakulima elimu bora, kama anavyoelezea Janet Postina, msimamizi wa vikundi vya kilimo kaunti ya Machakos na viunga vyake. Kazi ambayo nafanya katika sekta ya kilimo ni ile kutafuta vikundi za wamama kama Village Saving and Loan Associations, na kuweza kuwasaidia waweze kutambua projects za ambazo wanaweza fanya kama wakulima hmm. na kuweza kutambua pia njia ambazo zinaweza kusaidia ukulima wao kwe sawa hmm. na waweze kufurahia ukulima. Na pengine wewe, katika uh, sekta hii ya kilimo, pengine umefikia wakulima wangapi hadi sasa hivi? Hadi sasa nimefikia wakulima zaidi ya elfu moja kwa sababu huwa na deal na groups na kila group the minimum namba ya kikundi kimoja ni watu kumi na tano. Kwa hiyo nimefikia vikundi mingi sana, e, uko mashinani na pia mjini mm -hmm. na wasihi watumie e, mambo na organic kama organic fertilizer, organic seeds na kila kitu ambayo inaweza kusaidia ili tuweze kupunguza kemikali ambazo ziko kwa chakula na pengine changamoto ambazo imeweza kupitia, unajua kwamba vitu hivi ni vigeni kwa baadhi ya wengi wa vizazi ambao wameweza kuzaliwa pengine kuanzia mwaka 95 hadi sasa hivi, unajua wajui mambo na organiki, wao wanajua tu mambo na kutumia kemikali, mambo kama hayo. Changamoto zipo, kwa sababu unaona, unapata hizi products mingi zimetumia teknolojia ya kisasa inahitaji ukue na ile ufasaha kabisa kuweza kuelezea mwananchi aweze kuelewa vizuri, kama hawezi kuwa na muda mrefu wa kumweza kumwelezea mtu hata aweza kupata ile ma maelezo kamili, na hapo itakuwa ni ngumu sana kuweza ku kutumia bidhaa hizo. Kwa hivyo hii ni product ambayo inaweza kutumika pia kwa mitigate climate change kwa sababu mimea inapata nguvu na inamea haraka sana. Pia inas ina inasaidia kwa, kwa conserve maji ile water retention inazaidia sana maji, inaweza kukaa sana kwa mchanga, kupatana vile tu maangizo mepatiwa na wataalamu. Hii inatumika kwa mchanga, ina tip mchanga. Ile shida siko na mchanga, si ati ni miti tofauti. Hii inatumika kwa miti yote, mimea yote. Soko zetu kwa sahii, tuna tuko roko market, lakini tunaenda tukijaribu kuangalia hata soko za nje, na na soko za nje zinatakia tukuwa tumelima kwa wingi sababu, tukiitishwa e mtu mmoja atalemewa, lakini watu wakiungana wakiwa wengi wataweza kufidi hiyo soko ya ambayo itapatikana kwa nje. Ningewaambia waharakishe, sababu hapa kuna kitu imejificha hapa, ambayo itatengeneza mfuko na afya ya mtu. Mara nyingi hata mtu akiangojeka, unaenda kupata naandikiwa madawa. Shamba tuko nazo matunda nini. Ukiandikiwa matunda, unakuta ukienda kununua unasema iko bei ghali, lakini ukiwa uko nayo hata miti kadhaa ya kufaidi. Wa kwanza wewe, hata ukieleza mwingine atakueza kuelewa vilo. Na maanisha kama kwa sahii Kenya watu wamepanda panda, kwa hivyo unapata soko. Tukipatana soko kwa wingi, utapata bei imepungua, lakini wakati unapata soko, ni matunda ni kidogo, nao bei inapanda. Kwa hivyo haijasimamia mahali pamoja. Mbinu hizi za kilimo si tu kwamba zinarejesha rutuba ya udongo, bali pia zinasaidia katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Endapo uhamasishaji utaendelea kwa kiwango kikubwa, huenda mashamba mengi nchini Kenya yakarejea katika hali yake ya awali. Huku wakulima wakifaidika, mazingira yakilindwa. Victor Muturi, Machakos, RFI Kiswahili.