Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia, RF Kiswahili michezo na Douglas Omariba. Karibu Douglas, habari za jioni. Zangu ni njema, nashukuru. Ni siku na ya Ijumaa, wikend imefika. Ni kweli, kwa hivyo tuharakishe, tumalize tu, tu lakini, tukisema hayo tuna mwanzo mpya kule nchini Uingereza. Muhamed Salah ulimtaja katika vidokezo. Huyu ni nguli wa soka. Uh, wale ambao ni wafuasi wake wanasema ni mfalme kutoka kule Misri. mm. amemaliza uvumi wa miezi kadhaa juu ya hatima yake baada yake kusaini kandarasi ya miaka miwili na viongozi wa ligi kuu kule nchini Uingereza. Nazungumzia Liverpool. Mchezaji huyu ambaye ana umri wa miaka thelathini na miwili amefunga mabao mia mbili na arobaini na tatu katika mechi mia tatu na tisini na nne akiwa na the Reds tangu ajiunge na wao akitoka kule Roma mwaka elfu mbili na kumi na saba na na kumfanya kuwa mfungaji bora watatu wa muda wote mm, wa klabu hiyo Misri huyo, amebeba mataji ya klabu bingwa na ligi ya Uingereza akiwa Anfield, na tunapozungumza no. ameiweka Liverpool katika nafasi nzuri ya kushinda ligi kuu nchini humo, mm, wakitoa ushindi basi watakuwa wanafikisha mataji ishirini ambayo ni sawa na Manchester United ambaye anatembea kama simba aliyejeruhiwa. <laughs> <laughs> na mtuangalie mechi ambazo zinaendelea kwa sasa na zingine zimekamilika. Tuanzie kule nchini Burundi, na ni kwamba Moso Sugar wamepata kichapo cha mabao mane sifuri na Vital O, mechi ambayo imekamilika muda mfupi uliopita. Mechi ambayo inaendelea kwa sasa kipindi cha pili ni Rukinzo na Amaspiri, na tunapozungumza Rukinzo wanaongoza kwa mabao mane sifuri mara zote. <laughs> Douglas Omariba Vitalo mm -hmm. wakipambana waki na Moso Sugar mm -hmm. mara nyingi waga wanaingia uwanjani wakiwa kifua mbele, kwa sababu siku zote eh, huwa vijana hawa Vitalo sijui wanapenda wana, wana, wana uh, kinywaji hiki u... cha Vitalo ama vipi? <laughs> <laughs> wamewafanya wanasukari kuwa ni wanyonge wao, lazima wawachape. <laughs> Tuende kule nchini Uganda, mechi ambayo imekamilika pia, Lugazi na UPDF wametoka sare ya mabao mawili, midi ya saa moja usiku. Express watawalika Vipers Ligi a kule nchini um, Ufaransa uh, mechi ambayo itachezwa moja mwendo wa saa tatu na dakika 45 usiku, mechi hiyo ni gani? ni kati ya Lens na Reims, uh, mwendo wa saa tatu dakika 45 saa 4 kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki. Nashukuru na tuangalie volleyball. Na, uh, timu ya Kenya ambao ni Kenya Prisons wamekamilisha kampeni yao ya mashindano ya mpira wa wavu wa klabu Afrika kwa kupata ushindi dhidi ya Little Volleyball ya Kamerun, mjini Abuja, Nigeria leo alasiri. Warembo hao walikuwa wanalipiza kisasi, kwa sababu walichapwa mabao matatu sifuri kutoka kwa mabingwa wa Misri, Al Ahly, eh, katika mchuano wao wa nusu fainali siku ya Alhamisi. Timu nyingine kutoka Kenya inayoshiriki leo ni wanabenki KCB, ambao watamenyana na APR kutoka nchini Rwanda. Matumaini ya pekee kutoka Kenya kutoa ubingwa ni kupitia Kenya Pipeline ambao watamenyana na mabingwa watetesi Zamalek wa Misri katika nusu fainali baadaye leo, siku ya Ijumaa. Mm, tuangalie mashindano ya langa langa weekend hii yanarejelewa kule Bahrain. Hii ni nchi ya kisiwa huko Asia um, magharibi. Lewis Hamilton anatumaini kwamba atafanya vyema katika mashindano hayo baada ya kusuasua katika mashindano yaliyopita akilenga kuwapikwa wapinzani wenzake Lando Norris, Oscar Piastri na kinara wa sasa Max Verstappen. Kwa hivyo kwa wale ambao ni wapenzi wa mchezo huo, weekend hii kuna shughuli nyingi. Turejelee katika mchezo wa soka. Kombe la Dunia linaadhimisha miaka mia moja tangu kuasisiwa katika mashindano ya mwaka elfu mbili na thelathini ambayo yatafanyika Uhispania, Ureno na Moroko baada ya ufunguzi. Mechi za ufunguzi ambazo zitafanyika Argentina, Paraguay na Uruguay zinafanyika hapa kwa sababu hawa ndio walikuwa wenyeji wa kombe la kwanza kabisa mnamo mwaka wa elfu moja kenda mia na thelathini na, na sasa mkuu wa shirikisho la kandanda la Amerika Kusini anatoa na wito kwa FIFA kwamba ipanue mashindano hayo ili kushirikisha mataifa 68 badala ya 48. Alejandro Dominguez anasema kuongeza idadi ya timu katika mashindano hayo kutaruhusu kusherehekewa kwa mapana zaidi kombe la dunia, mchezo wa soka ambao unapendwa na watu wengi sana kote duniani. Nam ni kushukuru sana Douglas Omariba kwa habari hizo za michezo. Nashukuru sana na sasa tupate makala ya uongo au ukweli, ama ukweli au uongo. na msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Karibu kwenye makala ya leo ya ukweli au uongo hapa ERF Kiswahili. Hapa tunaangazia habari za kupotosha ambapo leo tutaangazia moja kutoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nyingine kutoka kule nchini Ukraini kimuhusu Rais Zelenski. Mimi ni Hilari Ngati nami ni Jupiter Mayaka, tukiwa tunashirikiana na, na la Benevolencia. Na jinsi ulivyosema Ingati, moja ya habari tunaangazia leo ni video ya vikosi vya usalama nchini Uganda wakiwapiga wafuasi wa, Bobi Wine mwaka 2018 ambayo inazunguka nchini DRC ikidai ni waasi wa M23 kule Bukavu. Kuongeza na hayo, tutazungumzia ripoti ya habari ambayo imebuniwa na AI inayoashiria kutoka kwa shirika la habari la SABC News ikidai Rais Zelenski amewekeza katika kampuni ya madini kule nchini Afrika Kusini. Namba yetu ya mawasiliano iko wazi, anza na alama kujumulisha 254707888555 Habari ya Joni Jupiter Mayaka, fundi mitambo Vital Mogisho, alikuwa amekwenda wapi? Yuko mzima na wa afya. <laughs> hata mimi <mine> buheri wa afya <laughs> yeah. ipo siku na msikilizaji, tukaribishe rasmi, tuanze kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tulikuwa tumeshirikishwa kwenye video iliyochapishwa kwenye X, zamani mtandao huu ukiitwa Twitter. Aliyetushirikisha anadai matendo yaliyo kwenye klipu hii ya sekunde 26 yalifanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mitandao ya kijamii kwamba ilirekodiwa kule Bukavu. Waasi wa M23 walikuwa wamejihami, wakiwapiga watu barabarani. Sasa chapicho hili linaendelea na swali, je, wakongomani sio wanadamu kama wengine? Katika kitengo chetu cha kuhakiki tulitafuta sehemu ya video hii iliyorekodiwa na baadhi ya maoni kwenye X, tuligundua mengi ya anasema video hii haikuchukuliwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa tukiendelea kuhakiki kule kwenye X mnamo Septemba 20 mwaka 2018, mtumizi mmoja hapa alichapisha video hiyo hiyo na hapa, na nukuu, maandishi kwenye klipu: huu ni ugaidi, tunakataa vurugu kutoka kwa serikali, nguvu ni kwa raia. Katika video hii ya mwaka wa 2018 tunasikia kwa umbali watu wakizungumza Luganda, moja ya lugha kule nchini Uganda. Na hapa pia tunaona bango limeandikwa MTN, ishara kuwa video hii ni ya Uganda, maana Kongo hawatumii MTN. Ingawa ulipokuwa kule DRC wanatumia MTN, ama wewe ulishatumia? Sikuona, mimi nilitumia mtandao tofauti kabisa. Aa, na sasa kwa kutumia InVID WeVerify, hii ni mbinu ya kuhakiki video, tulipata video hii ilichapishwa kwingine ikiwa na nembo ya shirika la habari la NTV. Sasa hapa tunaweza kusikia mwandishi wa habari akisema kuwa mtu anayeitwa Swit Pepsi alijeruhiwa vibaya huko Kisangati nchini Uganda na huyu ni yule tuliyemwona kwenye video inayoenea kule nchini DRC. Msikilizaji, hakika video inayosambaa sio ya M23 wala haina uhusiano na Bukavu kule DRC, ilirekodiwa nchini Uganda wakati wa maandamano ya upinzani yakiongozwa na Bobby Wine mwaka 2018. Na, na hatukanushi kwamba kuna ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika mashariki mwa DRC na waasi wenye silaha, ila video hii ni ya Uganda wala si ya DRC. Ukweli au uongo. Karibu tena msikilizaji wetu jioni hii, na tunasema asante kwa kuendelea kuungana nasi. Makala hewani ni Ukweli au Uongo. Tunaye hapa mwenzangu Jupiter Mayaka, ambapo tunasaidiana kutambua na kuona habari ambazo zinapotosha kwenye mitandao ya kijamii. Jupiter, tuelekee wapi sasa? Kwenye sehemu ya pili, e, tunajadili madai kuwa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anamiliki hisa nyingi sana katika kampuni ya uchimbaji madini ya afrika kusini ya Northern Platinum kwa dola za marekani bilioni moja nukta sita ingati kwa viongo vya euro ni kama pesa ngapi naona haziachani mbali mm -hmm. na dola maana ni euro bilioni moja nukta nne mbili mnamo aprili tarehe nne mchapishaji wa hili ambaye ni mshawishi wa marekani johny midnight anadai fedha hizi zilipaswa kutumika kwa kusudi la ukraine akitoa ripoti inayodaiwa kutoka kwa kituo cha televisheni cha Afrika Kusini SABC News na Rais Zelenski. Unakumbuka, mara kwa mara amelengwa na habari potovu, na kwa zaidi ya miaka miwili sasa kitengo cha wahariri cha France 24 Observers kimehariri ripoti nyingi zikimtuhumu kwa kuelekeza misaada maharibi iliyokusudiwa kwa Ukraine kwa manufaa ya kibinafsi, lakini vijupita wewe na sagini mnamiliki hisa kwenye ile klabu yenyu shabana torevove. Sasa huyo midnight akiwa anadai kutoa ripoti hiyo kutoka kwa SABC News anasema kuwa Zelenski alikuwa asafiri kwenda Afrika Kusini mnamo Aprili kumi kwa ziara ya kidiplomasia ambayo pia inahusishwa na yeye kupata hisa hizo. Lakini ripoti hii ni uongo. Ingawa tunaweza kuona nembo ya SABC News, habari hii haikutoka kwao. Kitengo cha kuhakiki habari kutoka washirika wetu wa France Venkat, The observers kiliwasiliana na idhaa hii moja kwa moja kukanusha madai haya, na chombo hiki cha habari pia kilichapisha kukanusha mnamo Aprili tarehe nne kwenye akaunti yake ya X kikieleza video ya ripoti hiyo kama habari bandia. Pia kampuni ya Northern Platinum kwenye mawasiliano na timu yetu ya habari lilisema jumbe zinazodai kuwa rais wa Ukraine amepata hisa katika kampuni ya Northern Platinum ni habari za uongo. Kampuni hii inasisitiza kwamba wanahisa wa kampuni hiyo bado hawajabadilika. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 25477888555. Msikilizaji, tunaona muda umesonga sana lakini, tuelekee kule Bukavu, tuungane naye mchora vibonzo wetu Raf. Raf, habari ya jioni, kwa haraka mweleze msikilizaji unachora nini kulingana na kipindi chetu jioni hii? Uh, jambo ndugu, tunadhani mko vizuri sana huko kwenye studio. Kwenye wiki hii tumeamua kuangazia kuhusu habari ambayo ikizunguka kwenye mtandao. Kuna watu ambao wanasema hii habari inatokana na SABC News ya kusema ya kwamba ya rais wa Ukraine, ama Volodymyr Zelensky akiwa akimiliki pare ya kabambi katika hiyo te ya Northam Platinum ambayo inapatikana huko Afrika Kusini. Yo habari imechunguzwa na France 24 na imeonekana kuwa ni ya uongo kwa, kwa maana hata SABC News nayo imetuma message na kusema ya kwamba hiyo habari ni ya uongo na haitokani kwao. Hiyo habari ndio leo tumetumika kibonzo chetu na wakati unapokimaliza mutakipata, na bila shaka Raf, tukuachilie wewe ukamalizie kibonzo chako. Najua kwamba ukimaliza, msikilizaji anaweza kukipata kwa kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw na washirika wetu la Benevolencia wanatupa kulia, tumbuizo kutoka Studio B <coughs> Zamir, nini nilikuambia? Eh, nini nilikuambia? Angalia sasa video nilikuwa nakuambia sai. Njoo deja iba na partaje mu grupe tu ya WhatsApp. Eh, usinikuambia vipi? Maana ni kweli jeshi kwa uchome na endelea kujipenyeza huku kwetu. Ulikuwa na waza, eh. Unawaza nibongo, njoo nikuwa nakuambia. Mimi nakuambia maa hii video inaonyesha wazi wazi kama jeshi ya wiko fast yote deja. Mon cher mpenda. Watu bakia tulafunga mikono bila kufanya kitu. Sasa vila kuna hatari yenyewe huku. Uko na sheria. Na ya kwanza inafaa tupunguze kama kufika ni bongo, hey. Chunga kwanza sasa. De batenyea wa snvo, votre attention s'il vous plaît. Bandugu yangu hmm. Mukienyi peke mujione eo ata mujione Vraiment. Mbona hivi kabisa? na mnakuwaka tayari kuanza tuaminia mbio mbio habari bila hata kuchunguza kujua kama hizi habari ni za kweli wala ni za bongo. Navio njo mnakuwaka tayari kuanza tangaza na kusambaza habari za bongo ah, zenye hamuna hata uhakika nazo. Asante Mchoma na Juli, tukutane tena wiki ijayo. Aji ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni basi ukurasa wetu wa Facebook ni arifaya Kiswahili, lakini pia namba ya kuwasiliana na asi unaweza anza na alama ya kujumuisha 254 707 888 555. Ukiniita Jupita Mayaka ni itaitika nami ni hila ringati, fundi wetu wa mitambo amekuwa ni vital mogisho kulembwa. Kwa heri hadi wiki ijayo.