RFI Kiswahili Michezo ni saa kumi na mbili na robo. Karibu Douglas Omariba, nawe pia nimekuona umeingia kama Ajoi. Ukiia Ajoi amekuwa akiingia kila wakati, naona akiingia na tabasamu we <laughs> vilevile vile, naona ni nini, jaramba ama baridi anairobi? Una unata, tabasamu sababu wakati mwingine mm. ukipitia taarifa za michezo zinaleta raha. Alisema na, Ajoi. Na hiyo ndio inamaanisha hivyo, wala sijaona raha yoyote sema bwana kuna, kuna baridi. Hebu karibu, umeshinda <laughs> vyema lakini e, safi kabisa. Karibu, tukizungumzia furaha tunaanzia mm. kutoka nchini Kenya kuna wachezaji ambao hawana furaha kwa sababu hawa ni wachezaji wa zamani wa klabu ya Nzoia Sugar, mm, ambao mapema leo walivamia ofisi za kampuni hiyo, wakilalamika kwamba kwa miezi kadhaa wameenda bila malipo na ahadi nyingi ambazo zimekuwa zikitolewa hazijakuwa zikitimizwa. Kwa hivyo klabu hiyo, kumbuka, ilisitisha kandarasi za wachezaji wote mwaka uliopita kwa sababu tu ya changamoto za kifedha, lakini wakaahidi kwamba mishahara na marupurupu kutokana mm, na kipindi cha udari yangelipwa , lakini hadi kufikia sasa hakuna kile ambacho kimefanyika. Nam, tunaamini kwamba suluhu litapatikana. Uh, katika taarifa nyingine hapa, beki wa timu tukiwa hapo nchini Kenya, timu ya taifa ya soka nchini humo Harambee Stars, namzungumzia Brian Mandela, atajumuika na kikosi cha timu ya Stellenbosch FC hii ni ya Afrika Kusini katika nusu fainali ya kombe la mashirikisho ya KAFA baada ya ushindi wa bao moja bila dhidi ya mabingwa watetezi Zamalek kule Cairo jana jioni. Kumbuka wiki iliyopita, uh, timu hiyo ilitoka sare ya kutofungana, lakini wakaenda kule Misri na wakapata ushindi wa bao moja. Si rahisi kwenda kule Misri na unatoka nam, kwa hivyo ni bahati kwao. mm -hmm. Naam, tuangalie mchezo wa gofu kabla turejea tule tena, kwenye soka na ni kwamba, ni kwamba takriban wacheza gofu mia mbili na thelathini wanatazamiwa kupambana katika mkondo wa tatu wa mashindano ya gofu ya KCB Afrika Mashariki ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ni mashindano ambayo yataandaliwa katika uwanja wa gofu wa Thika Sports Club nchini Kenya. Thika iko katika kaunti ya Kiambu. mm -hmm. Eneo lile la mlima tunalijua sana na wanasi <laughs> wacheza gofu hao watakuwa wanapambana ili kupata nafasi katika fainali kuu ambayo itafanyika Disemba mwaka huu wa 2025. Nam turejee kwenye masada ya soka kule nchini Tanzania. Kuna mechi za ligi kuu ambazo zimechezwa leo. mm -hmm. na mechi ambazo tayari zimekamilika muda si mrefu ambao umepita, JKT Tanzania wametoka sare ya mabao mawili, no, no, no, mawili na Namungo FC no. na kuna Coastal Union ambao wameshinda Singida Black kwa mabao mawili kwa moja. Yeah. Uh, mashujaa wametoka na ushujaa wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Tabora United. Mwendo wa saa moja kamili Azam FC wataka uwanjani kualika wana Yanga, kipenda ni Young Africans timu, timu ya wananchi <laughs> kabisa <laughs> <laughs> tende kule nchini Uganda. Msikilizaji ni kujuze pia matokeo ya mechi ambazo zimekamilika. Police FC wamewashinda Mbarara City mabao mawili kwa sifuri. Vila wakapata ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Mbale Heroes. Mida ya saa moja usiku, haya ni saa za Afrika Mashariki. NEK FC watakuwa wanapambana na Kitara. Nam, na sijui kama nina muda nikuambie. Ah, sawasawa, tuangalie michuano ya mwondoano ya ligi ya bara Europa. Kumbuka hii ni baada ya kukamilika kwa Champions League Ede. Hapo jana, uh, awamu ya mkondo wa kwanza. Leo usiku saa moja na dakika 45, Afrika Mashariki, Bodo watakuwa wanapambana na, na Lazio baadaye saa nne usiku timu yangu hii ya Manchester United iko ugenini, um, <laughs> itakuwa inapambana na, Lyon. na, na Lyon. ya Ufaransa, tutapata ushindi <laughs> <timu yako. laughs> No. Mi ukiniuliza siku zote <laughs> nimekuambia tutapata ushindi. Yine, timu yako umesema. mechi zingine ambazo zitasakatwa hiyo usiku ni Rangers na Atletico Bilbao. timu nyingine kutoka Uingereza kule England, Tottenham, Tottenham Hotspur watakuwa uwanjani pia kumenyana na Eintracht Frankfurt, Frankfurt yote naamini nimeisema. Sawa, ya Ujerumani. <laughs> Asante sana. Kule Uropa pia, tuiwe hapo Uropa uh, conference league kuna playoff ambao zinachezwa leo pia mida ya saa moja na dakika 45 afrika mashariki. Eh, timu kutoka Uingereza Chelsea eh, kumbuka hawa walitolewa mpaka bara Uropa wakatolewa champions league, wako hapa conference, watakuwa ugenini na Legia midia ya saa nne usiku Betis mm -hmm. na Jegolna mm -hmm. na Zelje watakuwa wanakabiliana pia na Fiorentina. Nikushukuru sana Douglas Omariba kwa habari hizo za michezo. Asante na sasa tupate marudio ya makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa mimi, ni Victor Abuso. Mwezi Oktoba mwaka huu, wananchi wa Tanzania watashiriki kwenye uchaguzi mkuu kuwachagua madiwani wa bunge na rais. Vyama mbalimbali mbali vya siasa vipo kwenye maandalizi ya uchaguzi huo. Hata hivyo chama kikuu cha upinzani Chadema kinachoongozwa na, na mwenyekiti wake Tundu Lisu kinashinikiza mageuzi kwenye sheria za uchaguzi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Lisu ambaye anafanya kampeni ya nchi nzima ya no reforms, no election, hakuna mageuzi hakuna uchaguzi, anasisitiza kuwa huo ndio msimamo wa chama hicho na hauwezi kubadilika. Hivi No reform, no election. Kwenye kamati kuu tarehe tatu Desemba tulikuwa tunatania, kama kuna watu walikuwa wanatania, they are dead wrong. Huu ndio msimamo wa chama. Hata hivyo kumeibuka mgawanyiko ndani ya chama hicho, ambapo wanachama wanaoelezwa kuegemea upande wa aliyekuwa mwenyekiti uh, Freeman Mbowe wameunda kundi linalojiita G55 kupinga uh, msimamo huo wa chama hicho kutoshiriki kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba bila ya kuwepo mageuzi hayo. John Mrema ni mmoja wa viongozi wa kundi hilo. Kuna tofautiana kwenye dhana ya utekelezaji wa no election. Hakuna mahali kwenye dokumenti zetu za chama iliyotafsiri kwamba no election ni kuzuia au kususia uchaguzi nacho. Na chama tawala CCM ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka 30 sasa, tangu kuanza kwa siasa za uchaguzi wa vyama vingi nchini Tanzania mwaka 95, kupitia katibu wake mkuu Emmanuel Nchimbi, ambaye pia ni mgombea mwenza wa Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ataoniwa urais mwezi Oktoba, kimetoa msimamo huu. Je, Chadema kitafanikiwa kwenye shinikizo zake na ni kwa nini kuna mpasuko ndani ya chama hicho? Uh, kuhusu shinikizo hizi, kutusaidia kuelewa kinachoendelea nchini Tanzania ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Thomas Kibwana ambaye, uh, anafuatilia kwa karibu sana siasa uh, ndani ya chama cha Chadema akiwa, uh, Dar es Salaam. Thomas, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana ndugu yangu, nashukuru. Nini ambacho kina kisukuma Chadema ku, kusema kwamba hakuna mageuzi hakuna uchaguzi? Na ni mageuzi ya namna gani haya ambayo hiki kinasema kwanza uh, mwaka elfu mbili na ishirini na moja kati mwenyekiti wa awali wa Chadema ndugu Freeman Boe alivyotoka mahakamani uh, Chadema pamoja na Chama cha Mapinduzi, chama tawala, eh, pamoja na serikali walianza majadiliano kwa anaitwa maridhiano. Kwenye yale maridhiano kuna mambo kadhaa kadhaa ambao walikuwa wanajadiliana uh, kurekebishwa kwenye sheria, ikiwemo sheria za uchaguzi ambazo baadhi zilipitishwa E, mwaka wa jana e, lakini bado sasa hivi Chadema inadai kwamba a, mabadiliko hayo ya kisheria a, bado hayatoshi na bado sheria zilizopo e, haziwapi nafasi e, wao kama chama cha upinzani e, kuweza kushinda e, nafasi wanazotarajiwa kushinda. Tumekuwa tukisikia kwamba hawaiamini tume ya uchaguzi, lakini kama ulivyoeleza, kulikuwa na mabadiliko na kusema kwamba sasa uchaguzi wa mwezi wa Oktoba kutakuwa na tume huru ya uchaguzi. Naam, ni kweli kabisa, kumekuwa kuna mabadiliko eh, ya kisheria inapokuja swala la uchaguzi eh, lakini pia ieleweke kwamba mabadiliko ya uh, they are not set on stone it's a continuing process eh. Uh, haiko static eh. Shida ni kwamba chombo ambacho kinaweza kupitisha mabadiliko ya sheria nchini Tanzania ni bunge peke yake lakini kutokana na ratiba ya bunge mwaka huu inakuwa ngumu kutekelezeka. Sasa hivi bunge linaingia kwenye uh, bunge lake la kwenye vikao vyake vya bajeti. E, baada ya vikao vya bajeti kuisha mwezi wa sita, uh, bunge linavunjwa rasmi ili nchi iingie kwenye uchaguzi. Kwa kiuhalisia, uh, muda huu uliobaki hautoshi uh, hata kwa vyama mbalimbali kukaa chini na kujadiliana mabadiliko yoyote Mengine. Sasa Chadema a, inadai kwamba a, ikibidi basi uchaguzi usogeze mbele, lakini kutokana na sheria za Tanzania kama alivyosema ndugu Nchimbe ambaye ni katibu mkuu wa wa wa CCM CCM, lakini pia ndo mgombea wa makamu wa rais kwa upande wa CCM ni kwamba katiba inazuia hilo eh, ukiangalia ibara ya 65 eh, kipengele cha kwanza, inasema bila kuathiri masharti mengine ya katiba hii, maisha ya kila bunge yatakuwa ni muda wa miaka Tano, ambao sasa ndo inaishia. Na tumeona pia kwamba ndani ya Chadema kuna mgawanyiko kuna ili kundi ambalo limejitokeza la G55, linasema kwamba ndio linataka mageuzi, lakini uchaguzi ufanyike. nini kimesababisha huu mgawanyiko na unamaanisha nini huu? E, mgawanyiko unaelezea uhalisia e, wa uchaguzi wa mwenyekiti uliofanyika Januari mwaka huu ambapo Tundulisu alimshinda bwana Freeman Mboe. Ikumbuke kwamba Tundulisu alish, alimshinda Mboe kwa kura 33 tu ambayo ilikuwa kama asilimia hamsini na moja na kitu ya wapiga kura. Hiyo inatosha kuonyesha kwamba hata ndani ya Chadema ndayika karibia eh, pasu kwa pasu, mambo kadhaa ambayo alikuwa ameshauri Mboe bado chaguzi kufanyika, ni kwamba ingefanyika truth and reconciliation, ili kuleta makundi mbalimbali mbali ya uchaguzi ndani ya Chadema, pamoja na watoke na sauti moja. Sasa hii inaonyesha kabisa kwamba eh, kuna wanachama ndani ya Chadema ambao hawajaridhika eh, na mwenendo wa chama na wao wangependelea chama kijiandae, eh, kwenda kwenye uchaguzi badala ya kusema kwamba ha kutakuwa na uchaguzi ambapo kisheria na kikatiba haliwezekani. Na unafikiri kwamba hii kampeni ya kutaka mabadiliko, kwa namna unavyoangalia, je, ni kampeni binafsi ya mwenyekiti Tundulisu au ni msimamo wa chama? Kwa sababu kuna baadhi ya wanachama wa wanaonekana kwamba hawaungi mkono ilikuwa ni msimamo wa kamati kuu ya chama a, ambao iliketi Kajana eh, na kuja na na kampeni hii ya no reforms, uh, no elections. Kwa, hii siyo kauli mbiu ya Tundu Lissu yeye kama mtu binafsi, lakini ni kauli mbiu ambayo iliamuliwa na kamati kuu ya chama ambayo yeye sasa baada ya kuwa mwenyekiti ameamua kuibeba ajenda hiyo eh, na kutembea nayo, Thomas, muda wetu unayoyoma kwelikweli lakini una... ni sasa kinaweza kufanyika ili vyama vyote vihisi kwamba vitakapokwenda kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba uchaguzi utakuwa huru na haki. Naam, mimi naamini kwa muda uliobaki ni ngumu kuja na yote makubwa kwenye sheria za uchaguzi kwa sababu tayari uh, hatua wa kujiandaa na uchaguzi eh, umeshaendelea. Lakini pili, ikumbukwe kwamba eh, hii ni siasa eh, na kwa mara zote chama cha upinzani siku zote eh, itakuwa, eh, itakuwa na madai yake eh, nacho chama tawala pia itakuwa na mambo yake. Kwa hiyo hili si la kushangaza, lakini kwa namna sheria zilivyo na kwa muda uliobakisha, naona itakuwa ngumu kufanya mabadiliko yoyote makubwa eh, kwenye uchaguzi wa mwaka huu e, pengine mkakati um, bora zaidi ungekuwa kuingia kwenye uchaguzi e, kila chama kihakikishe kinashinda e, idadi ya, ya viti bungeni, kisha baada ya uchaguzi e, waanze sasa na ajenda hiyo ya kubadilisha sheria ambazo wanaona e, hazifai. Lakini kusema kwamba kutokuwa na mabadiliko makubwa ya sheria ndani e, ya mwaka uchaguzi ni ngumu, ndio maana Chadema wenyewe kwa kulitambua ugumu huo wana No reforms, no elections. Kusabu, kwa sababu wenyewe wanaamini kwamba kwa muda uliobaki mpaka muda wa uchaguzi kufanyika Oktoba, kiuhalisia hamna mabadiliko makubwa ambayo yanaweza kufanyika. Naam, kwa kweli muda wetu umeturuhusu kuzungumza hayo kwa leo tu. Bila shaka tutaendelea kukutana tena na kutathmini kwa kina zaidi kinachoendelea nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Asante sana Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa hapo Dar es Salaam. Asante sana nashukuru sana, na msikilizaji, hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.