Ni saa kumi na mbili na robo usaa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo, na sasa tunakwenda viwanjani. Emmanuel Makundi yuko studioni kutujuza mengi kuhusu michezo, karibu nam. Asante Karo, nianzie hapa nchini Kenya. Ligi kuu ya soka hapa nchini Kenya imeendelea hivi leo kwa mchezo mmoja, ligi ya FKF Premier League ambapo Sofa Paka wakiwa ugenini walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya ulinzi waliokuwa nyumbani. Katika ya ligi ya Uganda uh, UPDF walitoka sare ya bila kufungana na Nek, wakati Mbarara FC wakiwa nyumbani walikubariki kipigo cha bao moja kwa sifuri. Bull FC waliwafunga Sports Club Villa kwa bao moja kwa nunge. Katika kombe la mataifa ya Afrika vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba, Gambia wanaongoza kwa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Somalia. Mchezo ni kipindi cha pili dakika za lala salama. mm -hmm. Tunisia watakutana na senego baadaye usiku, sawa na mchezo wa kundi D kati ya Angola na cote d'Ivoire, lakini pia jamhuri ya afrika ya kati dhidi ya Mali katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa, nis Nice watakuwa na kibarua dhidi ya Nantes baadaye, lakini katika Bundesliga kule Ujerumani Augsburg watakuwa na kibarua dhidi ya Bayern Munchen. Katika ligi kuu ya Italia Serie A Genoa watakuwa na kibarua dhidi ya Udinese, wakati katika La Liga Uhispania Vallecano watakuwa na kibarua dhidi ya Espanyol. Twende <coughs> kule nchini Rwanda, karo shirikisho la Kabumbu nchini humo limemuita uh, na uh, kocha msaidizi wa klabu ya Muhazi United Jean Baptiste Migi Mugiraneza ambaye alishawahi kupiga katika klabu ya Azam FC kule nchini Tanzania pamoja na beki Kitasa wa Musanze FC Chef Bate na Shafik Bakaki pamoja na kocha wao msaidizi Jafet Imurora kwenda kuhojiwa na kamati ya maadili Jumapili hii kuhusiana na tuhuma za upangaji wa matokeo. Uh, beki wa Musanze Bakaki anadaiwa uh, kwamba aliombwa na mugirane za kulegeza kamba wakati wa timu zao zilipokutana, asikabe <laughs> sana. Kwa hivyo, uh, uchunguzi umeanzishwa kubaini ikiwa kama ilikuwa ni utani ama ilikuwa sirias kwa sababu timu ilipoteza mchezo. Kwa hivyo uh, ni mambo ya upangaji matokeo ambayo, kwa, bara la Afrika amekuwa yakiripotiwa sana na hivi karibuni tutakumbuka matasi hey, ha, eh, <laughs> he, hapa nchini Kenya, mlinda mlango wa timu ya taifa ya Harambee Stars Lekini amesimamishwa. Si wakati mwingine makundi unasema ukikosa kufunga bao unaingiza kwa mikono <laughs> <laughs> inawezekana, yote ndio mambo ya kupanga na matokeo <laughs> kocha wa klabu ya Tottenham Hotspurs Ange Postecoglou eh, amesema kwamba sasa anaanza kupoteza za hamu ya kufundisha mpira mara baada ya kwanza goli la mchezaji wake Pape Sar kukataliwa, lakini uh, timu yake kushuhudia kipata kipigo kingine toka kwa Chelsea cha bao moja kwa sifuri. Anja amejikuta katika e, waswahili wanasema amekalia kutikavu, kwani hivi karibuni klabu ya Tottenham Hotspur imekuwa ifanyi vizuri kama ambavyo unaona Manchester United inavyosuasua. mm -hmm. Lakini habari mbaya kwa Manchester City na mashabiki wake ni kwamba mchezaji kiungo ke, ke, matata Belgiji Calvin De Bruyne ametangaza kwamba mwishoni mwa msimu wa ligi no. kuu ya mwaka huu no. atatundika ama ataachana na kuitumikia klabu mm -hmm. ya Manchester City Kocha Pep Guardiola anasema kwamba ni moja ya viungo ambao hawajawahi kutokea katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza. Sasa watu wanasubiri kuona atasajiliwa na timu gani. Sasa akienda Brian na Haaland hatunaye, amepumzika kidogo, sijui hapo. Ndio waswahili wanasema itakuwa balaa. <laughs> Karo, juzi uh, kulikuwa na mechi kati ya Everton dhidi ya Liverpool na beki wa Everton, James uh, Tokowoski, alicheza rafu mbaya dhidi ya Alex Makelister na waamuzi, baada ya kuangalia katika VAR, walisema kwamba sio kadi nyekundu, lakini baadaye, baada ya, baada ya kurevyu kuipitia upya, walibaini kwamba mwamuzi alipaswa kutoa kadi nyekundu. Sasa mchezaji James uh, uh, Takowoski amekuwa akipokea vitisho vya kuuawa yeye pamoja na familia yake. Kocha wa Everton David Moyes anasema kwamba ni vitendo ambavyo havikubaliki, hasa eh, baada ya mchezo wao uh, kuwa umekwisha malizika. Ni fundi ananiambia nimalize, <laughs> niondoke zangu hapa studioni <laughs> asante Karo, asante sana eh, makundi kwa uchambuzi huo, na sasa tupate makala ukweli au uongo, na Hillary na Jupiter Mayaka au uongo na msikilizaji, ni Jumaa ya kwanza ya mwezi Aprili. Kwa moyo mkunjufu tukaribishe katika makala hii leo ya, ya ukweli au uongo katika idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia, na moja ya habari tunayoangazia ni dai kuwa utawala nchini Urusi umeondoa hitaji la viza kwa Waafrika wote. Aidha msikilizaji, tunaangazia sauti inayodai imetangazwa katika matangazo ya RFI kuhusu kiongozi wa asi wa AFC Mventua Konil Nanga. Wasiliana nasi kwenye nambari hii anza na alama kujumulisha 254707888555 Jupiter Mayaka, habari ya jioni. Kwema kabisa, nashukuru na raha kwa kweli <laughs> <laughs> <laughs> upo vizuri. Na fundo mitambo amefanya kitu vitali mgisho na, Jupiter na msikilizaji tukaribishe rasmi kwenye makala jioni hii, lakini wakati huu Kremlin ikiendelea kuweka mbinu za kuwa na ushawishi barani Afrika dhidi ya nchi za magharibi. Sasa kuna chapisho kwenye TikTok linadai Urusi imeondoa mahitaji ya viza kwa mataifa yote ya Afrika. Hili linapotosha kwa kweli, na ni nchi sita tu za kiafrika zinazofurahia kuingia Urusi bila viza, na utawala nchini humo tangu mwaka 2023 haujazungumzia pendekezo la kuondoa viza kwa bara hilo. Maandishi kwenye video hii ya Machi kumi na tatu mwaka huu yanasoma hivi: nchi za magharibi zimeingiwa na wasiwasi, huku Urusi ikitangaza kuondoa hitaji la viza kwa nchi zote za kiafrika. Na sauti inayosikika kwenye video inarejelea tamko la hivi kutoka kwa mwanadiplomasia wa Moskow, Oleg Ozerov aliyenukuliwa akisema kwamba Urusi inaruhusu nchi sita kuingia nchini humo bila viza na imeanzisha mikakati sawa na hiyo kwa nchi zingine barani Afrika. Hapa naona mtumiaji mmoja aliandika hivi wa Nigeria tafadhali mstuaribie hili. Mwingine alisema wakati wa kuhamia Urusi. <laughs> mbona hivi <wanajira> tu ndio waliandikiwa hili? <laughs> Lakini katika kuhakiki tumefanya utafiti kwa kutu tumia maneno muhimu na hakuna taarifa ya hivi karibuni kutoka Urusi kuhusu hili, na kulingana na tovuti ya habari ya ubalozi wa Urusi ni nchi sita tu za Kiafrika kati ya hamsini na nne ndizo zinazoingia bila viza. Ingati sita hizi ni zipi? Naona ni Namibia, Afrika Kusini, mm -hmm. Mauritius, Kepvad, Botswana na Ushelisheli. Tukumbushe kwamba raia kutoka Namibia na Afrika Kusini wanaweza kukaa nchini Urusi bila viza kwa miezi mitatu, wakati wale kutoka Mauritius na Kepvad wakikaa kwa miezi miwili, na wale kutoka Botswana na Ushelisheli wakikaa kwa mwezi mmoja pekee. Lakini maoni yanayohusishwa na Ozerov ni ya Septemba mwaka 2023 alipoliambia shirika la habari la Urusi TASS kwamba Moskwa ilikuwa ikiweka juhudi za kuondoa viza kwa nchi zote za Afrika, lakini pia tumkumbushe msikilizaji Jupita jioni hii kwamba kufikia disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu mm -hmm, wizara ya mambo ya nje ya Urusi iliongeza nchi kumi na moja mpya kwenye orodha ya nchi au raia wake wanaweza kupata viza moja ya kielektroniki, na hizi nchi tatu kutoka Afrika ni Kenya, Eswatini na Zimbabwe, ambapo raia wanaweza kukaa ni siku kumi na sita ingati baada ya kuzuru nchi hiyo mara moja tu. Msikilizaji, wewe usipotoshwe, Urusi haijaondoa viza kwa raia kutoka barani Afrika. Ukweli au uongo? Ikiwa ndio umetoka kazini, umerejea nyumbani jioni hii, kipindi ya ni ukweli au uongo. Idhaa ni RFI Kiswahili. Mimi ni Hilari Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka. Kwa sasa, Mayaka, tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa sasa kuna mm -hmm. sauti inayoambatanishwa na picha ya kiongozi waasi wa AFC Mntoir Cornel Nanga, ikiwa pia na kinachodaiwa kuwa logo au nembo ya RFI. Sasa kulingana na wanaosambaza, wanadai kwamba ni tangazo la kujiondoa kwa nangaa kutoka muungano wa AFC ambalo limetangazwa na idhaa yetu ya Kifaransa. Ujumbe huo unadai kuwa nanga alielezea masikitiko yake kwa jukumu lake katika kuunda muungano wa wa AFC Mventua na rais wa Rwanda paul Kagame. Na sauti hiyo inaendelea kusema kwamba nanga anatambua mateso ya raia yanayoendelea mashariki mwa nchi na kuchukua jukumu lake kwa kuhusika na swala hilo wa usalama lakini inazidi kusema kwamba Nanga anajutia sana kuhusika kwake katika muungano huo na matokeo mabaya yaliyotokana na muungano huo. Aidha, Nanga anaonyesha masikitiko makubwa kuhusu kuundwa kwa muungano wa AFC na anawasilisha msamaha wa umma kwa watu wa Kongo, anajitenga na rais wa Rwanda Paul Kagame na kwamba msamaha wa rais ili kuchangia ujenzi wa taifa. Msikilizaji, tukujuze kwamba sauti hii imekarabatiwa kidijitali na toka kwa kituo chetu mama cha RF. Tukumbushe kwamba sauti za aina hii zinazodai ni za watangazaji wa RF zimekuwa zikitumika kila mara kupotosha umma haswa nchini DRC na kule Afrika Magharibi, Jupita. Na pia tulitembelea kurasa zote za RF Kifaransa na hatukupata mahali popote ambapo sauti hiyo ilikuwa imetangazwa na wala haikupita kwenye RF Kifaransa. Na Jupita, unakumbuka hapo, ama majuma mawili yaliyopita, tulikuwa na sauti nyingine kama hii ambayo ilikuwa inasambazwa kule mashariki mwa DRC mm -hmm. Ikisema kwamba imetoka kwa RFI, tukaipitisha tukapata tuka kwamba haijatoka kule mm -hmm. Kwa hivyo, msikilizaji, sauti kama hizi zimekuwa zikipitishwa sana na watu ambao wanataka kupotosha umma haswa kwenye mitandao za jamii. Kwa hivyo, uwe makini na sauti yote ambayo unakutana nayo. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 2547788555. Bila shaka tuelekee katika kitengo chetu cha katuni, ambapo tunaungana naye mchora vibonzo maarufu kutoka Nairobi, Mado Mado. Habari ya jioni, na sababu ya muda umesonga sana na, salama kabisa hapa Nairobi. Uh, naam. Uh, ndio mtandao wa TikTok hufurahisha wengi kwa uwezo wake uh, wa kusambaza video fupi fupi kwa mashabiki, lakini hata hivyo pia hutumiwa vibaya na wale uh, wenye nia mbovu, nia mbaya kabisa. Hivi basi uh, tunapozungumza, ninashughulikia mchoro unaohusu uh, chapisho linalodai Urusi imeondoa mahitaji ya viza kwa mataifa yote ya Afrika. <laughs> Lo, lo bara nzima! Na huo ni uongo, hizo ni habari za kupotosha. Uh, halaiki, karibu tuone mafuriko ya watu uh, kwenye mabalozi za Urusi hapa Afrika. Um, bara hili letu liko na mataifa 54 na ni nchi sita tu ambazo hazina mahitaji ya viza kusafiri Urusi, na pia ni kwa muda. Haya basi, ache uh, ni chore uh, hayo tufanye kuwaelemesha wenzetu. Shukrani nyingi wenzangu. Basi nawe unaweza kupata kibonzo chake Mzee Mado ukitembelea wavuti wetu wa www rfi fr sw Timu nzima ya la Benevolenci, hamjambo, muda ni wenu sasa. Joli, mm. sil te pla te utuletea te chupa <coughs> mwamwa ya mwisho <coughs> Inafaa ni kunye kabisa nyenda kuona kumbukia ko hii guu ya IBS sana kwa niko njia mwingine ah, kupenda na wewe bwana, tulikuwa hapa juu ya kulaga joli na twende bwana, mko na mavalize bandu, wewe mko mnasafiri kwenda wapi? Ah, miza yenu hii mna juu joli. Wewe una habari tangia leo bazalo ya kijiji yetu bana ruhusiwa kusafiri fasi yote mu dunia na kuingia mwingi zote zile bana penda bila condition, en fait hii habari ya mzuri ya kawia na tangazio, unasikia jushi, tunapenda tukubwa kwanza kwanza wenyewe bata profiter na Oui. <tipansi> <tipansi> Mi nazungulika dunia mzima, nenda visite maichi kubwa kubwa <tipansi> zote meza miri tukuni mm. Kwanza kachupa ka mwaka moya mbele tuanze safari yetu eh, melakini nawempenda eh. <tipansi> eh. <tipansi> Bar gani yenyewe unapenda kunyuma, kaka bar ka kidogo hivi oh. kwenye tuko tunaenda tutakunya mabar za mahotel kubwa eh, 5 etoiles eh, eh, eh, eh, eh. <laughs> menzi uko na rezo bwana, na kwanza huko ilikuwa kangunisha choko na kuona kwa <laughs> sasa hivi na kale kamchoma kenya kwa hata kazi moyo eh, eh. ile biot hii <laughs> <laughs> inabakia ni histoire ya zamani, juu kwenye tuko tunaenda tutaprofiter na service ya ba professionnel ya huduma, hapana hii ya mchoma mwenye kwa tunukia ma brochette <laughs> ni kwa tupatia pombe sasa. Kwa kweli kabisa, ni kweli, mimi nakwambia wakati tu niliona Mwafuna gani ni habari ya bongo? <laughs> <Naka pwambia nini? laughs> Hii habari ni ya bongo mtupu. Bongo? Hata chifu wetu wa kijiji alipana hii tangazo kwa redio kusema kama hii habari ni ya bongo. Apana. Samiri, niambie sana. Shukrani kwa kutuelimisha jinsi habari za kupotosha zinavyosambaa haraka sana mitandaoni. na msikilizaji, katika shughuli zako za kila siku, ukitilia shaka picha, video au sauti, wasiliana nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, ama unaweza kutuma ujumbe wako kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza alama lama kujumuisha 254707888555 ukiniita. Okay, Jupita Mayaka nitaitika. Ni kutakie wikendi maridadi, nami ni Hilari Ngati. Kwa heri, uwe makini, usipotoshe kwenye mita.