Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Na kutuletea habari za mchezo si mwingine bali ni mwariri wetu Emmanuel Makundi a Ugan, watakuwa na kibarua dhidi ya Tanzania baadaye majirani hawa sifuri baadaye, saa moja ni Kagera Sugar dhidi ya Coastal Union. Lakini katika ligi ya Uganda Bright Stars waliofunga polisi mabao matatu kwa moja wakati Vipers watakuwa na kibarua dhidi ya Lugazi baada ya sauti. Lakini unaofungaje polisi likimkute? Lazima wafungwa wanavyopiga watu virungu wategemea nini? Caro <laughs> Marekani ndio mzabuni um, pekee wa fainali za kombe la dunia kwa wanawake mwaka 2031. Na, na hii inamaanisha kwamba sasa kuna nchi nyingine ambayo iliomba kuandaa fainali za kombe la dunia mwaka 2031. Na, na hivyo inatoa nafasi kwa Uingereza ambayo imejitokeza na kuomba kwa kwamba iwe mwenyeji wa mashindano ya kombe la dunia kwa wanawake mwaka wa elfu mbili na thelathini na tano Rais wa FIFA Gianni Infantino amethibitisha hayo hivi leo jana. Yani, timu yako Arsenal sasa itapata pigo kuelekea mchezo wao wa klabu bingwa barani Ulaya dhidi ya Real Madrid wiki ijayo, Karo, baada ya beki wake kisiki Gabriel kupata majeraha ambayo sasa kwa mujibu wa kocha Mikel Arteta anasema, hmm, atakaa nje ya uwanja kwa msimu mzima, lakini ni habari nzuri kwa sababu Bukayo Saka Amerejea, amerejea na amerejea kwa mpigo, vile alifanya mambo jana niliona, nawapongeza <laughs> na kule nchini Hispania karo, kesi ya ku, ya kufanya udanganyifu kukwepa kulipa kodi na umkabili kocha wa Real Madrid Carlo Ancelotti imemalizika hivi leo na waendesha mashtaka sasa wanataka majaji wanaosikiliza kesi hiyo watoe hukumu ya kifungo gerezani kwa Carlo Ancelotti ambaye anadaiwa kukwepa kodi kati ya mwaka 2014 na 2015 inayofikia dola za Marekani milioni moja nukta moja, mshahara moja. mkubwa pesa, pesa na <laughs> bado anakwepa kulipa kodi atufundishe. <laughs> eh, unajua una, <laughs> hey, mm, <laughs> na sisi wengine na amna kufanya. Mm-hmm. Na nikisalia hapo hapo Hispania, uh, waendesha mashtaka pia wanakata rufaa kupinga uh, uamuzi wa, ma, wa majaji wa mahakama kumwachilia Dan Alves ambaye alikuwa na mashtaki alihukumiwa, ali uh, kwa makosa ya, ya tuma za ubakaji. Lakini wakati huo huo baraza linalosimamia michezo kule Hispania limeruhusu Dan Olmo pamoja na Paul Victor kumaliza kuichezea Barcelona hadi mwisho wa msimu baada ya awali kuhusishwa kwamba wangepigwa, walishushwa rungu na uh, shirikisho la mchezo wa soka pale Hispania kwa madai kwamba utaratibu Barcelona haikufuata utaratibu wa kukamilisha sajili zao. Nirejea sasa hapa nchini Kenya. Wanariadha wa Kenya sasa watalazimika kufanyiwa vipimo mara tatu kuelekea mashindano ya majira ya kiangazi kule Tokyo, Japan. Hii ni kwa mujibu wa rais wa shirikisho la riadha nchini Kenya, Jackson Tuwei. Anasema kwamba hii ni mara baada ya hivi karibuni Kenya kuonywa itachukuliwa hatua ikiwa wanariadha zaidi watabainika kutumia dawa za kusisimua misuli, na tayari kuna wanariadha kadhaa wameshushua harua ambao wamefungiwa. Kwa hivyo, watakaoenda Japan, wameshatambuliwa takribani mia nne na arobaini na nne kwamba anachukizwa na mambo ambayo yanaendelea kwenye mitandao ya kijamii kumtuhumu kwamba hana imani <laughs> na kampuni yake mpya baada ya kutokufanya vizuri tangu msimu umeanza. Hajafika nafasi ya kwanza, ameishia nafasi ya sita. Mbio zilizofuata akatupwa nje baada ya kubainika kwamba alikiuka taratibu za mashindano, na sasa anajiandaa kwa Japanese Grand Prix, uh, wikendi hii, na watu wanajiuliza, je, atafanya kweli mbele ya akiwa na kampuni ya Ferari au na watu ndo wanachosubiri, uh, kuwika akiwa na kampuni ya Ferari ama shida itakuwa ni magari, kwa sababu alikuwa <laughs> anafanya vizuri nam sante na gari na, na nakuwa labda alijawa wazungu wanasema nam asante, tupate makala wimbi la siasa na, bin, na Victor Abuso. Abuso. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa, mimi ni Victor Abuso. Mkuu wa majeshi nchini Kenya Jenerali Charles Kahariri na mkuu wa idara ya ujasusi Nurdin Haji wameonya dhidi ya kampeni inayoendelea mtandaoni na kwenye mikutano ya hadhara ya Ruto must go au Ruto lazima aondoke, wanayosema inatishia hali ya kisiasa katika taifa hilo. Jenerali Kahariri amesema serikali iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia inaweza kuondolewa tu madarakani kikatiba. So, wakati watu wanaamua kwamba tumechoka na hii serikali na mlichagua wenyewe, alafu mnasema must go must go that must go must be done according to the constitution. Kweli. Kauli hii imeshutumiwa na wapinzani wa serikali ya rais William Ruto, wakionya jeshi kuacha kuingilia masuala ya kisiasa kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Kuna wengine wanaona kwamba ni vitisho kwa wakosoaji wa serikali ujadili kauli hii na maana yake. Naungana naye Alenga Terostod, yeye ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana lakini pia Chris Otieno, yeye ni mtaalam wa maswala ya usalama. Karibu sana asante sana. Nimekaribia nam, nianze nawe bwana Chris. Kwanza unafikiri nini ambacho kilimsukuma mkuu wa majeshi wa Kenya kutoa matamshi hayo? Kuna vitu vingi ambavyo vimekuwa vimemsukuma hadi akafika hapo mahali pa kusema kwamba si uh, vyema jambo kama hili kuendelea katika nchi yetu ya Kenya. Ya kwanza tunajua kwamba majeshi yetu ya Kenya na polisi na vitengo vyote vya usalama wa nchi yetu ya Kenya vinahusika sana na, na kulinda usalama wa nchi yetu. Usalama wa nchi unaweza kuharibiwa kwa njia nyingi sana. Ya kwanza kile tunaita Tunaona kwamba hii neno ya Ruto must go ni neno ambalo limeanzishwa na jenzis hapo mbeleni kidogo, na ikiendelea kuwa hivi, itaona kwamba itakita mizizi sana kwa wananchi wengi sana wa Kenya, na hili jambo linaweza kuendelea hadi likafika katika stage nyingine ambalo linaweza fika likawa uncontrollable. Ndiposa tuaona kwamba mkuu wa majeshi na wale, wana, wale ambao wanasomia ujasusi wametoka mbele na kuwashurutisha ku, ku, ku, ku, ku, ku, watu kuambia kwamba ni vyema tu na ni njia nzuri ya kidemokrasia kwamba serikali ambayo imechaguliwa na wananchi yaweza kuondolewa mam, mam, mamlakani, iwapo tu njia ya kidemokrasia inaweza kufuatiliwa. Alenga, wewe unasemaje? Bila shaka ulimsikiliza mkuu wa majeshi. Je, kauli zake wewe kama mchambuzi wa siasa ulizielewa vipi? Kwangu mimi, sioni kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi hii, hapana makosa yoyote mtu yoyote kusema a, fulani lazima aondoke. Hiyo ni kauli tu ambayo inasisitiza kwamba tuna uhuru wa kujizungumzia kama wananchi wa Kenya. Anapozungumza hivyo mkuu wa majeshi ya jamhuri ya Kenya, inatia wasiwasi, manake Mkenya wa kawaida anafikiria kwamba kama ni mkuu wa majeshi yote ya nchi hii amechukulia fursa hii kuzungumzia hili swala, ni kaambe basi hili swala limemsumbua yeye kibinafsi kama mtu, manake hatuwezi kusema kwamba alitumwa na rais, nenda akaseme hivi, manake jeshi ina kanuni zake na inafata hizo kanuni au kuna mambo fulani ambayo utaratibu fulani wanaofuata, basi anapokiuka huu utaratibu na akazungumza vile, basi Mkenya wa kawaida anaona kwamba amesumbuka AM na sehemu hizo kama yeye mtu binafsi. Na kwa nini asumbuliwe na sehemu hizo? Kumekuwa na wakuu wa majeshi wengi sana, lakini hatujawahi kumwona mmoja ambaye alijitokeza akazungumza wazi hisia zake za kisiasa kama alivyozungumza Kahariri, basi hapo alitia Wakenya wasiwasi. Krisa, je, katiba ya Kenya inasemaje kuhusu wakuu wa vyombo vya usalama a, kujihusisha na masuala ya ya siasa? Na kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba huyu mkuu wa majeshi ya Kenya kwa kauli yake amezungumza siasa, huyu jemedari Kahariri? Hajabadilisha sheria ya Kenya na kusema kwamba kuanzia leo hamna mwananchi yeyote wa Kenya ambaye anaruhusiwa kusema ruto must go. Hajasema namna hiyo na, na tunaona kwamba ni kazi ya wale ambao wanafanya kila security ama usalama wa nchi kuhakikisha kwamba wanatoa ushauri wakati ambao, na jambo ambao linaweza tusumbua amani na umoja wa nchi yeyote katika dunia hii. Tunajua vyema kwamba jeshi na siasa ni kama maji na mafuta, hawapasi hizi mbili hazipaswi kabisa, e, kupatana mahala popote right? Kwa hivyo wakati Kahariri alisema alikuwa anatoa ushauri, na sio Kahariri peke yake, amewahi toa ushauri majemadari wengi pia ametoa ushauri katika nchi ya Kenya, nchi zingine za ngambo, na hii jukumu lao halijakuwa ni kwamba washurutishe wananchi, imekuwa ni bali watoe ushauri kwamba hii barabara ambayo tunachukua tukielekea, si barabara nzuri na si vyema, pia wanyamaze. Na ndiposa toke mbele waje waseme kile wamesema, lazima iwe kwamba ile ujasusi wamepata imefika kiwango ambacho wameshurutishwa na jukumu la ile mamlaka wanashikilia katika nchi kuja mbele na kusema kwamba hii ndo inafanyika na sio vyema. Naona pia wametoa ushauri nzuri sana, kama wataka kupindua njia ya kupindua ni kurudi kwenye debe na kuchagua wale ambao mngepaswa uh, mnapenda kwamba washikilie viwango. Na wanasiasa hasa wa upinzani, nao pia katika majukwaa mbalimbali wamekuwa wakizungumzia matamshi ya mkuu huyu wa majeshi wa Kenya, wakiongozwa na aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita. Majeshi kazi yao ni kulinda Kenya. So wewe usiingizwe kwa mambo ya siasa ya William Ruto. Hata ukijaribu kusaidia William Ruto, pahali mambo yake imefika saa hii, general uweze kumsaidia. Na huyo ni Rigathi Gachagua, aliyekuwa naibu rais wa Jamhuri ya Kenya, lakini aliondoa madarakani mwaka uliopita. Bila shaka, bwana Alenga, umemsikia vizuri hapo na semi zake. Kuna wale ambao pia wamekuwa na mtazamo kama huo, una unasemaje? Lazima tuelewe kwamba kimsingi, jeshi la nchi yeyote siyo jeshi la kulinda serikali ama kuhifadhi serikali. Jeshi huwa ni la kulinda mwananchi wa kawaida. Kusema kwamba kahariri haja zungumzia siasa ni labda tu kukataa kuona yaliyo wazi kwamba, um, ile semi mwanzo tu kwamba fulani must go ni semi ya kisiasa. Basi mwanajeshi mkuu anapoishiriki hiyo semi kwa njia yote ile, amejiingiza katika hicho kidimbwe cha siasa ambacho hapaswi kuwa ndani. Na muda wetu unakwenda kwelikweli. Uh, labda kwa muda wa mfupi uliobaki wa sekunde chache, bwana Chris uh, uh, sasa kwa namna swala hili limeeleweka uh, kwa mazingira ya siasa za Kenya uh, unafikiri baada ya wito huu au onyo hili labda huenda suala hili likapungua kasi au matarajio yako ni nini? Swala hili litapungua kasi kamwe. Kwa nini? Mwenzangu ambaye ameongelea wanasiasa amesema perception, wale ambao ni wanasiasa wa Kenya sasa wataleta perception tofauti kwamba yule jenerali anaingilia siasa. Ni vyema wanasiasa waelewe katiba ya Kenya kusema kwamba wanajeshi wafai kuongelea siasa ndani na nje wanasahau kwamba wanajeshi, mwongozi wa wanajeshi, commander in chief ni mwanasiasa, na wakati ambao wanajeshi wanaongelea jambo kama hili, hawaongelei hawasemi kwamba hii ndio mwelekeo wetu wa siasa, asemi namna hiyo. Katiba pia inawaruhusu wale wanajeshi kulinda nchi ya Kenya, na nimesema kwa waziwazi kwamba ulinzi wa nchi yetu ya Kenya ni katika front mingi sana ule jenerali hakuingilia siasa kabisa lakini alitoa ushawishi wa, wa, wa, wale ambao wanalinda usalama wa nchi. Hata mi nikiwa katika hiyo mamlaka ningesema jambo lilo livyo vivyo hivyo, hivyo ni washawishi wananchi, msifanye hivi, naeza katuaribia nchi yetu ama tishia usalama na amani wa nchi yetu. Nam alenga, unamaliziaje kwa sekunde chache? Anapotuambia msizungumze um, mambo kama haya, tunafikiria kweli tunatishiwa na hiyo inazidi kuondoa ule uaminifu ambao tulionao katika majeshi yetu, ya kuweza kujitenga na mambo ya kisiasa na kuiacha katiba iweze kuwatawala Wakenya, katiba iweze kuelekeza kwa wa, kwe, Wakenya, na pia mkondo wa sheria nao pia uweze kuwaeleza Wakenya uh, mahakama na vitengo vingine kueleleza Wakenya jinsi ambavyo takavyokwenda. Nam, asante sana Alenga Terostod, mchambuzi wa siasa za Kenya na za kimataifa kwa kuungana nasi kwenye wimbi la siasa hivi leo. Asante sana pia ni kushukuru sana Chris Otieno a, mchambuzi na mtaalam wa mwaswala ya usalama. Asante sana kwa mchango wako kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii. Asante sana kana karibu. Nam, mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine tutakapokutana tena kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana na kwa heri.