Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. na sasa tuungane na Benson Wakoli, anatuletea habari za michezo jioni ya leo. Hujambo, si jambo, bikaro koril, ninge ni kusihi uanze kusikiza nyimbo za bongo fleva, uachane na nyimbo za taarabu, maana mm -hmm, kuna wimbo mmoja unasema yanga inafungwaje? Yanga iwezifungwa mm -hmm. Yanga mabingwa mara thelathini wametoka uwanjani muda mfupi uliopita kwa kuizaba Tabora mabao matatu kwa nunge kitu, usiseme kitu. Yani, Yanga inaendelea kung'aa kila kuchao. Kule nchini Rwanda kila vilabu vya mchezo wa voliboli ambayo ni PRVC pamoja na polisi VC vimewasili kule nchini Nigeria, ambapo vitakuwa vinawakilisha taifa la Rwanda kwenye awamu ya mwaka huu ya mashindano ya kuwania kombe la ubingwa wa mchezo wa voliboli miongoni mwa wanawake hapa Afrika, na michezo hiyo itaanza hapo kesho hadi tarehe 15 mwezi huu muda mfupi pea uliopita, carocorl klabu ya Misri Zamalek imekuwa ikicheza katika kombe la shirikisho barani Afrika pamoja na uh, Stellenbosch, ambapo ametoka uh, sare ya nunge kwa nunge. Baadaye leo eh, CS Constantine itakuwa inacheza na USM aljas mwendo saa moja na mwendo wa saa moja Afrika Mashariki, bila shaka mm -hmm. Wakati Simba Sports Club ya kule Tanzania pia itakuwa inacheza na Almasri baadaye. Najua Simba itaweza kunguruma. Ah, Simba hata ikinguruma, lakini ikirudi nyumbani, heshima idumu. <laughs> <laughs> Karo, sijui, haungelikuwa mwanahabari ungekuwa unafanya kazi gani? Hmm. ningekuampishisijuimtuamapochopochobingwa hmm. hmm. um, wa mbio za olimpiki uh, za Paris uh, mita mia mbili, raia wa Botswana Leslie eh, Tebogo amesema hmm. kwamba yani, asingalikuwa mwanariadha bila hmm. shaka mm. angalikuwa mhalifu. Anasema amesaidiwa sana na mchezo wa riadha na wanariadha ambao walikuwa karibu yake pale mtaani, wakamsaidia yeye kung'aa hadi kufikia viwango vya kimataifa. Anasema kama asingalikuwa, alikuwa Mm. Ewengei, angelikuwa mhalifu sugu sana pale Botswana, atakuwa bu, anatumia bunduki, pengine <laughs> angekuwa anatumia mikono <laughs> <laughs> hawezi fahamu. Basi tutoke hapa barani Afrika bana, tuelekee kule Ulaya. Leo kutakuwa na bonge la mechi kadhaa katika ligi ya mabingwa barani Ulaya, uh, ligi ya Uingereza, samahani, ligi ya Uingereza kutakuwa na mechi kadhaa. Bournemouth watakuwa wanaipiga na Ipswich wakati Brighton watakuwa wanacheza na Aston Villa. Manchester City, klabu kubwa sana, itakuwa inacheza na Leicester City wakati Newcastle watakuwa wanacheza na Brentford, uh, Southampton watakuwa wanacheza na Crystal Palace. Liverpool watakuwa wanacheza na Everton wakati. Mbona hujakumbusha kwamba Arsenal jana ilifaulu kuwadanganya Fulham, sababu jana wanasema ilikuwa ni siku ya wajinga. Najua sipendi sana kuongelea mambo yaliyopita, napenda kuongelea mambo ya mbele mm -mm. Wakati katika ligi ya Italia, S milan watakuwa wanacheza na Inter Milan. Itakuwa pia uh, li, nini tu mchezo mzuri tu wa Copa Italia ni la muda, bila shaka. Ninaweza endelea sasa Karo mm, ni kuambie uh, stori moja hapa ni kwamba um, Real Madrid, makocha wa Real Madrid ambaye ni bwana Karlo mm, amekataa uhusiano wowote kwamba ye hajawahi kataa kulipa kodi wapi kule Hispania na ajahusika kivi vyote vile kulipa kodi. Ana kesi kubwa sana ya ukwepaji ya, eh, kulipa ushuru, lakini amekataa kata, katakata. Sasa kuna kitu kinaitwa madharau maishani. Karo siwahi <laughs> kubali udharauliwe maishani <laughs> klabu ya Barcelona, kwa mujibu wa ligi ya LaLiga, inasema kwamba klabu ya Barcelona haikuwa na uwezo ama nguvu ya kuwanunua wachezaji Dani Olmo pamoja na Pau Victor, kutokana na kwamba klabu hiyo haingekuwa na uwezo wa kuwalipa. Kwa hivyo La Liga inasema kwamba Uh, klabu ya Barcelona kamwe haikuwa na uwezo. Ndio nakuambia, kama una uwezo usionyeshane hadharani, lakini si, haya ni mambo ya kawaida tu. Si kwamba hauna uwezo, ni kwamba pesa ambazo unazo kuna matumizi mengine ambao una hapa kipaumbele, si kwamba ti umefilisika. Barcelona ilikuwa inataka kununua wachezaji hawa lakini La Liga inasema hawana uwezo, waliahirisha. Si ati hawatanunua na kwamba ti hawana uwezo, wanaweza ukanunua. Tunasubiri kuona. Mm, nimalize na taarifa kwamba Real Madrid wako tayari kabisa kumruhusu Vinicius Junior kuondoka katika klabu hiyo msimu wa joto iwapo dau la yuro bilioni mia tatu litawekwa mezani. Carocori, nafikiri tumalizie hapo. Benson wa Koli ni mkaribishi, Emmanuel Makundi anatuletea makala Gurudumu la Uchumi. Gurudumu la Uchumi, gurudumu Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ifikapo mwaka 2050 idadi ya watu barani Afrika itaongezeka kufikia bilioni mbili na laki tano, na nusu ya watu hawa watakuwa ni vijana walio na umri wa chini ya miaka 25. Idadi hii inatoa fursa kwa bara hili, lakini pia changamoto, hasa katika kutengeneza ajira rasmi kwa vijana. Hata hivyo, ujasiriamali unaonekana kama suluhisho kwa changamoto hii, na ndio maana hivi karibuni vijana wengi wamegeukia sekta ya ujasiriamali kujikomua kiuchumi. Leo na kuletea sehemu ya pili ya makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili, ambapo wiki iliyopita tulianza mjadala wetu kwa kuzungumza na kijana Kenneth Ocheng. Yeye anajihusisha na uchakataji wa taka za plastiki kwa kutengeneza vitu vinavyoweza kutumika majumbani. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu. Nam, Ocheng, juma lililopita tulianza kugusia kiasi kuhusu uh, swala la fedha na wewe kuwa na uwezo wa kuajiri vijana wenzako, pengine vijana ulionao katika karakana yako, unawalipa shilingi ngapi za Kenya kwa mfano? Kwanza nilianza na posho, lakini sasa hii uh, ile kulingana na ile product yenye tumetengeneza tukauza, hmm, percentage yao inatoka pale. Pengine ume, ume, umezungumzia swala la kuungwa mkono hakuna pengine watu wa serikali waliokuja ama waliovutiwa na kazi yako? Tukiwa tunazungumza kabla ya kuingia studioni, uliniambia hata Rais William Ruto ulikushawahi, alikushawahi kutembelea karakana yako na ukazungumza naye. Pengine unapata usaidizi wowote kutoka kwa serikali? Siwezi sema napata usaidizi kwa sababu uh, au watu wote nimepatana nao, kuanzia Rais William akukuja, uh, uh, uh, uh, uh, kwa Uh, karakana yangu bali hizi exhibitions maonyesho, mm, e, maonyesho. Mm. Nimehudhuria mengi sana, so kuna siku fulani alikuwa anakuja pale Kurokocho stadium ku launch Nairobi River clean up na nilikuwa nimealikwa pale na vitu zangu zote nimebeba nimeleta pale, so ikakuwa ni nafasi mkubwa ya yeye kukuja kukaribia, na hata akakalia kiti yenyewe akashangaa sana kwa sababu hajaiona na kutoka hapo nilimweleza vile tunaweza fanya, eh, vile tunaweza fanya ajiri uh, vijana hapa mm. Kenya na hata wa, wa, wa wengi wao waache kuenda nchi za nje na kuf, ku, kujenga uchumi yao ya Kenya na hata pia kupata mapato yao hapa Kenya, lakini pia uh, haikuwezekana kwa sababu sikuweza kupata support. Aliniambia eh, rais mwenyewe aliniambia atani support, atani support, lakini mpaka leo bado, uja, mpaka leo mpaka bado. Yes. Hiyo uungwaji mkono Mm, mm. sasa umezungumzia changamoto na moja ya changamoto umezungumzia ni karakana hmm. ndogo hmm. una mpango wowote pengine wa kuipanua? Kuna mpango uh, ya kuipanua na hata ikiwezekana nijenge tu shule uh, kwa sababu hii eh, ujuzi Uh, ndio nakitumia lakini ndio niweze kufikia Kenya mzima ama Afrika nzima, lazima nikuwe labda na shule, ndio tufunze watu nayo, wale wangine waenda kufungua branches mahali popote watakua, kwa sababu kama mimi sahii niko Karen, mm. chupa, chupa sijamaliza hata sijafika Nakuru, sijafika hizo, yeah, e, pande zingine mingi sijafika, mm. so kupitia elimu na kufundisha wale wengine wataweza kufungua branches huko mm. nje kama Nakuru, Eldoret, Kisumu mm. malipopote pale, bora uko na ile elimu na ujuzi, ushaonyeshwa venye unafaa kufanya hiyo kazi. A, moja ya changamoto nyingine ambayo pia ukuigusia lakini iko ni kijana ndio ana ujuzi hmm. Lakini anahamishaje ujuzi wake kwenda kwa watu wengine? Kuna neno watu huwa hmm. wanapenda kutumia, mtu anakuwa ni mbinafsi, kwa sababu yeye ndio anakijua kile kitu ataki hmm. eh, ku transfer ile, ile, ule, uelewa knowledge hmm. hmm. eh, kwa watu wengine. Pengine unafanya kitu gani ili, uh, ujuzi ulio nao ubunifu ulionao uhamishe pia kwa watu wengine, kwa mfano labda wanafunzi wa shule za, ms za msingi sekondari hadi vyuo. Kweli hiyo ni changamoto kubwa sana sana, sana. Kama mimi nilipitia hiyo kwa sababu wakati niligundua naweza unda hizi viti mimi peke yangu. kulikuja tu yani, ikakaa ni kama okay, mtu mwingine hata akiingia kwa ile room yenye naunda, naogopa kwa sababu ataatafia naachukua fursa yako. E, na aweze kufanya labda iweze kumpeleka, kwa sababu ukuwa na ujuzi na labda akija kufikisha mahali labda ulikuwa unatarajia unaweza fika. Mwingine unaogopa kushare na mwingine ndio yeye na yeye, kwa sababu anaweza una, anaweza somea kwa, kwa kutoka kwako na labda akaweza kusonga mbali zaidi hata kuliko venye wewe ungeweza kusonga, lakini saa hizi unahamisha una ubunifu. Yes, sasa hivi uh, sasa hivi niko sawa na nimefundisha already wale wenye wanafanya kazi kwa hiyo workshop wako na ujuzi hata mm-hmm. kama siko wanaelewa kama ni kiti imeitishwa, mm-hmm. dustbin, ama chochote kile wataunda, na bado pia nafunza shule ya Tangaza University. Uh, wako na wanafunzi wao kama saba, wale walichagua kuja kusomea hiyo ujuzi pale kwa karakana, pia hao nawafunza na, wafunza, na nikuiku, nimekaribia kumaliza. So saa hii hata yule yoyote atakuwa anatusikiza saa hii kama karibu na Karen ama Nairobi ama mahali popote pale yako, tunaweza connect, aki, akiwa na kikundi ya vijana ama wasichana wamama, wale wanaweza taka kuongezea ujuzi kwa mazingira na kitu fulani mm, mi nimewakaribisha. malipo sio ya juu sana mm, lakini kusikizana, utalipisha kidogo e, eh, kidogo kuwaelewa e, eh, <laughs> eh mambo iweze kuendelea hata pande yangu. Gurudumu la Uchumi Makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama mungana nasi makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo tunaangazia vijana na ujasiriamali na namna gani vijana wanatumia fursa uh, zilizoko badala ya kusubiri kujiajiri. Studioni ninaye Kenneth Ochenge, yeye anajihusisha na uchakataji uh, upya wa taka za plastiki na kutengeneza vitu kama makochi uh, na meza uh, kwa kutumia uh, plastiki. Pengine sasa, tukielekea ukingoni, ni ushauri gani ungependa kutoa kwa vijana wengine, hasa wanaokusikiliza na, na pengine wanataka kuingia katika biashara ya kuchakata taka hasa <laughs> za, za plastiki. Kitu cha kwanza uh, iwe ni e, kijana ama msichana yoyote pale nje uh, ako na ubunifu yoyote, usijiandaret. Kitu cha kwanza usijiandaret, useme ati kwamba hii yangu haiwezi kuwa kama ya ule ama hii yangu iwezi fika mahali fulani. Hapana, anzisha kile kinakusumbua akili, kifanye bora au dhulumu mtu yoyote. na kulingana na venye utakuwa unaendelea, utakuwa uh, unapata motivation na pia the same time utakuwa unapata zile maneno za kukuweka chini zote zinakujenga, kwa sababu yule anayekuweka chini anakueleza kitu uki, ukiweza kuifikiria mara mbili utaona ok, kama ningefanya kweli venye ule mtu anataka ama venye anafikiria ingeweza kuwa sawa. Na pia kuna wale wenye unaona kazi yako iko sawa na wanakwambia endelea. So kitu ya kwanza, onyesha watu nini unaweza taka kufanya. Kama unaweza taka kufanya na ukonaka nafasi kadogo, si lazima ukuwa na building mzima ndio uweze kufanya ile ile ndoto yako kuweza kuendelea. So kijana yote pale, uh, siweze kuwa tu ame anakaa idol kwa sababu ya maneno ya mingi kama drugs mm -hmm, anaepuka hizo kwanza, ili uweze concentrate na ndoto yako, lazima utaepuka hizi madawa tena, uh, kukua vikundi vikundi. Ujuzi inataka ukue mahali peke yako kwanza, uibuild ui inahitaji ukuwe mahali peke yako, so itabidi pia uavoid watu wengine ili uweze kujibuild kwanza nayo. Ukisha, ukisha amka pale, ndio kila mtu ataona, na ndio itakupatia mwelekezo mahali wewe unafaa kuenda. Mtu anaanzaje? Ana ulikuwa nanipa tu historia yako fupi, una, una, una, mtu atakuwa najiuliza anaanzaje? mm. Anatakiwa kuwa na mtaji wa shilingi ngapi? pengine mm. -hmm. E, na umezungumzia swala muhimu sana, vijana wengi huwa wanaishia kwenye uraibu wa dawa za kulevya uh, ama kuwa tu chokoraa mtaani mm -hmm na kadhalika. Wewe ulianzaje na umefikaje hapa, kando na ujuzi? Kwanza mimi pia maisha yangu ilikuwa kama hao hao wale tunasema vijana mtaani unarandaranda. E, yangu ilikuwa huko, lakini kwa sababu za shida za kinyumbani tu baadaye nilikuja nikaletwa nika hapa Karen, na kuanza kwangu ilikuwa uh, nimeshagundua niko na ujuzi, lakini sasa sina pesa ama hata sina wale watu wakuweza kuniinua, so ndio nianze, nilikuwa na choma hizi uh, hizi mgurudumu ya gari, mm -hmm, ya. Hey, ndo niweze kutoa ile waya ndani mm, kwa sababu hii hi ujuzi lazima uwe na waya, so nikuwa natumia ile na, natoa hiyo waya. Nikishatoa waya najaribu kuunganisha unganisha, unapata saa zingine ile waya ni ngumu, ingine inavunjika inakatika katika haraka, unaona, but hiyo uh, ndo ilikuwa mwanzo yangu ili niweze kujua nahitaji waya uh, aina gani. Uh, chupa pia anahitaji aina gani, kwa sababu si chupa yoyote uta mix tu kutengeneza eh, products zako. Kuna chupa size na shape zote zinafaa, zikuwe zinatoshana eh, maanake kama unatengeneza kiti lazima chupa ziwe ni za aina moja, kama ni za lita moja ya maji mm, ama lita mbili ya maji na kadhalika yes, ikuwe tu lita mbili uh, kwa base mahali watu wanafaa hiyo baseline ikuwe mm, ni lita mbili mm. Mikono pale armrest, itabidi sasa wewe mwenyewe uamue kama utaka uh, ufupi kiasi ama refu, pia ikuwe ni size moja mm mgongo pia ikuwe ni chupa saiz moja lakini design ile utatumia. Unaambia nini serikali za Afrika Mashariki, waangalie uh, upande wa ubunifu ama ile kazi mtu anaweza fanya kupitia mikono yake, kwa sababu elimu ndio uh, tunaipata na watu wakisha tukisha toka hata vyuo vikuu, ukikuja pale nje unapata kuna wale pia walitoka vyuo vikuu na wajaweza kupata kazi, so we unakuja kujaza hii gap e, ya watu wenye wasio na kazi. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo.