Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea michezo. Emmanuel Makundi hivi punde anaingia kutuletea habari za michezo, lakini kumbuka kwamba matangazo yetu unaweza pata kupitia application ya RFI Pure Radio ambayo unaweza ukapakua kwa urahisi kwa njia yako ya kwa njia ya, ya simu ya mkononi. Emmanuel Makundi ameingia kitabasamu, sijui <laughs> kuna nini <laughs> umeshinda... <laughs> ulikuwa unaniita kijanja kutoka <laughs> studioni <laughs> asante karo, bila shaka msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote pale ambapo anategea sikio A uh, matangazo yetu nianzie kule nchini Marekani. uh, hivi karibuni bodguard wa Messi, bila shaka utakuwa muona kwenye picha za video mm -hmm. Eh, mara nyingi anakuwa amesimama uwanjani, Lionel Messi akienda kufuatwa na mashabiki uwanjani, yeye huwa anatoka speed kukimbilia kwenda kuzuia shabiki. Sasa eh, shirikisho la mchezo wa soka kule Marekani lilimpiga marufuku kuwa katika sehemu ya uwanjani mm -hmm. badala yake sasa atakuwa katika sehemu ya kubadilishia nguo ama pale katika sehemu ya kukutana na waandishi wa habari. Lakini yeye, bodyguard Yasin Sheuko anasema kwamba ni jambo ambalo alikubaliki, kwa, kwa sababu katika ligi kuu ya pale nchini Marekani E, imekuwa na shida mashabiki kuingia uwanjani mara usha, kwa mara yeah, na hivyo inaweza ikawa ni hatari kwa bosi wake Lionel Messi, kwa hivyo nasubiri kuona namna gani utaratibu utafanyika, basi hivyo Messi anaweza akasusa kucheza ligi ya Marekani na ikawa iko vizuri katika kutangazwa, kwa sababu pia wanamtumia Lionel Messi katika kuitangaza ligi ya pale Marekani. mm -hmm na kuelekea mechi za ligi kuu ya pale nchini Uingereza ambako ambazo nyingi zinarejea hivi leo na kesho. Kocha wa Manchester City Pep Guardiola anasema kwamba mshambuliaji wake Erling Haaland e, hata kuwepo katika mchezo wao um, baada ya kuumia katika mchezo wa kufuzu kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia. Uh, dhidi ya ndugu zao majirani. Mshambuliaji huyu wa Norway eh, ana miaka ishirini na nne na amekuwa mfungaji bora wa Manchester City, kwa hivyo, itakuwa uh, ni pigo kubwa kwa lina kesho. Manchester City watakuwa uh, kumradhi eh, Manchester City watakuwa uwanjani uh, kesho uh, katika ligi kuu ya soka mm -hmm na leo hii kutakuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza ambapo timu yako ya Arsenal itakuwa uwanjani majira ya saa tatu na dakika 45 kuwakaribisha Fulham, wakati Wolverhampton uh, utakuwa nyumbani kuwakaribisha West Ham United saa nne, ni Nottingham Forest Dhidi ya Manchester United. Timu yako hiyo sijui kama watatoka na chochote. Tumekuwa na, na mwenendo sio mzuri sana kwa hivyo nina wasiwasi <laughs> tunaweza tukachabango lakini najua uh, kocha Ruben Amorimu amesema kwamba watajidhatiti kuhakikisha kwamba wanapata ushindi. Lakini pale Ufaransa leo kutakuwa na mechi moja ya Coupe de France ambapo uh, dan watakuwa na kibarua dhidi ya PSG. Wakati katika kombe la ligi pale Ujerumani DFB Pokal, Bielefeld watakuwa na kibarua dhidi ya Bayer Leverkusen katika kombe la ligi kopa italia empoli watakuwa na kibarua dhidi ya bologna kule hispania katika copa del rey real madrid watakuwa nyumbani kuwakaribisha real sociedad hapa barani afrika kulikuwa na mechi moja ya awali ya klabu bingwa barani afrika ambavyo zimerejea wiki hii na mamelodi sundowns wakiwa nyumbani wamefanikiwa kuchomoza na ushindi dhidi ya esperance de tunis kwa bao moja kwa sifuri baadaye Al Ahly ya Misri watakuwa na kibarua dhidi ya El Hilal Omdurman ya Sudan, ambao wao wamechagua kucheza ligi ya kule Mauritania, kwa sababu ligi yao kule Sudan ina shida kwa sababu ya vita. mm-hmm. Piramid zotokuwa nacheza na FAR Rabat, wakati MC Alger zotokuwa nacheza na Pirates. Wakati katika kombe la mataifa ya Afrika vijana chini ya miaka kumi na saba hapa barani Afrika, mchezo ambao umeingia katika kipindi cha pili ni Senegal dhidi ya Gambi na Senegal wanaongoza kwa bao moja kwa sifuri baadaye majirani Somalia watakuwa na kibarua dhidi ya Tunisia ni kujuze kisa Donald Trump usiku wa kuamkielewa, akiwa anaojiwa na vyombo vya habari katika ikulu ya White House aliulizwa kuhusiana na aliyekuwa eh, mke wa mtoto wake e, eh, ambaye ametajwa ambaye amethibitishwa rasmi kuwa na mahusiano na mchezaji golf maarufu duniani Tiger Woods amesema kwamba haumii hmm, na anasema kwamba Tiger Woods ni mmoja wa marafiki zake wa karibu, na anawasupport, anaunga mkono, anasema kwamba anawatakia uh, kila la heri. Na ni wiki iliyopita tu Tiger Woods alilazimika kutoka hadharani baada magazeti ya udaku kuanza kuchapisha na kweli akatoka kuthibitisha kwamba ni kweli. Sasa hivi mm -hmm, ni mchumba, ana mchumba eh, ambaye alikuwa ni mke wa mtoto mkubwa wa Donald Trump Jr. na nimalizie, mm -hmm, na karo naambiwa nafundi na mitambo namalizia. Nilikuwa nataka nikupe kisa kingine, lakini nitakujuza kesho hapo kesho. <laughs> Asante makundi, tupate makala Afrika Mashariki na Martin Mnyuni. Taarifa binafsi, mi naelewa ni kwamba ni ile hali ya mtu kwa mfano kwenye, kwenye mitandao ya kijamii hususan, ni ule uwezo ambao wanao wa mtu kutoingilia labda kuchapisha au kutuma taarifa ambayo inaweza labda ikapelekea uchochezi wa namna fulani au kumwibia labda mtu. Kasi ya ugunduzi na uvumbuzi katika masuala ya sayansi na teknolojia na ujio wa intaneti sanjali na matumizi ya mitandao ya kijamii yanafanya wanajamii kuwa katika hatari kubwa ya kupoteza usiri wa taarifa zao. Mimi sijawahi kuingiliwa taarifa zangu, ila nishawahi kusikia baadhi ya watu wakilalamika kwamba wameingiliwa katika taarifa zao. Baada ya mabadiliko makubwa ya teknolojia yamesababisha taarifa za watu kuwa ni moja ya mtaji mkubwa kwa watu wengine na makampuni makubwa ulimwenguni. Sababu mtu anaweza akatumia labda akaunti ya mtu akachapisha taarifa, labda ndo kama kuhaki taarifa, inaweza ikatoka labda uma akawa anajua ni kweli, kumbe sio. Kwa sababu hata serikali tunaona kuna muda watu wanazusha, labda mtu fulani amefanya hivi na hivi na hivi. Na Tanzania kama ilivyo mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki imetunga sheria rasmi ya kulinda haki ya taarifa binafsi. Wenzetu upande wa Ulaya wakatengeneza kitu kinaitwa GDPR, ni kanuni za kusimamia ulinzi wa taarifa katika ile jumuiya yao yote. Lakini Umoja wa Mataifa ambao wananchi wana, wana 194 wakatengeneza mkataba wa usalama wa mtandao, lakini siyo tu kulinda taarifa binafsi, lakini pia kuhakikisha taarifa hizo zinamfaidisha moja kwa moja mlengwa wa taarifa endapo zinatakiwa kutumiwa kwa matumizi fulani. Haki ya faragha yako ikiukwa, sheria imetupa mamlaka kama mahakama ndogo inayojitegemea ya kuweza kushughulikia malalamiko, kutoa maelekezo, kutoa hukumu kwamba kweli huyu amekosewa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo Tunatuama kuangaza na kumulika kwa namna gani wakazi wa Afrika Mashariki wanauelewa juu ya ulinzi wa taarifa binafsi, sanjali na juhudi za mataifa katika kulinda maswala hayo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Wakazi wa Afrika Mashariki wanakumbana na changamoto kadhaa katika ulinzi wa taarifa binafsi hasa kutokana na maendeleo ya haraka ya teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMA. Kumekuwepo na visa kadha vya uvunjaji wa ulinzi wa taarifa binafsi katika mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Nawauliza baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania wanauelewa gani juu ya ulinzi wa taarifa binafsi. Mimi Esta Joni, ulinzi wa taarifa binafsi ni ile hali ya kujiwekea taarifa zako iwe kwenye hali ya usalama ili mtu mwingine asiweze kuona na kufuatilia taarifa zako ambazo umeziweka. kwa jina naitwa Eric Patrick. Kwa mimi ninavyojua, kwa taarifa za ulinzi wa usalama binafsi kwa kwenye simu yako au kwenye akaunti kwenye yako ni kujiwekea zungwa kwa password au nywira, ili kulinda akaunti yako. Mm, kwa majina naitwa Safina Fedisimfukwe ninavyojua kwamba hiyo privacy kama ile kitendo cha kuweka hizo taarifa zako kuwa secret zisifahamike na mtu mwingine. Nikilipa kisogo hilo, nataka kufahamu kutoka kwao kama wameshawahi kudukuliwa na taarifa zao kuchapishwa bila ya kuwa na kibali kutoka kwao. Kwa majina naitwa Ana Noel Nyemele. Mimi sijawai kuingiliwa taarifa zangu, ila nishawai kusikia baadhi ya watu wakilalamika kwamba wameingiliwa katika taarifa zao. Naitwa Kire Danieli. Kwa mimi binafsi sijawahi kuchapishiwa taarifa yoyote kwenye akaunti yangu, ila nimewahi kusikia kwa watu, bina, wa, kwa watu wengine. Kwa mfano kwa taarifa ilichapishwa kuhusu nani Rozi Mirando kwamba wamefariki. Kwa, kwa mujibu wa tovuti ya tume ya ulinzi wa taarifa binafsi nchini Tanzania, inaeleza kuwa Tanzania ni mwanachama wa jumuiya mbalimbali za kikanda na kimataifa zikiwemo jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC na Umoja wa Afrika au kwa majina anaitwa alsariaozi. Kuhusiana na taarifa binafsi, mi naelewa ni kwamba ni ile hali ya mtu kwa mfano kwenye, kwenye mtandao kijami ya kijamii hususani, ni, ni ule uwezo ambao anao wa mtu kutoingilia labda kuchapisha au kutuma taarifa ambayo inaweza labda ikapelekea uchochezi wa namna fulani au kumwibia labda mtu kwa yes, sababu mtu anaweza akatumia labda akaunti ya mtu akachapisha taarifa labda sio ndo kama kuhaki kwao tms taarifa inaweza ikatoka labda umma akawa anajua ni kweli kumbe sio kwa sababu, hata serikalini tunaona kuna muda watu wanazusha ada mtu fulani amefanya hivi na hivi na hivi, lakini kumbe ni mtu mmoja tu ameenda amechapisha ametuma ada kwenye akaunti ya mtu binafsi. Lakini kwa upande wangu sijai kabisa ku, ku, mtu kuingia kwenye akaunti yangu akamaja kufanyaji kuchapisha labda taarifa husiana na kitu fulani, ila nishie kusikia tu. Innocent Mungi ni mkuu wa uhusiano kwa umma kutoka Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, PDPC, anafafanua utofauti kati ya taarifa za siri na binafsi. Kuna siri binafsi na taarifa binafsi. Siri binafsi ni yale mambo yako unayofanya ambayo hutamani mtu mwingine aweze kuyajua, hata akiyajua asijue ni kwa kiwango gani. Lakini taarifa binafsi ni zile ambazo wewe unahitajika uzitoe ili upatiwe huduma. Taarifa hizi ni zile ambazo zinaweza kukutambulisha wewe kama wewe jina lako jina la ukoo labda elimu yako unakoishi. Hizi ni taarifa zako binafsi ambazo zisipokaa vizuri mahali zikalindwa, kila mtu hapa anajulikana, hata jambazi akitaka kuja kwako anajua. Sasa hizi taarifa za kawaida ni nyingi na, kwa kwa, na usipozilinda zikaenda kwingine huko zina matatizo. Sasa ukiacha hizi za kawaida ziko nyeti, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili kwa kuwa suala la mitandao halitambue mipaka ya kijiografia nchi, wanachama wa jumuiya hizo zimekubaliana kuwa na sheria mahususi na taasisi huru katika kukabiliana na changamoto hizo. Innocent Mungi anawakumbusha watumiaji wa mitandao ya kijamii: ifike mahali sisi wote tujue umuhimu wa kuheshimu faragha. Ukienda kwenye harusi ulivovaa regardless watu wengine wanaonaje, lakini lile vazi lako ni faraga yako, na umependa uvae vile. Unataka kucheza upande mzuka, upande juu ya meza, uhakikishe faraga yako inaangaliwa, lakini sio kesho ujikute kwenye mitandao unacheza umepandisha nguo na hamnazo kabisa. Ili watu wawe huru, lakini na faraga zao ziheshimiwe. Jumuiya ya Afrika Mashariki iliandaa mwongozo wa sheria za usalama wa mtandao mwaka elfu mbili na nane. Jumuiya ya SADEK ilianza sheria tatu za mfano wa usalama wa mtandao mwaka 2012 na na Umoja wa Afrika uliandaa mkataba wa Umoja wa Afrika kuhusu usalama wa mtandao na ulinzi wa taarifa binafsi pia maarufu kama Mkataba wa Malabo wa mwaka 2014, ambapo mikataba na miongozo hiyo kwa pamoja inazitaka nchi wanachama kuwa na sheria tatu za msingi za usalama wa mtandao na taasisi huru. Sheria hizo ni sheria ya makosa ya mtandao, sheria ya miamala ya kielektroniki na sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ambayo itaanzisha tume ya kusimamia ulinzi wa taarifa binafsi. Pia nchi za Ulaya nazo ziliandaa mwongozo wa kukabiliana na changamoto hizo. Mkurugenzi wa sajili na uzingatiaji kutoka PDPC Mhandisi Stefani Wangwe anasema kupitia katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ibara ya kumi na sita inasema kila mwanadamu ama kila mwananchi ana haki ya faragha. Sote kila mmoja wetu tuna haki ya faragha ambayo tunapata kwa mujibu wa katiba. Lakini ibara ya pili ndogo ya ya ibara hiyo ya 16 inasema nchi itaweka utaratibu namna gani sasa watu wata exercise ama wata enjoy hizi haki zao za faragha. Kwa hiyo hii sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ni moja wa mfumo wa sheria umewekwa kutuwezesha sisi wananchi wote kuenjoy haki zetu za faragha, so tunatakiwa tui embrace, kwa sababu inatupa namna ya kuweza kuexercise na kuenjoy haki zetu za faragha ambazo ni ahadi ya, ya, ya, ya wananchi kupitia katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa kuwa juhudi za kulinda taarifa binafsi kupitia sheria na sera kama vile sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi ya Kenya mwaka 2019, nchini Tanzania kupitishwa kwa sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi namba 11 mwaka 2022, bado kuna mapungufu katika utekelezaji wa sheria hizo. Lakini watu wetu wengi sana eh, mnatumia Facebook, mnatumia Instagram, hizo ni platforms za Meta lakini pia mnatumia eh, YouTube wakati mwingine kuangalia eh, vitu, wakati mwingine mnatumia Google kutafuta material kusoma. Kwa hiyo sisi ni watumiaji wa huduma ambazo already ziko nje ya nchi, na huduma nyingi unakuta zinatoka either Europe ama Marekani. Sasa hawawezi wao kutengeneza miongozo alafu sisi tukasema tukae kivetu, wakati already tunatumia huduma zao. msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulituama kuangaza na kumulika kwa namna gani wakazi wa Afrika Mashariki wanauelewa juu ya ulinzi wa taarifa binafsi, sanjari na juhudi za mataifa katika kulinda masuala hayo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malaltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.