Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Sasa tupate habari za michezo na yuko, yuko zamu Bwana Benson Wakoli. Hujambo, Idi Mubarak mubarak, uh, bila shaka bado tunafurahia matokeo ya jana baada ya sisi, lakini kwa kweli sikuona ukifunga, sijui ulikuwa unafunga mambo gani? tunawapa tu wa, moyo wenzetu mm. ili siku kama ifike, kama bado ana nguvu kusikia. <laughs> Ali Bilali hutakuwa na majibu <laughs> tuanze papa hapa nchini Kenya, bikaro korl ambapo harambee starlets sawa ni kinadada wanaocheza mchezo wa soka timu ya kinadada nchini Kenya. Aa, kupitia kwa kocha wao ambaye ni Beldin Odemba amezindua rasmi kikosi cha wachezaji watezaj, ishirini na tatu ambao sasa watakuwa wanasafiri kuelekea Abidjan kwa ushiriki mechi ya kirafiki na wenzao wa Ivory Coast, kujipima tu nguvu, wakati huu wakiendelea kutafuta tiketi ya kufuzu kuania kombe la dunia miongoni mwa kinadada kule nchini Tanzania ni kama vile timu ya Simba ama klabu ya Simba. Lakini unajua mimi na upande wa pili, najua nakujua sana, imerahisishiwa kazi katika harakati zake za kufanya vyema kwenye michezo ya mkunda wa kwanza wa shirikisho la Afrika dhidi ya Al Masri ya kule Misri, kutokana na mchezo huu kuairishwa kutoka eneo la Swaz na sasa utachezewa katika eneo la Ismailia. Hii ni kutokana na kwamba uh, Uh, klabu hii ya Al Masra Masri mm, mm, inatokea uh, katika eneo la Swaz, na sasa wasimamizi wa uh, klabu hii wamesema kwamba huu mchezo uwezi fanyika kule Swazi kutokana na kwamba mashabiki wa klabu hii wana tabia sawa na wale wa Gurumaya au wa Simba mm -hmm, mm. Kwa hivyo kwa sababu za kiusalama e, mechi ikaairishwa ikapeleka upande mwingine, ili mechi ichezwe vizuri, watu waende nyumbani vizuri. Hmm, lakini umesema <laughs> kwamba mashabiki wa gurumaya jana <laughs> baada ya Bwana Ingati kujipiga Gamba kifua, ndio hivyo hivyo tena. Walitokana bila chochote, bila chochote. Naam, ndio mchezo wa soka, mpira udunda na unajua nani wache, wa, wale wanaotazama si wachezaji. Kwa hivyo <laughs> wasilete eh, mapua marefu wakati wa mechi <laughs> Tukisonga mbele ni kwamba mechi zimechezwa jioni hii bikaro koril za vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba kufuzu kwa nia ama kucheza katika uh, kombe la bara afrika Moroko ilikuwa inacheza na Uganda ikawazaba watoto wa Uganda mabao matano kwa nunge, mabao mengi sana. Hiyo si mechi yani, mimi usema wanasema karokoro kwamba katika mchezo wa soka mabao yakipita matatu mm. Hiyo si tena soka, ni kuadhibiwa au ni mchezo wa vikapu. Maana mchezo wa vikapu ndio uh, watu wanaruhusiwa kufunga mabao mingi, uh, mengi kabisa nam. Kwa hivyo Moroko wamewazaba Uganda mabao tano kwa nunge. Tanzania nao pia wakawapokezwa kichapo cha bao moja dhidi, uh, walikuwa wakicheza na Tanzania. Sasa hii ni soka bila shaka. Mechi nyingine ambayo itokea inachezwa saa mbili usiku ni kundi ba, ambapo Burkina Faso watakuwa wanachuana na <laughs> Cameroon, na South Africa watakuwa wanachuana na Misri mwendo wa saa tano usiku. Sasa, Carlo, mm, unavyojua Arsenali pamoja na Tottenham, awa ni mahasidi wa kitambo sana na michi zao zimekuwa zikichezewa kule London, <laughs> <London bila> <laughs> kule London lakini kwa mara ya kwanza katika historia mwezi mmoja tu kabla ya msimu kwanza na ni, i, ni ulize tu kule China pia wanakuanga na mwezi baridi wa Julai ama sijafahamu msimu yao, lakini mechi hii imepelekwa huko ili kufurahisha mashabiki wa Arsenal pamoja na mashabiki wa Tottenham, na sisi tu hao. Watakuwa wakicheza Liverpool, pia itakuwa inachezea kule kule na AC Milan. Kwa hivyo watoto wa China watakuwa wanafurahia sana, hasa wa kutoka kule Hong Kong watakuwa wanafurahia kuona wachezaji wa Arsenal mara nyingi hawaandikishi matokeo mazuri, wakiandikisha matokeo mazuri wakati timu yako huwa wanaandikisha chochote. <laughs> Tumalizie na taarifa kwamba kocha wa Real Madrid, bwana Carlos, amesema kwamba Mbappe ana uwezo wa kuandikisha historia nzuri kama mtangulizi wake Ronaldo, ambaye walikuwa anasema ni shetani wake, ya yani idol na tumalizie hapo. Asante sana, Benson Wakoli. Tupate makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, na Minzeletijai. Msikilizaji, nianze makala haya kwa kukuuliza swali hili. Je, umeshawahi kukwea mlima ambao una barafu? Kwa mfano, hapa Afrika Mashariki kuna milima ya Kilimanjaro nchini Tanzania, Rwenzori kule Uganda na nchini Kenya kuna mlima Kenya. Je, unafahamu kuwa milima hii ina barafu, kwa kimombo glaciers, ambayo kwa mujibu wa wataalam ina umuhimu mkubwa katika maisha ya binadamu hapa duniani. Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mujibu wa shirika la hali ya hewa duniani, WMO, barafu inayopatikana kwenye milima inayoyeyuka kwa kasi zaidi na ndiyo sababu ya Umoja wa Mataifa kutenga Machi 21 kama siku ya kimataifa ya kutoa hamasisho kuhusu kuyeyuka kwa barafu hii. Katika makala yetu hivi leo tunaangazia barafu ya milimani na ni kwa nini juhudi zinahitajika ili kuhifadhi Kwenye laini ya simu nimemwalika Daktari Richard Mwita, ni mtafiti katika maswala ya hali ya hewa na anafanya kazi na idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya, na hapa ameanza kwa kutujuza umuhimu wa barafu ipatikanayo kwenye milima. Kulingana na uh, sayansi ambayo inahusiana na swala zima la barafu, ni kwamba barafu inachukua nafasi ya muhimu sana katika kule kudhibiti hali ya hewa kule milimani maake tunajua kwamba barafu ni maji ambayo yameshikamana, na kwa hiyo kwa kiwango kikubwa haya maji ni ya muhimu sana kwa mazingira ambayo ni ya karibia mlimani, na pia tunajua mlima ni mojawapo ya viashiria vya hali ya hewa katika sehemu, na kwa hiyo huchangia katika kule kudhibiti mwenendo wa hali ya hewa katika maeneo yale e, ikiwa ni pamoja na ule mvuto wa mawingu na maji kwa ujumla, na hivi kuchangia katika ule msunguko ambao unachangia hali ya mvua katika sehemu fulani. Kwa hivyo barafu ikiunganishwa pamoja na mlima pamoja na viashiria vingine, vina sehemu ama nafasi ya msingi sana katika kuelekeza hali ya hewa katika maeneo. Sasa, kwa faida ya msikilizaji, ni nini chanzo cha hali hii ya kuyeyuka kwa kasi aa, kwa barafu ya milimani? Kwa kweli um, mchango mzima um, ama mkubwa ambao naleta kule kuyeyuka kwa barafu ni kuongezeka kwa viwango vya joto uh, duniani. Na kwa hivyo uh, ongezeko hili pia linachangiwa na ongezeko la joto katika kila maeneo na hivi, uh, ukanda mzima wa, wa Afrika Mashariki hauwezi ukawa umejitenga. Na kwa hiyo lile ongezeko la joto hasa ndilo kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu. Maanake tunaona kwamba uh, karibia uh, tuseme miaka kama sitini hivi iliyopita viwango vya joto vimekuwa vikiongezeka maradufu hivi. Kufikia sasa, kuna maeneo ambayo vimeongezeka kwa zaidi ya nyuzi moja eh, eh, ukilinganisha na vile viwango ambavyo vilikuwepo pale awali, na tunaona kwamba katika ule mtaguzo ama ule mkutano ambao ulifanyika kule Paris nchini Ufaransa ni kwamba walisema kwamba kuwe na mikakati ya kupunguza ongezeko la joto walao uh, isipitishe uh, nyuzi moja nukta tano kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini, lakini unaona kwamba uh, hilo azimio ni kana kwamba li, limevunjwa tayari na hivi bado tuko mwaka wa ishirini uh, elfu mbili na ishirini na tano, kwa hivyo kuongezeka kwa joto hasa ndio kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu pengine barafu hii ya milimani inachangia vipi mifumo ya maji na upatikanaji wa maji kwa mamilioni ya watu duniani na ni vipi kuyeyuka kwa barafu hii kunatishia mifumo ya maji kwa kweli tunajua kwamba barafu ikiangaliwa katika tuseme uh, ulimwengu mzima ni kwamba inachangia zaidi ya asilimia sabini juu ya mia kwamba maji mengi yameshikiliwa kwenye barafu kule milimani. Hata ukiangalia ile milima ya Alps ambayo inajulikana sana na hata ukija hapa uh, Afrika Mashariki mlima uh, wa Kenya uh, uh, kule Tanzania, Kilimanjaro na pia Ruenzori kule Tanzania pamoja na milima mingine, tunaona kwamba yale maji yanapoyeyuka kidogo yanachangia ongezeko la maji katika zile chemchemi ambazo tuko nazo, kama ni mito, vijito na tunaona kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa hasa inachangia kwa maji ambayo yanavuka yana na kuingia kule chini, ambayo kwa Kiingereza ni, ni maarufu kama ground water. Lakini hata hivyo, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa na makali ya hali ya hewa ambayo kwa sasa imejulikana kote ulimwenguni, tunaona kwamba pia kuna mchango mkubwa kwa yale maji kuvuka, kuingia kwenye anga, ile tunaita evaporation. Maanake viwango vya joto vinapopanda, basi pia na maji yale ambayo yako ardhini, pia kiwango fulani cha maji hayo yanafuka na kuingia kwenye anga. Kwa hivyo mchango wa maji ya barafu kwenye chemchemi za maji kule kwenye mito na bahari na labda hata viziwa ni kwamba uh, imepungua make kuna ile athari ya makali ya mabadiliko ya hali ya hewa makali ya nchi. Aidha, Daktari Mwita anaeleza namna ya kupotea kwa barafu hii kunaathiri mifumo ya hali ya hewa Uh, kukweli, kwa kweli ninafikiria kwamba hamna utafiti ambao umejitokeza dhahiri shahiri kuonyesha kwamba labda kiwango hiki kama kile ndicho ambacho kimeafikiwa kufikia sasa, ila kulingana labda na uchambuzi wetu na kulingana jinsi tunavyoona, uh, mwenendo wa mabadiliko ya uh, hali ya hewa, mwenendo wa wa, wa, wa viwango vya vya joto, pia viwango vya mvua ni kana kwamba kumepumpa ila kidogo. Tukiangalia pia kuna kuna uwezekano, kuna baadhi ya maeneo ambayo kidogo mvua imeongezeka, hasa tukiangalia katika ukanda wa Afrika Mashariki pale ambapo huwa tunabugia tuna, tuna mizimu miwili ya mvua mikuu kuanzia mwezi wa, wa Machi hadi mwezi wa Mei na ule msimu mwingine wa vuli kuanzia mwezi wa kumi kuendelea hadi mwezi wa Desemba. Na hivi tunaona kana kwamba mvua katika, eh, katika msimu huu wa masika ambao ni wa Machi hadi Mei, nikana kwamba kuna baadhi ya maeneo ambayo yanaonyesha dalili za mvua kuongezeka kidogo. Japo kuna ongezeko pia kuna baadhi ya viashiria ambavyo vimeathirika kwa mfano, ile mianzo ya mvua katika msimu tunaona kwamba inachelewa. Pale awali, e, karibia tuseme miongo miwili mitatu, mvua ilikuwa inaanza wakati mwingine hata mwisho wa mwezi wa pili wa Februari, lakini sasa hivi tunaona hata ile chelewa chelewa imeingia kwenye mianzo ya mvua. Kwa hivyo hii kwa ujumla ni yule um, tuseme msururu na na tuseme msukumo mzima wa, wa hali ya mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, ule mchango wa barafu kutoka kule milima mikuu ni kana kwamba haina ile msukumo mkubwa, maanake tunajua kwamba imepungua kwa zaidi ya asilimia sitini uh, kufikia sasa hivi, na labda sijui kulingana labda na na zile tabiri ambazo zinatolewa za miaka ijayo kama kumi ishirini hivi, sina uhakika kama kwamba tutakuwa tunazungumzia swala zima la barafu tena katika maeneo ya Afrika Mashariki na bara kwa ujumla. Kwa kumaliza makala haya, Daktari Mwita anaeleza baadhi ya mikakati inayoweza kufanywa ili kuokoa barafu ya milimani ambayo wataalam wanaonya inayoyuka kwa kasi zaidi. Ah, mikakati ipo kwa sababu, tukiangalia katika mitaguzo mbalimbali na mikutano ya kitaifa ambayo imekuwa ikifanywa maarufu kama COPs, kuna tuseme ile mikakati ambayo inajulikana kwa kimombo kama mitigation ule kuweka mikakati ambayo ni ya kuzuia hali isiwe mbaya zaidi, kama kwa mfano upanzi wa miti e, kuongeza a, tuseme ule maeneo yaliyo na miti kama kule misitu a, maeneo ya kuhifadhi chemchemi za maji ili isije labda ikabadilishwa kuwa maeneo ya, ya kilimo ama maeneo ya kule kulisha mifugo, na ama labda kupanua miundo msingi kama vile shule, barabara na mambo kama yale. Kwa hivyo ule uhifadhi wa mazi zingira kwa ujumla ni mojawapo ya mikakati ambayo ni mikuu, ambayo inaweza ikatumika katika labda kule kurejesha kurejesha hali ya barafu ila itahitaji uh, jino na jicho kuweza kufaulu. Make kama viwango vya joto vimeongezeka, na havijaongezeka tu katika eneo moja, bali vimeongezeka katika maeneo mengi na makubwa. Kwa hivyo itahitaji tuseme, uh, zile jitihada za pamoja, nchi zikaweza kukubaliana kama ule mwito ambao umekuwepo katika mikutano hii ya kitaifa, kuweza kukubaliana na kusema kwamba ndio tuna tatizo la kuyeyuka kwa barafu, pia tuna tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa na pia tabia ya nchi, pia tuna tatizo la athari ambazo zinaandamanishwa na haya mabadiliko. Kwa hivyo hivi tufanye nini? Kwa kwa kauli moja pale tutakapokubaliana, inawezekana. Msikilizaji, kwa mujibu wa WMO, miaka mitano kati ya sita iliyopita dunia ilirekodi kasi ya juu zaidi ya kuyeyuka kwa barafu ya milimani na katika maeneo mengi barafu hii ya milimani itatoweka katika karne hii ya 21 na hivyo haja ya kuhifadhi. Ndivyo tunatamatisha makala yetu hivi leo. Shukrani kwa Daktari Richard Mwita, mtafiti katika masuala ya hali ya hewa. Jina langu Binsley Tijai.