Ni saa 11 na dakika 15 maeneo ya huko Ngengere mjini Butembo, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunaelekea viwanjani <muchos> RFI Kiswahili Michezo na Victor Abuso. Karibu Victor. Habari za jioni na mwenzangu Ruben Likumbuka. Asante sana, katika michezo tuanzie hapa nchini Kenya, kuelekea mechi ya watani wa jadi, wa ni ligi kuu ya soka nchini humo uh, kati ya FC Leopards na Gor Mahia My siku yeah, ya Jumapili uh, katika uwanja wa Taifa wa Nyayo. Hivi leo mechi mbili zimechezwa. Klabu ya Madhare United imeishinda mara Sugar mabao mawili kwa moja. FC Talanta nayo imechomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Sofapaka. Na kuelekea katika mechi hiyo kubwa ya derby ya mwatoni wa jadi, ni kwamba uh, guruma hiyo anakuenda katika mechi hiyo wakiwa na shikilia nafasi ya tatu katika msuru wa ligi kwa alama arobaini na mbili huku FC Leopards nayo ikiwa katika nafasi ya tano kwa alama thelathini na sita. Hii itakuwa ni mechi kubwa sana, kwa sababu inakuja tu uh, karibu wiki mbili baada ya mechi nyingine kubwa kati ya Yanga na Simba uh, kule Tanzania, kuairishwa wiki mbili zilizopita na hapo jana uh, kulikuwa na kikao maalum kati ya viongozi wa klabu hizo mbili, waziri wa michezo na shirikisho la soka uh, kujaribu kutathmini kilichotokea uh, na kuangalia ni lini mechi hiyo itachezwa kwa sababu ni mechi ambayo imeleta gumzo kubwa sana uh, huko uh, nchini Tanzania hata hapa Nairobi nimeona kwamba mechi ya dabi uh, kati ya Gor Mahia na wale wengine imekuwa ni gumzo kubwa. Na je, unafikiria karata yako ni ipi katika mechi hii? Uh, kusema kweli, itakuwa ni mechi ngumu sana lakini kwa kuangalia takwimu za miaka hivi karibuni Gor Mahia imekuwa ikifanya vizuri dhidi ya FC Leopards. uh, lakini mechi kama hii, chochote kinaweza kutokea. uh, tutasubiri kuona siku ya Jumapili katika uwanja wa Nyayo hapo. uh, ofisini, uh, Hillary Ngati ni shabiki kindakindaki wa FC Leopards, kwa hivyo bila shaka atakuwepo sikutaka kumtaja manake, nimeona ndio wameongoza. Nini gumzo ambayo ilikuwepo tukisema nchini Kenya ni kwamba shirikisho la soka nchini humo FKF limemsimamisha uh, kipa wa klabu ya Kakamega Homeboys uh, Patrick Matasi ambaye pia amekuwa uh, akicheza timu ya taifa ya Harambee Stars uh, kutoshiriki katika mashindano yote ya soka ama shughuli zote za soka baada ya kuvuja kwa uh, video fupi kwenye mitandao ya kijamii ikimwonyesha akidaiwa uh, ku Uh, zungumza na mtu ambaye alikuwa anahusika na maswala ya upangaji wa mechi Michi, katika mechi yeah, kadhaa ambazo zimepita, swala so, ambalo pia limeleta gumzo nchini uh, Kenya na shirikisho la soka FKF linasema linachunguza uh, video hiyo na ukweli wa madai hayo ambayo Matasi amesema kwamba anayeonekana akizungumza sio yeye. Mm -hmm kule barani Ulaya ni kwamba hasa kule nchini Hispania a, kocha wa klabu ya Real Madrid Carlo Ancelotti wiki ijayo atakwenda mahakamani a, jijini Madrid kufunguliwa mashtaka ya kukwepa Uh, ulipaji kodi uh, suala ambalo limekuwa gumzo sana katika klabu hiyo. Anatuhumiwa kwamba ajalipa uh, kodi karibu dola milioni moja nukta moja uh, kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nne na elfu mbili na kumi na tano na kusalia nchini humo kule Hispania. Ni kwamba kwa kwa Dani Alves huyu, ni mchezaji um, wa taifa wa zamani wa Brazil ambaye amekuwa kiza soka uh, kule nchini Hispania uh, katika klabu ya Barcelona. Mahakama hivi leo imemfutia uh, mashtaka ambayo alikuwa na mkabili kwamba alijihusisha uh, na ubakaji ambao ulimpelekea mahakama uh, kumhukumu jela miaka minne na nusu mwaka mwezi Februari. Uh, mahakama imesema kwamba kesi hiyo ina mapungufu mengi na hukuwa na ushahidi wa kutosha uh, wa kumpa um, kifungo hicho. Ni habari njema sana kwa mchezaji huyu uh, Dani Alves na katika hatua nyingine ni kwamba siku ya Jumamosi kutakuwa na mechi kubwa kule nchini Uingereza kati ya Manchester City na klabu ya Bournemouth na kocha Pep Guardiola wa Manchester City, anasema kwamba anakwenda katika mechi hii ya FA wakati wa robo fainali, akiwa na matumaini ya kupata ushindi. Kule Ufaransa naona katika Ligue 1 leo hii mwendo wa saa 4 45 Strasbourg watakipiga na, wataki na Lyon nam na, tukimaliza na mashindano ya Miami Open katika mchezo wa tenis ni kwamba Novak Djokovic amefanikiwa kufika katika hatua hmm, nusu fainali baada ya kumshinda Sebastian Korda wa Marekani. Ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo, shukrani. Na sasa tupate makala ya ukweli au uongo. Ukweli au uongo. Ujambo hapo ulipo msikilizaji, karibu katika makala ya ukweli au uongo kwenye idhaa ya RFI Kiswahili. Hapa kwa makini, tunaangazia jinsi mitandao ya kijamii inatumika katika kueneza habari za kupotosha. Mimi ni Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka katika kipindi hiki tunachoshirikiana na la benevolencia kwanza hapa tunaangalia madai nchini DRC kuhusu kuuawa kwa Jenerali Andre Ehonza. Kuongeza na hayo, tutaangalia video ya zamani ya Old Tel Aviv inayodai kuhusishwa na shambulio la makombora la Huthi. Namba ya mawasiliano, anza na alama kujumulisha 254707888555 Jupita Mayaka, umeshindaje? Nimeshinda vizuri. Ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi huu, tunaingia Aprili, mwaka unakimbia. Sijui matarajio yako umeyafanyaje vile <laughs> <laughs> <laughs> matarajio yangu ni kutafuta tu hela kwa <laughs> hivyo. Tukaribishe rasmi msikilizaji katika makala ya jioni ya leo, ukiwa na mihila ringati na mwenzangu hapa Jupita Mayaka, na fundi wetu wa mitambo ni Vital Mugisha na kwa hivyo tunazungumzia habari za uongo kwa sasa. Tuangazie zile ambazo zimekuwa zikisambaa kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zikidai kuwa Jenerali Andre Ihonza, ofisa wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FRDC aliuawa na kundi la Wazalendo huko Sange. Sasa, kwa mjibu wa uvumi huu, kifo chake kilitokea kwa sababu ya madai ya kushirikiana na kundi la M23 na jukumu lake katika kuanguka kwa maeneo kama vile Minova na Bwemerana yaliyoanguka chini ya udhibiti wa kundi hilo la M23. Na hapa, msikilizaji, nafungua ukurasa wa X zamani ukiitwa Twitter, naona mtumizi mmoja hapa ameandika hivi: Wazalendo kwa amri ya Kinshasa walimuua jenerali Andre Ihonza huko Sange kwa sababu ya chuki. Hili ndilo naloitwa katika jeshi nyekundu la USSR agizo nambari mia mbili na sabini. Sasa msikilizaji, katika mahojiano ya kipekee na Kivu Times luteni Mak Elongo msemaji wa FRDC katika sekta ya uendeshaji ya Sokola de kule kusini mwa Kivu kusini ali thibitisha kwamba jenerali Honza yuko katika afya njema na anaendelea kutekeleza majukumu yake ya kijeshi. Lakini hapa pia alifafanua kuwa uvumi huu ulitungwa na kuenezwa na watu binafsi wenye nia ya kutia shaka, wakitaka kuzua sintofahamu na kukatisha tamaa juhudi za kijeshi katika kudumisha amani na usalama wa Kongo. Kitengo chetu cha ukaguzi wa habari za kupotosha kinathibitisha kwamba Jenerali Andre Ehonza yuko hai na anaendelea na majukumu yake kulingana na uchunguzi wetu wa kina. Ingati, ulipozungumza naye ulimwona, tulimwona. Na msikilizaji, tunaweza kukuthibitishia kwamba sisi kama RFI Kiswahili tunakuhakikishia kwamba jenerali yuko hai na anaendelea na majukumu yake ya kulinda usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia vyanzo vya kiusalama ambavyo tulizungumza navyo vimethibitisha kwamba yupo. Msikilizaji, ni muhimu kuchukua hatua na kuthibitisha habari, lakini pia kutegemea vyanzo rasmi kupata habari za kuaminika na za ukweli. Ukweli au uongo. Bila shaka kipindi unachoendelea kukisikiliza hewani ni kuhusu habari za ukweli au zile za uongo kwenye mitandao yetu ya kijamii. Hii ni RFI Kiswahili. Tukushukuru sana kwa kuendelea kutusikiliza, msikilizaji. Baada ya Israeli kuzuia kombora kutoka nchini Yemen likilenga uwanja wa ndege wa Tel Aviv mnamo Machi mwaka huu, watumiaji wa mitandao ya kijamii walidai video ilionyesha watu wakikimbia shambulio ambalo lilitekelezwa na waasi wa Huthi ambao wanaungwa mkono na nchi ya Iran. Sasa hapa nikiangalia katika chapisho la Facebook la Machi ishirini kwa lugha ya Thai linasoma hivi: wapiganaji wa Huthi huleta haki, hulipiza kisasi kwa Wapalestina. Maelezo yanaendelea kusema video hii inaonyesha watu huko Tel Aviv wakikimbia kuokoa maisha yao baada ya shambulio la kombora la Huthi. Jeshi la Israeli kwa upande wake lilisema Machi tarehe 19 kwamba lilizuia kombora kutoka nchini Yemen kabla ya kuingia kwenye anga ya Israeli. Hatua hii iliongeza mvutano kati ya wa wahuthi na Marekani, huku rais wa Marekani Donald Trump akiamuru mashambulio ya anga katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi nchini Yemen na kusababisha vifo vya watu 31. Katika kuhakiki na kutumia mbinu ya reverse image search, kupitia fremu muhimu tulipata klipu sawia na hiyo iliyochapishwa na Channel 13 ni channel ya runinga ya Israeli mnamo Aprili 7 mwaka 2022 na kichwa cha habari kwa lugha ya Kiebrania kinasomeka hivi kwamba, shambulio katikati mwa Tel Aviv, wawili waliuawa msako wa nyumba hadi nyumba kumtafuta gaidi aliyetoroka. Nikumbushe kwamba klipu hiyo hiyo ilichapishwa na shirika la habari la CBS News mnamo Aprili 8 mwaka 2022, na mamlaka ya Israeli ilisema mtu mwenye bunduki Mpalestina alifyatua risasi kwenye mtaa wa Dizengoff, eneo la burudani, na kuua watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Kwa hiyo, msikilizaji, video hii ni ya mwaka 2022 na siyo ya mwaka huu. Unasikiliza ni RFI Kiswahili, kipindi ya Wanini, ukweli au uongo, kwa nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka. Na kama kawaida yetu tunashirikisha wachora vibonza, na leo tunasalia hapa Nairobi ambapo tunaungana naye Celestine. Celestine, habari ya jioni. Labda kwa haraka, sababu muda umesonga sana, umechora nini? Hamjambo pale studio. Katika makala ya leo, nitachora kuhusu habari za uongo zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zikidai kuwa Jenerali Andre Ehonza, afisa katika jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliuawa na kundi la Wazalendo huko Sange. Kwa kweli ni jambo la kusikitisha sana kueneza uvumi wa aina hii ili kutia shaka au kuvunja ari na juhudi za kijeshi katika kudumisha amani na usalama. Imedhihirika sasa kuwa ilikuwa tu ni porojo na propaganda. Mnakuwa um, generali Yehonza yuko hai na salama salmin. Asante Celestine, kuache uendelee na majukumu yako ya jioni. Yanimkumbushe msikilizaji anaweza kutembelea uvuti wetu wa www rfi fr sw ili kukitazama kibonzo chako, iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo. Wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 85. Ni wakati sasa msikilizaji wa kuungana na la benevolencia kutuelimisha ina Na unaweza kuacha ujumbe ikiwa unaatilia shaka habari yoyote mitandaoni eh? Lakini ukiwa na video ambayo unaishuku itume kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza lama kujumuisha 254707888555. Mimi ni Jupita Mayaka. Nami ni Hilary Ngati, hadi wiki ijayo kwaheri.