Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde, msikilizaji, tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Jason Sagini mpiga gozi wangu huyo. Karibu habari za jioni. Asante sana. Uko vipi? Niko safi kabisa na wewe? Niko vizuri kabisa. Naam karibu. Tuanzie Kenya ambapo ni kwenye uchaguzi wa kimataifa wa Olimpiki ya Nok, na kwamba tumeshuhudia majuzi rais mpya wa IOC akiteuliwa, mwanamke wa kwanza kutoka Afrika, anaitwa Kesti Covent kutoka Zimbabwe, lakini kwamba nchini Kenya wiki hii ni kwamba kutakuwa na uchaguzi tarehe 24 mwezi Aprili. Iko ni kwenye kwenye uchaguzi wa kimataifa Olimpiki ya Nok. Nchini Kenya ambapo leo uh, Francis Mtuka ambaye ni ka mwenye, katibu, katibu mwenyekiti wa NOC kwa sasa hivi, lakini pia naibu mwenyekiti wa wa katibu rais katika shirikisho la tenisi nchini humo amezindua rasmi azma ya kuwa rais mpya no la la NOC. uh, uh, huyu amezingatia pakubwa kwenye manifesto yake pakubwa maswala wanawake kwenye nafasi za olimpiki, lakini nafasi pia za uongozi, lakini pia teknolojia ambayo kwa sasa hivi inazidi kushika kasi katika michezo mbalimbali mbali duniani. Huyu hapa mtu akizindua rasmi azma ya kuwa rais mpya wa NOK nchini Kenya mambo ya athletes development, mambo ya organization stability, mambo ya financial stability na kwa sasa kwa vile sasa siku hizi mambo imekuwa ya teknolojia, lazima tuadopti ile teknolojia ile inatusaidia kwa operation zetu na pia kwa wanamichezo wetu ili tuinue, uh, kiwango ya michezo Kenya. Tuna propose resolution kwa katiba ya National Olympic Committee ili tuhakikishe kwamba kwa executive kuna ile gender balance ya one third ili wa, wanadada wapate nafasi ile yao inafaa kutusaidia kuendesha michezo yetu mbele. Kwa hivyo lazima kwa hizo siku mia moja oja tuwe tumefanikisha hiyo na tumeweka ile tunaita management team, ili tuanze kuandaa wanamichezo wetu miaka tatu kabla Olympics. ii itatupa nafasi kuona kama tunaweza kuongezea federesheni zile zinaweza kwenda Olympics, hiyo itakuwa LA 2028. sagini sa kuna msikilizaji hapa ameniandikia kupitia Facebook anauliza, sifa za Mutuku ni zipi hasa na atatarajiwa nini, nini kitarajiwa kutoka kwake? Uh, amehudumu kama rais uh, naibu rais katika shirisho la tenisi nchini Kenya kwa muda wa miaka nane, lakini pia amehudumu kama katibu mkuu katika kamati Olimpiki ya kimataifa ya NOC nchini Kenya kwa miaka nane. Kwa hivyo ni kuwa mtu ambaye mm, amekuwa na tajriba mrefu katika uh, kule ule uongozi mm, kwenye kamati ambayo anakwenda kuchukua azma ya kuwa rais wa NOC nchini Kenya. Kumbuka mm, Kenya katika Olimpiki ya mwaka jana ilikuwa nafasi kumi na saba ikiwa taifa bora kutoka Afrika, kwa ujumla medali kumi na moja, medali tano za dhahabu, mbili za fedha na tano zikiwa ni za shaba. Uchaguzi upo tarehe ishirini na nne mwezi Aprili nchini nchini Kenya ukiwa ni kuchagua rais mpya wa wa wa kamati ya Olimpiki ya kitaifa nchini Kenya ya NOCK. Bado hapo hapo nchini Kenya, Ruben, ni kwamba jana tumeshuhudia uh, kana moja video, uh, nchini Kenya jana siku ile pia leo asubuhi ikimwonyesha golkipa wa timu ya taifa Harambee Stars ambaye pia ni golkipa wa Kakamega Homeboyz Patrick yep, Matasi, kwenye mazungumzo na ejenti wa kupanga mechi kwenye mahojiano mchezo lakini kwamba katika, katika, mm, uh, uh, mm -hmm, si yeye kwa na wala hajui kinachoendelea katika video hiyo kwa maana hiyo ni tuhuma. <laughs> Ndiyo, lakini anasema okay, kwamba yeah, yeah. Anaonekana kwenye video hiyo si yeye yeah. Na wala hajui kinachoendelea katika kanda hiyo ya video ambayo inasambaa mitandaoni ya kijamii kwamba kwamba hii leo yeah. Uh, shirika soka nchini Kenya FKF imezindua rasmi uchunguzi dhidi yake matasa pia y kuweza kuangalia kubaini kwamba je, ni ukweli au yeah. si ukweli kashfa yeah. hiyo ya kupangajmia dhidi yake Harambee Stars, Patrick Matasi. Na katika sekunde chache izubaji, pengine ligi za ukanda zinasemaje? Ah, naam katika ligi za ukanda kule nchini Tanzania, CRDB kombe la shirikisho ni kwamba Simba imefuzwa ime taday kufunga Big Man mbili moja, lakini huko Uganda Polisi imefungwa na Kitara goli moja bila. Baada ya sekunde mechi kati ya Neck dhidi ya Express ni kwamba vikao ni leo nchini Tanzania kuhusu hatma ya Karakoo Derby ambayo iliairishwa Machi tarehe 8 mwaka huko Dar es Salaam. Nam, ni kushukuru sana Jason Sagini kwa habari hizo mbalimbali mbali za michezo. Na msikilizaji usikose kupitia tovuti yetu kwa anwani ya RFI kiswahili.com kupata habari eh, zaidi za uh, kimichezo. Asante sana Jason Sagini, karibu. Na sasa tupate makala, ni marudio, wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia kinachojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Siku ya Jumatatu, Angola ilitangaza kujiondoa kama mpatanishi wa mazungumzo ya mzozo wa mashariki mwa DRC, nayo na serikali ya Kinshasa imeanzisha mchakato wa mazungumzo ya kisiasa ili kuunda serikali ya umoja kitaifa, inayoamini kwamba itasaidia kutatua mzozo unaoendelea. Rais Paul Kagame, rais wa Rwanda, na mwenzake Felix Tshisekedi walikutana wiki iliyopita jini Doha katika kikao ambacho hakikutarajiwa. Na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC wamekutana siku Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili namna ya kutatua mzozo huu. Na kutusaidia kutathmini kinachoendelea huko DRC na mambo haya yanayoendelea ni Uh, Francois Alwende yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa uh, Nairobi nchini Kenya. Francois karibu sana. Asante ndugu mtangazaji. Na kutoka jijini Paris tunaungana naye uh, Mali Ali yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa lakini uh, pia katika eneo la Maziwa Makuu. Mali Ali karibu sana kwenye wimbi la siasa. Asante, asante, asante, kunikaribisha sana. Nianza nawe bwana Mali Yali, ukiwa hapo o Paris uh, unazungumzia vipi haya maendeleo tunayoshuhudia uh, kule DRC? Angola inajiondoa kwenye nafasi ya kusuluhisha mzozo huu uh, nafasi ambayo imekuwa ikishikilia mpaka wiki iliyopita. Kwa kweli, bado tunapoteza imani ya kupatikana kwa amani ya kudumu nchini Congo kwa sababu eh, diplomasia lazima iwe na muungozo, na mwongozo na mazungumzo ni diplomasia ya hali ya juu lakini kwa hali ambayo inaonekana, hata wapatanishi wenyewe hawaaminiwi na hawaaminiki. Kwa hiyo hii ni hatua moja ambayo tayari inavunja matumaini ya kupatikana amani nchini Kongo. Bwana Luwende weo unasemaje? Asante uh, sana. Nafikiri uh, ntazungumza mawili matatu, niki uh, kama vile mwenzangu anavyosema. La kwanza, matumaini yanaendelea kupotea, ni kweli lakini pia um, ni jambo ambalo lazima ingewezekana kuanzia lilionekana hapo mwanzoni kwamba rais Lorenzo alishindwa kupatanisha marais wawili na upande mmoja tuseme, upande wa Rwanda unaonekana kana kwamba eh, Rais Lorenzo anapendelea upande wa, wa serikali ya DRC. Na pia upande wa serikali ya DRC unasema kwamba East Africa Community inapendelea upande wa Rwanda, lakini pia ijulikane kwamba uh, wale ambao wanaathirika zaidi ni wananchi wa Kongo na mwishowe shida ya Kongo itaisha katika mazungumzo. Malihali, unafikiri kwamba labda hatua ya Rais Kagame na Chisekedi kukutana kule uh, Qatar huenda ilimkwaza rais Lorenzo na akaamua kuachana na kazi hii ya upatanishi? Ni kweli, ni moja ya tukio ambalo limemthibitishia kuwa eh, haaminiki na wale wa ambao wanaogombana ambao ni bwana Kisekedi na bwana Kagame, hilo ni uwazi. Licha ya kuwa kabla ya hapo eh, kama alivyozungumza mwenzangu eh, kulikuwa kila upande hauamini mpatanishi ambaye anashughulikia swala hili, kwa hiyo E, ikaonekana kwa kweli jambo la ghafla likawa limetokea huko Qatar, ambayo ni nchi hivi sasa imejitokeza ime, ime katika kubobea kuhusu upatanishi wa matatizo duniani, na pia Qatar ni nchi ambayo pia e, ni mwekezaji mkubwa nchini Rwanda. Kwa hiyo e, kuna faida kubwa e, kwa Qatar kuingilia kati katika swala la mzozo huu kati, kati ya Congo na, na, na, na Rwanda. A, alwende, sasa unafikiri DRC ina Uh, hitaji msuluhishi wa namna gani baada ya Angola kujiondoa, ukizingatia uh, kwamba tuliona Qatar pia ikiwaita viongozi hao wawili, lakini pia Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC pia zinaonekana kuingilia kwa kina swala hili la mzozo wa Mashariki mwa DRC. Uh, nafikiri ni vizuri pia kutambua kwamba um, serikali ya Kongo ama wakongomani na majirani zake serikali ya Rwanda, ambayo sio siri, ndio ambayo inasupoti waasi hao, ama kwa miaka 30 sasa, hao ndio wanachangia kwa kiwango kikubwa ukosefu wa amani katika eneo hilo la mashariki. Lazima wenyewe wawe tayari kujenga amani. E, ikiwa hawako tayari kujenga amani, nafikiri hata wakileta mpatanishi wa wapi, itakuwa vigumu, kwa sababu mpatanishi anakuja kujenga amani kwa watu ambao wako katika eh, katika mgogoro fulani. Na, na viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC walipokutana siku ya Jumatatu jioni, waliongeza idadi ya Uh, wasuluhishi ya mzuhu, wa mzozo huu: rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, uh, kama tulivyotaja Olusegun Obasanjo wa Nigeria uh, sasa hivi uh, kuna Catherine Samba-Panza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati uh, lakini pia rais wa zamani wa Ethiopia Sahle-Work Zewde na Motlanthe Angalemba Motlante wa Afrika Kusini. Unafikiri Bwana Mali Ali, unafikiri kwa nini jopo hili limeongezwa? Kwa kweli, kuongeza jopo ni katika jitihada za kutafuta nguvu za kuweza ku, ku, kufikia suluhisho, lakini tija siyo kuongeza orodha ya wapatanishi. Tija haswa kitambuliki kinachojadiliwa. Nadhani kwamba madaktari hawawezi kuwa wengi wakaongezwa kabla hapajajulikana ugonjwa unaoleta shida mtakusanya madaktari ambao labda sio maspeshalisti. Kumbe kwanza kutafutiwe tatizo, kwa sababu Rwanda hadi sasa inakataa kwamba yao haihusiki na huo mzozo. La ajabu ni kukubali kushiriki katika mazungumzo hayo bila wale M23 wanaopigana uwanjani, ambao hata Rais wa Congo alikuwa kawakataa kabisa kuwakubali, na alivyowakubali kuzungumza nao, kikao hicho hakikuwepo. Kwa hiyo hapa unaona kama tunaweza kufikiria kwamba ni tatizo la Congo na Rwanda Kumbe ni tatizo la watu wawili, marais hawa wa mawili kabila, bwana Kagame na Chisekedi wana tofauti zao katika maslahi yao, ambayo bado hawaja yaweka dhahiri na ambayo hayawezi ku, kuwekwa dhahiri labda na wao wenyewe. Lakini mimi ningependekeza kidogo, kwa sababu mzozo huu umeshashukua miaka thelathini kiakili, kwa ulimwengu wa leo ambao umestaarabika, haieleweki na haikubaliki mzozo huo kiini chake kinaweza kufanya mzozo udumu miaka thelathini. Kumbe kunahitajika wapatanishi ambao wanaweza kutumia nguvu katika mazungumzo, wapatanishi ambao wanajitegemea na sio hawa wetu wa Afrika ambao ukiwaona ni kama na wenyewe wanatumwa, nendeni mkapatanishe, lakini hawana fimbo ile ya ya ya kadhi au fimbo ya ya ya ya jaji ya kupiga chini na kuhukumu <muchos> Nam, muda wetu kwa kweli umeyoma sana, lakini uh, Francois Luende nikupe uh, nafasi ya mwisho uh, uzungumze pia kuhusu uh, Uh, hizi jitihada za kisiasa ambazo sasa tunaziona kule uh, DRC wiki hii tumeona uh, uh, kukizunduliwa majadiliano ya kisiasa kujaribu uh, kuona iwapo kutakuwa na uwezekano kuundwa kwa uh, serikali ya umoja wa kitaifa kama alivyokuwa amesema uh, Rais Tshisekedi uh, mwezi uliopita. Hatua hii unaizungumzia vipi na ina nafasi gani kwenye kutatua mzozo huu wa mashariki? Kwa sekunde moja kidogo, kabla niongee hilo, nafikiri nitakubaliana na mwenzangu kwamba wanaoweza kuchangia <coughs> kwa hali ya juu e, kupata amani, ukweli ni kwamba ni nchi zenye nguvu, nchi za magharibi na nchi zingine kama kataa tulivyoona, lakini nchi zetu za Kiafrika hizi bado ni matatizo, kwa sababu tunajua kinachoendelea katika bara letu, yale ambayo yanapitika e, katika nchi ya Kongo. We, wapinzani wenyewe wameanza kukataa tayari serikali hiyo ambayo Rais Tshisekedi alifikiria kuunda kwa sababu kuna kosa uaminifu kati yao na pia ni wale ambao wanashtakiana, huyu hapa, yule, lile linafanya kana kwamba wananchi wa Kongo wasiongee sauti moja ama wafanya siasa wasikuwe na msimamo mmoja. Nafikiri uh, sina matumaini sana na mchakato wa ndani ama serikali ambayo Rais Tshisekedi anataka kuunda, kwa sababu uh, shida ni kubwa. wana, wanasiasa wa Kongo tunavyowajua ni watu ambao hawana msimamo kabisa. Hilo linaleta huzuni, lakini ndio ukweli. Hawana msimamo, hawapendi nchi yao, na wengi wao ni watu wanaona masilahi yao peke yao, na ni jambo ambalo halileti matumaini sana hata kwa Kongo wenyewe kuona kwamba mchakato wa ndani unaweza kuleta suluhisho kwa tatizo ambalo linasumbua nchi hiyo. Na, Mali Ali, nikupe sekunde kama ishirini hivi nayo pia umalizie. ni aibu, ni huzuni, ni udhalili kwa Wakongomani na nchi yao kuona bado wanashindwa kuelewana ndani, alafu wanatafuta kuelewana na nchi jirani. Kwa kweli, hili linashangaza kwa Wakongomani, ni watu ambao wanatakiwa wajirudi, emo, wamkumbuke hata Mungu basi labda ndio anayewapoteza kwa yale ambayo hawataki kuelewa nini kawazawadia nam. Asante sana Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa na eneo la ukanda wa maziwa makuu, ukizungumza nasi ukiwa hapo jijini Paris. Asante sana shukrani sana Francois Luende, mchambuzi wa siasa za DRC, ukizungumza nasi ukiwa jijini Nairobi. Asante ndugu mtangazaji.