Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo rf hey, Kiswahili michezo na Victor Abusu. Karibu Victor, mbona tena mwengia na tabasamu? Karibu. <laughs> Mwisho wa mwezi tunaelekea, kwa hivyo tabasamu lazima liwepo. Mambo ni mazuri. <laughs> <laughs> Katika michezo, shirikisho la soka duniani FIFA limetangaza kwamba mshindi um, wa michuano ya kombe la dunia mwaka ujao uh, kule nchini itakaofanyika kule nchini Marekani, Mexico na Canada atapata uh, zawadi ya dola milioni mia moja ishirini na tano lakini pia FIFA imesema kwamba uh, dola bilioni moja zitatumiwa uh, kama zawadi mbalimbali, lakini mbali pia kwa ajili ya timu ambazo uh, zitashiriki katika ambazo zitashiriki katika michuano hiyo ambayo itaanza mwaka ujao, uh, kati tarehe kumi na nne Juni hadi tarehe kumi na tatu uh, Julai na kwa mara ya kwanza timu arobaini na nane zitakuwa zinashiriki uh, lakini timu thelathini na mbili ambazo zote ambazo uh, zitashiriki zimepangiwa kwamba zitagawana Uh, shilingi ya milioni, mm -hmm, dola milioni mia tano ishirini uh, <laughs> shilingi za <kwenu njimba>. Lakini <laughs> zile ambazo zitakuwa zimefuzu uh, katika hatua mbalimbali hmm, mbali, pia zitagawana dola uh, milioni mia nne na sabini na tano bila shaka ni kiasi kikubwa sana cha fedha ambacho uh, kinawasubiri uh, wachezaji na timu mbalimbali za dunia ambazo hmm, uh, zitafuzu kwenda katika michano hiyo ya kombe la dunia. <laughs> Timu ya taifa ya Argentina imekuwa ndio timu ya hivi karibuni kufuzu katika mchano hiyo, kuja baada ya kuisichabangabrazil mabao manne kwamoja katika mechi za hatua ya makundi A, lakini pia matokio mengine kwamba timu ya taifa Colombia na Paraguay, mechi hiyo imekamilika kwa timu zote mbili kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili. Sasa Argentina inajiunga na New Zealand na Iran na Japan. Hizi zilikuwa zi timu ambazo zilifuzu pia wiki hii katika mchono hii ya kombe la dunia, na bila shaka uh, Marekani, Canada, Mexico wameshafuzu kwa sababu ni wenyeji wa mashindano haya yenye, lakini barani afrika ni kwamba wachezaji ambao wanaongoza mpaka sasa katika ufungaji wa mabao uh, katika mchono hii ya kufuzu pia kuelekea kule uh, katika mchono wa dunia ni kwamba uh, Mosala wa Misri mpaka sasa amefungia timu yake ya Misri mabao sita ha. Bila kumsahau Muhamed Amora kutoka Algeria. Mosala ni wa timu taifa ya Misri, Misri no. ha. Lakini Muhamed Amora na wachezaji wengine kama ayo wa Ghana wamefunga mabao matano ha. Huku Michael Olunga wa Kenya anacheza timu taifa Nabestas, yeye ameurudhishwa miongoni mwa ma wafungaji bora mpaka sasa, amefunga mabao manne tu hawa ndio wamerudhishwa mpaka sasa, wanaongoza kwa ufungaji mabao kwa timu za taifa za Afrika mm. Na kule Ulaya ni kwamba hivi leo kuna michuano miwili ya hatua ya robo fainali, hatua ya pili. Uh, kwa timu za wanawake, klabu ya Arsenal itacheza na Real Madrid kuwania taji la klabu bingwa UEFA a lakini Lyon ya Ufaransa itachuana na Bayern Munich ya kule nchini aa, Ujerumani. Lakini Barcelona aa, na Ev, uh, Wolfsburg ya kule Ujerumani pia zitacheza hapo kesho, aa, huku Chelsea na Manchester City nazo zikichuana pia hapo kesho. Kumbuka kwamba hii ni michuano ya robo fainali kwa timu za wanawake. Na katika tenisi ni kwamba mashindano ya Miami Open yanaendelea na Iga Swiatek atachuana na filipina uh, au uh, mchezaji kijana katika hatua uh, ambayo inaendelea kule nchini Marekani. Lakini Alexandria uh, yala naye atachuana na Ema Radukanu, huku Jesika uh, Pegula naye akiwa uh, katika hatua ile ya nane bora uh, kuania taji hili la Miami Open kwa upande wa wanawake. Lakini katika mchezo wa kriket, ni kwamba katika ligi ya mchezo huu ambao mchezo siku nzima kule nchini Pakistan. Uh, klabu ya Rajasthan Royals itacheza na Kolkata Knight baadaye hivi leo na tukuletea matokeo hayo katika matangazo yetu ya kesho, kesho ya RFI michezo. Nam, asante sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo, na msikilizaji, usisahau kupitia tovuti yetu kwa anwani ya rfi.fr/sw. Nam, asante sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo, shukrani. Na sasa tupate makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, takwimu zinaonesha kuwa ifikapo mwaka 2050 idadi ya watu barani Afrika itaongezeka kufikia bilioni 2.5, ambapo zaidi ya nusu ya watu hawa watakuwa ni vijana walio na umri wa chini ya miaka 25. Idadi hii itatoa fursa kubwa kwa bara hili, lakini pia changamoto, hasa katika suala la utengenezaji wa nafasi za ajira na maendeleo ya kiuchumi. Hata hivyo, ujasiria mali wa vijana unaonekana kama suluhisho linalowezekana kwa changamoto hii, na hasa baada ya kutambua kuwa fursa za ajira za jadi ni chache na hivyo kulazimika kugeukia ujasiriamali kama njia ya kujikwamua kiuchumi. Katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tutaangazia ujasiriamali, entrepreneurship na vijana. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibuni. Msikilizaji, juma hili nimebahatika kuwa na mgeni studioni, naye si mwingine bali ni Kenneth Ocheng, ambaye yeye anajihusisha na uchakataji upya wa taka za plastiki kwa matumizi mengine. Kenneth, karibu sana. Nashukuru sana. Wasikilizaji wetu wangependa kufahamu, kwa kuanza tu, ni kitu gani kilikuchochea ukaanza kufanya biashara ya kuchakata taka za pla plastiki? Lakini ulianzia wapi hasa? Asua, nilianza na usafi uh, tulikuwa tunang'arisha hiyo mtaa mahali tunaishi ambayo kinaitwa Kuwinda. So pale Kuwinda tukifanya usafi tung'arisha ng'arisha kidogo do tudo tunachukua plastiki ama takataka taka yote kuja kufanya separation, yani ku, kutenganisha sasa aina ya taka tofauti tofauti. Hapo ndio nilianza na na plastiki, maana plastiki ndio ilikuwa donda sugu, ziko nyingi sana. asua Uh, ukiangalia drainage kwa takataka pale mahali zimetupanishwa zote zimewekwa pamoja, ziko mixed, so unapata plastiki ndio ilikuwa mingi, na hapo ndio hiyo juzi ulianza tu tukaibuka tu nayo nikaanza tu kujaribu kuitumia kuunda kitu chochote pale. Pengine ni kitu gani hmm. kikakusukuma hmm. kwamba ukasema, ha, katika taka za plastiki kuna fursa, naweza nikaitumia? Okay, ha, kwanza ni uh, ile, ile ubunifu kuwa ni, niko na ujuzi fulani ile naweza itumia cha pili ni kwamba uh, plastiki zilikuwa ni nyingi, so hata nikiangalia the materials zile naweza taka kuanzia kutumia ni plastiki, maana ziko nyingi. So hizo ndo zilinichochea sana uh, wa kwanza ni wingi wa plastiki, ya pili ni ile ujuzi yenye niko nayo naweza taka ku apply pia kwa the plastics kuweza kuzitumia. Bila shaka ni ndio ni kazi, lakini mtu atakuwa anajiuliza mali ghafi za plastiki hmm, unazipata wapi na kwa kiwango gani na kuchukua muda gani pengine kuzipata? Uh, plastiki uh, nikianza kwa sababu Uh, nikianza si kuwa na connections ama malipopote naweza pata plastics, so nilikuwa na, tukishamaliza kungarisha pale kijiji plastic hazitoshi, maana project nahitaji plastic mingi, na ikakuwa uh, na tembea kutoka mahali kijiji iko mpaka Karen Shopping Center ni distance so kwa hiyo barabara, ukitembea asubuhi ya saa kumi na moja asubuhi, utapata watu usiku walitumia chupa, na kwa ile hali wamemaliza kutumia, wakifungua dirisha yao ya magari wanarusha tu chupa kwa barabara, ama kando ya barabara. So nikireuka mapema, utapata, nitapata plastiki nyingi sana kabla nifike Karen Shopping Center. So hiyo ndio ilikuwa njia ya kwanza kuweza kuanza kucollect plastics. But before hapo, after hapo, uh, yani, ikakuwa sasa uh, kuna watu washajua kile chenye mimi nafanya na hata nimesha deliver uh, products ile natengeneza, pia nimewaletea hao wenyewe. So ikakuwa kuna wale pia wananiwekea plastics, so hiyo ikanirahisishia kazi sana. So kila mwezi, kila mwisho wa mwezi, na naendea plastiki huko, nakomboa tu pickup na nabeba plastics kama zimejaa. So niko na places mbili sahii yenye nachukua plastics niko na Organic Farmers Market ambayo uh, iko Marula Lane, Marula 16 apo Karen, na niko na Giraffe Center. E, Giraffe Center pia wanachukua plastics uh, every end of the month. Umegusia swala la kutengeneza product, yani bidhaa mm. Pengine ni bidhaa gani ambazo unazitengeneza sasa kwa kutumia plastiki? Mtu atakuwa anajiuliza, huyu jamaa anatengeneza nini hasa? Yeah. Uh, ni vitu unique sana, lakini sasa kuna flower vase, uh, hichi pot cha kuweka maua na kuna garden table Uh, meza zile za burudani pale nje hivyo haswa customers wakiwa wakiziona kwa umbali, anaanza kuijaji labda, e, inaweza mwangusha <laughs> ama itamuumiza, lakini akikalia mm. Wengine wanakuambia ah, hii imetosha basi hata itaji atakusho niko sawa. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji kama ungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na leo tunaangazia vijana na ujasiriamali na namna gani vijana wanatumia fursa uh, zilizoko badala ya kusubiri kujiajiri. Studioni ni naye Kenneth Ocheng, yeye anajihusisha na uchakataji uh, upya wa taka za plastiki na kutengeneza vitu kama makochi uh, na meza uh, kwa kutumia uh, plastiki na, na, na, na wateja wako wamepokeaje wa, wa, wa bidhaa ambazo wanazitengeneza kwa mfano, uh, mtu anaweza kasema kama ulivyosema ile kochi inaweza nikakaa kweli nisianguke mm. Uh, kwa namna watu ambao wamechukua wamepokeaje? Kuna wengine inakaa muda gani? Kwa mfano kama kochi, unaweza ukalitumia kwa muda gani? Kochi uh, ikiwa kuna uh, mahali tofauti pawili, ya kwanza ni public space na ya pili ni kwa boma ya mtu mwenyewe. So uh, nilijaribu na public space, nika nikapeleka kama pale Uhuru Park, wakati fulani kulikuwa na hii Nairobi uh, shughuli fulani ilikuwa inafanyika kwa, so watu walijaa hapo sana na wakaikalia non-stop, watu wanakalia wanaamka, wengine wanakalia wanaamka, so hiyo lilipatia experience kama ni kwa public space. Uh, inaweza maliza miaka tano nah, miaka okay, tano, na nyumbani, nyumbani sasa inaweza maliza miaka kumi na tano kwa sababu pale ni watu fiu wale wenye wana, w, w, wenye boma tu wanakuja wanakaa na kuondoka, wanakukalia tu naku swali kubwa hapa watatokuwa najiuliza mm. Unatumia muda wako kukusanya plastiki, uh, na kadhalika. Unatengeneza kochi lako, linakuchukua muda hmm. Eh, labda siku tano, wiki wakati hmm. mwingine hmm. unapata nini? Kwanza, naweza sema hii ubunifu ilikuwa ni kujitolea kwa sababu zile vitu naunda hakuna duka lingine ama kampani lingine linaunda, so uh, ndio watu waweze kuelewa na wajue vile watazitumia kwa boma yao ama mahali popote. Ule mtu an anaweza penda kuitumia, lakini hajawahi itumia ama hajawahi nunua. So unapata kwa hii nafasi, nafasi kubwa ni kujitolea kwanza. Ni kutafuta hizo plastiki, nikishatafuta plastiki niweke pale kwa karakana, nianze sasa kujaribu kutengeneza nayo. Nikishaunda itanichukua kama hiyo kiti ya kiti ya mtu mmoja, kiti ya mtu mmoja itanichukua siku tatu. nam Na kwa mfano, kama kiti cha mtu mmoja ama ulivyosema kochi labda la watu watatu mm. Ukitaka kuuza unauza kwa shilingi ngapi, kwa mfano za Kenya? Okay, uh, kama hii ya mtu moja huwa nauza shilingi elfu sita elfu sita. yes. moja tu moja hivi nauza shilingi <laughs> elfu sita. Hii kiti ya watu wawili huwa nauza shilingi elfu kumi na mbili na kiti ya watu watatu elfu kumi na nane. mm. Lakini yote ni bei ya kuongea, pia. Kwa hivyo utoki bure kwa maanake utumii muda wako bure, maanake watu watakuwa wanajiuliza kwamba huyo jamaa anaweza kana tumia muda na pengine apati kitu. Bila, bila shaka, msikilizaji, umesikia kwamba pesa inapatikana ni ubunifu wako, kama unavyosema yeah. Ken. Yes, ile ni ubunifu yangu na ni unique ile. Kitu nasema ni unique kwa maana hakuna kampani lingine linafanya kile linafanya. tuzungumzie jambo lolote, hasa kama hili, na kama unavyojua, kuna suala la mabadiliko ya tabia nchi mm. na wewe unatumia, una mbinu ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa kuondoa plastiki katika ardhi, kwa sababu plastiki haiozi mm. changamoto gani ambazo unakutana nazo wewe kama kijana mjasiria mali? Changamoto ni sema, kama labda uko na ujuzi ni kama kijana inaweza leta mabadiliko kwa ile shida yenye labda dunia mzima linapitia, changamoto kama hiyo e, eh, tabia nchi mm. Lakini unapata support, inakuwa ngumu kupata mtu kushika mkono. uh, watu wanapenda hizi hizi vitu zenye natengeneza mm. kabisa, lakini sasa uh, wale watu, ule mtu mwenye anaweza ona okay, eh, labda nataka labda kiwanda yangu ikuwe kubwa kidogo ama, uh, niweze kupata ile finance kidogo niweze kuajiri vijana wengine hmm. na kwa sababu hata pale kwa kijiji uh, wengi wamevutiwa na hiyo kazi, lakini sasa, uh, ajira ndio bado usijaweza kufikia kuweza kuajiri watu zaidi ya kumi. Kenneth Ocheng, yeah. uh, shukrani sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nashukuru sana. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Kenneth Wecheng, yeye ni kijana mjasiriamali anajihusisha na uchakataji upya wa taka za plastiki kwa kutengeneza vitu kama viti na makocha. Amepata nafasi ya kuungana nasi hapa studioni. Usikose kuungana nami katika sehemu ya pili ya makala haya juma lijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.