ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu uh, Martin Nyoni anakujia hivi punde na makala Afrika Mashariki, lakini kwanza tupate habari za michezo. Yeah, kipyenga kimelia. RFI Kiswahili michezo na Victa Buso. Karibu Victa, mbona tabasamu hivi nam? Asante sana mwenzangu, ulikumbuka. Nashukuru sana, bila shaka na... itai yako naikumbuka, uliivalia Mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya kuinunua pale Kariako katika <laughs> <Waki ume. laughs> michezo, aliyekuwa rais wa shirikisho la soka duniani FIFA Seblata na aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule barani Ulaya Michel Platini wamefutiwa mashtaka na mahakama ya rufaa kule nchini Uswizi kufuatia kesi ya ufisadi ambayo ilikuwa inawakabili Blata mwenye umri wa miaka themanini na tisa na Platini mwenye umri wa miaka sitini na tisa. Wote walikuwa mahakamani wakati jaji alipokuwa akisoma hukumu ya kufuta mashtaka yao na Platini amesema kwamba ni furaha kubwa sana kwake na ni aibu kwa maadui wake ambao walitamani yaanguke. Sasa anajihisi kwamba amekuwa mzima. Um, tena kesi hii ilikuwa ikiendelea kwa miaka kumi, lakini bado uh, kuna fursa ya mwisho ya kukata rufaa na viongozi wa mashtaka wamesema kwamba wanatafakari hatua. Wa hiyo Blata alijiuzulu uh, rais wa FIFA mwaka elfu uh, mbili na kumi na tano baada ya kukalia kiti hicho toka mwaka tisini na nane na baada ya ripoti kwamba alimlipa uh, Platini yuro milioni moja laki nane kwa kazi za ushauri, madai ambayo kwa kipindi kichochote alikuwa anakanusha. Hatumeona mkumka Bwana Seblata ni kweli kabisa na madai haya, bila shaka yalimchukulia muda mrefu katika mahakama, lakini kukanusha kwake, je, ni kweli ama ni uongo? Bado imebaki bila shaka, lakini pia unakumbuka, ndio madai aliyomfanya akajiondoa kama rais wa FIFA, uchaguzi ukafanyika mm, na rais wa sasa akachaguliwa kuwa a, rais wa FIFA, FIFA bila Infantino shaka yani Infantino, na, na kocha wa timu ya taifa ya soka ya Saudi Arabia, Havre, na unamkumbuka uraia raia kule nchini Ufaransa, amesema kwamba baada ya timu ya Saudi Arabia ambayo inaiongoza uh, kutofungana na timu ya Japan ambayo imeshafuzu uh, kwenye michuano ya kombe la dunia mwaka ujao uh, kule nchini Marekani, Canada na Mexico, bado kuna matumaini kwamba timu yake inaweza kufanya vizuri katika mechi zinazosalia na Saudi Arabia kuandikisha historia ya kufuzu katika mchuano huo mkubwa dunia. Akumbuka kwamba tayari Japan mm -hmm, na New Zealand zimekwisha fuzu pamoja na wenyeji Marekani Uh, Mexico na Canada. Na kwa mara ya kwanza mchana kumi la dunia itakuwa ita na timu arobaini na nane uh, kwenye mchano hiyo mikubwa sana duniani mwaka ujao, tusubiri bila shaka kwa hamu na gamu kwa wale watakaoishi bila shaka <laughs> na leo kule barani Ulaya kuna michwe, michezo kadhaa ya kufuzu katika mchano hiyo. Uh, timu ya taifa ya Israeli itacheza na Norway, huku Moldova nayo na ukichuana na Estonia katika kundi ai, lakini pia leo michi hizi zinachezwa katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Leopa ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo itakuwa ugenini kucheza na Mauritania, uh, huku Sudan Kusini ikicheza na Sudan. Timu hizi zote ni jirani hmm. Lakini Rwanda itakuwa uh, wenyeji wa Lesotho, Uh, kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki. Lakini Moroko itacheza na Tanzania uh, huku Burundi Ntamba Mrugamba ikicheza na timataifa ya Ushelisheli uh, na Uganda Cranes muda mfupi ujao itakuwa inaingia uwanjani jijini Kampala dhidi ya tima taifa ya Guinea. Lakini Somalia nayo itakuwa ugeni uh, kucheza na tima taifa ya Botswana na katika riadha ni kwamba bingwa mara mbili wa michezo Olimpiki Jacob uh, Igrebesten kutoka kule uh, Norway leo hii amekuwa kizimbani kwa niaba ya baba yake ambaye amefikishwa mahakamani kujibu mashtaka ya unyanyasaji wa wanamichezo wa wanariadha, akiwemo uh, dada yake, uh, kesi ambayo ina hisia nyingi sana mm. uh, kule nchini uh, Norway. nafikiri ni hayo tu kwa sasa, kama kuna muda umesalia. Naam. Naona kidogo Victor kuna sekunde kama mbili kama tano, mbili tatu hivi, ni kukumbushe pia michi nyingine ya kufuzu kucheza fainali ya kombe la dunia kwa upande wa mataifa ya Afrika. Timu ya taifa ya Kumuru itakuwa inacheza na Chad katika kundi A, lakini uh, Misri watachuana Leone, usiku, na timu ya taifa Sierra Leone, mechi itachezwa kuanzia saa nne usiku saa za afrika mashariki. Kushukuru sana Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Shukrani Martin Nyoni na makala Afrika Mashariki, karibu hatua ambao natumia mimi kujikinga na ugonjwa wa kifua kikuu cha kwanza huwa mara nyingi wakati naendesha bodaboda huwa natumia maski e, ya kujizuia pua kwa sababu ugonjwa huu unaambukizwa na licha ya kutibika na kuzuilika kifua kikuu yani TB kinasalia kwa chanzo kikuu cha vifo duniani kote Kwa mfano hapo ni kuna siku nishaibeba abiria safari zima, toka tunaanza safari mpaka tunakuja kumaliza safari. Tatizo la kifua kikuu yani TB katika mataifa ya Afrika Mashariki ni kubwa na linatishia afya ya umma. Kwa mfano, nchi kama Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda zinatajwa kuwa miongoni mwa zile zilizo na viwango vikubwa vya maambukizi ya kifua kikuu. Kwa hiyo mmeona wameokolewa watu kuambukizwa elfu themanini na moja, si ndio? Eh, mia tisa kumi na nane. Bodaboda boda yani pikipiki piki za abiria ni mojawapo ya njia maarufu ya usafiri katika eneo la Afrika Mashariki. Ah, kinacho nachofikiria ambayo inahatarisha afya yangu kama mimi katika kazi yangu hii ni kwa sababu unakutana na watu wengi kila siku, na pia ni namna ambavyo ninajilinda mimi mwenyewe. Maambukizi ya kifua kikuu yanaweza kuenezwa kwa urahisi katika miji mikubwa na maeneo ya umma ambapo kuna mkusanyiko mikubwa ya watu kama vile vituo vya mabasi, masoko na hata sehemu za kazi, kama waendesha bodaboda wanavyojihusisha. Changamoto ambayo tunapitia ni kama ile ambapo mtu inaweza akaenda hospitalini alafu akapuuziwa, huku dokta akidhani kwamba awa, ah, bodaboda siwauni, wanaendesha pikipiki bila kuvaa koti. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatuama na kuangaza namna waendesha bodaboda wanavyoweza kuchukua tahadhari ya kupambana na maambukizi ya kifua kikuu. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kifua kikuu ni ugonjwa wa kuambukiza ambao husababishwa na bakteria aina ya Mycobacterium tuberculosis. Ugonjwa huu kwa kawaida huathiri mapafu lakini pia unaweza kuathiri sehemu nyingine za mwili. Kifua kikuu husambazwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kwa kupitia hewa wakati anapokohoa, kupiga chafya, au mate yake yakiwa hewani, jambo linalowafanya waendesha bodaboda kuwa katika hatari kubwa ya kukumbwa na maambukizi kutokana na kuwa na mwingiliano na watu kila siku. Aa, kwa majina naitwa Rax Van Benadi. Mimi kama bodaboda katika shughuli zangu za kila siku nishawahi kukutana na watu ambao wana dalili za kifua kikuu, kwa sababu pia nazifahamu dalili nazi hizo kama kukohoa mara kwa mara. Kwa mfano hapo ni kuna siku nishawahi kubeba abiria safari zima, toka tunaanza safari mpaka tunakuza kumaliza safari ni anakohoa tu Hatua uh, kubwa ambao waga naichukua napokutana na abiria na na kama hao cha kwanza huwa nawashauri, lakini sasa kwenye kwenye washauri, kuna wengine huwa wanaelewa na wengine ambao hawaelewi ushauri ambao nawashauri washauri na wakwenda kwenda kwenye vituo vya afya ili wakapime wakacheki afya zao, ili wapate uh, ili wapate majibu na kinachowasumbua Kwa majina naitwa Riziki Tobias Mrema, mimi ni mwendesha bodaboda anayepatikana pale jijini Mwanza. Hatua ambao natumia mimi kujikinga na ugonjwa kifu wa kifua kikuu, cha kwanza huwa mara nyingi wakati naendesha bodaboda boda, au naendesha kifaa changu ambao naipatia fedha, huwa natumia maski e, ya kujizuia pua, kwa sababu ugonjwa huu unaambukizwa na kama hali ya hewa, kama tunavyofundishwa na maafisa wa afya mbalimbali wanaotumwa katika mji letu kutoelimisha waendesha bodaboda, wanakutana na idadi kubwa ya watu na kama wanapata maambukizi kutoka kwa abiria mmoja au mtu mwingine mwenye kifua kikuu, kuna uwezekano mkubwa wa kueneza ugonjwa huo kwa wengine, hasa wanapokutana na watu wengine au kuwa katika maeneo yenye watu wengi. Kinachofikiria nacho ambayo inahatarisha hatarisha afya yangu kama mimi katika kazi yangu hii, ni kwa sababu nakutana na watu wengi kila siku, na pia ni namna ambavyo ninajilinda mimi mwenyewe. Kwa mfano, naweza nikabeba mtu alafu sijavaa bahati mbaya au yule mtu anaweza kawa afya na, na na yangu. Kundi hili limekuwa na mchango mkubwa wa kutoa huduma ya usafiri katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki. Uh, ugumu ambao sisi tunaonyesha barabara tunaopata endapo tunapata magonjwa haya au maambukizi haya ya kifua kikuu huwa mara nyingi kiukweli, sio kwamba tunakosa feza au au labda tunashindwa tuna kupata huduma kutoka hospitali hapana mara nyingi huwa ni ubizi wetu kwa sababu kazi yetu kama unavyoiona ni kazi ambayo inahitaji si mara kwa mara tuwe katika eneo la kazi ili kupata fedha hiyo ambayo tunajipatia kwa ajili ya mahitaji yetu mbalimbali. Kwa hiyo tunakosa muda wa kwenda kupata matibabu hayo na sio vingine. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, TB ilikuwa janga kubwa wakati huo, ikiathiri mtu mmoja kati ya kila watu saba. Kifua wa kikuu katika nchi zinazoendelea huleta mzigo mkubwa wa kiafya kutokana na rasilimali chache za uchunguzi, matibabu na kuzuia kusambaa kwa viwango vya juu maambukizi na matokeo duni ya kiafya. Kwa upande wangu, nadhani bado elimu kuhusiana na ugonjwa wa kifua kikuu bodaboda wengi hawajaipata, kwa sababu ukizingatia, bodaboda wengi hawana elimu. Elimu zao ni kuishia darasa la saba. E, wengi wao ni wameishia hapo, kwa hiyo kwa ufikira wangu nadhani wengi hawajapata, hawana uzoefu kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu. Kila mwaka ifikapo Machi 24 ulimwengu huadhimisha siku ya kifua kikuu duniani ili kujikumbusha kuwa ugonjwa huu mbaya unaendelea kuwatesa mamilioni ya watu duniani kote. Kwa mujibu wa wizara ya afya nchini Tanzania, vifo vitokanavyo na ugonjwa kiku wa kifua kikuu vimepungua kutoka elfu hamsini na sita mwaka 2015 hadi elfu kumi na nane na mia nne mwaka 2024 hii ikiwa ni sawa na punguzo la asilimia 68. Katika mgawanyo wa kitakwimu, ugonjwa wa kifua kikuu huua watu 1500 kila mwezi nchini Tanzania, kutoka watu 4332 mwaka 2015. Kiwango hicho kimesababisha Tanzania kuwa miongoni mwa nchi kumi na tatu duniani zilizo katika hatua sahihi ya kuelekea kufikia lengo la dunia la kutokomeza kifua kikuu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Daktari Godwin Molili ni naibu waziri wa afya. Haya hayajatokea bahati mbaya, yametokea kwa sababu kuna uwekezaji uliowekezwa kwa hiyo mmeona wameokolewa watu kuambukizwa elfu themanini na moja, si ndio? Eh, mia tisa kumi na nane, walikuwa waambukizwe karibia wilaya nzima ya watu, wameokolewa hawajaambukizwa. Maanake wale watu wangekuwa hospitalini na wangekuwa na dozi ya zaidi ya miezi sita, wameokolewa lakini. Umeona kulikuwa na watu elfu thelathini na saba na mia sita walikuwa wafya, yani wangekuwa wako makaburini, yani ingekuwa ni kaburi. Unazihesabu elfu thelathini na saba na ngapi, na mia sita, leo wako na familia wao. Yani kuna wamama walikuwa wawe wajane, kuna wababa walikuwa wawe wagane, kuna watoto walikuwa wafe kabla ya kufikisha ndoto zao, lakini leo wako salama. Watu wengi wa Afrika Mashariki, ikiwa pamoja na waendesha bodaboda, wanaishi kwenye hali ya kifedha iliyo ngumu. Hii inafanya kuwa vigumu kwao kupata matibabu ya kifua kikuu na kufuatilia matibabu ya muda mrefu ambayo ni muhimu ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Baadhi ya waendesha bodaboda waliozungumza na makala haya wanasema swala la elimu kwao limekuwa ni swala gumu. Ah, kwa uelewa wangu mimi nahisi baadhi yetu wana elimu, kwa sababu baadhi yetu wametoka mazingira ambao labda ndugu zao majirani zao walipata ugonjwa huu, kwa hiyo tukinapokaa kijueni kupiga stori wanatupa elimu kuhusiana na ugonjwa huu. Kwa hiyo wengine tunachukua tahadhari kutokana na stori, lakini hatujawi kukutana hatu na watu ambao wanaumwa ugonjwa huu. Hivyo, kwa uele wangu kidogo, ninahisi nina, nina kwamba kulingana kwa, na namna nilivyosikia wenzangu wa wanaongea, nikimwona mtu naeza nikagundua huyu ana ugonjwa au la. Tatizo la kifua kikuu ni kubwa na linalohitaji juhudi za pamoja kutoka kwa serikali, mashirika ya afya na jamii ili kupunguza maambukizi kutoa elimu na kuhakikisha huduma za afya zinapatikana kwa wote. Uendesha bodaboda wakiwa sehemu ya jamii inayotokana na watu wengi, ni muhimu kuwa na mikakati ya kuwalinda na kuwapa elimu kuhusu njia ya kujikinga na TB. Lakini ukipunguza mkusanyiko wa watu na konjesheni ya watu kwenye maeneo mbalimbali, pia sisi upande wa afya, unaputupunguzia kasi ya maambukizi ya magonjwa Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapa na nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulitwama na kuangaza namna waendesha bodaboda wanavyoweza kuchukua tahadhari ya kupambana na maambukizi ya kifua kikuu. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri, kwa sasa na uwe na wakati mwema. Kwenye Twitter.com com slash RFI underscore SM.