Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki msikilizaji. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Habari za michezo zinaletwa kwako na Victor Buso. Karibu Victor, habari za jioni. Nam, ni njema sana. Nimeona ukipiga jaramba, ndio maana nimecheka. Unavyojua, kwenye michezo ukipasha misuli kabla ya kuleta habari hizi, ndio kawaida yako. Bila shaka, ndio nimesaa staff, bwana. Nawachia nyi vijana, karibu. Asante. Katika michezo timu ya taifa ya soka ya New Zealand imefuzu katika fainali ya michuano ya kombe la dunia mwaka ujao uh, itakayofanyika kule nchini Marekani, Mexico na Kanada. New Zealand imekuwa timu ya pili kufuzu katika mchuano hiyo baada ya Japan ambayo iliweka historia kwa kuingia katika mchuano hiyo wiki iliyopita. Hatua hii imekuja baada ya timu hiyo inayojulikana kwa jina maarufu la The All Whites kuifunga New Caledonia mabao matatu kwa sifuri katika mechi muhimu sana ya hatua hiyo ya kufuzu ambayo imechezwa hivi leo, siku ya Jumatatu. Na kama unavyojua New Zealand inapatikana katika bara lile ambalo lina bahari, ni kweli kabisa na kuna taarifa kwamba hiyo Kaledonia wenyewe walikuwa wali na kazi ngumu katika kupata hayo mabao. Naam, ni kweli kabisa. Hmm. New Zealand bila shaka, naam. Uh, na mchono hii inaendelea hivi leo usiku, lakini kule barani Ulaya katika kundi G, uh, Lithuania itacheza na Finland, huku Poland nayo ikicheza na Malta. uh, Bosnia Herzegovina itacheza na Cyprus, huku San Marino nayo ikicheza na Romania, lakini kuna mechi nyingine kati ya Albania na Andora huku Uingereza nayo itakuwa inachuana na, na Lasvia katika mechi ya kundi K bila shaka mm. Na barani Afrika mchezo hii inaendelea hivi leo. Uh, muda mfupi uliopita timu taifa ya Namibia imetoka sare ya bao moja kwa moja na Guini Kweta uh, katika mechi ya kundi uh, H, lakini Liberia nayo itacheza na uh, Saotome n Principe. Uh, huku Tunisia na kucheza na Malawi, Malawi. Uh, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Naam. Karata yako ni ipi katika mechi hizi kati ya Malawi na, uh, na Tunisia? uh, kwa kweli Malawi uh, watakuwa uh, na kibarua kigumu sana, kwa sababu kwanza wanacheza ugenini, Tunisia wakiwa wanacheza kule Tunis na mashabiki wake wale ambao wanaimba dakika uh, tisini za mchezo inaonyesha kwamba mambo yatakuwa magumu sana no. Lakini Cote d'Ivoire ama Ivory Coast itachuana na Gambia katika mechi ya kundi F kwa kwamba mm -hmm. Kundi hili lina timu taifa ya Kenya ambayo jana Jumapili ilifungwa na timu taifa Uh, ya Gabon na mabao mawili kwa moja katika uwanja wa taifa wa Nyayo hapa Nairobi. Na niliona watu walijaa sana wengi kabisa. Bila shaka uwanja ulifurika kwelikweli, lakini kundi A, Guinea Bissau itacheza na Burkina Faso, huku Ethiopia na Jibuti, lakini katika kundi I, Jamhuri ya Afrika ya Kati nayo itachuana na Mali, huku Madagaskar ikicheza timu ya taifa ya Black Stars ya Ghana Mw na waamuzi wa, wa mchezo wa soka watahitajika kuwafafanulia mashabiki wa mchezo wa soka maamuzi yao wakati wa mechi ya nusu fainali ya kuwania kombe la Italia ambazo zitachezwa nyumbani na ugenini kuelekea mechi ya fainali mwezi Mei, hasa wanapofanya maamuzi kupitia ule mfumo wa VAR yeah, yeah. Na uamuzi umefanyika leo na umetangazwa na uongozi wa Serie A ambao unasimamia ligi ya soka uh, kule nchini Italia, ili mashabiki waelewe ni kwa nini waamuzi walifanya maamuzi hayo. Lakini katika mchezo wa tenis ni kwamba mashindano ya Miami Open kule nchini Marekani yanaendelea, na wana michezo Ariana Sabalenka, Iga Swiatek, Naomi Osaka na Alexander Zverev leo hii watakuwa uwanjani wakiendelea kutafuta ubingwa wa mwaka huu wa mashindano hayo makubwa uh, kule uh, nchini Marekani. Na katika mashindano ya kukimbiza baiskeli ya Tua Katalunya uh, kule nchini Hispania, hivi leo kuna mashindano ya kilomita 178 uh, mzunguko uh, mwingine kutoka Sanfeleu kwenda Guilox uh, katika mashindano haya ambayo yanapendwa sana kule barani Ulaya. Hapa Afrika pia huwa kila mwaka yanafika kule nchini Rwanda tuadirwaadnam Rwanda. Ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Na sasa tugeukie makala mazingira, leo dunia yako kesho <mulia> Malengo ya maendeleo endelevu nambari mbili ya Umoja wa Mataifa inalenga kumaliza njaa na kuihakikishia dunia ya usalama wa chakula kufikia mwaka 2030. Hata hivyo, kumekuwa na wito mbalimbali wa kuwashirikisha kikamilifu wakulima wadogo katika kuwafikia lengo hili. Kwa mujibu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AFDB, wakulima wadogo wanachangia kwa zaidi ya asilimia 70 ya uzalishaji wa chakula barani Afrika, lakini licha ya jukumu lao muhimu, wakulima hao wanakabiliwa na changamoto zinazo fisha uzalishaji na uendelevu ikiwemo ufadhili na mabadiliko ya tabia nchi. Karibu katika makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho. Jina langu Miltijai na nimeshirikiana na mwenzangu Douglas Omariba. Idadi ya watu barani Afrika inatarajiwa kuongezeka maradufu ifikapo mwaka 2050. Wataalamu wanasema ufadhili wa kilimo ni muhimu katika kuhakikisha kuna usalama wa chakula na maendeleo ya kiuchumi. Wiki iliyopita, Benki ya Maendeleo ya Afrika iliandaa kikao na wakulima na wadau wengine wa kilimo jijini Nairobi kujadili mbinu ya kuwasaidia wakulima hao kupata mikopo ya riba ya chini na jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Douglas Omariba alihudhuria kongamano hilo na kuzungumza na wadau mbalimbali kuhusiana na juhudi hizi. Makamu wa Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika anayehusika na kilimo, maendeleo ya watu na jamii, Daktari Beth Danford anasisitiza jukumu muhimu ambalo wakulima wadogo wanafanya katika kuchangia usalama wa chakula na pia maendeleo ya kiuchumi. Wakulima wadogo wanachangia asilimia 80 ya chakula kinachozalishwa barani Afrika, wakati huo huo wanakabiliwa na changamoto ya athari za mabadiliko ya tabia nchi na ukosefu wa soko. Wakulima wadogo wa Afrika ni msingi wa chumi zetu ilihali wanakumbwa na vikwazo vya kupata ufadhili. Afisa mkuu mtendaji wa shirikisho la wakulima la Kenya, Daktari Mwenda Mailudha anaeleza changamoto wakulima wadogo wanazokumbana nazo, si tu kutoka nchini Kenya, lakini pia katika mataifa mengine ya Afrika. Mojawazo ni kupata mikopo ya kufanyia kazi ama access to finance. Banks ama credit institutions wanasema ya kwamba hawajui wakulima ama Sema, wako na riski kubwa sana lakini kuna changamoto zingine kama climate change na access to markets, so hii inaadhiri wakulima, inaadhiri vile wakulima wanatoa produce. Tunaimiza mambo ambayo inaitwa climate smart agriculture ama vile wakulima wanaweza jenga resilience kwa mambo ya climate change. Kwa mujibu wa takwimu za benki ya maendeleo ya Afrika, kwa sasa ni asilimia sita tu ya wakulima wadogo ambao wanaweza kupata mikopo, huku chini ya asilimia ishirini ya wakulima wadogo wa Afrika wakitumia mbegu zilizoboreshwa. Daktari Daniel Chalo, meneja kutoka taasisi ya teknolojia ya kilimo Afrika, anaeleza jinsi wakulima wadogo barani wanaweza kusaidiwa ili kuendelea kuzalisha vyakula. Jambo la kwanza ni kwamba wakulima wanafaa kusaidiwa kwa njia ya kupata fedha, kama vile mikopo ambayo itawawezesha kununua pepejeo ambazo wanahitaji katika ukulima wao. Jambo la pili ni kuwawezesha wakulima kupata tingatinga ama mashine ambazo zitawezesha kuzalisha vyakula zaidi, sababu ukiangalia kiwango kikubwa sana cha wakulima katika bara la Afrika bado wanategemea vifaa vidhaifu, uh, kama vile you know, jembe la mkono, panga, lakini tunaweza kuwasaidia ili waweze kupata uh, Traktor ama mashine ambazo zitawezesha uh, kuongeza uh, uzalishaji wao. Mabadiliko ya tabia nchi yameathiri sana uh, wakulima hawa wadogo. Njia gani ile bora mnakuja nayo kuwasaidia ili kupambana na makali haya? Kwanza kabisa ni mbegu ambayo inastahimili adhari za tabia nchi. Kuna mbegu ambazo zinaweza kukua katika muda mdogo, ama ambazo zinaweza kukua kwa mazingira ya maji ambayo yamepunguka. Jambo la pili ni kuwasaidia wakulima katika mbinu za kuhifadhi maji, maji ambayo wanaweza kutumia kunyunyizia mimea yao katika hali ya kiangazi, waingie kwa ukulima na njia ya kisasa. Wakulima wadogo wanang'ang'ania zile pembejeo kutoka kwa wakulima wakubwa ambao wanafanya kilimo kwa ajili ya biashara hawa wakulima wadogo watalindwaje? Kusema kweli, hilo ni changamoto kubwa, na katika mataifa ambayo yamestawi unapata ya, ya kwamba bei zinatofautishwa kulingana na kiwango cha wakulima. Utapata wakulima wadogo wana bei zao ambazo zimepunguka kidogo hiyo inamaanisha ya kwamba hawatang'ang'ania na wakulima wakubwa katika masoko ya pembejeo, na hilo ni jambo la sera za serikali kuhakikisha ya kwamba kila kiwango cha wakulima kimelindwa visawa. Ukiangalia mataifa haswa, tuangalie Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Rwanda na mengine, tuna sheria ambazo zinawalinda au wakulima wadogo. Ukiangalia katika nchi tofauti, kuna sheria ambayo inamlinda mkulima mdogo, kuna sheria ambazo zinawasaidia kupata soko ila changamoto ipo bado, wakulima wapate masoko, wakulima wapate pembejeo kwa bei ambayo inafaa, kwa sababu kuimplement hizo sheria imekuwa ni shida. Msikilizaji, Moto Hope Capital ni mojawapo ya kampuni ambazo zinatoa ufadhili wa kifedha kwa njia ya mikopo kwa wakulima wadogo nchini Kenya na haswa wale wa kahawa na mahindi. Vincent Kierie ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa kampuni hiyo anaeleza jinsi ufadhili huo umepiga jeki ukulima. Tunaweza kuwasaidia waweze kupata fedha za kuweza kununua farming inputs kwa sababu wakati wanapovuna kahawa yao na wapeleke kwenye cooperative inachukua hadi miezi nne ndio waweze kupokea pesa uh. Sasa sisi kama uh, Moto of Capital tunaweza kuwapatia hizo fedha wakigoja waweze kulipwa, then uh, with that wanaweza kununua you know, fertilizer. Wanaweza kupeleka watoto shule, wanaweza kugoja hadi wapate ile bei ya mia moja, so tunaweza kuondoa brokers ambao wanatake advantage. Mmeweza kuwafikia wakulima wangapi? tunafanya na wakulima elfu tatu mia sita. Hiyo uh, ni maeneo ya Molo na Kitale. Changamoto gani umekutana nawe katika kujaribu kutoa fadhili huu kwa hawa wakulima? Changamoto kubwa ni uh, climate change ambayo inaathiri uh, sana wakulima uh, so ni kumaanisha kuwa uh, chakula ambao wamepanda then hawawezi kuvuna, so ni kumaanisha kama wamepata mkopo uh, wanashindwa kulipa kwa sababu sasa uh, kama kuna kiangazi uh, hawawezi kuvuna. So hiyo imekuwa changamoto kubwa sana kwetu kama uh, fadhili, lakini tunazungumza na insurance uh, waweze kuungana na sisi, ndio tuweze kuwasaidia wakulima wasiweze poteza uh, mazao yao. Mtu atajiuliza labda, riba yenu basi, nakaaje mnawasaidia ama mko pale kwa biashara? Tunajaribu kutafuta hiyo balance ambayo mkulima atanufaika na sisi pia tuweze kunufaika, kwa sababu pia sisi ni kama biashara ile nyingine kama wao pia. You know, ukulima ni biashara pia, sisi pia kutoka biashara uh, lakini uh, riba yetu ni uh, very affordable because uh, the Most we charge is 24% per year, na ukiangalia kwenye mabanki mabanki um, ziko katika um, 21%, there, some of them go up to 22%. So naweza sema hiyo ni fair kabisa. mm-hmm. Yeah. Ungelesha yule mkulima mdogo ambaye yuko nyumbani anakusikiliza, ungemwambia nini? Ningemwambia kuwa wanafanya kazi ambayo ni uh, muhimu sana katika nchi na dunia nzima, so kitu ningemuhimiza niaendelee kufanya kazi kwa bidii, tuko pamoja, tutashirikiana nao. Kuna challenges ambazo wanakumbana nazo, lakini wasikufe moyo kwa sababu bila wao, then tutakuwa na shida kubwa sana katika dunia. so wale ambao wangependa kutafuta, tuko kwenye mtandao kiweza kupata Motor Hope Capital, tupata zile contacts pale. zaidi ya asilimia sitini na watu kusini mwa jangwa la Sahara wanajishughulisha na kilimo na sekta wa shirika. Tomo Wio kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika anatoa wito kwa serikali za nchi mbalimbali barani kuwawezesha wakulima wadogo kupata pembejeo kwa urahisi. Vile, unajua pembejeo nyingi zinatoka kwa nchi za nje na kulingana na ile hali ya uchumi, kama serikali haiwezi kuingilia kati, itakuwa vigumu sana kwa mkulima mdogo katika kontinenti ya Afrika kujimudu. Hiyo ndio sababu tunaona kuna um, kiwango kikubwa cha usaidizi ambacho inahitaji serikali kuingilia kati. Serikali iingilie kati, iweke sera ambayo inaweza kushukisha kiwango cha riba, kwa sababu fedha ni muhimu ili mkulima mdogo aweze benki na asisumbuliwe, apate fedha kwa riba ya chini na aweze kujinunulia pembejeo. Msikilizaji, inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni 600 watakuwa wanakumbwa na njaa kufikia mwaka 2030, hili likiashiria changamoto iliyopo katika kuwafikia lengo la kumaliza njaa duniani, hivyo haja ya sekta na wadau mbalimbali kushirikiana kuhakikisha usalama wa chakula na hasa barani Afrika. Mimi ni Minslet Jai, makala haya yamekujia kwa ushirikiano na mwenzangu Douglas Omariba.