Na nani ataamuru nam, saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani. Tayari namwona sport ledi hapa uh, misleti ijai karibu. Nam Ali Bilali, asante. Tuanzie michezo jioni hii kule nchini Rwanda. Na katika ligi kuu nchini humo timu ya Muhazi United ama ukipenda Rwamagana CTFC ambayo inashikilia nambari kumi na mbili kwenye jedwali imemsimamisha kazi kocha wake msaidizi Jean Baptiste Uh, Mugiraneza kwa muda usiojulikana ili kuupisha uchunguzi unaoendelea kuhusu kesi inayomhusisha katika kashfa ya kupanga matokeo, kwa mujibu wa rais wa klabu hiyo Longin Gaka Mfizi. Ni tuki, matukio ambayo yanashuhudiwa sana katika ligi zetu za hapa Afrika Mashariki kupanga matokeo <laughs> lakini <laughs> kocha msaidizi ingelikuwa mm -hmm. ni kocha labda inaeleweka moja mm -hmm. kwa moja lakini kocha msaidizi Iwe msaidizi, lakini Bilali, unadhani ni sawa matokeo kupangwa? Ah, haiwezi kuwa sawa kwa mm sababu ukiangalia, haya ni moja miongoni mwa mambo ambayo wanafanya ligi zetu barani Afrika zimekuwa hafifu na itakuwa Sijui, mm -hmm. Ni ngumu sana labda mataifa Afrika kuweza kushindana zaidi na huko barani Ulaya, kutokana na mambo visa tu kama mm hivi -hmm. Na uh, adhabu hiyo, Bilali, ya kusimamishwa inafuatia rekodi ya sauti iliyovuja ambayo iliibuka Jumatatu hapo uh, jana, ambapo uh, mtu anayedaiwa kuwa uh, Mugiraneza anasikika akimwomba beki wa Msanze FC shak, uh, Shafik Bakaki uh, ili kuwezesha kushindwa kwa timu yake dhidi ya yovu na si wakati timu hizo mbili zilipokutana wikendi. Ushindi huo ungewafanya Green Baggies kutoshushwa daraja katika ligi kuu ya Rwanda. Bila shaka matukio ambayo anashuhudiwa sana hapa Afrika Mashariki katika ligi zetu, tutumai kwamba uh, litapatiwa ufumbuzi kabisa hmm. Kwingineko kule nchini Uganda uh, kapteni wa timu ya Uganda Cranes ni timu ya soka uh, ya taifa Emmanuel Okwi ametangaza rasmi kupitia kurasa zake za mitandao ya kijamii kustaafu kutoka soka ya kimataifa akiwa na umri wa miaka thelathini na miwili. Ameifungia uh, timu ya Uganda Cranes mabao ishirini na nane na aliwahi kushiriki Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka elfu mbili kumi na tisa, akifunga mabao mawili, moja dhidi ya DRC na lingine dhidi ya Zimbabwe, lakini na, <laughs> kuna utata na kuna mjadala ambao unaendelea mitandaoni hasa ukimwangalia Emmanuel Okwi <laughs> si kweli kwamba ana miaka thelathini na mbili ni <laughs> <laughs> ni, ni, ni, mjadala ambao unaibuka kabisa. Kwa wachezaji wengi, uh -huh. Wengi inasemekana baadhi yao wanadanganya miaka miaka sasa. uh -huh. hatujui ni wao wanajua miaka yao halisi kabisa. Sisi hatuwezi tukasema kwamba miaka yake ni, kwa sababu kuna watu kwenye mwonekano wanaonekana wana umri mkubwa lakini, uh, lakini kiuhalisia labda utapata ni mchanga zaidi. Miaka thelathini na mbili bado uh -huh. una nguvu ya kusakata gozi. Sasa wewe, <laughs> miaka thelathini na mbili una <laughs> stafu vipi? ana umri ana gani? Labda na, na sababu zake ni tisa, huwezi jua sababu zake za kustaafu uh, soka. mm -hmm. Lakini alishawahi kuchezea e, Sevilla, Simba si SC ya kule Tanzania, Young Africans si ya kule Tanzania Al Ittihad uh, Al Zwara na Al Irbil SC. Tuondoke hapa Afrika, tuvuke mipaka kidogo kule barani Ulaya. Mshambuliaji uh, uh, Lionel Messi wa Inter Miami ameachwa nje ya kikosi cha Argentina kitakachoshiriki mechi, mechi zijazo kufuzu kombe la dunia dhidi ya Uruguay na Brazil. Inasemekana kwamba alipata jeraha wakati wa mechi siku ya Jumapili. Na Arsenal inatazamiwa kuanza mazungumzo rasmi na Bukayo Saka juu ya mkataba wake wakati akiwa amesalia na miaka miwili kwenye mkataba wake wa sasa. Ali Bilali, unampenda sana Bukayo Saka kabisa. <laughs> <laughs> Kwingineko uh, Mauricio Pochettino, huyu alikuwa kocha wa zamani wa Hotspur kule Uingereza hmm. Sasa anasema angependa uh, kurejea kwenye klabu hiyo katika siku zijazo uh, kukinoa. Manake alikuwa huko kwa kutoka mwaka elfu mbili kumi na nne hadi kumi na tisa na akapigwa kalamu, lakini anasema licha ya kupigwa kalamu bado uhusiano wake na mwenyekiti wa Spurs, uh, Daniel Levy bado ni mzuri. Kwa hivyo anatumai labda katika siku zijazo anaweza akarejea kwenye klabu hiyo, na kama walivyosema <laughs> labda kwa sababu <laughs> kuna mawili Toto aikawezekana au isiwezekani muungano, mm -hmm. mm -hmm. uh, wa wachezaji wa kulipwa wa tenisi uh, ambao mchezaji Novak Djokovic ni miongoni mwa waanzilishi umeanzisha mchakato wa kisheria dhidi ya shirikisho za mchezo huo, uh, kwa kile wanasema maslahi ya wachezaji wa tenisi hayajakuwa yakishughulikiwa vilivyo, hasa ukizingatia ratiba nam ni kushukuru sana mizleti, ijai. Asante namna nimkaribishe mwenzangu hapa. Na makala ya Afrika Mashariki kiwastani kipindi bado tupo Kamanga. Mzunguko ulikuwepo ni mzuri na tulikuwa tunauza sana, lakini sasa tangia tumehamia hapa, bado mzunguko haujachangamka kwa sababu ya soko jipya. Uwepo wa bahari, mito na maziwa kama ziwa Victoria, Tanganyika na Nyasa kunaifanya biashara ya samaki kuwa miongoni mwa moja ya sekta muhimu za uchumi nchini Tanzania. Biashara ya samaki inaendelea, isipokuwa samaki yani, upatikanaji umekuwa ni changamoto katika ziwa Victoria. Victoria, sekta hii, hii inachangia kwa kiasi kikubwa katika ajira, usambazaji wa chakula na hasa kutoa protini kwa watu, kukuza mapato kwa nchi kutokana na kuuza nje samaki na bidhaa zake wawekezaji wanatupandishia bei kuliko kiasi, kwamba bei imekuwa ni kubwa zaidi kulingana na uchumi wa nchi ulivyo. Wanawake nchini Tanzania wamekuwa vinara katika kuingia katika soko la uuzaji wa samaki. Hii kazi mimi najivunia mambo mengi kwa kweli kwa eh, sababu nimepata mafanikio kidogo, hela ya kula napata na ikizi mahitaji yangu. Hata hivyo biashara hii inakabiliwa na changamoto mbalimbali zinazohitaji utatuzi wa haraka na wakina. Changamoto nyingine inayotupa huzuni mashaka katika nafsi zetu ni mzunguko wa biashara, yaani wateja kuja kwa wingi wa nunuzi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunaangaza juu ya namna wanawake wanavyoingia kwa wingi katika uuzaji wa samaki katika jiji la Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote, hadi tamati. Mwanza, mji mkubwa na kitovu cha biashara ya samaki nchini Tanzania, unashuhudia mchango mkubwa wa wanawake katika sekta hii muhimu. Biashara ya samaki ni mojawapo ya vyanzo vikuu vya kipato kwa watu wa maeneo ya Ziwa Victoria na wanawake wamekuwa sehemu muhimu ya usambazaji na uuzaji wa samaki katika jiji hili. Hata hivyo, ingawa wanawake wanashiriki kikamilifu katika biashara hii, wanakutana na changamoto nyingi zinazohitaji utatuzi ili kuimarisha hali zao kiuchumi na kijamii. Wanawake wengi jijini Mwanza wanajihusisha na biashara ya samaki kwa njia mbalimbali. Baadhi yao ni wauzaji wa samaki kwenye masoko ya mitaani, wengine ni wachuuzi wa samaki waliojitokeza kuhusika na utunzaji wa samaki kutoka kwenye mabwawa ya samaki, na baadhi yao pia ni wamiliki wa mashamba ya samaki. Biashara hii inaendelea kutoa ajira kwa wanawake, hasa katika maeneo ya pembezoni mwa ziwa Victoria ambapo samaki ni bidhaa maarufu na inayohitajika sana. Majira ya jioni, nikiwa katika soko jipya la Tampere lililopo jijini Mwanza, Bi Veronica Charo na Afsa Sarungi ni baadhi ya wafanyabiashara wanawake walio katika soko hili, wananieleza hali ya mambo ilivyo kiwastani. Kipindi bado tupo Kamanga, mzunguko ulikuwepo ni mzuri na tulikuwa tunauza sana, lakini sasa tangia tumehamia hapa, bado mzunguko haujachangamka kwa sababu ya soko jipya. Unajua, unapohamia sehemu yenye upya lazima changamoto ziwepo, kwa sababu asilimia kubwa unakuta wateja bado hawajapajua na sisi wenyewe ndo tunaanza kuwapa taarifa wateja wetu, tunawapigia simu, tunawatumia meseji kwamba tumehama Kamanga, sasa hivi tupo maeneo ya Tampele, mtaa wa kliniki. Biashara ya samaki inaendelea isipokuwa samaki, yani upatikanaji umekuwa ni changamoto. Katika ziwa Victoria, viktoria wawekezaji wanatupandishia bei kuliko kiasi, kwamba bei imekuwa ni kubwa zaidi kulingana na uchumi wa nchi ulivyo. Katika mchakato wa biashara, wanawake hawa hutumia mbinu mbalimbali za kibiashara, kuanzia na ununuzi wa samaki kutoka kwa wavuvi hadi kuuza kwa wateja katika masoko ya samaki. Wanawake wengi pia wanahusika na usindikaji wa samaki, kwa mfano kutengeneza samaki kavu au samaki waliovuliwa kwa njia za jadi. Hii ni fursa ya kipekee kwao kujipatia kipato wakati huo huo wakichangia katika kuongeza thamani ya bidhaa za samaki. Kwa majina, ninaitwa Veronika Chalo, ni mama mjasiriamali, mfanyabiashara katika soko la samaki hapa Tambele. Upatikanaji wa samaki hapa, unapoona tupo watu wengi, tupo zaidi ya watu mia sita, lakini unavyoona, kila mtu ana mtu wake. Kama kwa mfano, mimi hapa na mtu wangu anayetoka Ukelewe kuniletea samaki tunawasiliana naye, ananitumia mzigo, ananikusanyia mzigo, anatuma, ninauza, ninamtumia pesa. Yani inakuwa kabla sijatuma pesa ameshatuma mzigo mwingine, hela inaenda inaenda kumpa mzunguko na yeye. Wanawake hawa wanajulikana kwa ufanisi wao katika kubuni njia za kujinufaisha katika mazingira magumu, na wengi wao hutumia fursa ya biashara ya samaki kujitegemea kiuchumi na kujenga familia zao, ingawa ushiriki wao ni mkubwa na ni muhimu kutambua kuwa changamoto nyingi bado zipo katika safari yao ya kibiashara. Kwanza kabisa namshukuru Mungu, hapa tuna amani. Na changamoto nyingine inayotupa huzuni, mashaka katika nafsi zetu ni mzunguko wa biashara, yaani wateja kuja kwa wingi wanunue. Kwa hiyo unaweza ukachukua mzigo ukakaa nao siku mbili, siku tatu, zinaenda taratibu. Unajua ina, samaki inapokuwa inanunuliwa taratibu tayari mzunguko sio mzuri, lakini ukiwa na wateja funga ndo mbili funga ndo tatu, waiya yapoti unatuma unapeleka kwenye basi, inakuwa ina, ina, inatupa sapota kubwa sisi. Katika huu mwaka mambo hayajachangamka sana, ukizingatia kwamba Januari ndio watu walikuwa wanapeleka watoto shule na walaji wetu wa samaki wenye maisha yale duni hawaafodi kununua samaki, wanaafodi kununua samaki ni wale kidogo ambao ni wana maisha kidogo, sio ya chini, yako ya kati. Kwa hiyo biashara ilizorota kidogo, lakini nachoaminia kwamba watakapomaliza mfungo, kuanzia mwezi wa nne hapo panaanza kufunguka kabisa mpaka tena mwaka kesho. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, sauti za wanawake katika uvuvi na biashara samaki, yani African Women Fish Processor and Traders Network. Huu ni mtandao unaounganisha wanawake wafanyabiashara wa samaki kutoka sehemu mbalimbali barani Afrika. Wanachama wa mtandao huu wanashirikiana katika kubadilishana uzoefu, kuboresha mbinu za kibiashara na kutafuta masoko bora ya bidhaa zao. Lakini hali ni tofauti kwa wanawake wengi walio katika soko hili kutokana na wengi wao kutokuwa na ushirika na shirika hilo moja kwa moja. Kwa upande wake, Bi Sarungi anasema uwepo wa wafugaji na wafanyabiashara wa samaki kutoka barani Asia ndani ya ziwa Victoria imekuwa ni changamoto kubwa kwao. Wanataka kutuharibia soko letu, kwa sababu ukiangalia hata samaki wale wa majini sahivi, upatikanaji ni shida. Ufugaji wa vizimba ndo umeshamiri zaidi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Yapo baadhi ya maeneo ambayo wa wanawake wanashiriki katika biashara ya samaki katika ukanda huu kama nchini Tanzania, Mkwani Mwanza, wanawake katika jiji la Mwanza wanashiriki kwa wingi katika biashara ya samaki ambapo wanajihusisha na uuzaji, usindikaji na uhifadhi wa samaki. Nchini Kenya, kando kando ya ziwa Victoria, wanawake katika miji ya Kisumu na maeneo mengine ya kando kando ya ziwa Victoria wanajihusisha na biashara ya samaki. Wanawake hawa mara nyingi wanafanya biashara ya samaki katika masoko na pia wanajihusisha na usindikaji. Nchini Uganda, kando kando ya ziwa Victoria na ziwa Albert, Wanawake katika maeneo ya Entebbe na Jinja wanashiriki sana katika biashara ya samaki hasa katika masoko ya samaki huko. Nchini Rwanda, ziwa Kivu linatoa fursa kubwa kwa wanawake kujihusisha na biashara ya samaki huko. Nchini Burundi, katika maeneo ya kando kando ya ziwa Tanganyika, wanajihusisha na biashara ya samaki hasa katika miji ya Bujumbura na maeneo mengine ya pwani ya ziwa Tanganyika. Wanawake katika biashara ya samaki ndani ya Afrika Mashariki wanakutana na changamoto kama vile uhaba wa mitaji, changamoto za usafiri wa samaki na upatikanaji wa masoko bora. Ah, biashara ina changamoto. Kuna wakati mwingine tunapata, kuna wakati mwingine haupati na wateja wetu hawafiki. Bei kiambia, wanasema kupunguziwa bei kubwa. Hizo ndizo changamoto sana tulizonazo, msikilizaji wa Rafiki Kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tuliangaza juu ya namna wanawake wanavyoingia kwa wingi katika uuzaji wa samaki katika jiji la Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martini Nyoni. Hadi wakati mwingine. Kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema.