Saa 12 na robo, Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani. Naam, tayari mwenzangu bingwa Victor Buso ameungana nami hapa studio kutujuza yanayojiri viwanjani. Bingwa, tujakutana studio mara nyingi, hakika nafikiri mwaka huu ndio mara ya kwanza <laughs> kabisa kuwa tukitenganishwa mm -hmm, na wale wanaopanga ratiba ya matangazo <laughs> <laughs> <laughs> Nam, katika michezo uh, tuanzie kule nchini Ugiriki hii uh, maafisa wa vyama ama mashirikisho ya riadha wa duniani wanakutana kule nchini Ugiriki kumchagua uh, rais mpya wa kamati ya kimataifa ya olimpiki mm -hmm, ambao anasomea masuala ya olimpiki katika mataifa mbalimbali, na kuna wagombea saba, lakini wagombea wakuu watatu ni pamoja na Juan Antonio Uh, ju uh, Sebastian Co na Christy Coventry, huyu alikuwa uh, ni mpiga um, mwogeleaji maarufu kutoka kule nchini Zimbabwe. Nataka ishinda, bila shaka atachukua nafasi ya Thomas Bach ambaye anamaliza muda wake, lakini hivi leo Thomas Bach amesema kwamba mchezo um, wa masumbwi uh, utajumuishwa kwenye mashindano ya olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini na nane ambayo um, atafanyika kule Los Angeles nchini Marekani, lakini sasa uamuzi huu lazima auidhinishwe uh, na wakuu wa kamati za Olimpiki ambao watakutana uh, wiki hii kule nchini Ugiriki nam mm -hmm. Na mchezo ambao bila shaka utaleta burudani ya kutosha katika michezo ya Olimpiki ulikuwa ulikuwepo awali, baadaye ukaondolewa kwa sababu za kiusalama. Sasa hivi wana mpango wa kurejesha tena. Wataurejesha nafikiri siku ya Alhamisi wakikutana, ni baadhi ya mambo ambayo watajadili na kuyapitisha. mm -hmm, katika soka ni kwamba wiki hii ni wiki muhimu sana kwa mataifa ya Afrika ambayo yanatafuta nafasi ya kufuzu katika michuano ya soka ya kombe la dunia kule nchini Marekani mwaka wa elfu mbili na ishirini na sita na kama unavyojua, kwa mara ya kwanza Uh, kutakuwa na timu 48 ambazo zitakuwa zinacheza katika michuano hii na timu mataifa Afrika, ya Afrika yatakuwa ni tisa ambayo yatawakilishwa uh, katika michuano hii ambayo itafanyika kule nchini Canada, uh, Mexico na Marekani. Hivi leo ilikuwa iwe ni mechi kati ya Tanzania na Congo Brazzaville, lakini mechi hiyo Uh, imefutwa kwa sababu uh, shirikisho la soka barani Afrika CAF, na FIFA imeifungia Congo Brazzaville kwa sababu ya kuingilia maswala ya uh, kandanda kama unavyojua mm. Kanuni za FIFA haziruhusu serikali kuingilia, uh, kuingilia mm. maswala ya soka. Sasa Tanzania inasubiri mechi yake ijayo Uh, dhidi ya Morocco uh, ili kuendelea kutafuta nafasi ya kufuzu katika mchano hiyo. Uh, Tanzania iko, pamoja, iko katika kundi moja uh, na Congo Brazzaville, Niger, Zambia na Eritrea. Katika mazingira kama haya, bingwa Tanzania wanapewa pointi. Ah, uh, ah, uh, sasa ita, wa, nafikiri itategemea na mechi hizi ambazo zitakuwa zichezo kwa sababu ukiangalia ili kundi lina timu sita. Uh, sasa itategemea ni namna gani mechi hizi zitakamilika na labda wataangalie labda iwapo atakuwa amepata mabao mengi ama wanakaribia na mshindi wa kwanza uh, KAF inaweza ikaangalia mm -hmm. Lakini uh, itakuwa rahisi. Kesho kutakuwa na mechi kadhaa, siku ya Jumatano kutakuwa na mechi kadhaa ambazo zitachezwa katika mataifa mbalimbali uh, barani Afrika. Liberia itacheza na Tunisia, Iswatini na Cameroon, Zimbabwe na Benin, huku Sierra Leone ikicheza timu ya taifa ya Gini Bisau. Siku ya Ijumaa, Rwanda itacheza na Nigeria katika mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa sana huku DRC ikichuana na Sudan Kusini. Natumai Bilali, timu ya Afrika Mashariki na kati itakuwa mojawapo ya timu ambazo huenda zikafuzu katika Kombe la Dunia. Kuna nafasi tisa hapa kabisa, matarajio ni makubwa mm. lakini kuna suala muhimu ambalo labda mataifa yetu huwa hayazingatii au hayatilii maanani hasa kwenye swala la maandalizi. Ha? bila shaka maandalizi unakuwa sio mazuri sana Kabisa. unasubiri dakika za lala salama, salama. Yeah. inakuwa ni changamoto tangu kuanza kwa mashinu haya ya mm -hmm. ya FIFA hakuna taifa lote la Afrika Mashariki ambalo limewahi kufuzu, lakini isipokuwa DRC miaka uh, ile ya zamani nakumbuka mechi yake moja ilipofuzu ilifungwa na Yugoslavia mm -hmm. mabao tisa kwa sifuri na <laughs> waliporejea Kinshasa mambo hayakuwa mazuri sana kabisa. Na kule barani Ulaya ni kwamba mechi ambayo ilikuwa inasubiriwa uh, kati ya Barcelona na Osasuna imeahirishwa hadi tarehe ishirini na saba mwezi huu. Hii ni baada ya daktari wa klabu ya Osasuna kupoteza maisha katika uh, mazingira ya kutatanisha uh, ni kushukuru sana mwenzangu uh, Victor Abuso. Shukran sana. Na nimkaribishe msikilizaji kusikiliza makala Mazingira leo dunia yako kesho. Msikilizaji, je, unafahamu kuhusu NDCs au Nationally Determined Contributions? Hizi ni ahadi au mipango ambayo hutolewa na kila nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuonyesha hatua ambazo nchi zinapanga kuchukua katika kusaidia kukabiliana na utoaji wa gesi joto ili kuisaidia dunia kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ahadi hizi msikilizaji, zinaenda sambamba na mkataba wa mazingira wa Paris mwaka 2015 ambao unazihitaji nchi kupitia upya ahadi zao kila baada ya miaka mitano. Kwa mujibu wa umoja wa mataifa, ahadi za hivi sasa zina mapungufu makubwa ikilinganishwa na kile kinachohitajika kudhibiti ongezeko la joto pamoja na kuepuka athari mbaya zaidi za mabadiliko ya tabia nchi. Katika makala yetu hivi leo ni naye Tajil Urio, ni mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania, na tutakuwa tunaangazia ahadi hizi. Nchi zimekuwa zikiwasilisha maboresho ya ahadi ili kuendana sambamba na utekelezwaji wa mkataba wa mazingira wa Paris. Kwa kuanza makala haya Tajil anatupa tathmini yake ya ahadi ambazo zimekuwa zikitolewa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Ukiangalia kwanza ahadi ambazo zimewekwa kwenye NDC kwa miaka mitano iliyopita na NDC ambazo zinaisha muda wake kwa sasa hivi na nyingine ambazo zinaenda mpaka elfu mbili na thelathini bado hizi ahadi hazitufikishi katika yale matarajio pendwa ya kuona kwamba uh, nchi zinachukua hatua zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia ya nchi na kuhakikisha kwamba tunafikia lengo la mkataba wa Paris. Nasema hivi kwa sababu ripoti mbali mbalimbali zinaonyesha kwamba hata ukitekeleza yale yote ambayo yamewekwa kwenye hizi NDC mpaka sasa hivi, bado haisaidii kupunguza ongezeko la wastani wa jotoridi kwa dunia kufikia digrii moja pointi tano au chini ya digrii mbili. Kwa hiyo bado, naweza kusema tunahitaji juhudi kubwa zaidi za kuweka mipango ambayo pia inatekelezeka na kuweka rasilimali za kutekeleza mipango hiyo ili tuweze kufikia pale ambapo mwaka huu, msikilizaji, nchi zinatakiwa kuwasilisha ahadi zao mpya za kitaifa, lakini hadi kufikia tarehe ya mwisho iliyokuwa Februari kumi, ni nchi kumi na tano pekee zilikuwa zimewasilisha ahadi zao mpya za miaka mitano ijayo. Lakini je, hii inatoa taswira gani? Naweza kusema pia ni swala la, la muda uh, kwa sababu O, jambo hilo liliamuliwa na kufikiwa maafikiano mwezi Novemba mwaka jana, na kufikia Februari nchi hizo zimewasilisha. Sasa namna ambavyo hizi NDCs zinaandaliwa zi, ni mchakato mrefu kidogo. Kwa hiyo kwa nchi ambazo zilikuwa hazijaanza huo mchakato nafikiri uh, kiuhalisia tu ingekuwa ni ngumu sana wao kufikia uh, uwasilisha ndani ya mwezi Februari ni, ni proses ambayo inahitaji muda kidogo na inahitaji kushirikisha sekta tofauti to tofauti. Inaleta inaleta sura kwamba bado, uh, umakini na au hazijapewa uh, kipaumbele cha kutosha, lakini pia ni muhimu kuangalia hilo swala la muda na namna ambavyo ni zoezi kubwa, na labda ni kwa namna gani nchi zinatakiwa kuboresha mipango yao uh, mipya katika hizi ahadi mpya ambazo nchi zinatakiwa uh, kuwasilisha kwa sasa ni ombi kubwa na mkazo mkubwa ni kuhakikisha kwamba wanaweka hadi nyingi na na kubwa zaidi, ambazo zitakuwa na matokeo makubwa, hasa kwenye kusaidia swala zima so la la kuzuia uzalishaji wa gesi joto, kikiwa ni kipaumbele kikubwa. Lakini kwa nchi sasa hizi ambazo zinaendelea sini mwa jangwa la Sahara na nchi nyingine za mabara mengine ambazo zinaendelea sana ni namna gani ambavyo wataimili hizi uh, changamoto ambazo zinaletwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Tuna mataifa yaya ambayo yameisha kwisha endelea sana kiviwanda na yanazalisha kwa kiasi kikubwa hizi gesi joto, basi wao wanatakiwa wafanye zaidi na waseme kwa ukubwa zaidi, ni namna gani watashiriki kupunguza uzalishaji wa hizi gesi joto. Aidha, Tajel anagusia baadhi ya maeneo nchi za Afrika zinatakiwa kuangazia zaidi katika ahadi zao mpya na, na, na, na pengine tukiangalia uh, ahadi uh, zilizopita, unahisi labda kwa nchi za Afrika katika hizi ahadi mpya ambazo uh, zinatakiwa kuwasilisha uh, ni maeneo gani uh, yanatakiwa kutiliwa mkazo katika NDC zao mpya? Ukiangalia kwa Afrika bado kuna changamoto nyingi ambazo zinapelekea uzalishaji wa gesi joto. Tukisema juhudi, kwa mfano kwenye swala zima la nishati ya kupikia, ili ni jambo linamgusa linagusa kila familia. Kwa hiyo tukiweza kuwa na maboresho kuhusu nishati ya kupikia tukaacha matumizi makubwa ya, ya kuni na mkaa, itasaidia kwa kiasi kikubwa sana kwa, kwa mazingira yetu na uzalishaji wa gesi joto. Lakini tukiangalia pia vyanzo vya nishati, tukiangalia namna ambavyo tunadhibiti taka, aa, hii pia ni muhimu sana. Kwa hiyo ni sehemu ambazo pia tuna tunaweza tukaangalia na kuhakikisha kwamba uh, kilimo kinafanyika kwa namna ambayo ni kilimo endelevu na ambacho kinazingatia uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo ni kwenye shughuli zetu za uzalishaji mali na shughuli zetu za kiuchumi ndio za kuangalia zaidi, hasa zile ambazo zinagusa watu wengi zaidi, zipate rasilimali za kutosha, kwa sababu pia Uh, ni mabadiliko ambayo yatahitaji rasilimali kwa kiasi kikubwa kuanzia fedha, teknolojia na utaalam. Tuzungumzie uh, uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili katika NDCs ambazo muda wake unakamilika. Una ni maboresho gani labda unaona yanafaa kutekelezwa katika maeneo haya ya uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia ufadhili kwenye uhimili? Kumekuwa na changamoto kubwa hasa ya rasilimali kutoka mataifa ya nje na ni kitu ambacho usabu kwa sababu ukao sio kipaumbele kikubwa, ila kwetu ni kipaumbele, ni kimuhimu sana cha kulifanyia kazi kwa sababu ya kihistoria, kwamba tunaathirika zaidi kuliko ambavyo tunachangia kwao. Tunahitaji kufanyia kazi hizi athari ambazo tunakumbana nazo, na kwa hiyo moja ya maboresho makubwa nafikiri ni ni swala zima la kuhakikisha kwamba rasilimali za kuhimili zinapatikana na zinatoka katika vyanzo mbalimbali, uh, vyanzo vya kimataifa pamoja na vyanzo vya ndani, na wananchi wajengewe uwezo pia, kwamba ni namna gani wanaweza wakaimili. Kwenye upande wa maboresho mengine ni masuala ya rasilimali, na ukiangalia kwa mataifa ya Afrika na nchi ambazo zinaendelea, NDC zake mara nyingi, na ndivyo itakavyokuwa pia hata kwenye hii raundi ya tatu, zina hadi zile ambazo uh, wana haidi watazitekeleza endapo watapata rasilimali na kuna zile ahadi ambazo watazitekeleza tu kwa kutumia vyanzo vya ndani. Sasa ni, ni, ni wakati sasa hata hizi nchi ambazo zimekwisha kuendelea zitapotoa ahadi zake ziangalie pia ni namna gani zitatoa zile zitatoa sapoti ya kutekeleza ahadi hizi ambazo zinahitaji rasilimali Uh, ya teknolojia ya fedha na utaalam ili ziweze kutekelezwa katika hizi nchi zinazoendelea. Ni jukumu gani kubwa labda mashirika ya kiraia na sekta binafsi uh, zinazo katika kushinikiza nchi mbalimbali kutekeleza ahadi zao ah, mpya za kitaifa? Kwanza niseme tu sekta binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali yana mchango mkubwa sana kuanzia sasa hivi ambapo nchi zinaanza kutengeneza ahadi kwao, zinatakiwa zipase Uh, sauti zao kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba uh, mambo mbalimbali mbali ya muhimu ambayo yanaigusa jamii yanakuwa yanajumuishwa ya kwenye hizi NDC, na baada ya hapo wasaidie kwenye kutekeleza hizi NDC kupitia miradi mbalimbali wanayoifanya, lakini pia kusimamia utekelezaji na kuoji na kufuatilia, je, yale ambayo yameahidiwa yanatekelezwa. Sekta binafsi pia wana mchango mkubwa sana wa kusaidia utekelezaji wa hizi ahadi kwa kuangalia ni namna gani ambavyo kupitia hizi ahadi biashara inaweza ikafanyika, uwekezaji wa kijani unaweza ukafanyika ambao utapelekea upunguzaji uh, wa uzalishaji wa gesi joto. Kwa kuhitimisha makala yetu hivi leo, Taji anafafanua ni kwa namna gani maamuzi ambayo yamekuwa yakiafikiwa kwenye mikutano ya kila mwaka ya mazingira yanaweza kuwa msingi wa ahadi hizi mpya ya kuna maamuzi mbalimbali mbali ambayo yamefanyika na ikiwemo hili lenyewe la kuhakikisha kwamba tunatuma NDC mpya na nchi zina zinakuwa na hizi ahadi mpya, lakini kuna maamuzi inaweza kusema ni, ni ya msingi pia ambayo yanaweza yakasaidia utekelezaji wa NDC ambayo yalifikiwa Baku mwaka jana ambayo yanahusiana na, na biashara ya kaboni, hasa kwa ku biashara ya kaboni kwa kuunganisha na NDC, na utekelezaji wa NDC. Hiki ni kitu ambacho hakikuwepo awali. Sasa kipo kwamba unaweza ukatoa ahadi kupitia NDC na wadau wengine wa maendeleo, nchi au sekta binafsi wakaunga mkono utekelezaji wa hizo ahadi kwenye NDC yako kupitia biashara ya kaboni. Kwa hiyo, so hilo nafikiri hilo ni moja ya, ya maamuzi ambayo yanaweza pia yakasaidia pidi ya utekelezaji na of course, ili tuweze kufanikiwa kwenye hilo mataifa yatatakiwa aweke mazingira ambayo yatawezesha utekelezaji wa jambo hilo. Na kufikia hapo, ndio natia kikomo makala yetu hivi leo. Shukran kwa mtaalam wetu Tajel Urio kutoka nchini Tanzania. Jina langu Minsletijai, kwa heri.