Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Martin Nyoni atakujia na makala Afrika Mashariki, lakini kwanza tupate habari za michezo. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili, michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, tunaanzia wapi? Nam, tuanzie kule Argentina. E, jana nilikujuza kuhusu kesi ya, ya, Diego Armando maradona ambayo mm, inaanza leo. Inahusisha takribani wahudumu wa afya saba ambao wao ndio walikuwa watu wa mwisho kutoa huduma aa, kwa Diego Armando maradona ambaye nilikwambia kwa kule Argentina nam, mpaka leo hii e, anatafsiriwa ana kama ni mungu mtu kwa sababu bado ana heshima yake, pamoja na kwamba amefariki dunia tangu elfu mbili na ishirini. Na madaktari hao leo wamepanda kizimbani, kosa lao kubwa, wanashtakiwa kwa kosa la kuua bila kukusudia. mm -hmm. Na hii inamaanisha kwamba kulikuwa na kauzembe katika kutoa matibabu dhidi ya eh, kwa nguli eh, wa soka kule Argentina ambaye alijipatia umaarufu katika vilabu kadhaa kule barani Ulaya uh, na kwingineko. Kwa hivyo uh, ikiwa watakutwa na hatia uh, basi huenda waka kumbana na kifungo cha jela ama kulipa fine, uh, kwa ajili ya kusababisha kifo cha Maradona ambaye alikuwa, uh, anaheshimika pakubwa na alishawahi kukinoa kikosi cha timu ya taifa ya Argentina. Kweli umesema Mungu mtu. Ni kweli kabisa. Naam, kule barani Ulaya, Ruben, leo kutakuwa na mechi kadhaa za UEFA Champions League ambapo Barcelona sasa watakuwa nyumbani baada ya wiki iliyopita walikuwa ugenini kuwakaribisha Benfica. Sasa watakuwa nyumbani kuwakaribisha Benfica na Barcelona Barcelona wanakumbuka vizuri kwamba walipata ushindi wa ugenini, mm -hmm, wa bao moja kwa sifuri. Bao hilo ni sawa ambalo lilipata Liverpool walipokuwa kule Paris ambapo alicheza na PSG mm -hmm, na Liverpool walipata mm -hmm, ushindi wa bao moja kwa Pasu sifuri. Kwa hivyo leo pia wanaingia wakiwa na faida ya goli moja kibindoni wakiwa ugenini, lakini mambo ni tofauti kwa Bayern Leverkusen, leo atakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munich, lakini Bayern Munich mm -hmm, eh, wiki iliyopita waliwazabanga uh, Leverkusen kwa mabao matatu kwa sifuri. Sifuri, kwa hivyo na, leo Bayern Munchen wanaingia uwanjani wakiwa na faida ya magoli matatu kibindoni. International Milan ya kule nchini Italia, wao wakiwa ugenini walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Feyenoord mm, leo hii wako nyumbani eh, kuwakaribisha Feyenoord. Kwa hivyo Inter Milan wanaingia uwanjani wakiwa na faida ya mabao mawili wi kabwlomeni wai mimi naona hapa Inter Milan bila shaka na watafanya namna yote ili kuweza kuangalau Ku, uh, lakini lolote katika mpira Ruben, inawezekana wajamaa wanaweza wakarudisha magoli yote. Anasema mpira ni mchezo usiokuwa na adabu kabisa. Kule nchini Tanzania leo kulikuwa na mechi moja tu ya kombe la ligi ambapo Simba walifanikiwa kuchomoza na ushindi, bao matatu kwa sifuri, dhidi ya timu, ya TMA. Mm -hmm. Nile, nibaki, nirudi kule barani Ulaya Ruben amba mm -hmm. Kocha Mikel Arteta, baada ya sare aliyoipata mwishoni mwa juma na timu yake dhidi ya Manchester United ameendelea kujikuta kikaangoni Eh, na katika sintofahamu yeah. Mashabiki wanakuwa hawana furaha na yeye, kwa sababu mwanzoni awali, kila mtu aliamini kwa namna ambavyo Arsenal alianza na kasi, pengine wao ndio wangekuwa vinara wa ligi kuu hivi sasa yeah. Lakini mambo ni tofauti, wako nyuma kwa alama 15, dhidi ya vinara wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza, vijogoo vya jiji Liverpool <laughs> na Liverpool. Kocha Mikel Arteta anasema kwamba sasa hivi wanapambana kuhakikisha wanashinda kila mchezo na nimkumbushe msikilizaji, zimesalia mechi chache tu kutoka sasa. Mm. wiki moja iliyopita nilikuwa nazungumza mechi takriban kumi na mbili sasa. Mm. zimebaki mechi chache tu, kwa sababu ligi kuu pale nchini Uingereza ni mechi thelathini mm. na nane ndizo timu ambazo zinacheza na klabu ya manchester united imetangaza sasa badala ya kuukarabati uwanja wake wa Old Trafford sasa watajenga uwanja mpya wenye uwezo wa kubeba mashabiki zaidi ya laki moja na utagharimu zaidi ya paundi za uingereza bilioni mbili sawa na dola za marekani bilioni mbili nukta sita na tangazo hili linakuja baada ya hapo jana uh, sir radcliffe uh, jim radcliffe kufanya mahojiano yeah. na kituo kimoja cha televisheni pale nchini uingereza akielezea mikakati yake baada ya kupewa share uh, katika klabu ya manchester united yeah. Alishindwa kuinunua moja kwa moja, lakini alipewa share kadhaa uh, katika klabu hiyo na familia ya Glazers. Na nimalizie, tuna taarifa mm -hmm. kwamba Roman Abramovich sasa huenda akakumbana na rungu eh, baada ya pesa alizouza Chelsea mpaka mm -hmm. sasa bado hazijakabidhiwa kwa serikali. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari za michezo na bila shaka mfundi mitambo ananiambia bado na muda kidogo. Hebu tumalizie katika tennis. nimalizie kwa upande wa wanaume kule Indian Wells, Alex Dimion alimfunga Herbert Rakas kwa seti mbili kwa bila, wakati Grigor Dimitrov akimfunga Gael Monfils kwa seti mbili moja. Kwa upande wa wanawake Aryna Sabalenka akimfunga Lucia Bronzetti kwa seti mbili kwa bila na Coco Gauff akimfunga Maria Sakkari. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari za, ha, na ha, za michezo na sasa tugeukie makala Afrika Mashariki kwa sababu tulikuwa na shida ya maji. Akina mama walikuwa wanatoka mapema kufuata maji umbali. Adha ya kuamka alfajiri na mapema kusaka maji iligeuka kuwa mateso yasiyozoeleka kwa miongo kadhaa. Maji tulikuwa tunafuata mbali, tena tulikuwa na msongamano wa watu wengi, hatukiwa na shughuli kule nyumbani, unaweza kurudi muda usioruhusu iwe mwendo wa miguu au mkokoteni wa kukokotwa na punda au ng'ombe, ilifanya safari yao kuwa ya mashaka zaidi, kwani muda wowote wangeweza kukutana na wanyama wakali wa mwituni, kama si tembo basi fisi. Huku tuko pembeni, kuna wanyama hawa tembo wanazurura zurura kufata mazao yetu, ilikuwa ni hatari, yote ni kusaka huduma ya maji, jambo ambalo kwa muda mrefu lilikuwa kikwazo kikubwa kwa wakazi wa maeneo mengi ya wilaya ya Meatu mkoani Simiyu. Eh, zamani tulikuwa tamaamana na, na, na wanyama wakali, fisi, tembo hata na simba pia. Maji yalikuwa ya shida e, na umbali wa kufata maji ni mbali sana. Wakazi wa hapa wanasema ya leo si ya jana, wanaona mwanga kwa mamlaka kumtua mama ndoo kichwani mradi wa maji huu, maana hapo nyuma tulikuwa tunahangaika na maji, lakini kwa sasa tunashukuru sana. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika namna wakazi wa wilaya ya Meato walivyokuwa katika hatari ya kushambuliwa na wanyama wakali wakisaka maji, na sasa wanavyopata afueni katika kupata huduma hiyo. Na msimulizi wako mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Tanzania inakadiriwa kuwa na rasilimali za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali mbali za wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka. Kiasi hicho kinahusisha maji ya juu ya ardhi mita za ujazo bilioni 105 na, na maji chini ya ardhi mita za ujazo bilioni 21 kwa mwaka. Kwa idadi ya watu milioni 59.8 wa Tanzania bara kwa mujibu ya sensa ya watu na makazi kwa mwaka 2022 inaonyesha kuwa kiasi cha maji kilichopo kwa kila mtu kwa mwaka ni takribani wastani wa mita za ujazo 2105. Kiasi hicho kipo juu ya kiwango cha chini cha mita za ujazo 1700 cha mahitaji ya maji kwa mtu kwa mtu mwaka kinachokubalika kimataifa. Licha ya uwepo wa vyanzo lukuki vya maji nchini Tanzania kwa miango kadha, maeneo vijijini yamekuwa katika mkwamo mkubwa, mathalani Wakazi wa kijiji cha Mwashamba katika wilaya ya Meato mkoani Simiyu wanasema kuwa kwa muda mrefu kwao wamekuwa wakipata changamoto ya kufuata maji umbali mrefu. Akina mama, tulikuwa na shida kubwa, maji tulikuwa tunafuata mbali, tena tulikuwa na msongamano wa watu wengi. Hata ukiwa na shughuli kule nyumbani, unaweza kurudi muda usioruhusu, ni shida moja kwa moja. Tulikuwa na shida kubwa, kwa sababu tulikuwa na shida ya maji, akina mama walikuwa wanatoka mapema kufata maji umbali, lakini sasa hivi wanachukua maji kwa ukaribu zaidi. Yani tunashukuru mno huu mradi. Wilaya ya Mihatu, iliyo karibu na mbuga yenye wanyama wa mwituni, wamekuwa wakiacha wakazi wa eneo hilo katika vilio na ulemavu wa kudumu pindi wanapofata maji umbali mrefu na kukutana na wanyama hao wakiwa njiani. Huku tuko pembeni, kuna wanyama hawa tembo wanazururazurura kufata mazao yetu. Ay, ilikuwa ni hatari eh, lakini sasa hivi watu wanachota maji kwa ukaribu zaidi. E, zamani tulikuwa tunapambana na, na wanyama wakali, fisi, tembo, hata simba. Pia maji yalikuwa ya shida eh, na umbali wa kufata maji ni mbali sana eh, hapo nyuma ilikuwa ni, ni hatari maana watu walioenda kuchota maji mtoni wanang'atwa na, na wanyama mbalimbali mbali. Lakini kwa sasa tunamshukuru Mheshimiwa Rais ametupunguzia madhara mbalimbali kwa kuhusiana na wananchi wetu. Wakati serikali ya Tanzania inajifunga mkanda katika kuhakikisha wananchi wanaoishi vijijini wanapata huduma ya maji safi na salama kwa asilimia 85 ifikapo mwaka 2025 kutokana na kukamilika kwa utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali. Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini imeongezeka kutoka wastani wa asilimia 77 mwezi Desemba mwaka 2022 hadi kufikia wastani wa asilimia 79.6 mwezi Desemba mwaka 2023. Wilaya ya Meatu imekuwa bado na changamoto katika utoaji wa huduma ya maji kama anavyofafanua mhandisi David Kaijage ambaye ni meneja wa wakala wa huduma za maji vijijini katika wilaya hii ya wilaya ya Meatu ina jimbo jimbo mawili jimbo la Miatu na jimbo la Kisesa na katika kutoa huduma ya maji wilaya ya Meatu na jimbo la Meatu ina changamoto kidogo. Kwa mantiki ya upatikanaji wa maji chini ya ardhi ni mgumu sana, tunatumia maji ya mito ambayo tunajenga filter na mwisho wa siku tunapata vyanzo na tunajenga miundombinu ya maji. Sasa katika hadha ya kumtoa ndoo mama kichwani, wilaya ya Meatu mpaka tarehe ya leo huduma ya maji inapatikana kwa asilimia sitini na sita nukta nane ambapo hii ni miradi mingi ambayo tumetekeleza huko nyuma, lakini tunatarajia itafika asilimia sabini ya wakazi wa meatu watapata huduma ya maji. Kijiji cha mashamba ni eneo ambalo maana halisi ya kumtua mama ndo kichwani inafasiliwa kwa vitendo. Kingine eh, huu mradi haujafika kwenye vitongoji, kwa hiyo tunaomba mradi huu uzidi kupanuka, uwasikie wananchi walioko kwenye vitongoji. Tunashukuru sana kwa kupata huu mradi, mradi wa maji. Tunashukuru tena, tumeshika kwa moyo mmoja. Sasa hivi tunachota maji, lakini kuna baadhi ya vitongoji bado havijapata maji, vingine wa bado, wapo mbali. Kwa mfano nini, ninaishi katika kitongoji cha Unioni Mwashata. Uzinduzi wa mradi wa maji wa Maduma na Mwashata wenye thamani ya bilioni moja katika kijiji hichi unataja kuwa ni tiba kwa wakazi wa hapa. Wazee wanasema changamoto ya kufuata maji umbali mrefu ulikuwa na athari kubwa kwa wasichana hasa walio shuleni. Mimi kwa jina naitwa Erasto Kanuda Makebenge, huu mradi wa maji ktumetokea vizuri okay, sana kwa kuwatoa ndoo kichwani wa kinamama pade thamani kabisa sisi hapa watu walikuwa unamwona msichana tu ana Mba ito azma bakuwa na mamito akure kulikuwa na ndomba nyingi sana lakini siwezi, imekuwa vizuri sana mimi, watu tuempaka kwa vizuri. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, serikali ya Tanzania kama zilivyo serikali nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki imekuwa na azma ya kuhakikisha wananchi wanaoishi maeneo vijijini wanapata huduma bora na endelevu za maji safi na salama kwa zaidi ya asilimia 85 ifikapo mwaka 2025. Katika kutimiza azima hiyo serikali imeendelea na jitihada za kujenga na kukarabati miradi ya maji pamoja na kupanua mitambo ya kusambaza maji na kuimarisha usimamizi wa huduma za maji vijijini. Muhandisi David Kaijage anasema ya, kwa upande wa mpaka sas sastari ya leo, hali ya huduma ya maji ilivyo, maji ambayo tunayagawa ni mita za ujazo, maji yanayotakiwa ni mita za ujazo laki moja kwa siku, na tunatoa maji mita za ujazo sitini na saba tu na hali ya upotevu wa mali ni asilimia thelathini, na hii kutokana na baadhi ya maeneo. Tunatambua maeneo yetu ni kuna wafugaji, elimu inaendelea kutolewa. Baadhi ya maeneo wanakata mabombo kwa ajili ya kunywesha mifugo kile kipindi cha kiangazi kikali. Wizara kwa kushirikiana na benki ya maendeleo ya Ujerumani KfW na mfuko wa mabadiliko ya tabia nchi ya Green Climate Fund GCF imetekeleza mradi wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Ndugu zangu, mimi niliyesimama mbele yenu ni kiwani wa kata hii. Napenda sana nitoe shukurani nyingi sana kwa rais wangu Mama Samia Suluhu Hassan kwa kukiwezesha kata yangu ya Mwambuma kupata maji salama ambayo wanatumia wananchi. Mradi huu umetekelezwa kwa kasi na umeanza kutumika hata kabla ya mkataba haujakamilika. Kwa mujibu wa hotuba ya wizara ya maji kwa mwaka wa fedha 2024/2025 inasema, jumla ya wananchi wa vijijini wanaopata huduma ya maji kufikia milioni 34950368 kati ya wananchi milioni 39232999 wanaoishi vijijini, kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022. Mhandisi Kaijage anatoa rai kwa wananchi wa wilaya hii na maeneo mengine nchini kulinda vyanzo vya maji na kuhifadhi miundombinu ya usambazaji wa maji um, lengo langu kuu kwa upande wa wilaya yetu ya Meatu ni kitunze kidumu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapa naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza na kumulika namna wakazi wa wilaya ya Meatu walivyokuwa katika hatari ya kushambuliwa na wanyama wakali wakisaka maji, na sasa wanavyopata afueni katika kupata huduma hiyo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa, na uwe na wakati mwema.