Ni saa kumi na mbili kina robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili Michezo na Emmanuel Richard Makundi monsieur, bonsoir. Bonsoir, Ruben, sava? Sava tres bien, toi? Oui, je vais bien. Ananiuliza mambo yanaenda, mimi namwambia ndio. Asante. Nianzie kule nchini Uingereza. Jana Arsenal matumaini yao ya kujaribu kutoa taji la ligi kuu ya nchini Uingereza yalififia zaidi baada ya kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Manchester United. Iliwalazimu Arsenal kusawazisha goli baada ya kuwa wametanguliwa na Manchester United. Na watu wengi waliamini kwamba pengine Manchester United wangewadua za Arsenal jana, lakini Arsenal alihitaji ushindi ili kujihakikishia nafasi ya angalau kumfuata Liverpool kwa sababu kwa sasa wanapishana alama takriban 15 na vinara wa ligi kuu ya pale nchini Uingereza Liverpool, ambao sasa ni wazi, ikiwa watashinda takriban mechi zao 5, eh, mm -hmm. zilizo uh, zinazoendelea elekea kucheza, basi huenda wakatawazwa mabingwa hata kabla ya msimu wa ligi uh, kuu kuisha, kwa sababu ya alama ambazo watakuwa wamejikusanyia. Kikosi cha Manchester United lazima kijilaumu chenyewe kwa sababu kilikosa mm -hmm. magoli mengi, ni kweli kabisa, pengine Arsenal walifikiria ushindi waliopata ehe, eh, magoli saba eh, ungewabeba katika, um, mechi ya ligi kuu um. Kesho Ruben kule Buenos Aires, Argentina mm -hmm. kutaanza kusikilizwa kesi e kumhusu Diego Armando Maradona, ambaye kwa watu wengi, maraia wengi wa Argentina mm -hmm. wanamwona ni kama mungu mtu mm -hmm. kwa sababu ni maarufu kwa kufunga goli la mkono katika fainali za kombe la dunia, ambayo aliowezesha Argentina kufanya vizuri katika uh, michuano hiyo. Diego Armando Maradona alifariki e, Novemba mwaka elfu mbili na ishirini mm -hmm. baada ya uh, kuwa ametoka kufanyiwa upasuaji mm -hmm. wa ubongo mm -hmm. na moyo mm -hmm. lakini, imekuwa ikisemwa kwamba huenda madaktari waliokuwa na mtibu na wahudumu waliokuwa wanamtibu walifanya uzembe na kifo chake kikatokea. Na madaktari wenyewe walisema pia umri wake miaka sitini ilikuwa sasa. Uchunguzi mchimbe umefanyika na unaonekana kuna chembe chembe za uzembe, kwa hivyo unachunguzwa. Kesi inaanza kusikilizwa, madaktari waliomtibu watahojiwa ili kupata ukweli hasa kinaga ubaga, mm -hmm. kitu gani kilimuua Diego Armando Maradona, Maradona, nguli wa soka kule nchini Argentina na Nam, katika mchezo wa basketball hapa barani Afrika, Rwanda kama unavyojua ni kinara katika mchezo huu kwa sababu wana uwanja mzuri pia pale Kigali eh, arena, arena. Eh, kwa hivyo sasa Msumbiji pamoja na Misri ni miongoni mwa timu nyingine kwa upande wa wanawake ambao wamefuzu katika FIBA Womens Afro Basketball ambayo michuano ambayo itaanza kutimua vumbi kuanzia Julai 25 na Agasti sasa Misri pamoja na Msumbiji wanaungana na timu nyingine ikiwemo Cote Divoir ambao ndio watakuwa wenyeji, Nigeria mabingwa wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Senegal walikuwa nafasi ya pili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Mali walikuwa nafasi ya tatu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Rwanda waliambulia nafasi ya nne mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, wakati Kamerun, Uganda, Angola, Misri na Mozambiki wao pia wanajumuisha. Katika ukanda wa Afrika mashariki ni Rwanda pamoja na Uganda wamo katika michuano hii na wanafanya vizuri katika mchezo wa mpira wa kikapu. Katika tenis, michuano ya Indian Wells, Ruben imeendelea kutimua vumbi kule Marekani ambapo kwa upande wa wanaume Talon Grigepu alimfunga Giovanni M Mpesi Pecard wa Ufaransa kwa seti mbili kwa moja, wakati Stefano Sisipas akimfunga Mateo Baretini kwa seti mbili bila, na Daniel Medvedev wa Urusi akimfunga Alex Michelson wa Marekani kwa seti mbili kwa bila, lakini Alex ilibidi amalize mchezo kabla ya wakati baada ya kupata jeraha mm. kwa upande wa wanaume Elena Rabakina alimfunga Kati Butla kwa seti mbili bila, wakati Elisa Elina Svitolina alimfunga Danielle Collins kwa seti mbili bila, na Caroline Muchova akimfunga Katarina Siniakova kwa seti mbili bila, eh, na Iga Swiatek alimfunga Dayana Yastremska wa Ukraine kwa seti mbili kwa bila, nimalizie, yeah. Na kalenda ya michuano ya mbio za magari ya langalanga ma Formula 1 ambayo inaanza kutimua vumbi Machi 16 na barabara ya kwanza ambayo, ama nchi mwenyeji ya kwanza ambayo mm, itakuwa mwenyeji wa michuano hii ni kule Australia, ambapo ni Australian Grand Prix yep. Kule yep, Melbourne ndio itakuwa pazia linafunguliwa. Wengi wanasubiri kumtazama Lewis Hamilton ambaye ametoka kampuni ya Mercedes mm, na kujiunga yep, na Ferrari. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo. Asante na sasa tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. <z meus zos> Katika kuangazia changamoto ya ukosefu wa usalama wa chakula, kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu na salama kwa mazingira kama vile kilimo kinachohimiza ukulima wa mimea tofauti ili kuboresha rutuba ya mchanga. Hata hivyo, katika nchi yoyote ile, mbegu ndio msingi wa kilimo, na katika kipindi hiki dunia inakumbwa na janga la mabadiliko ya tabia nchi, matumizi ya mbegu za kiasili imeonekana kuwa moja ya suluhu inayoweza kukabiliana na ukosefu wa chakula kutokana na uwezo wa mbegu hizo kustahimili mabadiliko ya tabia nchi, na hivyo haja ya mbegu hizo kuhifadhiwa kwa ajili ya vizazi vijavyo. Katika makala yetu hivi leo, tunaye Alice, mkulima mdogo kutoka kaunti ya Vihiga, magharibi mwa Kenya, lakini pia John, mkulima mdogo kutoka eneo la Gilgil. Wote ni miongoni mwa wakulima wadogo wanaohamasisha kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mbegu za kitamaduni na za kiasili nchini Kenya. Mwanzo Alice anaeleza namna wamefaidika na mpango wa kuhifadhi mbegu zao za kitamaduni. Kujua jinsi ya kuweka mbegu yetu sisi wenyewe imetufaidi sana kama wakulima wa Vihiga kwa sababu sahizi hatuwezi kuwa na limit. Tuseme unataka kupanda labda, kuna rainy season unataka kupanda tuseme kama mboga, ukose mbegu ya kupanda. Mbegu zenu za kiasili mnazihifadhi vipi ili kuhakikisha kwamba zinafika msimu ujao wa kupanda? Mbegu zetu za kiasili, baada ya kuvuna, unahakikisha kwamba hizo mbegu zimekauka vizuri na kuna njia ambayo tunatumia kutest kama hizo mbegu zimekauka vizuri. Unachukua hiyo mbegu, tunaweka kwa chupa na tunaweka ndani chumvi, alafu una shake, unaweka hapo kidogo. kama utapata kwamba hizo mbegu zimeshikana na chumvi, unajua kwamba hizo mbegu hazijakauka vizuri. Na wakati tunaziweka, kuna njia ambayo tumejifunza yetu ya kiasili, tunatengeneza preservatives yetu sisi wenyewe. Wakati mwingine tunachoma kauda tunatengeneza ash yake tunakuwa preservative ama bricks powder ama hata tunakausha ma, matawi ya mwarobaini tunatengeneza powder yake, tunatumia kupreserve. Sasa hi, wakati tuna preserve hivyo huwa tunaangalia, wakati mwingine kama umeweka mbegu yako, unaangalia labda unaweza kuwa uliweka labda kuna baridi imeingia, lakini tumefundishwa sahizi ya kwamba tukaweze kuweka katika chupa za glass. Kwa upande wake John, uhuru wa kuwa na aina tofauti za mbegu zake za kiasili umemsaidia kukabili na athari za mabadiliko ya tabia nchi tofauti na wale wakulima wanaotumia mbegu za kisasa. Kuna wakati ambapo unakutanga wakulima wengine hawakupata hawa chochote kwa shamba, kwa sababu zile mbegu ambazo tunapanda zinaweza kustahimili na pia ziko na valayati mingi, sio moja. and we are not doing monocropping. Kwa hivyo kwa hii mambo ya climate change utakuta ya kwamba sisi tumeweza kupigana, kwa sababu kama ni mmea mmoja unaweza kuta umevuna tu mara moja moja ukauondoa, lakini kwetu sisi ambao tunapanda mimea mingi utakuta nimeondoa sahi maharagwe, kuna vitu nyingi sana bado kwa hiyo shamba, na hakuna wakati utakuta shamba yangu atikiwa ha haina kitu. Kwa hivyo bado inasaidia, kwa sababu wakati mkulima ametoa kila kitu kwa shamba hiyo, bado ina affect kwa climate change na pia kwa chakula. Ukiwa na cha, na mmea mmoja, huko ni kutegemea mmea mmoja, unaweza enda huo mmea ukose kufaulu, lakini tukiwa na mimea mingi utapata ya kwamba mahindi kufanya vizuri, lakini ngwashe ama kasava ama viazi ama maharagwe bado imefanya. Kwa hivyo tunasema ya kwamba kama ukulima wa kuchanganya mimea na kufanya hii ukulima ya kilimo hai ndio ukulima bora, na ndio unaleta food security na pia seed security uh. Ulinigusia kwamba una seed bank, ni mbegu aina zipi ambazo unazo kwenye hiyo seed bank ya? Asante sana, hiyo seed bank ni ya community ama ya kikundi changu chote, na kwa ile seed bank utapata ya kwamba kuna vegetables, vegetables. Utakuta kuna managu, kuna mbegu za managu, kuna mbegu za telele, kuna mbegu za saga, kuna mbegu za mulenda, kuna mbegu za mito, na pia tunapata mbegu za sukuma hizi, kuna mbegu za sukuma na utapata kwamba kuna aina tofauti tofauti nyingi sana za maharagwe. Kuna aina tofauti tofauti za mtama ama millet and sorghum, kuna aina tofauti za mahindi zile za kiasili na pia kuna mbegu aina nyingi sana kwa sababu wakulima, bado kuna zingine ambazo ziko kwa shamba. Kwa hivyo mbegu ni nyingi sana kwa seed bank. Msikilizaji, katika suala zima la uhifadhi wa mbegu na uhuru wa mbegu za kitamaduni na kiasili nchini Kenya, kundi la wakulima walipeleka kesi mahakamani kutaka sheria kuhusu aina mbalimbali ya mbegu na mimea kufanyiwa marekebisho, sheria ambayo wanasema inawanyima uhuru wa kutumia mbegu zao za kitamaduni na kiasili kujipatia kipato. Nimezungumza na Wanjiru Kamau, ni mtaalam wa kilimo na sera za kilimo. Hapa anaanza kwa kueleza umuhimu wa wakulima na uhuru wa mbegu. Tumeona sera kama hii inaitwa Seed and Plants Variety Act, vipengele zake zingine zinafinyilia mkulima kwa sababu hazipatii mkulima nafasi ya kuhifadhi mbegu zake na sana sana kuuza ama kupata faida ama livelihood kutokana na mbegu zake za kiutamaduni, na tukiangalia wa ulimwenguni na haswa hapa nchi yetu ya Kenya, tunaona mbegu ambazo tulikuwa nazo pengine wakati wa nyanya um, zetu mababu um, zetu zinaenda zikipungua pungua. Hatuna biodiversity, ili hali tuko na changamoto sana za kama climate change, kama droughts uh, ukamwe na sasa ndio tunahitaji biodiversity, ndio tukuwe na chakula chingi ambayo tunaweza chagua, ndio watu wasipate njaa na pia watu wapate chakula ambayo inaleta shibe na afya bora. Wadau katika sekta ya kilimo wamekuwa wakipinga hatua ya mashirika ya kimataifa ya mbegu kupewa udhibiti wa masoko ya mbegu. Kulingana nao, hatua hii inachangia hali ya ukosefu wa chakula barani Afrika. Wananchi wa Afrika ni vizuri wajue kwamba mwenye anakuuzia mbegu ama mwenye anamiliki mbegu ndio atakontrol ile chakula wewe unakula. Kwa mfano tukisema mbegu fulani inauzwa na kampuni fulani, alafu mwenye hiyo mbegu aseme ataitoa, mkitafuta hiyo mbegu hamtaweza kupata na hamtaweza kupata hiyo chakula. Tukiangazia sana pengine kama mbegu za mboga kama nyanya e, cucumber vitu kama mboga za aina hiyo, hizo mbegu sana sana zinatoka nchi za nje, sio mingi zinatoka nchi ya Kenya. Na sasa kwa mfano, wenye hizo mbegu wakisema watatoa ama mbegu ya aina fulani itatolewa kwa soko, hatutaweza kukuza hiyo variety ya hiyo aina ya mboga. So kukuwa independent ama kukuwa sovereign ama kuwa uhuru, ni vizuri tuhifadhi mbegu zetu za kiutamaduni, na ndio tuna msukumo huu mkubwa, na pia kufanya kazi na wakulima ndio waweze kurudisha zile mbegu zimepotea, na zile ziko wanahifadhi na kuongezea zile wako nazo. Aidha, Wanjiru anaeleza namna mbegu za kitamaduni zinachangia kukabiliana na, na mabadiliko ya tabia nchi. Mbegu za kiutamaduni mi ninaona tusipozihifadhi miaka zijazo Sa sana shida ya maneno ya climate change. Kwa nini nasema hivyo? Mbegu za tamaduni they are not monocultures. There is a lot of variation. Na ukipata variation hata kukikuja ugonjwa ama kukuwe na drought, kukiwa na varayati ama mbegu tofauti tofauti zingine zitaistamili hiyo eh, climate change ama droughts. Ama zingine zinaweza hata kuza eh, kuwa vizuri hata wakati wa mvua lakini mbegu zikifanana kukuja ugonjwa ama kukujwe na drought, unakuta zote they suffer the same uh, challenge kwa sababu ya hiyo um, impact ya climate change. Ni, ni vipi serikali inaweza kusaidia wakulima ili kuhakikisha mbegu zao ni halali, ndio, lakini hazijaidhinishwa rasmi hmm, na serikali. Ni vipi serikali inaweza kuwasaidia ili mbegu zao pia ziidhinishwe? Uh, kwa society yoyote standards ni muhimu, lakini mkulima ambayo anahifadhi mbegu zake si krimina. Ni mtu ambayo wameona kuna mwanya pahali na anajaribu kuwa adres yake na ya community, so the, the government inafaa kuweka sera ambayo inasupport huyu mkulima, ndio hii mbegu iweze kufuatilia kanuni zingine ambazo hazifinyilii mkulima sana. Nitasema kwa mfano, kama sasa mbegu um, hizi za commercial seed, the formal seed system zinapitia standard inaitwa DUS DUS, DUS distinct uniform na stable. Unajua mbegu ya mkulima haiwezi meet hizo standards kwa sababu mbegu ya mkulima ni biodiverse. Kwa kutamatisha makala haya, Wanjiri wanasema licha ya katiba ya Kenya kuwapa wakulima uhuru wa mbegu kuna baadhi ya sera zinazokinzana na katiba. Katiba yetu ya Kenya imetupatia uhuru wa mbegu na imesema kinagaubaga kwamba e, katiba itasapot wakulima kukuza mbegu zao za kitamaduni na kuzihifadhi, na pia the indigenous knowledge ile umaarifu inaendana, inaambatana na hiyo mbegu so tunaona kama sera zingine zina haziambatani na ile vile katiba yetu ya 2010 inasema, na ndio tuna, tuna msukumo mkubwa tunasema, hizi vipengele ambazo zinafinyilia wakulima lazima zibadilishwe, ndio wakulima wapate uhuru wa mbegu. Na kwa kauli yake Wanjiru, ndio tunaafikia kikomo makala haya. Shukran kwake, mtaalam wa kilimo, lakini pia wakulima Alice na John. Jina langu Minzetijai.