Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano. Muda wa kuenda viwanjani umetimia, na tayari namwona Benson Wakoli, upo hapa studioni kutujuza hilo jiji la viwanjani. Karibu sana Benson. Nikushukuru sana bwana George ya Joy. Tuanze hapa hapa nchini Kenya ambapo leo katika mashindano ya tenisi ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na minne nusu fainali zimekuwa za kukata na shoka. Huko uh, Tunisia ikipeleka wachezaji wawili kwenye fainali, na Moroko na Misri mchezaji mmoja kila mmoja. Jason Sagini yuko eneo la Mdaiga amekuwa akifuatilia matukio haya mapema asubuhi Mohamed Jenidi wa Misri alimlemea Sulaimane Jamji wa Moroko seti mbili kwa bila za sita moja, sita mbili na kutinga fainali uh, uh, well. Uh, nilicheza vizuri na nimefurahia. Ilikuwa mechi ngumu, inanipa motisha kwa fainali. Nilitia maanani kila alama. Asante sana. Yes. Fainali ya wavulana hapo kesho itakutanisha Jenidi na Hamil Razali wa Moroko aliyemshinda Chukurudubem Amasiano Nigeria seti mbili kwa bila Like, nahisi hizi ni siku mbili bora zaidi maishani mwangu. Nimefurahia sana kwa sababu nimejiandaa kwa miaka miwili kucheza haya mashindano. Licha ya kupoteza, Nigeria, Amasiani amejifunza kitu. My game wasn't at its best. Siko kwenye ubora wangu. Leo niligundua motisha yangu ilikuwa chini sana. Nikajifunza kuwa ukianza mechi unaanzia mwanzo, usidani unaweza kutoka nyuma wa upande wa sichana ilimchukua saba sahabani wa Tunisia saa mbili dakika hamsini na tatu kumlaza Hassani Zineb wa Moroko seti mbili kwa moja, sabhani akikiri It was a really difficult match. Ilikuwa mechi ngumu kwa kweli, alicheza vizuri ila nikashinda kwa ugumu. Sabhani atacheza kwenye fainali na raia mwenzake selima bendhia ambaye alimshinda hind hanawi wa Moroko seti mbili kwa moja, mechi ambayo ilikamilika baada ya saa tatu dakika 14. Nitaendelea kujitayarisha kesho, ni, ni fainali kwa imani nitashinda, ni nacheza na raia mwenzangu kwenye timu, itakuwa mechi nzuri. kwenye finali za doubles, Moroko imeshinda upande wa wavulana, huku Tunisi ikishinda upande wa wasichana <tipi> Jason Sagini bwana anakula bata maeneo Mdaiga akifuatilia mchezo huu namna inavyoendelea. Jorja Joi, tukitoka nchini Kenya tuvuke kule nchini Tanzania ambapo Yanga inakaribishwa leo uh, na pemba jiji katika mechi ya mzunguko wa pili baina yao kwenye uwanja wa CCM Kirumba Mwanza leo, huku ikiwa ni takwimu bora ikilinganishwa na wapinzani wao, mechi ambayo hadi nikija hapa hewani ilikuwa bado inaendelea. mm -hmm. Bwana taifa la Afrika Kusini limewasilisha ombi la kuwa mwenyeji wa mashindano ya kuendesha magari ya Formula One maarufu kama Grand Prix ambayo yatafanyika mwaka 2017. Basi wapo mashindano haya yatafanyika nchini Afrika Kusini mwaka 2027, itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa kipindi cha miaka 30 baada ya Afrika Kusini kuandaa mashindano hayo. Tukisalia papa hapa Afrika, bwana, ligi ya mchezo wa vikapu barani Afrika, BAL imetangaza kwamba timu 12 ib ndizo zitakazoshiriki kwenye ufunguzi wa ligi ya awamu ya tano, mchezo huo utakaofanyika nchini Moroko kati ya Aprili uh, tano hadi Aprili kumi uh, mm -hmm. na tatu unavyofahamu, Sudani Kusini awatakosa kwenye timu hizi kumi na mbili pamoja na vijana wa Rwanda ambao nikiona mechi yao, bila shaka wanasisimuka sana. mm -hmm. Mechi ya aina yake joja kule Paris Uh, yani, Ufaransa bwana. Kampuni ya minti ambayo iko e, pale Ufaransa imepokea maombe zaidi ya miambili na ishirini ya kubadili metali zilizotolewa kwenye mashindano ya olimpiki ya Paris mwaka uliopita, ikiwa ni asilimia nne ya, ya metali zote zilizotolewa. Watu wanajiuliza mbona basi wengi wanarudisha medali hizi ambazo zilitolewa kwenye mashindano ya Paris? Ni maswali tu ambayo watu wengi wanazidi kujiuliza. Muda bado upo, bila shaka no. Ninaweza kamilisha kwa taarifa hii kwamba shirikisho la soka barani Ulaya uf limempiga marufuku aliyekuwa refa wa ligi hiyo David Cote eh, dhidi ya kusimamia mechi zozote hadi mwaka ujao kutokana na kauli alizonaso kwenye kanda video bana, akitoa haki didi mm -hmm, ya klabu ya Liverpool pamoja na aliyekuwa meneja wa zamani wa klabu hiyo kwamba kesho kutakuwa na mechi nyingi tu ambapo Uh, gani hawa uh, kule katika ligi ya Kenya patakuwepo City Stars itakuwa inapambana na Ulinzi Kario. Bangi watakuwa wanacheza na Madhari United Georgia Joy, joy. Umesisitiza bangi sana <laughs> lakini, msikilizaji, tupate makala ukweli uongo, ukweli au uongo Ujambo mwana erifi Kiswahili, na kwa moyo mkunjufu tukaribishe katika makala ya leo ya kugundua ikiwa taarifa ni za ukweli au uongo kwenye mitandao ya kijamii. Mimi ni Hilari Ngati, nami ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, na washirika wetu ni la Benevolencia. Moja ya habari tunayoangazia ni video ya zamani ambazo hazihusiani na DRC zinazodaiwa ni za wafungwa waliohukumiwa kifo. Habari nyingine ni zile zinazodai kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameaga dunia. Namba ya kuwasiliana nasi anza na alama ya kujumulisha 254707888555. Habari ya Ijumaa, Jupita Mayaka, umeshinda vipi? Nimeshinda vizuri, nashukuru. Karibu pia wewe. Hukuwepo wiki jana pale ambapo umetoka tuatume kwamba mambo shwari kabisa. <laughs> <laughs> Tumkaribishe msikilizaji rasmi kwenye makala ya Juni hii na tunaangazia ambapo, mnamo Januari mwaka huu, mamlaka nchini Congo ziliripotiwa kutangaza kuwa zaidi ya wafungwa 170 waliokuwa wakisubiri kunyongwa kutokana na wizi wa kimabavu watanyongwa sasa. Video ya hivi majuzi kwenye TikTok inadai kuonyesha wafungwa hao kabla wakati na baada ya kunyongwa lakini video hii inapotosha kwa sababu ingawa sehemu ya kabla inaonyesha wafungwa wakihamishwa kwenye magereza yenye ulinzi mkali nchini DRC klipu nyingine ni za zamani na hazihusiani na DRC sasa video moja inaonyesha waasi wa Al-Shabab walionyongwa nchini somalia mwaka 2021 huku nyingine ikitoka kwenye ibada ya kumbukumbu iliyofanyika septemba mwaka uliopita kwa heshima ya raia mia mbili waliouawa wakati wa mapigano kati ya kundi la M23 na jeshi la Congo. Sasa, maandishi kwenye video hii ya TikTok ya Januari 11 yanasoma hivi: DR Congo, zaidi ya wafungwa mia moja waliohukumiwa kifo wanyongwa. Na sasa katika uchunguzi wetu kwa kutumia mbinu ya reverse image search, klipu mbili za video za tiktok ni za zamani na hazihusiani na wafungwa waliohukumiwa kifo kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli haihusiani kabisa, kwa kuwa klipu zinazotumika zikionyesha wakati wa kinyongwa awali zilichapisha kwenye chaneli ya YouTube kwa lugha ya Kisomali mnamo Juni tarehe ishirini na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja wanachama kumi na wanane wa Al-Shabab wamepigwa risasi na kufa katika jiji la Galkayo leo, kinasomeka kichwa cha video wa lugha ya Kisomali. Vyombo vingine vya habari vya somali viliripoti juu ya mauaji hayo, na video inayodaiwa kuonyesha baada ya wafungwa hao kunyongwa ni video iliyochapishwa kwenye mtandao wa X Septemba mbili mwaka jana na mwanahabari wa DRC Daniel Michumbero, ikionyesha mazishi ya raia mia mbili. Klipu ya kwanza kutoka kwa video ya TikTok iliyoandikwa Kabla inaonyesha wafungwa waliohukumiwa kifo nchini DRC. Kulingana na chapisho lililoandikwa kwa Kifaransa, wafungwa katika video hiyo wanaojulikana kama kuluna au majambazi wa mjini, walikuwa wakihamishiwa kwenye magereza yenye ulinzi mkali. Msikilizaji, klipu hii haionyeshi wafungwa wa kinyongwa na Rais Felix Chisekedi alisisitiza haya katika hotuba yake kwenye bodi ya wanadiplomasia hotuba yao aliyoifanya Januari 18 mwaka huu kuwa hakuna hukumu ya kifo ambayo imetekelezwa. Ukweli au uongo? na iwapo ndio umerejea nyumbani kutoka kwenye shughuli za kila siku, kipindi ya wanini ukweli au uongo idhani RF Kiswahili. Hapa tunahimizana kwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli, haswa kwenye mitandao yetu ya kijamii huko. Nami Hilari Ngati nami ni Jupiter Mayaka na fundi wetu wa mitambo ni Vital Mugesho. Kweli kabisa. Na habari nyingine ambayo tumekutana nayo ni inayovuja mitandaoni ikidai kuwa Papa Francis mkuu au kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amefariki dunia. Ilichapishwa kwenye mtandao wa X, zamani ukiitwa Twitter, na Vatican News, ikidai kuonyesha tangazo la kifo cha Papa Francis. Sasa hapa chapisho hili la Februari tarehe 24 ambayo ni Jumatatu ya wiki hii ilionyesha kuwa Papa alifariki katika hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli huko Roma, na picha hii iliambatana na maandishi yanayosema, sasa ni wakati wa kupumzika kwa amani ya milele ingati. Video hii ilitazamwa na zaidi ya watu milioni moja, ishara ya jinsi ambapo habari za uongo huwa zinasambaa harakasambaa kwa haraka sana, sana, na ikumbuko kwamba uh, kanisa katoliki linaamini sana duniani. Lakini je, msikilizaji, ni kweli Vatican imetangaza kufariki kwa Papa Francis? Tulikagua akaunti rasmi ya X ya Vatican News, lakini picha ya skrini haipo kwenye akaunti yao na baada ya kuthibitisha, hakuna tangazo rasmi ambalo limetolewa kuthibitisha kifo cha Papa Francis. Na kufikia Jumatatu, Februari ishirini na nne, ambayo Papa Francis alidaiwa kufariki, alikuwa akiendelea kupokea matibabu katika hospitali ya Gemeli ya Roma akiugua nimonia. Sasa chapisho la TikTok linalozungumziwa lina picha ya Papa Francis na maandishi yaliyowekwa juu ya kifo chake, lakini haitoi ushahidi wa kuaminika au vyanzo vinavyoweza kudhibitishwa kuunga mkono dai hili wakati huu, ingati tukimtakia haweni haraka. Hii leo taarifa kutoka Vatican zilisema kuwa kwa siku ya pili sasa, hali yake Papa Francis imeimarika tangu kulazwa Februari 14 <tikana> Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254778885555. Asante kwa kuendelea kusikiliza makala ya ukweli au uongo hapa ERF Kiswahili, ukiwa na mihila Ringati, bila shaka na mwenzangu jupita Mayaka. Na kwenye kipindi wa tunawashirikisha wachora vibonzo, na leo tunakwenda hadi kule nchini Tanzania, ambapo tunaungana naye d medi Medi. Labda unachora nini jioni hii leo, katika kipindi cha ukweli au uongo? Nimechora katuni inayomuhusu papa Francis, imechora katuni hii ikikanusha uongo ambao unasambaa kwenye mitandao ya kijamii kuwa papa huyo amefariki akati ya mna tangazo rasmi ambalo limetolewa kuwa wamefariki. Kwa hiyo ni michoro katuni hiyo, ningependa wafuatiliaji wa RFI Kiswahili waingie kwenye katuni zetu ambazo zinapatikana kwenye tovuti ya RFI Kiswahili ambayo wataipata. Asanteni sana. Bila shaka, msikilizaji nao, ukitaka kutazama kibonzo chake Dr. Medi, unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook au wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw/.