Kule Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano ni wakati tunaingia viwanjani. Studioni ni Emmanuel Makundi, karibu sana nam. Asante Douglas, nianzie hapa nchini Kenya, ambapo mashindano ya tenisi ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na minne yanayoendelea e, jijini Nairobi yameingia katika hatua ya robo fainali hivi leo na wachezaji kadhaa wameshafuzu fainali hiyo, lakini unafahamu kwamba wanaofuzu huwa wana furaha kuliko walioshindwa, na hapa ndipo swala la afya ya akili huwa linaibuka. Ukipoteza unaweza ukalia ama ukafanya kitu ambacho hukutarajia. Mwanahabari wetu Jason Sagin amekuwa akihudhuria uh, michezo hiyo na anaangazia changamoto hii michezoni. Kuna kushinda na kushindwa afya ya akili ni sehemu muhimu katika maisha ya mchezaji. Rowena Tirop, mwanasaikolojia wa michezo nchini Kenya, anaeleza sababu zinazoweza kupelekea mchezaji mchanga kuwa na tatizo la afya ya akili inatoka kwake ama kwa wazazi ama toka kwa coaches. Katika hizo wakati hapo ndio unaweza pata performance ya mchezaji inaenda chini, anxiety yake inapanda. Kamil Razali wa Morocco alimbandua mchezaji nambari moja Afrika Leith Benasa wa Tunisia na hapa anaeleza namna hujiandaa vyema kisaikolojia kabla ya mechi. I love with my friends. Tunachekeshana I... na marafiki zangu nasikia mziki mm -hmm. na nafurahia maisha I enjoy life. Leith Benasa baada ya kupoteza robo finali hiyo alisema But, but nilikasirika sana ila baada ya kuzungumza na kocha na pia familia yangu nilitulia. Mara nyingi nikipoteza, natazama tu video za tenisi, haswa za Federa sababu alipoteza mechi nyingi. Pia msichana jana El Sayed wa Misri alipoteza robo fainali dhidi ya Sabah Sabani wa Tunisia, na baada ya mechi hiyo alionekana mwingi wa mawazo, huku akitoka na machozi. Kocha wake Aliya Fahri anasema, ni kawaida, kila mchezaji anataka kushinda, lakini kupoteza ni sehemu ya mchezo. Sisi tunajaribu kuwaonyesha na kuwaelewesha uhalisia wa tenisi. Kwenye draw kuna wachezaji thelathini na wawili ila ni mmoja tu atashinda taji. Kocha wa Kenya Caroline Odour anafanua mbinu ambazo wao hutumia kupambana na changamoto hii. Kuna drills tunafanya kwa kiwanja, kuna drills tunawafundisha kufanya, pia kama machi ko ngumu kama ushapoteza hiyo point, unamfundisha hiyo ingine ya mbele ni muhimu kuliko hiyo ya nyuma. Mwanasaikolojia Rowena anashauri wazazi kutowapa presha wachezaji wa changa, makocha kutowapigia kelele, mchezaji kuwa na mazungumzo binafsi ya ndani. Kesho ni siku ya nusu fainali ya mashindano Nam, asante Jason na Sagini. Umeona watoto akiwa uh, anapoteza, nasikia huzuni kwelikweli. Hata mashabiki tunahitaji kuongeleshwa <laughs> <laughs> tuende kule nchini Rwanda ambako mashindano ya baiskeli ya Tour du Rwanda yameingia katika hatua ya nne leo ama steji ya nne kutoka Gisenyi Rubavu kwenda Gitesi kule Karogi, kilomita 95.1 na mwendesha baiskeli Deblov Joris kutoka timu ya Total Energies alimaliza katika nafasi ya kwanza, akifuatiwa na Dobei Fabien alimaliza katika nafasi ya pili, Matthew Olivier nafasi ya tatu, na Gilmo Brad jana, ambaye alishinda steji ya tatu na ya pili, alimaliza katika nafasi ya nne, na Mweritria Mulbran Henok alimaliza katika nafasi ya tano. Mnyarwanda um, Masengesho Vanquer yeye alimaliza katika nafasi ya tisa. Kesho ni steji ya tano ama raundi ya tano kutoka Rusizi kwenda Huye kule Butare, umbali wa kilomita 144 na aliyewahi kuwa mshambuliaji wa timu ya taifa ya Afrika Kusini, Bafana Bafana Ben McCarthy ambaye pia alishawahi kuwa kocha msaidizi katika klabu ya Manchester United, hasa kwa upande wa washambuliaji wa timu hiyo, amewasili nchini Kenya asubuhi ya hivi leo, na Jumatatu ya wiki ijayo anatarajia kutangazwa kama kocha mpya wa timu ya taifa ya Harambe Stars. Naamini hakutakuwa na shida na malipo, naonekana atalipo vizuri. Mwafrika kwanza. Hivi leo kule nchini Uingereza kutakuwa na mechi moja ya ligi kuu, West Ham watakuwa na kibarua dhidi ya Leicester City, wakati katika ligi ya ya Italia Serie A Bologna watakuwa na kibarua dhidi ya AC Milan. Ligi kuu ya nchini Tanzania, mechi iliomalizika muda mfupi uliopita ni JKT walitoka sare ya bao moja kwa moja na Kengold, wakati saa moja kwa saa za hapa Afrika Mashariki, Azam FC matajiri wa jiji la Dar es Salaam watakuwa na kibarua dhidi ya Namungo, Uh, kutoka kule kusini mwa Tanzania. Na nimalizie, tuna taarifa kwamba Formula 1, eh, kule Bahrain, majaribio yameanza na Lewis Hamilton alifanya vizuri katika majaribio ya asubuhi. Naam. Uh, kuna la mno zaidi kutueleza taarifa hiyo, kabla ni kuruhusu ondoke, kwa sababu nitaja Lewis Hamilton na kumbuka kwamba Lewis Hamilton alitoka kampuni ya Mercedes Benz, na msimu huu katika eh, mashindano ya Australian Grand Prix atakuwa na kampuni ya Ferrari. Kwa hivyo watu wengi hasa na, George Minor ambaye ni shabiki wa Lewis Hamilton ametoka naye Mercedes kwa mia Ferrari. Asante Manuel Makundi, tupate makala ya wimbi la siasa. Karibu tena kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki iliyopita wajumbe wa wanamgambo wa RSF wanaopigana na wanajeshi nchini Sudan wakishirikiana na wanasiasa na mashirika ya kiraia waliokutana jijini Nairobi nchini Kenya kujadili masuala yake ya kisiasa. Kikao hicho kimeukasirisha uongozi wa Sudan ambao unaongozwa na jeshi na kushtumu Kenya kwa kuunga mkono na kuwakaribisha wanamgambo hao ambao wamewekewa vikwazo na Marekani kwa kusababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo mauaji. Kenya imejitetea na kusema kwamba haina upande wote kwenye mzozo wa Sudan na inaunga mkono jitihada za kuleta amani kwa njia ya mazungumzo. Mwishoni mwa wiki iliyopita, RSF na washirika wake walitia saini mkataba wa kuanzisha serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti huko Sudan miongoni mwa mambo ambayo walikubaliana ni kuundwa kwa serikali isiyokuwa na ya kidini lakini pia ya kidemokrasia na kuundwa kwa jeshi moja la taifa. Je, hatua hii ya RSF inamaanisha nini, na je inaweza kulishinikiza jeshi kuja kwenye meza ya mazungumzo? Kwa njia ya simu naungana naye alenga Torostod, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante uh, sana Victor. Naam, bila shaka tunaungana naye pia hamdun Masel, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Karibu sana bwana Hamdun. Asante sana Redio France International. Tuanze nawe Hamdun, ukiwa hapo uh, Mwanza, unatathmini vipi hatua hii ya RSF Uh, kukutana Nairobi na kutangaza mkataba wa kutengeneza serikali ama kuunda serikali mbadala nchini Sudan baada ya kukaribia kushindwa kwenye uwanja wa vita, hmm. Sasa wanajaribu kutengeneza eh, hoja nyingine nje ya bunduki na mizinga. Wanajenga msingi wa kwamba wao wana haki fulani. Kwa hiyo wanaunda serikali ambayo, kwa vyovyote vile, mazungumzo yote yajayo yatailazimisha serikali ya kijeshi ya Sudani kukaa nao meza moja ili kuweza kuzungumza mstakabali wa, wa amani ya Sudan, ambao kimsingi unaelekea amani imepotea, lakini wao wanaelekea kushindwa katika vita. Na kabla tujazungumzia yale ambayo walikubaliana, alenga mkutano huu ulifanyika jijini Nairobi. A, je ulishangazwa na RSF na washirika wake kukutana nchini Kenya na labda hii inamaanisha nini kwa serikali ya Rais William Ruto na wananchi wa Kenya? Si jambo la kushangaza sana, maanake um, ukikumbuka hapo awali kuliwahi kuwa na mikutano kama hiyo, wakati ambapo Sudani ya kusini ilikuwa inataka kujiondoa katika ramani nzima ya Sudan, basi kuna mikutano ambayo iliweza kufanywa hapa. Hakuna mmoja ambaye yuko sawa kuliko mwingine, basi makundi hayo yote mawili yanaweza ya kufanya taarifa vile wale walivyoifanya hapa Kenya, na nakubaliana pia na kauli zake mwenzangu kutoka Tanzania aliposema kwamba ni hali tu ya kuweza kujisimamisha na kujistirisha, ili kwamba serikali itakapoanza kubuniwa kule Sudan wawe katika ile meza ya kujadili, sisi tunapata nini au nafasi yetu ni ipi? Na ah, bwana Hamdun, tuzungumzie baadhi ya mambo ambayo yalikubaliwa kwenye mkutano huo. Wanamgambo ah, wa, wa RSF wamekubaliana na wenzao kwamba wataunda Sudan na serikali ambayo haina dini ah, na kidemokrasia, lakini pia wataunda jeshi moja la Sudan. Unazungumzia vipi haya mambo mawili ambayo walikubaliana? Katika hili nafikiri E, wamefikiri vizuri kwamba si lazima iwe serikali ya kidini e, inaweza kuwa ni serikali tu ya kisekula ambayo itahusisha watu wote katika nchi, ili pengine si jambo gumu wala si jambo baya kiasi hicho, lakini vilevile lina ukinzani, kwa sababu baada ya kujitenga serikali ya kaskazini, serikali ya kusini ambayo ni Sudani ya kusini eneo kubwa na idadi kubwa ya watu waliobaki Sudani kwa sasa ni Waislamu. Kule kuzungumza habari ya kuunga nini, kuleta pamoja jeshi la nchi hili, ni jambo ambalo lina lina, ni jambo jema, lakini wanaliunganishaje jeshi kabla hawajaunganisha viongozi wakuu wa jeshi Lenga, wewe unasemaje? Kwa sababu haya makubaliano hayajaungwa mkono kabisa na uongozi wa kijeshi huko Sudan. Aa, na umesema kwamba hautatambua kilichofanyika nchini Kenya, hizi harakati za RSF. Cha msingi kabisa ni makundi haya mawili kukumbuka kwamba waliyachukua mamlaka kama wanajeshi na wana jukumu la kuweza kurejesha mamlaka kwa wananchi ili taifa la Sudan liweze kupokea tena kile ambacho kinaitwa kwa kimombo sovereignty, au utawala wa kitaifa au ile kuweza kujitawala wenyewe kama taifa. Ni muhimu tu kutambua kwamba wananchi wa Sudan wanahitaji kutawaliwa na viongozi waliopigiwa kura bali sio wanajeshi waliochukua mamlaka. Na huko nyuma kulikuwa na jitihada za mazungumzo Bwana Hamdun Masel yakiongozwa na Marekani uh, lakini pia kashirikisha Umoja wa Afrika na IGAD ilikuwa nafanyika kule Jeddah, Saudi Arabia na uh, hayakufua hayaku dafu. Unafikiri ni kwa nini na kilichotokea Nairobi kinaweza kikafufua labda mazungumzo hayo kwa namna unavyotathmini? moja kilichosababisha mambo haya ni kwamba kila kundi bado lilikuwa lina linatamani linafikiri kwamba litamshinda lita mwenzake na litakamata madaraka mjini Kawatu. Kwa hiyo sasa hivi ndio maana unaona wanajaribu kufanya kitu kingine ambacho kitatengeneza mazingira ya kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo, na nasema hivyo kwa sababu najua masuala haya ni kwamba kila mmoja au juhusu fulani anajaribu kujenga mazingira yanayosaidia ya kuwaleta watu kwenye meza ya mazungumzo. Dagaro sasa hivi kwa upande wake anajaribu, baada ya kuwa amepoteza maeneo mengi, anajaribu kuona kumbe, tunaweza tukakaa, tutakaaje? Maana tusipofanya jambo hapa itakuwa tabu. nam hakika muda wetu umeyoma kweli kweli, lakini uh, tukifikia ukingoni, kwa sekunde chache tu zilizosalia bwana. Uh, lenga Umoja wa Mataifa unasema kwamba kilichotokea uh, Nairobi awa RSF na washirika wake kutia saini mkataba huu uh, kuta ongeza zaidi ama kuchochea zaidi mzozo wa Sudan, mimi natofautiana kidogo. Maanake wale wa RSF walipofanya ma, ma, mazungumzo yao hapa Nairobi, walikuwa wanaidhinisha tu kwamba wanajaribu kujipanga kisiasa maanake walikuwa kama kundi la kijeshi , lakini sasa wanajaribu kuweka mikakati ya kisiasa political strategies. Basi hilo haliwezi labda kuongezea vita ama kuzidisha hali ilivyotete katika taifa hilo la Sudani, lakini inaipa fursa um, ile, ile serikali iliyomo katika nchi ya Sudan kuweza kutambua sasa tuna watu ambao tunaweza kuzungumza nao kama tunataka kuzungumza na hili kundi, au hata wale ambao wanajaribu juhudi za kuleta amani na kuweza kuyaleta haya makundi pamoja. Wa, wana fursa sasa kuweza kuzungumza nao moja kwa moja, wakijua kwamba tunapojadiliana na RSF huyu ndio kiongozi wao au uh, huu ndio utaratibu wa uongozi katika kundi hilo, na huku pia upande mwingine, huu ndio utaratibu wa uongozi kutoka hilo kundi, basi inakuwa rahisi kuwaweka mezani na kuweza kuzungumza nao. Na Hamdun wao, unamaliziaje? uh, inataka amani ya Sudani bila shaka, bila kujali kujaliana mizinga mikali, kwa sababu toka wakati ule wa wa wa Jenerali Jafar Nimeiri eh, Sudani inatawalika katika mizengwe, haijapata utulivu se seri wa serikali. Na Sudani ni miongoni mwa mataifa muhimu sana katika Afrika na na, hili jambo halina shaka, kwa uchumi wa Afrika, utamaduni wa Afrika, uongozi wa Afrika. Sudani inahitajika mno na hata na, na uimara na uthabiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki bila shaka unaitegemea sana Sudani yaani na maana vita hii kimalizika oo haraka kama anaweza kujiunga Somalia, Sudani anatakiwa awe ni mtu mwenye lazima kufanya nini kaskazini, majifate, afate, haraka haraka sana, kwa sababu toka zamani hawa ndio washirika wa kiasili na kiutamaduni wa Afrika Mashariki: Sudani, Ethiopia, Somalia, Jibuti upande wa kaskazini, Tanzania, Kenya, Uganda na na Congo upande wa kusini kidogo, lakini pia sasa, labda Zambia, Mozambiki na na watataka kuja. Lakini katika hali ya kawaida ni kwamba hawa Rwanda, kama tulivyosema awali, ni ni ni watataka kujenga jumuiya yenye nguvu zaidi, lakini huwezi kuijenga jumuiya yenye nguvu zaidi am, bila kuwa na mataifa yenye nguvu zaidi kiuchumi. Naam, Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo mwanza nchini Tanzania, nakushukuru sana kwa kuungana nasi kwenye makala ya wimbi la Siasa wiki hii. ni kushukuru pia Alenga Trostod, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa sera na uongozi, kwa muda wako, ukiwa jijini Nairobi. Asante sana Vikta. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Hadi wiki ijayo, mimi ni Vikta Buso.