Msikilizaji kule Abuja, Nigeria ni dakika kumi na tano baada ya saa kumi Ni wakati tunaingia viwanjani. Amewasili studioni Emmanuel Makundi. Makundi, hujambo na msijambo? Douglas, nianzie uh, hapa nchini Kenya. Kama unavyojua, mashindano ya tenis ya, ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na nne hapa barani Afrika inaendelea kutimua vumbi hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Na leo hii mwanahabari wetu Jason Sagini anamwangazia uh, mchezaji kutoka nchini Uganda Samuel Okelo ambaye ni mchezaji bora kwa ukanda wa Afrika Mashariki, nafasi ya kwanza kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na nafasi ya tano barani Afrika. Jiji la Lira kaskazini mwa Uganda mwaka 2011 nyota tenisi Afrika mashariki na kati Samuel Okelo alizaliwa. Nyota huyu anashiriki mashindano haya kwa mara ya pili baada ya kufika robo fainali katika mashindano ya Togo mwaka 2023. Kabla ya kujiunga na tenis, alicheza kriketi na soka. Nilianza kucheza tenisi mwaka 2019. Ah, nilivutiwa baada ya so. kuona wengi wakicheza na ikanifurahisha, nikaamua kucheza pia. Samuel anashikilia nafasi ya kwanza nchini Uganda na nafasi ya tano barani Afrika kwenye kitengo cha chini ya miaka 14. Tayari ameshiriki mashindano manne ya kimataifa safari tenisi haijakuwa nyepesi. Uh, hatupati uungwaji uh, mkono, hatuna wadhamini. Kikubwa pia ni shule, wakati mwingine shule haikuruhusu kwenda mashindanoni, lakini bahati yangu ni kuwa shule yetu iko karibu na uwanja, baada ya shule na kwenda mazoezini Kocha wake Edward Odoksen anamzungumziaje? Samuel Okelo ni mchezaji mwonaona, iko very polite sana na mara mingi anafanya vitu zingine mwenye wachezaji wezi yake awezi kujua Leo asubuhi Samuel Okelo alimshinda Mkenya Ian Quadros seti mbili bila za sita tatu, sita sufuri katika mechi ya kuwania nafasi bora baada ya kubanduliwa kwenye raundi ya pili. it's good, it's ni uzoefu mzuri sababu it's tunakutana it's na, na, na, na, na mataifa mengi kila pembe ya Afrika na wanakuja kushiriki maa haya mashindano. Okelo anasema siku za usoni angependa kuwa kama Carlos Alcaraz lakini pia kama Jokovich na Nadal. <laughs> Nam ni Segeni huyo akiwanatujuza akimwangalia akimwangazia kinda kutoka kule nchini Uganda, ambaye ana ndoto kweli nam, na ndoto zake ni kubwa, kuwa kama Alcaraz ambaye hivi karibuni amekuwa akifanya vizuri katika mchezo wa tenis. Nikielekea kule nchini Rwanda, mashindano ya tu du Rwanda leo yalikuwa katika mzunguko wa tatu, yani stage ya tatu, kutoka Musanze kwenda Rubavu, umbali wa kilomita mia moja, sabi, ishirini na moja nukta tatu. Na jana baada ya kupata ushindi wake wa kwanza wa akiwa Professional. Uh, Brad Gilmore leo ameshinda pia katika steji ya tatu akifuatiwa na Hetabaye Yoel kutoka Eritrea na Mulbraham Henok pia kutoka Eritrea. Ya Rwanda uh, Mani Zabayo Eric yalimaliza katika nafasi ya tisa. Kesho ni kutoka Rubavu kwenda Karogi kilomita 95.1. Kamati ya mchezo wa kimataifa ya Olimpiki imesema kwamba sasa itatambua shirikisho jipya la mchezo wa masumbwi duniani lililoundwa hivi karibuni eh, kama mwangalizi wa mchezo wa masumbwi kwa ajili ya kujiandaa na michezo ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini na nane kule Los Angeles, Marekani. Na hii ni taarifa nzuri kwa sababu eh, ile shirikisho la mchezo wa masumbwi IBF la mwanzoni lilikuwa halitambuliwi na kamati ya kimataifa ya Olimpiki. Masumbi ndio boxing kwa kimombo. Mashemeji dabi ambayo ilikuwa ifanyike wikendi hii, sasa haijulikani itafanyika lini mara baada ya kuahirishwa kutokana na kwamba uwanja wa Moi Kasarani, Moi International uh, sports Center pamoja na Nyayo vinafanyiwa ukarabati. Kwa hivyo hakuna uwanja ambao pengine Gormaya na mwenyekiti wa FC Leopards Dan Shikanda alikuwa amependekeza hapo awali kuliko kuwa kuna shairisha hii mechi mara kwa mara. Kwa nini isipelekwe Tanzania, ambayo ikapelekwa kwa Uganda ikapigwa tukajua moja na ishe ishe, tujue nani ataibuka mshindi. Mashabiki wengi wa Gormahia pamoja na FC Leopard wameumia kweli baada ya tangazo hili, na sasa wajui leni mchezo huu utapigwa. Ulikuwa upigwe Jumapili hii, na mimi nilikuwa nimepanga kwenda kushuhudia mm -hmm. Lakini katika mechi za ligi kuu leo, KCB walitoka sare bao moja kwa moja na Mathare wakati taska walitoka sare bao moja kwa moja na Shabana. Katika ligi kuu ya Tanzania Fountain Gate uliofunga Prison bao moja kwa sifuri, wakati mchezo ambao unamalizika muda mfupi ujao ni kati ya Singida Black Stars na Mashujaa, na Singida wanaongoza kwa mabao matatu. Baadaye Kagera Sugar watakuwa na kibarua dhidi ya KMC. Baadaye pale nchini Uingereza, timu yako ya Arsenal itakuwa uwanjani ugenini dhidi ya Nottingham Forest, wakati Manchester United watakuwa nyumbani kuwakaribisha Ipswich na Liverpool watakuwa nyumbani kuwakaribisha Newcastle United. Tottenham Hotspurs na Manchester City ndio mchezo ambao mtoto hatumwi dukani kwa sababu <laughs> Manchester City lazima washinde ili wafufue matumaini ya mashabiki wake ambao wanaona kwamba, la haula, tumekanyaga wapi? Kwani hatufanyi vizuri. Sante manuel makundi hasa na wasio timu yangu, lakini ukiketi hapo tupate <laughs> makale ya gurudumu la uchumi Msikilizaji, juma lililopita, tulianza kujadili yaliyotokana na mkutano wa kuu wa nchi za Afrika na suala kuu lilikuwa ni je, nchi za Afrika zitafanikiwa kushinikiza mabadiliko katika taasisi za kifedha za kimataifa na kuondokana na mikopo na madeni yasiyostahimilika? Leo katika makala ya Gurudumu la Uchumi na kuletea sehemu ya pili ya mjadala huu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na msikilizaji, wiki hii nimemwalika Ali Mkibo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini a, Tanzania. Ali, kwa kwanza, juma lililopita nilizungumza na mmoja wa wataalamu wa uchumi. Swala lilikuwa ni je, afrika itafanikiwa? Na wewe nakuuliza tena, unaona afrika ikifanikiwa katika azma yake hii ya kudai mabadiliko? Sioni huo urahisi Makundi, kwa sababu ya mifumo ya kifedha ilivyokaa, tunaita international financial architecture. Yenyewe mtindo wake ulivyokaa, ni mtindo ambao E, unazifanya nchi zinazoendelea kuendelea kuwa zinajipambania zaidi na nchi ambazo tayari zimekwisha endelea kuendelea kufanya vizuri, lakini kumbuka ni nchi ambazo zina rasilimali kwa ukubwa na ni eneo ambalo lina malighafi nyingi za kutosha. Kwa hiyo unaona kabisa si kitu ambacho kitakuwa rahisi e, kuweza kufanyika kwa sababu kumbuka mikopo inayotoka hasa isiyo consensus loans, yani ile mikopo ya masharti nafuu ikiwa ile ya kibiashara, huwa mara nyingi ina maana yake na inatija zake tu kwa kubwa, hata masharti ambayo yanakuwa yanawekwa. Kwa hiyo eh, makundi mimi siwoni urahisi kwa kweli, naona kuna changamoto kubwa kwenye kuleta eh, haya mabadiliko, na mifumo yenye jinsi ilivyokaa ya kifedha bado haipi nafasi kubwa nchi hizi. Kumbuka eh, hata fedha wanaotumia zile popular currency za kimataifa ndizo ambazo zinafanya biashara, dola Marekani ambayo imekuwa kitumika, utazungumzia British eh, pound na kwenda kugusa fedha nyingine zile zilizo maarufu eh. Kumbuka Afrika haina eh, sarafu yake maarufu au fedha yake maarufu ambayo inatumika ile unitary kufanya biashara za kimataifa. A, swala la kutokuwepo usi sawa hasa kwa nchi masikini toka kwa taasisi za kimataifa na wakopeshaji linahusishwa sana na historia ya, ya ukoloni. Unadhani hili limechangia kwa kiwango gani nchi hizi zikajipata hapa zilipo hata baada ya uhuru? Kwanza angalia mfano nchi ambazo zinapatikana Afrika Magharibi, zile ambazo zinatumia ile tunaita CFA franc, ile faranga uh, ya, ya, ya Ufaransa. Unaona nchi hizi uhuru wake wa uh, kifedha umeondoka, kwa sababu kumbuka, itakuhitaji wewe uh, uitegemee Na ukoloni. Hii imekuwa ni changamoto. Hadi leo hii baadhi ya sera eh, bado zinaendelea kutegemea zaidi ukoloni. Ukiangalia eh, misaada ambayo imekuwa ikitoka, uwezeshwaji wa kifedha ambao umekuepo, na tamaduni ambazo tumekuwa tukizifuata na kujivika, unaona kabisa zimekuwa ni changamoto kubwa kutokana na wakati mwingine hata uhuru wa kifedha kukosekana. Na mumegusia swala la mikopo na mikopo yenye riba ya juu na madeni yasiyostahimilika vimechochea viongozi wa Afrika kufikiria kuwa na taasisi ya Kiafrika ya kufanya tathmini ya ukopaji na madeni ya yani, Africa Credit Agency, unafikiri pengine nchi zianzie hapa, inaweza ikawa ni hatua moja kuelekea huko anakodai? Kwa kweli ni changamoto bado, kwa sababu leo hii utafanya credit rating, utatoa hiyo tathmini ya kukopesheka, alafu nani mkopeshaji? Bado utarudi kwa watu wale wale, wanaweza wasiikubali ithibati ya hiyo taasisi ambayo e, imefanya hiyo hiyo, imetoa hiyo rating. Sasa bado unaona kuna changamoto. Turudi hapa kwenye utaratibu wa nchi za Afrika kuwa na taasisi kwanza kubwa ya kifedha ukiacha mbali ya Dr. Akinwumi Adesina, eh, ambayo tumekuwa tukiona, mara kwa mara, AFDB. Eh, kuna haja ya kuwa na taasisi nyingine zenye misuli mikubwa ya kifedha. Lakini pia, eh, misuli hii iwe ina nguvu wei, ya kuhakikisha kwamba fedha hizi zitegemee zaidi nguvu ya ndani. Afrika izalishe zaidi bidhaa. Eh, Afrika iwe na uwezo wa kuuza zaidi nje. Afrika iwe na, na, eh, iwe na ukwasi wa akiba ambao unaweza kuwarahisishia kuweza kufanya biashara uh, za kimataifa. Bado kuna changamoto hapo, Makundi. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, makala ni Gurudumu la Uchumi na tunaendelea na sehemu ya pili ya mjadala kuhusu azma ya Afrika kudai mabadiliko katika taasisi za kimataifa za kifedha. Kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Ali, pengine kabla ya kuendelea mbele, hebu tumsikilize Dr Samuel Munzele Maimbo kutoka Zambia. Huyu ni mmoja wa wagombea kati ya wagombea watano wanaowania kumrithi rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika anayemaliza muda wake, Adesina Akinwumi. Maimbo anaungwa mkono pamoja na Comesa. Tulimuuliza mtazamo wake kuhusu hili na ikiwa atachaguliwa. Watu wanapozungumzia madeni ni muhimu kulitazama suala hili katika njia tatu. Cha kwanza ni kuelewa kinagaubaga aina ya hilo deni. Kwa hivyo ni muhimu kwa benki ya maendeleo ya Afrika kuendelea kuziunga mkono serikali za Afrika kwa kufanya tathmini nzuri, ili tuweze kutofautisha matatizo ya ukwasi na namna ya kutatua changamoto hii. Eneo la pili ni kubaini namna gani unaweza kutengeneza mapato zaidi, kwa sababu deni ni sehemu tu ya mahesabu. Suala hapa ni je, unatengeneza mapato ya kutosha? Je, unakuza uchumi kwa kasi inayokubalika kukuza mapato ya ndani ili kuwa na hakika ya kujenga uchumi wako? Kuongeza ukuaji wa uchumi wako ndiyo njia haraka ya kushughulikia changamoto za ulipaji wa madeni yako. Jambo la tatu ni kuhakikisha hifadhi ya fedha unazotengeneza unawekeza katika sekta sahihi ambayo itakuza uchumi wako na kutengeneza ajira za kutosha. Na jambo la mwisho ni benki ya maendeleo ya Afrika kutafuta njia mwafaka ya kushughulikia madeni, mbinu zitakazoruhusu kupata mitaji zaidi, kuzileta pamoja rasilimali za sekta binafsi pamoja na zile za umma. Hii ndiyo njia tunapaswa kuchukua, kuhakikisha tunazisaidia nchi kutatua matatizo ya madeni kwa haraka, sababu Afrika ina mipango ya kutosha, mawazo, ubunifu. Kile tunachohitaji sasa hivi ni utekelezaji, kuifanyia kazi. nam ali, bila shaka umemsikia Maimbo, unakubaliana naye kwa kiasi gani kwa aliyoyasema? Eh, nakubaliana naye kwa asilimia mia moja. Vingi ambavyo amevigusa ndivyo ambavyo nimekuwa nikivizungumza sana. Eh, mfano hii utazungumzia uchumi wa kujitegemea Afrika imekuwa ina, ina changamoto sana e, mapato yake hayatoshi, wanajikuta wana nakisi ya bajeti, wanakwenda kukimilia kwenye madeni. Sasa ili kufikia hapo, Afrika inahitaji kuwa na biashara nyingi zilizo rasmi ambazo zinaweza kulipa kodi e, ukiangalia nchi nyingi za Afrika mzigo wa kodi e, umekuwa kwa wale wachache ndio ambao wanatwishwa e, na wengi hawapo kwenye mifumo rasmi, na hili tumewahi kulizungumza hata nawe makundi e, kwenye hizi makala za gurudumu ya, ya uchumi. Sasa unaona kabisa kwamba e, kuna changamoto kwa nchi za Afrika, lakini pia hata aina ya madeni ambayo imekuwepo mikopo ambayo inaingiwa eh, inapaswa kuwa concessional loans, mikopo ya masharti nafuu lakini no. mikopo hii ikiwa ni ile ambayo inaumiza iekaa katika mtindo wa biashara ni changamoto. kaongea mengi ambayo huwa anayazungumza Makundi, unadhani kama mabadiliko hayawezi kufanyika sasa hivi hali, kwa nini wakopeshaji na taasisi hizi za kimataifa hazitaki kutoa masharti nafuu ya, ya, ya urejeshaji, yani ahueni kwa mataifa yaliyokopa? Unajua kuna changamoto kubwa sana ambayo inatokea ina, ina ukiangalia hata mifumo inatumika kufanya debt restructure, kuangalia upya madeni mbili mara tatu, haya yanapaswa kuangaliwa kwa ukubwa. Lakini pia kingine, e, mifumo yenye jinsi ilivyokaa, e, ahueni ambayo imetokea ikitokea, e, unatoa ahueni na na na wao wao wao wanahisi pia, pia pia pia wanaweza wanaweza wakajikuta e, wanapitia changamoto za kudefault, na pia wakakosa e, kiasi cha fedha. Kumbuka mkopo mda mwingine inatoka kibiashara kibiashara. Sasa mkopo ukiwa kibiashara utahitaji urudishe riba iliyo kubwa kubwa, e, unaona kabisa kwamba e, mkopo aina hii wanalenga wanalenga kama revolving fund kupata faida, wakitoa ahueni nao pia wanaweza wakapata hasara, lakini kubwa zaidi ndio hilo za Afrika zinitathmini zina rasilimali uh, haya pia ya kuyaangalia zaidi kwa ukubwa na masharti ambayo yanawekwa kwenye hii mikopo ni, ni ya kuangalia sana haya mambo kwa ukubwa, yapatiwe kipaumbele. Nam msikilizaji mmoja umetutupa mkono kweli kweli, lakini ni kuahidi panapo majali majaliwa, tukipata nafasi tutaendelea na m...