Msikilizaji kule Abuja nchini Nigeria ni dakika 15 baada ya saa kumi Ni wakati tunaingia viwanjani. Amewasili hapa studio Emanuel Makundi, karibu sana nam. Asante Douglas. Bila shaka msikilizaji wetu msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote pale ambapo anategea skio matangazo yetu ya leo jioni. Ni mjuze tu kwa uchache hela ambao watajiri katika uga mbalimbali za michezo na nianzia hapa nchini Kenya. Jana nilikuwa na ufunguzi wa mashindano ya tenesi kwa wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na minne na leo ilikuwa ni siku ya pili ya mashindano hayo ya vijana wa barani Afrika ambayo yanaendelea jijini Nairobi na tanzania haikuanza vizuri huku burundi na yenyewe pia ikipoteza mechi zote tatu hivi leo mm. na mwanahabari wetu jason sagini alikuwa uwanjani na kututumia ripoti ifuatayo ethan zizomu wa tanzania mapema asubuhi alipoteza seti mbili kwa bila za sita moja sita sufuri dhidi ya muhamed jenidi wa misri hadija msangi wa tanzania pia alipoteza seti mbili kwa bila za sita mbili sita sufuri dhidi ya ewala olive wa kamerun ethan amekiri ushindani mkubwa A very tough experience because like, ni uzoefu mgumu sana sababu ni mara ya kwanza kucheza yeah, mashindano haya. Mpinzani wangu ni namba moja duniani and and na alicheza vizuri sana. Nahitaji mazoezi zaidi in my, doing my training practice. Burundi aidha ilipoteza mechi zote tatu, dan Muterampawe akipoteza mbili bila naye, na Chantal Neimbabazi akilazwa mbili sufuri na hasani zinebu wa Moroko. Chantal anaeleza sehemu za kurekebisha kwa kisi. Mi nimeona nimecheza, nimejitahidi kweli Sema tu mwenye tulicheza naye nilikuwa sina uzoefu naye, ila penye napashwa kurekebisha ni msavu yangu wa kwanza. Kwenye doubles, Chantal na Marie Sila walazwa 61, 62 na Watunisia Selima Ben na 77 Saba Sabani Wale! Samuel Okelo wa Uganda alishirikiana vema na Dan Mterampawe ila walipoteza 6-4, 6-3 dhidi ya Morocco Suleiman Hamil Razali. Ayan Quadros wa Kenya alilemewa na Sei Ebeneza wa Nigeria seti mbili kwa moja kwenye singles. Morocco imeshinda mechi saba, singles tano na doubles mbili. No! Naam, asante Jason. Bila shaka anafurahia kushuhudia watoto wakiwa wanapiga tenis, nasikia watoto wanaraha kweli. Naam, ni miongoni mwa michezo ambayo naihusudu. Waswahili wanasema mm -hmm. Tuelekee kule nchini Uganda, polisi wanaendelea na uchunguzi kuhusu kifo cha mwanasoka wa Nigeria Abubakar Lawala, ambaye aliripotiwa jana alianguka kutoka kwenye eh, kivaranda ah, cha maduka ya mjini Kampala. Eh, mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 29 alikuwa anaichezea klabu ya Vipers ya nchini humo, na mtuhumiwa mmoja ambaye amba, ama ambaye anaisaidia polisi kwa sasa ni aliyekuwa rafiki yake wa kike ambaye ni raia kutoka nchini Tanzania. Naam. Hmm. Na klabu ya Galatasaray wamemshutumu kocha mkuu wa klabu ya Fenerbahce Jose Mourinho kwa kutoa kauli za kile ambayo amesema ni za kauli za kibaguzi, kufuatia sare bila kufungana na wapinzani wao katika mji wa Istanbul. Haikuweza kufahamika mara moja Galatasaray walikuwa na maanisha nini, ila e, kocha Jose Mourinho katika mahojiano yake hapo jana alisikika akiwakosoa waamuzi, lakini akinyoshea kidole klabu ya Galatasaray kwamba imekuwa kipendelewa na baadhi ya waamuzi na mashabiki wake wamekuwa kishangilia mfano wa nyani, ambao walikuwa wanashangilia <laughs> watoto. Kwa hivyo pengine labda Galatasaray utakuwa na maanisha kauli hii, na Jose Mourinho amekuwa akitoa kauli tata tangu ameenda kule nchini Uturuki na jana mechi yao ya juzi ilichezeshwa na mwamuzi kutoka kule Slovenia. Kwa hivyo eh, ilikuwa ni lazima wapate mwamuzi kutoka nje ya Uturuki kwa kile ambacho vilabu vyote viwili vinasema kwamba vinastahili, lakini Fenerbahce ilikuwa imefurahishwa zaidi, kwa sababu imesema tangu mechi hiyo imechezeshwa na mwamuzi wa kigeni. Uh, Galatasaray hawakupiga shuti hata moja katika lango lakini si mara ya kwanza kwa Jose Mourinho vile umesema kutoa matamshi ambayo ni ya kutatanisha <laughs> uh, kabisa na niliruka habari kuhusiana na Tudu Rwanda. Imeingia leo katika hatua ya pili ama stage ya pili, na mwendesha baiskeli kutoka kampuni ya Israel Premier Tech Gilmo Brady alishika nafasi ya kwanza akifuatiwa na Enhor Atmar, Manzini Lorenzo pamoja na Crouch Moritz, wote hawa ni kutoka kampuni moja ya Israel. Lakini Mnyarwanda Monsengo Vanque na Mugisha Moizo walimaliza katika nafasi ya kumi na kumi tatu wakati nafasi ya 38 na 39, ilishikwa na Mugalu Shafiki kutoka Uganda na Lorota Lorens kutoka Uganda. Kesho ni steji ya Am. tatu kutoka Musanze kwenda Rubavu, kilometa 121.3. Asante, ni kushukuru Emmanuel Makundi. Tupate makala ya Afrika Mashariki. <mucho> na kutumia lugha mama zao naweza kuchangia kuendeleza tamaduni za jamii husika ili ziweze kuendelea na kufahamika, tusiweze kupoteza nini, ule utamaduni wetu. Mje asili aache asili yake. Mimi hapa kama mwanafunzi wa chuo kikuu nachangia kukua kwa lugha mama yangu, kwa mfano navyotumia kila siku kwenye mazungumzo yangu, navyowasiliana na watu. Shirika la umoja mataifa la elimu sayansi na utamaduni UNESCO linatilia mkazo wa kukuzwa na kuenziwa kwa lugha mama na UNESCO. E, si mara ya kwanza wanazungumza jambo hili e, lakini e, halijaweza kufanikiwa. Tarehe ishirini na moja Februari kila mwaka ulimwengu huadhimisha siku ya lugha mama, jambo kubwa sasa hivi e, linalopelekea e, usalama wa watu, usalama wa taifa wa mataifa eh, kuwa eh, mbaya eh, ni eneo la eh, nguvu tunaita nguvu nyepesi. Mwaka huu ulimwengu unafanya maadhimisho ya miaka ishirini na tano ya siku ya kimataifa ya lugha mama. Kuna umuhimu mkubwa, maana mimi hadi sasa hivi hapa kuna ndugu zangu ambao nashinda kuongea nao sababu hawajui Kiswahili. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki leo tukiangaza safari ya miaka 25 ya UNESCO kuenzi lugha mama na nafasi ya lugha mama katika kukuza maendeleo ya jamii husika. Mwandalizi na msimulizi wako unaitoa Malatini Nyoni, na nasema karibu tuwe sote hadi tamati ya makala haya. Lugha ni muhimu kwa elimu na maendeleo endelevu, zikitumika kama njia kuu ambayo maarifa hupitishwa na tamaduni kuhifadhiwa. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa katika tovuti ya Umoja wa Mataifa, inaeleza kukiwa na takribani lugha 8324 duniani, leo nyingi ziko hatarini kutoweka kutokana na utandawazi na mabadiliko ya jamii. Kuhakikisha kwamba mifumo ya elimu inaunga mkono haki ya watu ya kujifunza katika lugha mama ni muhimu sana katika kuboresha matokeo ya kujifunza, kwani wanafunzi wanaofundishwa kwa lugha wanayoielewa kikamilifu huonyesha ufahamu bora, ushirikishaji na ustadi wa kufikiri kwa kina. Nawauliza baadhi wa ya wanazuoni wa elimu ya juu na elimu ya kati kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania, kwa namna gani wamekuwa wakienzi lugha mama. Mimi hapa kama mwanafunzi wa chuo kikuu nachangia kukua kwa lugha mama yangu, kwa mfano navyotumia kila siku kwenye mazungumzo yangu, navyowasiliana na watu kwao, pale inasaidia ili lugha mama yangu isipotee, kwa sababu inakuwa na naitumia kwenye mazungumzo ya kila siku, na kutokana navyofanya mazungumzo hivyo, naongeza misamiati tofauti tofauti kwenye lugha mama yangu. E, mi kwa majina naitwa Roi Crisant Matete. Kama mwanafunzi ambaye nachukua elimu ya juu nasaidia kukua kwa lugha mamangu, hasa pale napokutana na wale wenzangu ambao tumetoka sehemu moja. Tukikutana ni lazima tuongee lugha ya nyumbani. Vilevile pia napozungumza na watu wa nyumbani, inaweza kwa kupitia simu au Chochote cha mawasiliano, mazingira yoyote, nikiwa huko chuoni naongea lugha mama yangu. Elimu kwa lugha nyingine hasa kwa walio wachache na lugha za kiasili sio tu inasaidia wanafunzi bali pia inakuza uhusiano wa kina kati ya elimu na utamaduni na kuchangia katika jamii jumuishi zaidi na zilizo na usawa. Mimi naitwa Samueli Kweo, mimi nasoma kozi ya tuarizmi, mwaka wa kwanza. Alafu mimi ni Masai origin ndio kitu cha kwanza umuhimu wa mwanafunzi aliye na elimu ya juu kusungumza lugha lugha ya mama, kitu cha kwanza pale, inatunza ina inatunza mila na desturi, mila na desturi ya lile kabila ambalo ametoka. Lakini pia inamfanya pia utambulisho, kwamba yule mtu anatambulika kwamba ni Masai au mkabila gani, kulingana na lugha ile ile lugha mama anayeongea. Mfano, mimi nikiongea Kimasai natambulika kama Masai. Naitwa Julius Otieno William Mjaruo, kabila langu Mjaluo, mjalu. Kuna umuhimu mkubwa mwake. Mi hadi sasa hivi hapa kuna ndugu zangu ambao nashinda kuongea nao sababu hawajui Kiswahili. Yani nikitoka hapa nikasema niende huko kama Kenya, sasa hivi siwezi nikafika kule nikaongea wakanielewa. E, nabidi nijifunze Kiswahili niandike Kijaruo ili nikienda kule nipate urahisi wa kuongea na watu wa kule. Maadhimisho ya miaka 25 ya siku kima ya kimataifa ya lugha mama yanaadhimisha robo karne ya juhudi za kuhifadhi anuwai ya lugha na kukuza lugha mama. Hatua hii muhimu inasisitiza umuhimu wa kuhifadhi lugha katika kulinda urithi wa kitamaduni, kuboresha elimu na kukuza jamii zenye amani zaidi. Profesa Englandi Mianjo, Mkuu wa Idara ya Historia kutoka Ndaki ya Mtakatifu Augustino bewakuu la Mwanza na mtaalamu wa maswala ya usalama anasema lugha mama ina nafasi pana zaidi. Sayansi yenyewe ya historia inategemea sana lugha. Kikuta jamii e, inaishi kwa lugha yake, hiyo jamii ipo salama zaidi. Sasa e, hilo ni eneo kubwa sana ambalo limevurugwa kiusalama toka enzi za maingilio ya wageni e, kabla ya ukoloni kama hapa kwetu, toka karne za saba, nane, tisa mpaka sasa. Na e, UNESCO si mara ya kwanza wanazungumza jambo hili, lakini halijaweza kufanikiwa kwa sababu siku zote e, nawatahadharisha kwamba jambo kubwa sasa hivi linalopelekea usalama wa watu, usalama wa taifa, wa mataifa kuwa e, mbaya ni eneo la e, nguvu, tunaita nguvu nyepesi. Si eneo la kutumia jeshi, ni eneo la kutumia vitu kama hivi ruha na ukitaka kuwabadili watu kifikra na wapoteze usalama wao, eh, ni ni, ni, ni, ni, ni, ni kuwaingilia katika tamaduni zao eh, na lugha, na hicho ndicho kinachotumika eh, sahizi dunia nzima. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanazo lugha nyingi katika makabila mbalimbali mbali, na siku ya kimataifa ya lugha mama na siku ya kimataifa ya lugha mama hii ilitangazwa kwa mara ya kwanza na UNESCO na baadaye kupitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Inasisitiza jukumu ya lugha katika kukuza ushirikishaji wa kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Profesa Mianjo anasema hapa kwetu tatizo kubwa lipo kwenye viongozi wakuu e, na viongozi kwenye dola. Watu wanafikiri e, mimi nikiongea kiao e, wanaona kama ni, ni, ni, ni upuuzi eh. Lakini eh, ni kuambia wewe kiukweli. Kumbuka kwamba elimu nyingi ni asiri, na hiyo ni usalama wa jamii. Hata kwenye ukoo, babu atawaangalia watu wote, maarifa yale ya msingi, atamtafuta mmoja tu katika jamii ile, katika ukoo ule, katika familia ile, ndio atakayemweleza mzizi huu chuma mti huu, fanya hivi fanya hivi. Elimu yoyote ile pamoja na elimu ya lugha ni asiri kiusalama. Elimu ya lugha nyingine sio tu inakuza jamii jumuishi, bali pia inasaidia katika kuhifadhi lugha zisizo za kutawala za walio wachache na za kiasili, msingi wa kufikia upatikanaji sawa wa elimu na fursa ya kujifunza maishani kwa watu wote. Kwa wakazi wa Afrika Mashariki, Profesa Mianjo anasema lugha ya Kiswahili inaweza kuwa kiunganishi kipana, kwani inabeba lugha nyingi za Kibantu. Kinaweza, kinaweza kabisa. Tena Kiswahili kuna Kibantu, kuna Kiarabu, kuna Kireno humo ndani. Eh, tunaweza tukaongeza kwa, kwa maneno yetu mengi ya Kibantu, ikawa ni lugha inayofaa Afrika nzima. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapa na nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tuliangaza safari ya miaka ishirini na tano ya kuenzi lugha mama na nafasi ya lugha mama katika kukuza maendeleo ya jamii husika. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malti Minyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema.