Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani Nam viwanjani leo Ijumaa, niko naye hapa Sagini, karibu. Asante sana Ali Bilali. Na mwanzo nianzie kwenye mashindano ya gofu, na leo katika uwanja wa Muthaiga Golf Club kwa Nairobi, Kenya kwa mashindano hayo ya MK tumesikia alivyoanza safari yake, lakini pia anavyoendelea kucheza mashindano hayo mwaka huu kwa Mudhaiga. Ni uzoefu mzuri na ufurahia, naendelea kujifunza. Nimecheza na baadhi ya magwiji, nilifanya makosa kadhaa, lakini najifunza kwao nilianza nikiwa na miaka saba nikapata handicap yangu nikiwa na miaka kumi, nikaendelea na mazoezi na sasa nipo kwenye Kenya Open na nalenga kuwa mchezaji mahiri. Awali nilicheza riadha, kuogelea, cricket, magongo na raga. Baba yangu alinifanya ni upende mchezo huu wa gofu. Kwa sasa najifurahisha tu. Shubhankar Sharma ni mchezaji mzuri ninayemwiga, lakini pia tegauds na wachezaji wengine tajika akiwemo Hogan ambao naotazamia mimi ni mdogo, nina safari ndefu lakini inafurahisha um, sana kucheza dhidi ya wachezaji wakubwa ulimwenguni Shashwat Harish ambaye hii leo amerekisha alama ya 3 over par, maana kwamba sasa hivi ana jumla ya alama ya 3 over par baada ya siku ya pili ya mashindano, baada ya hapo jana kuandikisha alama ya 2 over par. Na kwamba hii leo ameandikisha badi mbili na double bogey moja, pamoja pia na bogey tatu. Na ni kwamba pia Mkenya mwenzake pia Riz Charania hii leo pia amerekisha alama uh, ambayo ni 3 over par. Hapo jana alirekisha alama ya 2 under par, ikiwa ni jumla ya alama ya 5 under par kufikia siku ya pili ya mashindano. Huku Mganda Willie Deus hii leo amerekisha alama ya eight over par. Hapo jana alikuwa na 6 over par na naanakuwa ni jumla ya mapigo kumi na nne zaidi ya wastan ya sabini na moja. Joseph Chunyai pia amekuwa na matokeo mabaya, maana kwamba hii leo amearikisha jumla ya alama 19 over par, ya ni mapigo kumi na tisa uh, juu ya wastan wa sabini na moja, lakini pia Malawi Paul Chidana amekuwa na alama ya 1 over par hii leo akiwa ni jumla ya alama ya 15 over par kwenye mashindano haya kwenye awamu ya pili. Lakini pia Mzimbabwe Follett Smith Benjamin akiwa hii leo ameandikisha alama ya 1 over par baada ya jana kuandikisha alama ya 2 under par. Kwani ni kwamba Mwingereza John Parry anaendelea kuongoza hilo kwa alama ya 14 under par akiwa katika siku ya pili ya mashindano, huku Mfaransa Hebert Benjamin akiwa na alama ya 13 under par, huku South Africa Schaper Jayden akiwa na alama ya 9 under par kwenye siku ya pili ya mashindano kuelekea siku ya tatu ambapo itakuwa ni siku ya kupigania hela kwenye kiwango cha mchujo wa mashindano ya Magical Kenya Open. Kwenye soka bila ni kwamba kumekuwa na mashindano hii leo ya kufuzu michuano ya mataifa kwenye dada mwaka ujao mm-hmm. Mkondo wa kwanza, Kenya imetoka bila bila na Tunisia, kama mchezo mchezo hapa Nairobi nchini Kenya, huku Uganda ikifunga Ethiopia mbili bila magoli, kifungwa na Zaina na Muleme na Fazila. Iko tu ku Misri ikifunga Rwanda goli moja bila, baadaye usiku ni mechi kati ya Djibouti na Jari amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela kwa tuhuma za ufisadi na bingo, huyo rais huyo wa zamani mwenye miaka hamsini na mbili amesema kwamba yeye lazima ataweza kwenda kwenda kwa taarifa kuhusiana na uamuzi ambao ulitolewa hii leo na shirikisho la hilo la soka barani Afrika. Katika ligi za ukanda hii leo Burundi Interstar imefunga Moso Shuga magoli manne kwa moja Kenya Talanta ikatoka moja moja na Nairobi City Stars, huku Tanzania Prisons ikitoka moja moja na Tabora United kuja kitu Tanzania ikifunga Kagera Sugar magoli mawili kwa bida. Na katika michuano ya UEFA Champions League, draw ya Tokyo na Stabora hii leo, Arsenal imepokea kuchezwa na PSV kutoka ukule Uholanzi, bingo tezi Real Madrid kucheza na Atletico Madrid katika derby la Madrid, huku Paris Saint Germain ikicheza na Liverpool, lakini pia Aston Villa dhidi ya Club Brugge, huku Feyenoord kucheza na Inter Milan, lakini Bayern Munich dhidi ya Bayer Leverkusen na Dortmund kucheza na timu ya Lille kutoka Ufaransa, Barcelona dhidi ya klabu kutoka kule Ureno anaitwa Benfica. Michano itaanza tarehe nne mwezi Machi. Klabu gani ya hapa imepewa kibonde? Anaiangalia uh, debi la Madrid, Real Madrid dhidi ya Atletico Madrid, lakini pia eh, Paris Saint Germain na Liverpool, mechi kubwa hizo, lakini pia mchezo kati ya Barcelona na Benfica. Mm -hmm. E, itakuwa michu ni michuano ngumu. Itakuwa inaanza tarehe nne, ikiwa ni mkondo wa kwanza michuano ef Champions League, ikiwa ni hatua ya kwanza mchujo kuelekea safari ya kufuzu kwenye hatua ile ya robo fainali. Nam ni kushukuru sana Sagini, na niwakaribishe ni wenzangu hapa na makala. Ukweli au uongo, ukweli au uongo Hayawi hayawi huwa. Kipindi hewani ni ukweli au uongo katika idhaa ya RFI Kiswahili. Asilimia kubwa ya watu wanatumia mitandao ya kijamii, na hapa tunaangazia habari za mitandaoni zinazopotosha. Uko nami George Ajowi nami ni Jupita Mayaka, katika kipindi hiki tunachoshirikiana na la benevolensi. Ajowi, je, ni ukweli Kenya inataka kujiondoa katika shirika la afya ulimwenguni WHO? Hapana, Jupiter, huo ni uongo. Lakini pia tunaangazia machapisho yanayodai rais wa Ufaransa alimpuuza waziri mkuu wa India kwenye mkutano wa AI huko Ufaransa, na ndio maana ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, isema nasi kwenye nambari yetu ya WhatsApp, anza alama ya kujumulisha 254707888555 Ujambo Ajoi. Si jambo Jupiter na kuona una tabasamu. Wewe ndio no, unaona tabasamu lako mpaka naona ile meno nyingine. Kuna nani? Ni sherehe sherehe tu za siku za wapendanao, wiki iliyopita watu walivalia nyekundu na vile vile kaonyesha ishara za mapenzi. Mapenzi ya wiki la siku Ajoi na. Eh, naona kuna machapisho yanadai kwamba Kenya imejiondoa katika WHO. Naam, ni uongo ambao nimeuona ukisemwa sana mitandaoni aswa kule kwenye mtandao wa X. Msikilizaji pia wetu kukaribisha katika makala haya, lakini leo fundi wetu wa mitambo ni George Maina. Na ajuhuyu unapozungumzia mtandao wa X, kuna chapisho hapa limedai kuwa Kenya imejiondoa katika shirika la afya ulimwenguni, lakini msikilizaji, huu ni uongo kwa sababu video inayotumika ni ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na inamwonyesha daktari wa Kenya akieleza kwa nini Afrika haiwezi kuamini kuamini WHO. Chapisho hili la Februari mbili linasoma hivi: Kenya yajiondoa kutoka WHO. Katika video hii tunamwona daktari wa uzazi wa Home Ngare akitoa hotuba na nikimnukuu anasema hatuwezi kuamini WHO tena kwa ubora wake. Haya ni maneno yake. Daktari Ngare anayedai mpango wa WHO wa kutokomeza pepo punda mwaka elfu mbili kumi na nne kuelekea mwaka elfu mbili kumi na tano nchini Kenya ulitumia chanjo ya kudhibiti uzazi nam jupita. Kufikia sasa ni Marekani tu ambaye ni mfadhili mkuu ametangaza hadharani kujiondoa katika shirika hilo kufikia Januari mwaka elfu mbili na ishirini na sita baada ya Rais Donald Trump kusaini agizo la rais. Sasa msikilizaji, ili kuhakiki taarifa hii tumetumia mbinu ya reverse image search, na tukapata kwamba kuna video fupi aliyoshiriki Ngare kwenye Facebook iliyoambatanishwa na hotuba ya Mei 30 mwaka jana kwa mujibu wa chapisho, Daktari Ngare alikuwa nchini Uganda akizungumza katika mkutano wa mabunge ya Afrika kuhusu maadili ya familia na uhuru. Anaanza hotuba yake kwa kumtaja Rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye yupo kwenye klipu hiyo. na Ajoe, nikiangalia hapa kwenye mtandao wa Facebook katika sehemu ya maoni ya chapisho hili, Ngare alijumuisha linki ya hotuba yake kamili, na hakutaja kujiondoa kwa Kenya katika shirika la WHO na maoni yake ya Januari 30 mwaka huu. Ngari anafafanua kwamba ingawa alitamani Kenya ijiondoe kutoka WHO, matamshi yake yaliyoshirikiwa kwenye X ni ya mwaka uliopita. Nam na tulipofuatilia mitandaoni hakuja kuwa na tamko kutoka mamlaka nchini Kenya kuhusu kujiondoa au hata kuazia hatua hiyo. Matamshi yaliyotolewa hivi majuzi kuhusu WHO ni yale ya katibu mkuu wa utumishi wa umma nchini Kenya, Amos Gadhesha, mnamo Januari 28 kwamba Kenya itatafuta njia mbadala ikiwa WHO itaondoa fadhili wake. Hakutaja kujiondoa. Ukweli au uongo? ilizaji ikiwa unafungulia redio yako, kipindi hewani ni ukweli au uongo, tukiangazia taarifa zinazopotosha mitandaoni, lakini pia sisi sote kuwa mabalozi wa habari za ukweli. Habari nyingine ya kupotosha ni ya mkutano wa kiteknolojia wa AI uliofanyika wiki iliyopita. Anasema kwamba Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alimpuuza Waziri Mkuu wa India Narendra Modi, ingawa klipu fupi inaonekana kumwonyesha Macron kutojali ishara ya Modi kumsalimu. Video ndefu inawaonyesha wakitembea pamoja muda mfupi kabla. Ajui, inawezekana kweli ukamwalika mgeni na ukakosa kumsalimu? Bila shaka jupita, haiwezekani. Mimi sijawahi kuona hatua kama hii ikifanyika. Kwa hivyo huu ni uongo, uongo mkubwa. A, basi chapisho msikilizaji, la Februari kumi na mbili linasoma hivi kwamba Modi apuuzwa na Macro, halafu ona alivyoinua mkono na kupungia watu baada ya kumpuuza. Watumizi wa mitandao ya kijamii kutoka China, Ufilipino na pia walisambaza klipu hiyo ikiwa na madai sawa. Machapisho yaliyoibua maoni ya hasira na hamaki. Sasa mchapishaji mwingine hapa aliandika, ni hakika rais wa Ufaransa aliyempuza Modi kwa makusudi, hakika anamuwazia mabaya. Mwingine akaandika, Macro amepoteza hisia zote za utu na diplomasia. Lakini sasa katika ufuatiliaji wetu kutumia maneno muhimu kupitia chaneli ya televisheni ya India CNN News 18, Ilipeperusha hafla hiyo moja kwa moja Februari 11 mwaka 2025. Na pia waziri mkuu Modi alishiriki picha wakiwa na Macron wakati wa mkutano huo katika chapisho lake la siku hiyo hiyo kwenye mtandao wake wa X. Macron naye alichapisha video kwenye mtandao wa kijamii siku hiyo hiyo, ikimwonyesha akimsalimia Modi alipofika Paris. Taarifa hiyo ambayo inasambazwa ni ya uongo. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Na kwenye kitengo cha katuni leo tuko naye Madoo kutoka kule nchini Kenya. A, Madoo hujambo? Si jambo si hii, nyinyi sisi wazima hapa, pokea salamu kutoka jijini <laughs> Nairobi. Asante. nchini Kenya. Sasa leo unachora nini hivi? ya nafuatilia hizo habari hapa hivi hiyo hiyo klipu hiyo klipu fupi ambayo uh, ni kama yaonyesha <laughs> rais wa Ufaransa Macron akimpuuza waziri mkuu wa India bwana Modi. Walikuwa mkutanoni wa teknolojia ya AI, vile mnavyosema. Uh, imebainika ni uongo mtupu, hakumpuuza kuna kuna ile sasa, ile kanda ndefu kidogo kutoka kutoka CNN News 18, eh, ya India ambayo inaonesha hao eh, wawili si maadui, wawili hao walikuwa tayari wameamkwana, hata wakashikana mikono, nafikiri wakitembea. Nataka basi mchoro wangu utoke hapo hapo hivyo kuonesha huo ni uongo kabisa. Shukran sana Mado kwa kibonzo hicho, uendelea kuchora basi, tutawasiliana baadaye. Asante sana msikilizaji, pia unaweza kupata kibonzo chake kwa kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw. Na sasa msikilizaji, kutoka Studio B tuwapishe La Benevolencia. na msikilizaji, ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, sema nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Namba yetu ni alama ya kujumlisha 254707888555. Ukiniita okay, Jupita Mayaka nitaitika. Usidharau miguu ya kuku, ndio imebeba mboga. Nami ni George Ajoi tukutakie wikendi njema. Kwa heri.