Na saa 12 na robo Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani. Na mnamwona mwenzangu Victor Buso akirekebisha rekebisha vitu hapa. Kuna nini, bingwa Victor Buso? Na asante sana mwenzangu Ali Bilali, tuanzie barani Afrika hivi leo kuna mechi moja tu ya kufuzu katika hatua ile ya kwanza uh, kwa mataifa ya Afrika kucheza katika fainali ya wanawake itakaochezwa mwaka ujao kule nchini Moroko. Uh, baadaye leo timu ya taifa ya Nigeria itachuana na Gambia, lakini mechi nyingi zitachezwa hapo kesho. Hizi ni mechi za nyumbani na ugenini. Timu ya taifa ya Botswana itamenyana na DRC huku Tanzania inayo kuchuana na Equatorial Guini ama Guini Equeta, lakini pia Gabon itachuana na Mali, ah, hapo kesho. Uhum. Lakini kule Tanzania ni kwamba hivi leo kuna michuano mitatu yalikuwa soka Tanzania bara, mechi mbili zimekwisha malizika. Klabu ya Mashujaa imeshinda Pamba Sports Club mabao mawili kwa sifuri. Aa, na mechi kati ya Coastal Union na Azam FC imekamilika kwa timu zote mbili kutofungana. Lakini kuanzia muda huu kuanzia saa kumi na mbili na nusu kutakuwa na mechi nyingine kati ya mabingwa zamani Simba Sports Club ambayo itachuana na Namungo na FC. Mpaka sasa ni kwamba Young Africans wanaendelea kuongoza msimamo wa ligi wakiwa na alama hamsini na mbili, wakifuata kwa karibu na Simba ambao wana alama arobaini na saba. Uh, timu hizi mbili zinachuana kwelikweli na, uh, na Yanga wamecheza mechi ishirini na Simba mpaka sasa wamecheza mechi kumi na nane. Unafikiri Yanga wanaweza wakatetea taji hili? Mm, wana nafasi kubwa ukizingatia sasa hivi wanaongoza ligi kwa tofauti ya alama mbili dhidi ya Simba. Tusubiri tuone ikiwa kwamba uh, simba watashinda mechi hii, itabidi yanga washuke, simba wapande, na bila shaka mpaka sasa ni kama alama tano hivi, kwa sababu uh, simba wana alama arobaini na saba na yanga wana alama arobaini na mbili lakini hamsini na mbili wanatofautiana kwa idadi ya mechi ambazo wamecheza. mm -hmm kule barani Ulaya hivi leo kutakuwa na michuano ya awamu ya pili kufuzu katika hatua ile ya kumi na sita bora kwa nia taji la klabu bingwa UEFA. Uh, uh, klabu ya Paris Saint-Germain ya Ufaransa itacheza na Brest katika mechi ya kwanza. Uh, PSG ilichomozwa na ushindi wa mabao matatu kwa sifuri na hizi timu zote za Ufaransa. Uh, lakini Real Madrid nayo itacheza na Manchester City katika mechi ya kwanza. Mechi, mechi ilikuwa ngumu sana. Uh, Real Madrid walishinda mabao matatu kwa mawili. Uh, mechi nyingine pia inatazamwa ni kati ya PSV Eindhoven na Juventus ya kule Italia. Uh, mechi ambayo ite, pia itakuwa inasubiriwa sana kati ya Borusia Dortmund na Sporting CP. Jana Benfica Uh, by Munich na klabu ya Club Brugge uh, zilifuzu katika hatua ya kumi na sita bora. Kule nchini Uingereza klabu ya Manchester United imesema e, rekodi zake za fedha zimeeleza kwamba ilimlipa aliyekuwa kocha wake Erik ten Hag uh, dola milioni na nane nukta tatu uh, ili kumfuta kazi uh, na nafasi yake akachukuliwa na Ruben Amorim, mashabiki na wakuu wa klabu hii wakiwa na matumaini kwamba angeleta mabadiliko, lakini mambo yameendelea kwa mabaya. Mabingwa hao mara ishirini wa soka kule nchini Uingereza wameendelea kufanya vibaya katika mechi za ligi ya soka na wanashikilia nafasi ya kumi na tano katika msuru wa ligi aa. Na mashabiki wa klabu hiyo wanakumbuka, Jumapili iliyopita walifungwa na Tottenham Hotspur bao moja kwa sifuri na hivi leo kutakuwa na mechi moja tu ya ligi ya soka nchini humo aa, Aston Villa watachuana na viongozi wa ligi aa, Liverpool. Ukiangalia unafikiri kwa hali ambayo inaikumba, Manchester United kuna uwezekano wa kushuka daraja? Uh, sifikiri, nafikiri wataponea, lakini wa hawatafanya vizuri sana, watakuwa uh, mm -hmm. wa wa na matokeo ambayo yatawasikitisha sana mashabiki wake. Kule Ufaransa maseneta wamepitisha mswada wa sheria ambao unapinga matumizi ya matumizi ya ishara ya za kidini na kile kitambaa ambacho uh, wasichana wa Kiislamu wanafunika kichwa, sijui kinaitwa vipi, hijabu uh, wakati wanapocheza uh, mechi za soka ama michezo mingine. Wanasema kwamba vazi hilo limekuwa uh, likichochea imani ya itikadi kali, lakini pia wakosoaji wanasema kwamba ni ubaguzi uh, dhidi ya masuala ya dini. Nam, ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, shukran sana na nimkaribishe mwenzangu hapa, anakujia na makala ijayo, gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, ahlan wa sahlani, popote pale ulipo. Mwishoni mwa wiki iliyopita viongozi wa Afrika waliokutana mjini Addis Ababa Ethiopia, walikubaliana kuongeza kasi ya kudai mabadiliko kwa mifumo ya kifedha kimataifa ili kuwezesha kuwa na nafasi katika maamuzi. Kwa muda sasa, viongozi hawa wamekuwa wakilalamikia kuhusu kutokuwepo usawa, wakiamini nchi zinazoendelea zinapendelewa na hivyo kuyaweka mataifa ya Afrika katika hali ya kutegemea mikopo yenye masharti magumu. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunajadili ikiwa azma hii ya viongozi wa Afrika kudai mabadiliko itafanikiwa na itakuwa na faida gani kwa nchi hizi katika siku za usoni. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. <tune> Nam msikilizaji, kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Dr. Leni uh, Kasoga ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi. Uh, Dr. karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran. unazungumziaje ushiriki wa nchi za Afrika katika taasisi za kifedha uh, za kimataifa? Unadhani kuna, kuna usawa tangu wakati wa ukoloni eh, nchi hizi zilipopata uhuru ziwe ni za francofoni ziwe ni za lusofoni ziwe ni za anglifoni zimeshindwa kujikwamua. Maana yake ikiwa ni kwamba pamoja na kuwa na benki za kitaifa na kadhalika, lakini e, kumekuwa hamna mtazamo wa kuona mbali kwamba wanawezaje wakajikwamua kutokana na utaratibu wa kikoloni uliojengwa, kwamba nchi zilizokuwa zinatawaliwa na Uingereza zilikuwa zinaangalia Uingereza kama ndio kwa mama na baba, za Wareno zilikuwa zinaangalia Ureno kwa mama na baba na lugha na kila kitu, mambo ya simu, mambo ya benking. Kifaransa ndio hivyo kabisa, wale walikuwa wanajiona kama sehemu ya Ufaransa. Baada ya kujitawala, viongozi wengi walifaidi, kwa sababu wanakwenda huko Ulaya, wananunua majumba, wanaishi japo wapo Afrika, wanaishi kwenye visiwa vya utajiri mkubwa lakini wanashindwa kuinua maisha ya waraia wao ambao ni wengi, na matokeo yake ndio kama unavyoona sasa hivi Afrika inasambaratika. Naam. Sasa, daktari, ni mabadiliko gani muhimu ambayo nchi za Afrika zinadai katika taasisi hizi za kifedha? Ni sawa tu kama kuomba msaada, kwa sababu unapokuwa huwezi kusimamia mambo yako na una utajiri mkubwa wa rasilimali watu, rasilimali madini, rasilimali za kila namna. Lakini uwe na mafuta uwe na madini, hauwezi uka- ukaangalia kwamba mfumo wa dunia umekaaje na wewe utanufaika nao vipi, kama wanavyofanya Waarabu eh, wa, wa, wa Norway na kadhalika. Kwa hiyo Afrika, ule mfumo kichwani, mfumo wetu katika vichwa vyetu, tumeshindwa kubadilika, kujua tunaingia vipi katika mfumo wa fedha, maana fedha huwa inatafuta palipo na mali Waafrika mpaka sasa hivi tumeshindwa kujinasua kutoka kwenye mfumo. Ndio sababu nasema kwamba, unaona, watu wanapigania huko madini huko Kongo au madini huko Sudani na kadhalika, lakini wanataka wapeleke wa, wa, wa nje, wauze, watajirike. Hawajajua kwamba utajiri unaweza kaa hapa hapa Afrika, kuweza kutumia nguvu ya Mwafrika, pesa ya Kiafrika. Hawako huko akina Ruto hawa, huko akili zao huko hazipo kabisa. Hawajafikia level ya kusema tutumie wataalam tulionao wa uchumi. Sasa kama akili zao haziko huko, unadhani watafanikiwa? licha ya kwamba wame, wameendelea kutoa matamshi makali dhidi ya wakopeshaji kwa mfano wa kimataifa, ya yanakuwa ni matamshi tu, wanawaangalia alafu baadaye wanapiga magoti, wanasema wanasema, whoever pays the pipe fix the tune. Watapiga kelele sijui yao, tutakwenda tuta, tuta, kununua mafuta tutafanya hivi na hivi. Ha, hizo ni kelele tu, ni sawa na mbwa anayebweka lakini ukimsogelea, anakunja mkia, kwa sababu hatujajipanga kiuchumi ndani ili tuweze kujenga uchumi ambao wao watakuja kupiga hodi kuomba. Hapana, sisi tunaamini kwamba sisi ndio tunatakiwa tuombe. hatuthamini tulicho nacho, wala nikan kwamba hatujui tulicho nacho. Sijui kama ninajieleza vizuri, lakini huo ndio uchumi. Uchumi ni kuelewa ulicho nacho na kujua no. kwamba katika soko la dunia wewe una faida gani? Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, um, kama muungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na tunajadili azma ya viongozi wa Afrika kudai mabadiliko katika mifumo ya kifedha ya kimataifa. Na kwenye laini ya simu tunaye Dr Leni Kasoga, mtaalamu na mchambuzi maswa wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Daktari, eh, kabla ya mapumziko ulikuwa umegusia kwamba bado viongozi wa Afrika wataendelea kuomba tu licha ya kwamba wanatoa matamshi eh, eh, sasa ikiwa hakuna uwajibikaji na ikiwa bado mataifa mengi ya Afrika yana uhuru wa kujiamulia mambo yao, pengine swala la kudai mabadiliko haya litaendelea kuwa gumu hilo linakuwa wanakuwa tu kama wanaona ni kama wimbo wanaimba, lakini hawajaelewa nguvu ya fedha au nguvu ya pesa na siri ya pesa. Ni kama unavyoona kwa mfano kule eh, Marekani juzi juzi hapa, Trump ni tajiri sana, lakini yule kijana amekwenda pale, akawa anagawa hela, anagawa hela. Sasahivi amempa kazi kubwa sana ya kurestructure uchumi wa, wa, wa Marekani. Eh, hapa vilevile vile inabidi hawa viongozi wetu watoke katika zile fikra za kikoloni za kutawaliwa. Wamekariri kila kitu, wamekaririshwa mpaka hawajaweza kujitambua, kutambua kwamba Afrika ni tajiri. Wanaweza wakasema Afrika ni tajiri ehe, sasa huo utajiri unautumiaje? una wakawa na maamuzi angalau wakawa na usemi. Ni tatizo kubwa sana ni tatizo kubwa sana, ndugu mtangazaji, kwa sababu ukiona nani anachaguliwa, waziri anachaguliwa kwa sababu ni ndugu au, au ni rafiki au ni mtu fulani, hawachagui competence. Hatujafikia mahala pa kuchagua watu kwa unakela, ukakuta hata ni rahisi, anaweza akapiga maneno mengi, lakini incompetence inapokuja kwenye competence ya kujua utaratibu wa fedha kidunia umekaaje? Ndio sababu hata Afrika Kusini sasa hivi, e, Trump anaanza kumtetemesha huyu huyu Ramaposa amba wewe unaongea hivi na hivi, unajiunga huko na huko hivi, we na uchumi uliosimama wale Wazungu walikuwa wanaweza kujenga uchumi ambao unaweza ukasimama na watu wakawa wanaendelea na shughuli zao na maendeleo yakawa yanakuja na watu wakawa wanapiga hoji, lakini wewe ukiwa upo mnyonge kiasi kwamba mtu akija wewe ni ombaomba, anaweza hata akakuchukulia mtu wako, mtoto wako, mke wako, ah, ukacheka tu, akakuchukulia binti, ukacheka tu. Basi wewe u-uko katika hali mbaya, inabidi kwanza ujitengeneze kiakili ili uweze kuongea, unapotamka neno lisikilizwe lakini kama upo kwenye hatua ya kupiga magoti na kutegemea kuombaomba misaada kuomba, kuomba sijui upewe hiki na kile vijana eh, wa, wako huwaweki katika ma, maeneo ambapo wakija unasema kijana fanya, fanya, fanya hivi fanya hivi sasa Uta, unyonge mpaka tufike mpaka tutoke hapo ndilo tatizo kubwa linalo, tukabili, sasa hivi tutapigana wenyewe wenyewe hapa Afrika ili tupeleke utajiri nje kabla hatujaamka sasa kwa Dokta, ni vipi nchi za Afrika zinaweza kujenga ama kujijengea uwezo wa ndani ili kupunguza utegemezi wao a, kwa taasisi za kifedha za kimataifa, na, na unadhani hili litawezekana kuwa na kujitegemea? Ni swali zuri sana, umeongelea jem, jambo jema. Kujitegemea sio kutegemea, kujitegemea. Rasilimali zilizopo Afrika ni nyingi sana kiasi kwamba wakianza kukaa hata wakaanza kesho, wakasema jama, tuongelee juu ya sisi Afrika, mataifa ya Afrika, kwanza kuwa na umoja, kwanza kuwa na umoja, alafu kujitegemea. Bila hivyo, tupo tunatwanga maji ndani ya akinu, kwa sababu bado ni makoloni mambo leo na makoloni mamboleo hayawezi yakajikwamua wala akafanya ya chochote. Nigeria na mafuta mengi sana, lakini ni ombaomba. E, Sudani ina sambaratika, Kongo ni vita tupu e, na wanasema wanasema hiji ha, ndio? Hapana, ni kwa sababu akili, kiakili hatujakomboka hatujajua kwamba tuna nini na tujithamini vipi na tufanye nini ili tupige hatua na tuheshimike kama tupo, sio kupiga kelele kama mbwa anayebwekea mwezi wowo wo, lakini ajui, uh, mwezi uko wapi, uko vipi Nam. Lazima kwanza tutoke katika hiyo hali. Mikutano mingi kutumia hela, ni watu wanatumia hela, lakini hawako serious. Hawa, hawajawa na maamuzi ya kusema tunawezaje kujikwamua ili tujitegemee rasmi. Kila kitu kipo, lakini missing link ni hiyo kwamba nam uh, msikilizaji, kufikia hapa sinabudi kukunja jamvi, muda auturuhusu ila umeturuhusu kuwa na hayo uh, shukran sana Dok Leni Kasoga kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili asante sanaubarikiwe Doleni Kasoga ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa uh, Tanzania. Basi kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Makundi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. kwa heri.