Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani tayari Omariba mungana nami hapa studio kutujuza kuna nini ma? Nashukuru ndugu Ali Bilali, umeshinda vyema, salama salimini, namshukuru mwenyezi Mungu nam. Karibu, tuanzie kule nchini Kenya. Mchezo wa gofo na shirikisho la Junior Golf Foundation limesema kwamba limepanga mashindano 48 kote nchini humo mwaka wa 2025 lengo likiwa ni kuvutia wachezaji vijana wa gofu ili kucheza na kupata alama za viwango vya waga. Rais wa wakfu huo wa gofu wa vijana Regina Gachora amesema kwamba kuna mengi zaidi yatatoka kwa wachezaji hao hasa baada ya matokeo ya kuvutia katika mashindano ya gofu ya amateur ambayo yalifanyika kule Afrika Kusini mapema mwezi huu ambapo vijana watatu kutoka nchini humo walimaliza katika nafasi za nne, kumi na moja na kumi na mbili. Lengo ni kukuza mchezo huu wa gofu miongoni mwa vijana kwa sababu uh, mimi biladi nilikuwa nafahamu kwamba mchezo wa gofu ni wa wazee. mm -hmm. Sijui mtazamo wako ulikuwa upi, na unajua kuucheza? Hapana, kama unavyojua ni mchezo ambao unadaiwa kwamba ndio mchezo ghali duniani unachezwa, mm -hmm. na watu wenye pesa. Aya. mm -hmm. mm -hmm. Tusalie nchini Kenya, klabu ya AFC Leopards ambayo inashiriki ligi kuu nchini humo imemsajili mlinda lango James Setuba. Huyu ni raia wa Uganda, kutoka klabu ya Kakamega Homeboys ya hapo nchini Kenya, kwa kandarasi ya miaka eh, miaka miwili, na klabu hiyo imetoa tangazo leo nam. Tusalie katika mchezo huo wa soka, lakini tuangalie ligi ya Uhispania, la liga ambapo Barcelona wana nafasi leo usiku ya kupaa hadi kileleni mwa jedwali iwapo watapata ushindi katika mechi yao dhidi ya Rayo Vallecano mwendo wa saa tano usiku saa za Afrika ya Mashariki. Sijui na utabiri kwa mechi hii lolote linaweza kutokea, kama unavyojua, kila timu hufanye kila jitihada kuhakikisha kwamba inaibuka mshindi. Tusubiri tu nitavikuwa kabisa. Tuangalie mechi za mchujo za klab bingwa huko Uingereza wiki hii, mechi ambazo zinaingia awamu ya pili. Mkufunzi wa Manchester City Pep Guardiola amesema kwamba anaamini timu yake ina nafasi ya asilimia mia moja Peke yake kushinda Real Madrid katika pambano lao siku ya Jumatano. Kumbuke kwamba City uh, walichapwa mabao mawili kwa ma, mabao matatu kwa mawili nyumbani katika mechi ya kwanza ya mchujo wiki iliyopita, licha ya kuongoza kwa mabao mawili kwa moja zikiwa zimesalia dakika nne tu kabla ya mechi hiyo kumalizika. Kocha amekata mm. tamaa kabisa Up. Real Madrid walifanya kile ambacho kwa Kifaransa wanaita remontada kutoka mm. chini hadi juu. Naam. mm -hmm. Haya, tuone na kesho nini kitafanyika. Naye meneja wa Celtic Brendan Rodgers ameambia timu yake kwamba msife moyo, watachiona na Bayern Munich katika mchezo wa mkondo wa pili. Bayern wako tayari mguu moja kutinga hatua ya kumi na sita bora baada ya ushindi wa mabao mawili kwa moja kwenye uwanja wa Celtic Park wiki iliyopita. Ukumbuke kwamba Celtic waliingia hatua ya makundi kwa mara ya kwanza tangu msimu wa mwaka elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili na kumi na tatu Tumalizie hapa masaibu ya Manchester United. Kocha wa klabu hiyo Ruben Amorim alisema kwamba kibarua chake ni kigumu sana, ni baada ya kushindwa na Tottenham Hotspur na kuiacha timu yake ikiwa nafasi ya kumi na tano kwenye msimamo wa ligi kuu ya Uingereza. Mreno huyu hapo jana alishuhudia kipigo cha nane katika michezo kumi na mbili ya ligi kuu. Mm-hmm. Jinamizi limeendelea kuikumba klabu <laughs> ya Manchester United na wanasema kwamba watabiri, wanatabiri kwamba Man United kushuka daraja ni swala la muda tu. Unakubaliana hilo sikubaliani kwa sababu <laughs> sidhani hata uongozi utakubali kwamba Manchester United mashetani wekundu waingie mm -hmm. washushwe daraja watoke so, katika ligi kuu ya Uingereza so, so, ikiwa kwamba wapo kwenye nafasi ya kumi na tano mm -hmm. swala la kushuka hadi kwenye nafasi ya ishirini na moja <laughs> ni swala la muda tu <laughs> mm -hmm. mashetani hao wekundu walitatizika kwa mara ya nyingine, uh, ingawa Amorim hapo jana alilazimika kucheza bila wachezaji kumi na wawili ambao wana jeraha, jambo ambalo lilimfanya uh, jaze benchi lake na vijana wengi. Nakumbuka wiki hii katika ligi hiyo wanakutana na Everton, na vile umesema, lazima sasa wajikakamwe wapate ushindi, la sivyo wataenda kwenda <tabisa> <jini. tabisa> <tabisa> <tabisa> <tabisa> bila shaka ni kushukuru sana Omariba kwa habari hizo za michezo. Nashukuru sana na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Kwa mjibu wa takwimu zilizoko, bado nchi nyingi barani Afrika zinatumia mkaa kwa matumizi ya nyumbani. Mkaa huu huchafua mazingira kwa kutoa kaboni, lakini pia husababisha kukatwa kwa miti. Na katika harakati za kutafuta suluhu, miradi mbalimbali imezinduliwa, mbali inayotumia teknolojia na ubunifu. Kwa mfano, nchini Kenya serikali iliweka sheria kali kudhibiti uzalishaji na uuzaji wa makaa miaka nane iliyopita, moja ya lengo ikiwa ni kulinda misitu na kuzuia utoaji wa gesi chafu na njia mbadala ambazo zimekumbatiwa ni kama vile mkaa unaotengenezwa kutokana na taka za kilimo kama vile vifuo vya nazi maganda akahawa, ya kahawa, kuna mabua ya mahindi maganda ya ndizi au mianzi. Karibu msikilizaji katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, leo tukijifunza jinsi ya kubadilisha taka kuwa nishati, nishati ambayo ni salama na safi. Uko mayaka mmoja ya mradi huu unaendeshwa na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Jomo Kenyatta JKUAT, jijini Nairobi, nchini Kenya. Hapa nimekutana na Kelvin Omengo, akielezea mradi huu ambao wameuendesha kwa zaidi ya miaka mitano sasa. Tunatengeneza briquettes ile inatumika kama charcoal in cooking ama kutafuta joto kwa nyumba Ukiangalia wengi tunatumia kuni ambayo inaleta moshi kwa nyumba, kuna ile air pollution. So kutengeneza hizi briquettes zetu inasaidia kuepuka ile pollution ya air na pia kureduce ile environmental hazards. Bwana Mwengo, hebu tueleze mradi huu hatua kwa hatua. Wa kwanza mnahitaji nini? Tunatumia karatasi ama gazeti, pili kuna mchanga na ile mabaki ya makaa ya kawaida. Gazeti unaweza chukua ile ya zamani, ama hizi karatasi za kaki papers za the za kupakia sukari kutengeneza hapa. Tukishakusanya viungo vyetu kwa pamoja, Omengo anatupilika hatua kwa hatua shughuli hii. Ikikulazimu weke mchanganyiko usiku kucha anzcan charcoal dust. Ukishapata zote, unakuja unachukua a bucket. Kama wewe ni uko na kampuni yako kadogo, mwanzo ndio unaanza unachukua ndoo ile, pepa unakatakata, unachanganya na mchanga na the charcoal dust. After umechanganya hiyo, utaongezea maji ndio ili hiyo mchanganyiko ikwe rahisi. Ukishachanganya au utaitengeneza the briquette immediately, utai store for a night itulie, then hiyo storage inasaidia kutoa ile the carbonate kwa hizo papers in that, ikifika time ya umeshatengeneza the briquettes. Ukienda kuwakisha haitatoa moshi na sasa imefika ni siku nyingine hapa. Shughuli muhimu ni kutengeneza mkaa huu kwa shepu unaotaka, kwa kutumia mikono au mashine. Kesho ikiwa imefika, unaitoa maalumesto the overnight then, utakuwa umetengeneza ikwe samau thick then you design it, ile shepu unaitaka mwenyewe, unatumia mikono yako mwenyewe, utatengeneza shepu yote unahitaji, but mashini iko na shepu yake iko designed kutengeneza. Mtu yote anaweza fanya bila kutegemea mashini Zile resource tu zozote uko nazo kwako ni enough. Halafu sasa, baada ya kutengeneza hii shepo, kuna kule kuzianika sapo. So ina depend na the market demand. Kama market ina kuhitaji uitengeneze kwa sana, itabidi umezianika kwa jua, but kama maketa haiko in, in, demand hivo unaweza itengenezea a shed, then you unapanga hapo hivo. Mkaa huu unaweza kutumika nyumbani na hata kwenye viwanda ikiwa na faida kuu ya kuwaka kwa muda mrefu Ukilinganisha na mkaa uliozoeleka. Tunauza, kuna soko, watu wanakujia kutoka nje, wananunua. Kuna sisi pia, wafanyikazi wenyewe tunazitumia, hii inawaka kwa polepole pole, so it saves the ile kosti the ya kubai makaa mingi. Hii unatumia kidogo, inafanya mapishi yako Bwana Omengo ametueleza kuwa licha changamoto ya mashine kufeli na umeme kupotea, mradi huu unatoa fursa ya kutumia mikono, hata kama kutumia mikono inachosha na licha kwamba imekubalika katika jamii. Omengo amesema ni muhimu kuendelea kutoa uhamasisho kwa jamii ili kukumbatia utumizi wa mkaa huu. Kwa wale wametumia wanahitaji sana, na pia mwanzo inahitaji, ina ile references nikikuuzia utaenda ufanye kunirifaa kwa mtu mwingine. Mwanzo kuanzisha the market ndio ilikuwa shida, juu huwezi kuja kuanza kueleza mtu umconvince, umwambie hii ndio beta kuliko ile makaya kutoka kwa mti. So mwanzo akiitumia ataona mabadiliko, ndio hapo itaendelea, but mwanzo ni kuanza. Wale wanainunua wana, wana mostly ni wale wamama wa, wa vibanda wale wakuchemsha kiberi alafu, pia wafanya kazi, sisi wenyewe, kuna wale tunajipikia unachemsha zii cereals kwako, so inakusaidia ku save gas. Uh, kutumia social media inaweza saidia ku market na pia ku create kama kitu kama awareness, ile itajileta watu pamoja, tuwaonyeshe kama kuwafundisha kitu, inafaa kufanywa mwanzo kutengeneza hiyo collection ya materials. Uwaonyeshe vitu zote hivyo then itakuwa rahisi wao kuelewa kitu najaribu kuambia. Yeah, ni biashara ambayo inaweza kuenea katika mataifa mengine ya ulimwenguni. Yeah, ikiwa imeshika hapa lokali tuketa za wale tuko nao, then watu wakuwe na ile niia kutaka ku-learn na kujua kutengeneza, itasaidia juu tutakuwa tuna produce more itoshe our market, then we can start looking for markets outside but kuluk market outside pia inategemea na serikali juu ile mahitaji ma ya kutoa product toka Kenya kupeleka nje. Serikali ikijaribu kucheza nayo vizuri, ikuwa inaweza feva sisi wenye tunatengeneza hizi vitu, itasaidia ikiwa imekaza ile needs za huko utachezatu -ta -ta nayo lokali. Ni kushukuru Kelvin Omengo kwa maelezo hayo. Na je, wataalam wanazungumziaje mkoa huu? Hii hapa kauli yake Dr George Mwaneke, mwakilishi wa shirika la World Resources Institute nchini in Kenya na mkuu wa ubora wa hewa Afrika akiwa jijini Nairobi. Brickette kuna type mbili, kuna brickette ambayo inatengenezwa na vumbi ama west ya makaa sana sana hiyo inatokanga ikiwa briket nyeusi, inatumika sana sana kwa kupikia. Hiyo briket ingine inatengenezwa kutumia uchafu wa miti, matawi, vijiti vijiti, ama tokiana kwa sawmill, hiyo dust, na sana sana inatumika kwa industries ama kwa institutions, ambazo zinapika kutumia briket. Sasa briket ina changamoto kadhaa. Kwanza kabisa ni raw material yenyewe, hiyo waste ya, ya miti vijiti vijiti na hiyo sawdust na matawi matawi ziko na demand sana sokoni, zinatumika kama kuni ama zingine hizi za sawmill. Zinatumika kwa watu wenye wanaweka kuku na vitu kama hizo, na vijiti vijiti zinaokotwa mtaani zinakuwa kuni za kupikia. Lakini ukishatengeneza soko ni kubwa, wanaozihitaji ni wengi, lakini raw material ndiyo inakuwa shida. Mbali na nishati tofauti na changamoto zilizopo Wataalam wanasema hii ndio nishati jadidifu. Kwa hivyo, tukiongea mambo ya kureduce emissions the greenhouse gases, inachangia kidogo, kwa sababu inazuia kukatwa miti kwa wingi, lakini still yenyewe inatoka kwa miti. Lakini jambo la muhimu zaidi ni kuwa ukitumia hizi briquettes instead ya kutumia kuni ama hizi biomass based fuel, ama kampuni sana sana ambazo zinatumia hizi briquettes, wanazitumianga sana sana kuweka moto kwa boilers. Kwa hizo kampuni sana sana zinatumia uh, heavy diesel ama coal, ambazo ni part ya, ya fossil fuel. Kwa hivyo akitumia hizi briquettes, zinafanya hiyo substitution na zina reduce toaji wa hizi gesi za greenhouse gases uh, lakini jambo ningetaka kusema ni kuwa kwa wote inatazamia kwamba upatikanaji wa suluhu za kupikia za kisasa kwa Wakenya wote utafikia ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Kwa kufanikisha makala haya, naitwa Jupiter Mayaka. Kwa heri, na sisi sote tukumbatie nishati jadidifu.