Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Erefi, Kiswahili michezo. Tayari Jason Sagini studio ni, karibu. habari za jioni. Habari kwema kabisa. Tunaanzia wapi Jason? Leo nataka nikupeleke darasani, Ruben, pamoja na mchezaji wetu maana, mm -hmm. kwa mara mimi wanakuja hapa na maneno kadhaa ambayo hayaliweka katika michezo, nipeleke daktari darasani tena eh. Yeah. Basi twende moja kwa moja, Asa, karibu. darasa leo ni kwenye mchezo wa gofu, ambapo ni kuelekea mashindano ya mwaka huu mm -hmm. ya 56 ya Magical Kenya Open weekend ijayo lakini kabla ya kukuletea yatakojiri katika wikendi hiyo ni vyema kufahamu maneno ambayo yatakuwa yanatumika, lakini pia jumla baadhi ya maneno ambayo tulikuwa tunayasikia kwenye ripoti zetu za michezo, kwenye ripoti hizo, kwenye mchezo wa gofu. yeah. mm. Hasa mchezo wa gofu, Ruben, mchezo ambao unachezwa na watu ambao wanaaminika, lakini pia ni wakinidhamu, lakini pia watu ambao mm. ni, wa, ni, ni wangwana. Kwa maana gani? Kwa maana kwamba mchezo wa gofu mara nyingi mm -hmm. hauna refari ama hauna mwizi wa kati, na kwamba huu ni mchezo ambao pekee hautumii refari ama ampaya kwenye tenisi Mi wakati mwingine huwa naona gofu mchizu, ni mchezo wenye uzembe fulani, hamna uzembe tupa sasa. <laughs> <laughs> Uh, shirikisho la kimataifa la RND na shirikisho la kimataifa la Marekani leo ndio wanasimamia wanajumika katika kusimamia mchezo wa gofu duniani no. Lakini pia baadhi ya maeneo katika uwanja wa gofu, maanake uwanja wa gofu naita golf course. Lakini baadhi ya maeneo katika uwanja wa gofu ni kama tee area, hili eneo ambalo la kuanzia mm, kwenye kupiga, yani tee off ni kule kupiga mpira kwa mara ya kwanza kwenye shimo mm, la kwanza mm -hmm lakini banka, si banka benki kuu ya pesa, bali banka ambayo ni eneo ambalo limechimbwa na liko na mchanga mbao mm. ni wa waku, waku, kujaribu mm. viwango vya mchezaji kuweza kutoa mpira hapa hadi kwenye shimo lile. Pia kuna penalty area mm. si penalty ya soka, bali ni penalti ambayo unapopiga mpira uende katika sehemu hiyo, mm. unatozwa una, una mm. e, mgongo ama mkwaju mmoja zaidi ya unavyofaa kupiga. Na la ule mkongojo ambao wanatumia unaitwaje? unaitwa club club. e, na club kuna clubs tofauti. kuna woods mm e, kuna kadhaa kama vile gani nyingine, kuna woods, vile e, vile... kuna woods kuna mm. chips kuna wedges ya kutoa mpira kutoka sehemu moja kwenda katika, kutoka kwenye banka kwenda katika lile shimo. Lakini pia kuna iron na pia kuna putters. Upo? Nimepotea kabisa. Katika uwanja pia kuna eneo linaloitwa fairway. Fairway ni eneo ambalo nyasi zimenyooka kuliko eneo la nje ambalo tu rough. Mm -hmm. Ala, sasa, katikati ya lile shimo na fairway, kuna ile inaitwa green, hasa lile green ambalo kidogo limenyooka na pia, mm -hmm. lina mwanga fulani kuliko eneo la fairway na eneo lile la rafu. Hapa itabidi niende nitafute uwanja wenyewe <laughs> nione haya. Kando na hilo pia uh, utasikia mambo kama vile pa, utasikia mambo kama vile badi, bogi, albatros mm -hmm. na labda eagle, bogi kimaanisha, ehe, nianze na pa. Pa ni ile idadi ya, ya, ya, ya mikwaju ya kupiga mm -hmm. ili kuingiza mpira kwenye shimo fulani mm -hmm. E, kwa mfano kama kama uwanja wa Muthaiga Golf ambao utakuwa na ndaa Magical Kenya Open mwaka ujao mm -hmm. mwaka huu kumradhi, um, wiki wiki ijayo ina shimo uh, 18. Kila shimo ina paa zake na mikwaju yake kama ni sabini na moja kwa jumla uh -huh. kwa hiyo unahitaji mikwaju sabini na moja au chini, ili kuingiza mpira huo katika mashimo kumi na kama shimo moja ina paa nane, ina maana kwamba unafaa upige na mikwaju minne ili mpira kwenye shimo. Sasa. Mm. Umesawazisha unaposikia badi, maana kwamba umepiga mkwaju moja chini ya mapigo mapigo manne. Mm. na umetumia mapigo matatu, umepiga. Lakini kama umetumia Eagle, umetumia mapigo mawili zaidi chini ya unayofaa kupiga mm -hmm. Kama ni albatros umepiga e, mapigo matatu chini ya unayofaa kutumia kuingiza ile mpira kwenye lile shimo mm -mm. Lakini kama ni bogi umepiga mkwaju mmoja zaidi ya unayofaa kupiga kuingiza mpira kwenye lile shimo, lile shimo mm -hmm. Kwa hivyo mpira, mchezo wa gofu ni mchezo ambao unakwenda kubaini nani ametumia mapigo machache kuingiza mpira kwenye shimo upo shimo. mm -hmm. Eh, lakini pia kuna baadhi ya majina ambayo yanatokana katika mchezo wa gofu. Kwa mfano katika eneo la bak, ama eneo la mgongo, ama eneo yep. la goti mm -hmm. kwa mfano, maanake ule mkwaja wa kupigia ule mpira inaitwa club, una gramu mia mbili kwenye kile cho chake mm -hmm. na unaporusha, unapopiga ule mpira unapiga kwa kutumia kasi ya kilomita mia moja kwa saa moja we. kwa hivyo kuna kule kugeuka uh -huh. na kuna kupinda goti lako. Kwa hiyo kutokana na hayo, unaweza kupata majeraha kadhaa katika mchezo wa gofu. Bwana, mimi naona wazi kwamba itabidi niende huko kwenye uwanja wa Mudhaiga yeah. <laughs> nikajifunze ni, ni gofu zaidi. Asante sana Jason Sagini, darasa lako ngumu leo na asante kwa habari za michezo jioni hii. Karibu na sasa tupate makala ya ukweli au uongo. Ukweli au uongo. Jambo msikilizaji, karibu kwenye makala ya leo ya ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili. Kila siku uko nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika. Kwenye kipindi hiki tunashirikiana na la Benevolencia. Leo tunaangazia habari za uongo kuhusu wanajeshi wa Tanzania waliokwama kule Goma, sehemu ya mapigano nchini DRC. Kadhalika tutaangazia habari ya uongo inayosema mamlaka huko Malaysia zinahitaji vipimo vya DNA kama sharti la kusajili watoto wanaozaliwa. Ili kuwasiliana nasi, namba yetu ni anza na alama kujumulisha 2547 Saba, nane, nane, nane, tano, tano, tano. Habari ya jioni, Jupiter Mayaka, karibu kwenye kipindi. Nashukuru kwa kunijulia hali, sijui wewe, mimi nipo vizuri, labda vital vital mgisho yuko mzima wa afya, na pia msikilizaji <laughs> natumai kwamba hajambo, lakini ana wasiwasi na maswala ya DNA, lakini sijui kwa nini <laughs> Na msikilizaji karibu sana, tuanze kule nchini DRC kuhusu mgogoro unaoendelea huko haswa mashariki mwa nchi ambao umekuwa ukizua habari potofu, na katika vipindi vyetu vya awali tumeangazia baadhi, mfano kukanusha habari kwa Ufaransa na Angola imetuma wanajeshi wake kwenye uwanja wa mapigano. Sasa msikilizaji, hii leo tutasalia nchini humo na kuangazia video ya kupotosha kwenye mtandao wa X zamani ukiitwa Twitter inaodai kuwaonyesha wanajeshi wa Tanzania wakiwa wamezingirwa na kushambuliwa na waasi karibu na uwanja wa ndege wa Goma. Sasa tumruhusu fundi wetu Vital Mogisho atuwekee sauti ya video hiyo iliyosambazwa Januari tarehe 28, kwenye mtandao wa X. Naomba msaada, tunaomba msaada jamani, kama mnavyosikia ni risasi zinatuzunguka. Tuko sehemu moja tumejificha hapo, inaitwa Jambo Safari, jirani na airport ya Goma. Hatujui nani anakuja kututoa, maana waasi washatuzunguka. Hawa wakitukuta humu wanatumaliza. Mungu wangu! Katika video hii mwandishi amechapisha maneno haya: wanajeshi wa Tanzania ambao Rais Chisekedi aliwaalika DRC kumsaidia kupambana na emishi na tatu wamezingirwa na kukwama katika uwanja wa ndege wa Goma bila mtu wa kuwasaidia kuwaokoa, yalisoma maandishi kwenye video hii. Nasi hapa RFI Kiswahili kwa kutumia mbinu ya reverse image search, utafutaji wa picha kwenye fremu muhimu kutoka kwa video hii, tunapata klipu ndefu iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa Wasafi FM ya kule nchini Tanzania mnamo Januari tarehe 26 mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Na hawa wanaodaiwa kuwa wanajeshi wa Tanzania ni madereva wa trela, na hii hapa kauli yake, mwenyekiti wa muungano wa madereva wa trela wa Tanzania Hasan Dede alipozungumza na Wasafi FM. Kwanza magari yale yalivamiwa pale pale, kwa hiyo serikali na sisi wadau wa serikali tulichokiona cha kwanza ni kuokoa uhai wa Watanzania kwa hiyo mali zinatafutwa lakini uhai ukitoka uwezi kutafuta kwa hiyo hilo ndo Watanzania waelewe kwamba serikali imeweza kuwatoa Watanzania hawa na kuwaleta upande wa pili ubalozi wa Kongo kushirikiana ubalozi wa, wa Rwanda wametafuta usafiri maana kuwasafirisha mpaka kuwaleta nyumbani hawa madereva. Kwa eneo lile ni madereva ambao walikuwa tuna wamekwama, ni madereva 43 na msikilizaji, baadaye madereva hao walizungumza, na unaweza pata sauti zao kwa kutembelea chaneli ya Africa Through My Lens kwenye YouTube. Na kwa hivyo msikilizaji, klipu inaosambaa haikuwa ya wanajeshi wa Tanzania waliokuwa magoma, bali ni madereva wa masafa marefu wa Tanzania <tune> Ukweli au uongo. Bila shaka msikilizaji wetu, iwapo ndio unajiunga nasi jioni hii, kipindi ya wani ni ukweli au uongo hii ni RFI Kiswahili, na hapa tunajifunza ama tunaelimishana jinsi ya kuepuka kupotoshwa hasa kwenye mitandao ya kijamii. Siku zote mimi ni Jupeta Mayaka. Kwa habari nyingine tunaangalizia ama tunafuatilia jioni ya leo ambayo inapotosha ni madai kuwa mamlaka nchini Malaysia inafanya vipimo vya DNA kwa kila mtoto anayezaliwa nchini humo. Ulimwengu hauishi mambo. Kuilingati maandishi juu ya video hii kwenye TikTok mnamo Januari kumi mwaka huu yanasema kusikia kwamba JPN ina sheria mpya, watoto wote wachanga wanapaswa kupimwa DNA kabla ya kusajiliwa. Naunga mkono hili kulinda ukoo wa familia inga, tunaweza kubali watoto wako kufanyiwa DNA. Mimi ni mwaminifu mwaminifu zaidi, nashuku <laughs> sana watu hapa kwenye chumba cha habari wakifanya, wacha kushuku watu uchunguzi, na hauna takwimu za kuonyesha lakini. <laughs> Je, mambo nchini Malaysia yanakuwaje? Watoto wote wanaozaliwa wanahitajika kusajiliwa ndani ya siku sitini usajili unaofanywa na mzazi mlezi wa kisheria, mtu aliye na taarifa kuhusu kuzaliwa kwa mtoto na msikilizaji, katika kesi ya watoto waliozaliwa na wazazi ambao hawajaoa, na usajili unahitaji kukamilishwa na mama na baba. Na ukitembelea wavuti rasmi wa idara ya usajili nchini humo Stakabadhi zinazohitajika kwa usajili ni pamoja na fomu. Kuna barua kutoka hospitali au daktari ikithibitisha rekodi ya kuzaliwa. Pia unahitaji hati za utambulisho za wazazi wote wawili au vyeti vya kifo ikiwezekana, pamoja na vyeti vya ndoa au talaka, na hakuna hitaji la kipimo cha dini. Na sasa, msemaji wa idara hiyo pia alifutilia mbali madai hayo akisema vipimo hivyo hutakiwa tu katika matukio maalum na wala si kwa watoto wote wanaozaliwa. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Tukushukuru sana kwa kuendelea kutegemea idhaa hii. Na leo kwenye kitengo cha katuni tunaungana naye dada ya Selestine kutoka Kenya, hapa Nairobi. Selestine, Habari ya jioni. Labda unachora kibonzo kipi jioni hii? Katika makala ya leo, nitaangazia masaibu ya DRC inayosababishwa na migogoro na vita vinavyoendelea kutokota mashariki mwa nchi. DRC inaonekana kuathirika sio tu kwa mashambulizi ya makombora, bali pia na mashambulizi ya habari potovu na video za kupotosha mitandaoni. Kwa hivyo, nimechora katuni ikionyesha nchi ya DRC na makovu au majeraha ya vita ambayo yamesababishwa na silaha za aina mbili. Asante Celestine. Bila shaka kibonzo chako, msikilizaji, anaweza kukipata kwa kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw/, lakini pia kwenye chaneli yetu ya WhatsApp. Ni muda sasa wa tumbuizo la kuelimisha Kisha kuchunguza hii video mimi na kama ilikuwa biblia ya desmene kwa mitandao ya kwa mitandao ya kijamii hey. Na sasa nilichunguza mzuri, yes, nikakiagundua kama ni habari za bongo za kutunga tu uh. Mm-hmm. Ndiyo, mimi nakwambia asante la benevolencia, hakika tumeelimika. na ikiwa kuna habari umetilia shaka mitandaoni, sema nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutuma ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, ukianza namba ya kujumuisha 254778855. Mimi ni Jupita Mayaka. Subira ina malipo, lakini wakati mwingine haina. <laughs> <laughs> Nami ni Hilari Ngati. Kwa heri.