Ni hatujakutana muda mrefu, lakini tukutana <tumekutu laughs> kwenye ushoroba wa chumba chetu cha habari. Ningependa no, <laughs> no, tuanzie kule Tanzania, ambapo mechi moja ligi kuu nchini Tanzania imesakatwa jioni hii na muda mfupi. Kana ni kwamba JKT Tanzania imeshindwa na Singida Black Stars bao moja kwa bila. Kule Uganda pia kumekuwa na mechi mbili ambazo zimesakatwa alasiri ya leo, ambapo Mbale Heroes imeshindwa na Mbarara City bao moja kwa bila, kisha mechi kati ya wanajeshi UPDF na Kitara imetoka sare tasa, timu hizo mbili hazijafungana bao mabao ama bao lolote. Usiku wa leo saa moja za usiku, timu ya NEC ama ukipenda National Enterprise Corporation itakuwa mwenyeji wa Kampala City katika mechi ya ligi kuu nchini Uganda. Tusalia hapa barani Afrika, ambapo kwa mara ya kwanza dro ya mchuano wa futsal ambao utakuwa unachezwa kule moroko mwaka huu eh, dro hiyo imefanyika na ni kwamba kundi A inajumuisha wenyeji moroko dhidi ya cameron na vilevile vile na, namibia, na kundi B inajumuisha angola, eh, misri na guini, kisha kundi cha ina madagaskar, tanzania na senegal. Labda tu kwa kumjulisha msikilizaji kwa mba mchezo huu wa futsal ni mchezo wa aina gani? Ni mchezo ambao unachezwa eh, barani Afrika kwa mara ya kwanza. Ni mchezo, ni mchezo ambao unajumuisha mpira wa miguu lakini unachezwa katika sakafu ambayo ni, ni ni ngumu zaidi e, ukilinganisha uki, uki, uki labda unapozungumzia yeah. Ngumu kwa maana hiyo ni, ni dongo ama wa... ni, ni sakafu ambayo uwanja. Uwanja wa sakafu ambao no. Umewekwa ume, ume, ume zege kama kwa mfano mchezo eh, wa mpira wa kikapu, jinsi ambavyo sehemu ile inavyo inavyo uwe yeah, inavyotengenezwa ndio maana ukidundisha mpira unadunda na kukuja juu, lakini pia inajumuisha wachezaji wachezaji tano kila upande na inajumuisha timu mbili na ni kwamba e, mchezo ama mshindi anajumuishwa ama anajulikana kupitia idadi ya mabao, na mchezo huu unajumuisha ama unashirikishwa mara ya kwanza barani Afrika na utaanza tarehe ishirini na mbili hadi 30 mwezi huu kule Moroko, jinsi ambavyo nimetaja, na wale ambao watashiriki fainali ya mchezo huu wataweza jitakatia tiketi ya moja kwa moja ya kushiriki mchezo wa dunia wa futsal ambao utakuwa kule Ufilipino kati mm -hmm, ya Disemba <laughs> na Novemba ishirini na moja mwaka huu. Pia ina hatari zake, kwa sababu ukicheza mm -hmm, mchezo kama ule katika sakafu ambayo imekwa zege umejeruiwa. Naam, tusalie hapa barani Afrika ambapo mchezo, tuangazie mchezo wa mpira wa kikapu ambapo timu ya wanaume ya Rwanda basketball team inajiandaa kwa mashindano ya Uh, AfroBasket lakini maandalizi yake ni inajumuisha timu ya kujipima nguvu itakuwa ina, inashuka dimbani kwa, kwa mechi za kujipima nguvu dhidi ya Moroko kati ya Februari 16 hadi 18 katika mashindano ya kuweza kuweza kujikatia tiketi ya AfroBasket. Na ni kwamba katika mashindano hayo, eh, wenyeji Moroko wako kundi A na wamejumuisha pamoja na Mali, DRC na Sudan Kusini, kisha kundi cha inajumuisha Gabon na Rwanda, na, Rwanda. Mm -hmm. Na mshindi katika mashindano haya ataweza kujikatia tiketi ya moja kwa moja ya mashindano ya Afro basketball mwaka elfu mbili na, ishirini na, tano. Na Joy, tujue kuhusu masaibu ya timu ya Arsenal. mm -hmm. yanazidi ya ya kuongezeka <laughs> kila <kukicha. laughs> Sasa leo ripoti zinasema kwamba Kai Havertz huyu, so, ni mchezaji wa Ujerumani anachezea kiungo mshambulizi wa Arsenal na pia timu ya taifa ya Ujerumani Mm. kwamba atakosa msimu huu mzima mm, baada ya kupata jeraha wakati timu ya Arsenal ilipokuwa ikifanya mazoezi mazoezi kule Dubai, Dubai. Na sasa pia itamaanisha kwamba mechi dhidi ya Leicester City ambayo wengi walitarajia kwamba ataweza kuchangia pakubwa e, ataweza kukosa mechi hiyo. Siku na, nam na, anajiunga na, na, na wachezaji kama vile Gabriel Jesus ambaye pia na majeraha na na vile vile Bukayo Saka ambaye pia na majeraha na vile vile Gabriel Martinelli ambaye pia alipata jeraha wakati timu yake ilipokuwa na Newcastle katika mchuano wa Karabao. Kwa hivyo, nikushukuru, naona muda umeturuhusu. Kwa hayo katika habari za michezo. Asante George Joy. Na sasa tupate makala wimbi la siasa. Katika makala ya wimbi la siasa wiki hii, tunaangazia maazimio ya wakuu wa serikali na nchi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki na SADEK waliokutana Jumamosi iliyopita jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kutathimini hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Miongoni mwa maazimio yaliyofikiwa ni usitishwaji wa vita bila masharti kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC na kurejelewa kwa shughuli za kawaida. Kufanyika kwa mazungumzo ya moja kwa moja moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 kupitia michakato ya Luanda na Nairobi ni suala lingine ambalo lilikubaliwa kwenye mazungumzo hayo, na kuondoka kwa wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya DRC. Hali ikoje huko mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya maazimio hayo? Na je, yatatekelezwa? Mimi ni Victor Abuso, na kwa njia ya simu naungana naye Chube Ngrombi, mwandishi wetu wa Goma. Karibu sana katika makala ya wimbi la siasa. Shukrani, tuko pamoja. Na kutoka hapa jijini Nairobi naungana naye Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC. Karibu sana katika makala ya wimbi la siasa. Asante sana ndugu mtangazaji. Naam, tuanze nawe Chube. Wewe uko hapo Goma, tupe kwa muktasari tu taswira ya hali ilivyo baada ya maazimio hayo ya viongozi wa EAC na SADC, kwanza macho na masikio yote kabisa ya wakaaji wa mji wa Goma ilielekea huko Dar es Salaam, Tanzania, kufuatia vile walivyokaa wa hao wakuu. Lakini lile linashangaza ni kwamba usiku wa kuamkia siku hiyo risasi ziliweza kusikika nyepesi na nzito nzito kabisa katika baadhi ya maeneo hapa mjini Goma. Lakini eo, pale ilipotimia asubuhi kukicha hali zikaonekana kuenda kama kawaida, na vile ilivyozungumzia uwanja wa mji wa Goma huo wa ndege kuweza kufunguliwa, haujafunguliwa kabisa vya kuzungumzia kwamba safari zimeanza. Hili ni moja, lile la pili ni kwamba kwenye maeneo kama hivi ya ya bandari kwenye ziwa Kivu bado hakuna usafirishaji ule wa kuzungumzia kama vile ilivyohitajika na, na chube Uh, wananchi wa kawaida uh, nini ambacho kinawafanya wasirejelee katika shughuli zao za kawaida uh, kwa mtazamo wako? Kwa sababu kauli hii imeshatoka na tumesikia pia serikali ya Kinshasa ikiwaomba wao watulivu, tumesikia M23 wakizungumza, na hata uongozi mpya wa Jimbo la Kivu Kaskazini. Kwa vile mimi ninavyotazama kibinafsi, ni kwamba raia bado, mioyoni mwao, mna wasiwasi ya kwamba huenda mali zao zana zinaweza kuporwa kwa sababu kila ma- maeneo kunapotokea risasi, ni vitu vinaibwa na watu wenye silaha na watu wengine wanaojigamba tu kama watu wazima, huwa wana, wanapora mali hivi. Raia wakati mwingine huwa wana wasiwasi ya kwamba vitu vyao vinaweza kuporwa na watu, na hili linapelekea wawe na wasiwasi na kusema sasa ikiwa Uh, kutatokea maamzi mengine yakienda kinyume na haya mambo ya mkutano, pengine vita vinaweza kuzuka uh, kutokea upande huu ama ule, lakini hii inaonekana kwao kama ni wasiwasi inayotokea. Na Francois Lwende, bila shaka umesikia kinachotokea baada ya maazimio hayo ya huko Dar es Salaam. Nini tathmini yako? Na salimu ndugu yangu Chube Mari alipo hapo Goma ambayo kumevamiwa. Ndugu yangu, nafikiri kwamba, uh, kuna kuongea na kutenda, na yaliyoongelewa Dar es Salaam haimaanishi kwamba lazima yatendeke vivyo hivyo pale Kongo, kwa sababu ukiangalia vizuri, wakongomani wengi wamechoka na vita, lakini pia hawana matumaini sana kwamba mazungumzo kama hayo ambayo hayakutilia maanani sana hali yao wanayoipitia kwamba inawapa matumaini ya vita kusitishwa ama amani kurudi, kwa sababu wakongomani wengi wangetaka shida hii ambayo ilitokea tena na M23 kwa awamu yake ya pili ingetatuliwa mara moja, na pia kuwe zile garanti za kusema kwamba nchi haitaendelea kuvamiwa, kwa sababu mikutano wakongomani wameshayaona, wameshaona, wameshaona, wamefanya mikutano ya wa kutosha, mikataba wameshaona ikisainiwa lakini amani hairudi mashariki mwa Kongo na Francois. Lakini ilibainika kwamba suala hili aliwezi kutatuliwa kwa njia ya nguvu au kutumia wanajeshi, na ikaonekana kwamba kutatua changamoto hii ni mazungumzo uh, kati ya pande zote mbili. Hapa tunazungumzia serikali ya DRC na waasi wa M23. ukweli ni kwamba si kwamba wananchi wanataka kuona vita, lakini pia hata kama ni kuzungumza ama suluhisho ya kidiplomasia ama kisiasa Lazima upande wa serikali uonyeshe kwamba una nguvu ya kudhibiti hali ilivyo, ama ya hali ambayo inaweza kutokea tena kwa ukosefu wa usalama. Lakini kinachoonekana kwa sasa hakileti matumaini katika mioyo ya wakongomani kwamba hata tukienda kwa mazungumzo leo, kesho, kuna garanti ya amani, kwa sababu jeshi bado ama serikali ya Kongo bado haijakuwa katika ile position ya kusema kwamba inaweza kulazimisha amani iwepo ama inaweza kulinda wananchi kulinda nchi, wananchi na mali zao. Naam, Chube wewe huo unazungumza sana na wananchi wa kawaida, uh, bila shaka walifuatilia kwa karibu kilichotokea uh, huko Dar es Salaam. Je, wananchi wa kawaida ukizungumza nao hisia zao yali, uh, na ni zipi kuhusu haya maazimio ambayo yaliafikiwa na hawa viongozi? Hisia za Wakongomani ni mbalimbali mbali, kwa sababu ukifata zaidi kwa asilimia mkubwa kuna wale wanaozungumza ya kwamba kweli wamechosha na mikutano na masemi inakuwa mazungumzo mazungumzo, lakini wanasema ya kwamba hao hawaaminie kile kilizungumziwa huko Dar es Salaam, na wengine wanasema ya kuwa kwa kweli kufuatana na vile miungano miwili imezungumza na hii inaonekana kuwa ni mara yao ya kwanza kugusia mambo ya Kongo kama hao wa Sadek na East Africa Community EAC wanasema wote wawili vile wanavyoungana wanatumai ya kwamba hawatakaa burebure hivi na kukose na waweze kukosekani kujichomoza kile kitaaridhisha Wakongomani. Francois, kitu kingine ambacho kilionekana wazi ni kwamba hii michakato ya Luanda na Nairobi sasa katika siku zijazo itaunganishwa. Unazungumzia vipi hatua hii? Ni vizuri kuunganisha michakato hiyo, kwa sababu uh, ilikuwa ni kwamba kuna zile effort ambazo haziwekwi pamoja. Hilo ni, ni moja. Lingine ni kwamba ilionekana pia kwamba upande wa serikali ya Kongo, ukiangalia vizuri kwa sisi ambao tunaelewa mambo vile yanavyokwenda, Rais Tshisekedi alikuwa anaegemea sana mchakato wa Angola wa Luanda na Rais Kagame alikuwa akiegemea sana sapoti ya East Africa Community na yale ambayo yalikuwa yakipitika hapa kwa mazungumzo kutokana na makundi ambayo nashikilia silaha, ilionekana kwamba e, imeshindwa kwa sababu lile kundi ambalo linaleta shida zaidi M23 halikuwa limehusishwa. Lakini sasa nini ndio tunaweza kuzungumza ni kwamba e, ukiona sasa wanazungumzia kuhusu ukosefu wa pesa, nimefuata Rais Ruto hapa anasema ukosefu wa pesa unasababisha mambo yasiende kama vile yanavyotakikana kwenda, na hatujui hadi sasa pesa itatoka wapi. Kwa sasa wanatumaini kwamba East Africa Community, SADC wanatumaini kwamba uh, nchi za magharibi, ambayo ni kawaida yetu sisi wa Afrika kuomba nchi za magharibi ziweke mkono ili tupate pesa za kuendesha mchakato huu ambao umewekwa pamoja nam. Asante sana, uh, bwana Francois Lwende, hakika muda wetu nayoyoma sana. uh, Chube kwa sekunde chache uh, bila shaka ukiwasikia wananchi wa DRC wakizungumza hapo mitaani jijini Goma, Uh, je, wanahisi kwamba watu wa nje ama jumuiya ya kimataifa inafanya vya kutosha kuwasaidia, ndio wananchi wa Kongo? Kwanza naona tumempoteza Chube. Uh, labda luende tuje kwako tukimalizia malizia, malizia. Nikupe kauli ya mwisho kuhusu swala hili. Matumaini hayapo kwa sasa, ukweli lazima usemwe, na wananchi wa Kongo wanatarajia kuona serikali yao ikijiweka pamoja, jeshi lao likikuwa na lipewe nguvu, ili liwe na uwezo wa kutetea mipaka ya nchi na pia liwe na uwezo wa kutafuta usalama ama kuweka usalama kwa wananchi wa Kongo. Lakini tunavyoona mikutano hiyo, ukweli ni kwamba hayataleta amani kwa sasa. Chube, ulito weka kidogo, ulikuwa unamalizia hoja yako. Muda wetu umeyoma, nikupe sekunde kadhaa umalizie. Ndio, nilikuwa nikizungumza ya kwamba kweli wananchi wa Kongo hasa huko mashariki mwa Kongo wanasema kwamba kweli, jumuiya miungano mingi imeonesha nia yao ya kuunga raia wa Kongo mkono kwa kuweza kufanya mikutano, hata kutuma wanajeshi wake, huku damu zao kumwangika huku. Lakini kinachobaki ni kwamba wasichoke kwa kufuatilia, na watazame ya kwamba wamefanikiwa kuweza kutatua huu mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Asante sana Chube, ukiwa hapo Goma, shukran. Asante lakini pia tumekuwa naye Francois Alwende, yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa Nairobi. Asante sana bwana Francois. Asante sana ndugu mtangazaji, hadi wakati