Imetimia saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Hivipunde ni habari za michezo. Jason Sagini ni kijana mrefu, karibu, asante sana uh. Wanajua tunaanzia uh, huko Kenya na, na hii leo nimehudhuria eh, kuzinduliwa rasmi kwa mashindano mm -hmm, ya mwaka huu ya Magical Kenya makala hamsini na sita wanatarajiwa kushiriki mashindano haya mwaka huu ambayo yataandaliwa tarehe ishirini hadi ishirini na tatu mwezi Februari, na waandalizi wanasema kwamba zaidi ya mashabiki elfu kumi na sita watahudhuria na watazama pia mashindano haya kwenye runinga au pia kwenye uwanja huo wa Mudhaiga. Sasa serikali ya Kenya imetoa dola milioni ishirini na mbili nukta tano kama tuzo kwa washindi, mm-hmm, lakini pia DP World ambao ni msururu wa gofu ya wanaume imetoa udhamini wa dola laki tano kama udhamini wa mashindano haya mwaka huu lakini pia, uh, huyu hapo waziri wa michezo nchini Kenya Salim Mvurya baada ya kuzindua mashindano hayo leo, ladies and gentlemen, asanteni sana. Asante sana chairman, umeweza kuweka mazingira mazuri ya hapa e, na ndio maana hawa wengi wamechagua mzaiga kuwa sehemu ya haya mashindano. Kwa hivyo pongezi sana na mimi nawashukuru sana kwa sababu mumepanga vizuri na tunaimani kwamba e, mashindano haya ya golf yataweza kuweka Kenya e, katika maendeleo ya kiuchumi pia maendeleo ya utalii, na tunawatakia wachezaji wote e, heri njema na tunawapongeza na Mdozero, waziri wa michezo huyo nchini Kenya Salim Vuria. Sasa gofu upatikana haraka sana. E, maana yake gofu mchezo ambao una hela ndefu na e, <laughs> sijui kama kwenye gofu, najua baadhi ya maneno yatumika katika mchezo wa gofu kama vile badi e, overs na runs vile. Najua overs. E, ndio nimeisikia. Ama e, e, pa. <laughs> <laughs> <laughs> Lakini pia nilizungumza pia na mwenyekiti wa kamati andalizi ya mashindano hayo Patrick Obath kuhusu maandalizi mm. Na hii hapa kauli yake. Kwa sasa tunafikiri kila kitu kiko sawa. Kuja kwa klabu, kutakuwa na maonyesho kila mahali kuonyesha watu kukuja hapa, kuna mahali pa kuweka magari, na pia wakiingia kwenye uwanja, kutakuwa na sehemu zingine ambayo tumeweka, ambayo anaweza kupata chakula na vinywaji, na pia wanaweza kukaa kuona vile michezo yaendelea kwenye uwanja hapa. Golf course iko kwenye hali nzuri sana. Tulianza kazi pengine miezi nane iliyopita, na kwa kila mwaka huwa tunaacha miezi nne tu, alafu mwezi watano tunaanza tena kutengeza uwanja kwa tournament ambayo inafuata. So kwa sasa uwanja uko mzuri, kuna kazi kidogo tu imebakia, lakini sasa kuweka mchanga mpya, lakini ile nyasi yenyewe imesha imeshakuzwa vizuri. So tunaona ya kwamba mwaka huu ehe mchezo ambao kidogo unafresha kwamba pia kutazama, lazima utembee kilomita kadhaa, ili kushuhudia wanaocheza katika viwanja hivyo. Lakini Kenya itawakilishwa na wachezaji nane ama wachezaji 13 kwa jumla, nane mahiri nipo pia pamoja na watano chipukizi, kiwemo chipukizi wa 15 anaitwa Shashwat Harish. Kenya Open ni mojawapo misururu 42 inaandaliwa katika mataifa 26 kwenye msimu mmoja wa gofu mwaka huu. Tuelekee kwa Kongo ambapo timu ya taifa ya soka Taifa Stars ya Tanzania ya wanaume imeguswa na rungu la FIFA, sababu ni kwamba, a, shirikisho la soka la Kongo mda bora kuweza kujiandaa siku saba baadaye kuweza kucheza na timu ya taifa Moroko katika mchezo wa kuwania kufuzu Kombe la Dunia la mwaka 2026 la kule Marekani mm. katika ligi za ukanda mchana wa leo, huko Burundi, Interstar imefungwa na Revolution mbili moja, Rukinzo ikiwa tatu mbele bila dhidi ya Mosu. Shughuli imeendelea katika uwanja wa kule Burundi na huko Tanzania. Imefunga jeketi Tanzania mbili moja, huku Singida Black Stars ikitoka mbili mbili na Kagera Sugar. Huko Ulaya leo siku mechi kubwa, mm -hmm. ya kinaanza leo Manchester United dhidi ya Leicester City, mchezo aa kufuzwa hatua ya robo fainali, maana kwamba mm -hmm. hii mechi inakutanisha uh, Rud van Nistelrooy na kocha Ruben Amorim. Nikushukuru sana Jason Sagini. Asante. Naam, hivi punde tunakupa makala ukweli au uongo. Ukweli au uongo. Na msikilizaji, hapo ulipo, ni jumaa ya kwanza ya mwezi Februari, popote pale ambapo ulipo, karibu katika makala ya ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili kwa leo. Konamihilari ngati nami siku zote, ukiniita jupita mayakanitaitika na saluti kwa washirika wetu la Benevolencia. Moja ya habari tunaangazia ni uvumi unaopotosha kuwa nchi ya Angola Imetuma majeshi yake nchini DRC kukabiliana na hali. Lakini kuongeza na hayo ni machapisho ya uongo yanayodai rais wa Marekani amewazuia wanasiasa wa Nigeria kutembelea nchi hiyo. Namba yetu ya mawasiliano anza na alama kujumlisha 254707888555. Jupita Mayaka, habari ya leo. Niko freshi kabisa. Mwaka unakimbia, sijui ni uzee, lakini tulisema 16 atutokia, ama vipi? Miaka inasoma sana <laughs> na fundi wa mitambo vital Mgisho. Bila shaka, na msikilizaji, tuanze kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ambapo hali bado ni wasiwasi, raia wakionekana kuondoka katika makazi yao kutokana na hali ya usalama ambayo inaendelea kuwa mbaya. Na sasa ingati, katika muktadha huu habari nyingi za kupotosha zimeenea mitandaoni, zingine zikichochea hofu na wakati mwingine, zingine zinatoa matumaini. Sasa ya hivi karibuni ni madai ya uongo kwamba jeshi la Angola limetuma vikosi vyake kusaidia vikosi vya Kongo. Msikilizaji, uvumi huu ambao pia sisi tumejulishwa na wasikilizaji wetu, unatokana na video ya dakika moja na sekunde 46, iliyochapishwa kwenye mtandao wa WhatsApp, Facebook na TikTok. Na katika machapisho haya tunaona bendera za DRC na Angola, pia sauti ya kike inayofanana naye mwandishi wa habari nasikika ikitoa hakikisho kwamba bunge la Angola kwa kauli moja lilikubali kuwatuma wanajeshi kati ya mia nne hadi mia tano kule Kivu Kaskazini lakini pia Jupiter, sauti nyingine ya kike inasikika ikisema, rais wa DRC Felix Chisekedi alienda Luanda kukutana na mwenzake Joao Laurenzo. Sauti hii inaendelea kusema kuwa ziara yake inakuja baada ya bunge la Angola kuidhinisha wanajeshi wake kutumwa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa msikilizaji, kiuhalisia Angola hivi karibuni haijatangaza kutuma wanajeshi wake nchini DRC, na sauti na picha pia kwenye video hii zimechukuliwa nje ya muktadha tukumbushe kwamba msikilizaji wetu jioni hii katika utafutaji wetu tunapata video hii ilitolewa katika klipu ya machi mwaka wa 2023 sehemu ya kwanza ya klipu hii imetolewa katika ripoti ya televisheni kutoka chaneli ya Africa 24 na sehemu ya pili pia ilichapishwa katika kwenye chaneli ya Africa News Media na hizi zote mbili ngati na mm -hmm. Msikilizaji pia hazina uhusiano yeah, na hali ya sasa mashariki mwa DRC, na zingine pia zilianza mwaka 2021 na ni mtu alichanganya tu kimakusudi picha za zamani yeah, na vile vile dondoo za zamani za magazeti ili kuunda habari hii ya uongo. mm -hmm. Ukweli au uongo. Na iwapo ndio umefika nyumbani kutoka kazini, hii ni RFI Kiswahili, kipindi ya wani ni ukweli au uongo hapa tunasaidiana jinsi ya kwamba walozi wa kueneza habari za ukweli hasa kwenye mitandao yetu ya kijamii huko. Nami Hilari Ngati na siku zote ni Jupiter Mayaka. Na sasa, Jupiter, tunaangazia habari nyingine ambayo inasema baada ya kurejea madarakani kwa Donald Trump kama rais wa Marekani, ambapo muda tu baada ya kuingia alisaini amri kadhaa zikiwemo za uhamiaji, nishati na mabadiliko serikalini. Na sasa machapisho mengi kwenye mtandao wa Facebook tangu kuapishwa kwake yanadai kuwa goni mwa maagizo yake ni kuwazuia wanasiasa wa Nigeria kuingia Marekani, kufungia akaunti za benki za kimataifa za nchi hiyo, na pia inapanga kuwafukuza zaidi ya Wanigeria milioni mbili. Kwanza ulikuwa na mpango kwenda Marekani? Bado zipo? Bado naenda <laughs> <laughs> <laughs> Labda kwa haraka tunisome chapisho moja la Facebook la Januari tarehe 22, mwaka huu linasoma hivi: habari za hivi punde, Trump ameweka marufuku ya kuwazuia wanasiasa wote wa Nigeria kuzuru nchini Marekani. Msikilizaji, kurejea kwa Trump kama rais wa 47 wa Marekani, ushindi wake umeibua wasiwasi kuhusu ajenda yake ya kuweka Marekani kwanza. Ni hatua inayomaanisha kwamba huenda kukapungua misaada kupitia programu mbalimbali mbali, kama vile afya, ambapo pia ingati Afrika inahusika. Sasa kufikia Januari 31 mwaka huu, alikuwa amesaini amri za rais 43, walakini hajaweka marufuku ya kusafiri kwa wanasiasa wa Nigeria. Utafutaji wetu kwa kutumia maneno muhimu hayakuonyesha habari zozote za Trump kupiga marufuku wa wanasiasa au mwanasiasa yeyote wa Nigeria au kutoa amri inayoathiri Nigeria kutengwa au kufungia akaunti za benki. Na taarifa kutoka White House mnamo Januari 29, mwaka huu, msemaji wa baraza la usalama la kitaifa wa White House alisema kwamba madai hayo si sahihi. Lakini pia kadhalika, naye Daniel Bwala, huu ni mshauri wa mawasiliano wa rais wa Nigeria Bola Tinubu, pia alikanusha madai hayo. Pia, ukipitia kwenye wavuti wa ofisi ya Marekani ya udhibiti wa mali za kigeni, hakuna hatua za hivi majuzi zilizochukuliwa dhidi ya raia wa Nigeria. na msikilizaji, asante kwa kuendelea kusikiliza RFI Kiswahili makala yiwani ni ukweli au uongo. Ukiwa nami Hilari Ngati na mwenzangu hapa na katika sehemu hii, siku zote huwa tunawashirikisha wachora vibonzo, na leo tunaungana naye mchora vibonzo wetu kutoka kule Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu ni Rafael. Rafael, habari ya jioni? labda kwa haraka mjuze msikilizaji, unachora nini jioni hii chambo? Ndugu, tunazani mko vizuri huko. Kwenye wiki hii tumeamua kuangazia kuhusu habari ya uongo ambao iko ikizunguka kwenye nchi ya Kongo ni kama tunavyovijua nchi ya Kongo ngambo ya est, kuna vita, alafu kuna habari nyingi sana za wongo zikiwa zikizunguka huku na huko, kwenye Facebook, kwenye Twitter, kwenye Instagram, kwenye TikTok. Alafu kuna habari ambayo inakuwa ya wongo ilizunguka, ya kusema ya kwamba Angola imetuma jeshi lake ili wakuje wasaidie FRDC kwenye nchi ya Kongo. Hiyo habari imechunguzwa na imeonekana kuwa ni ya wongo, na hii inatukumbusha tena tukuwe makini kabisa wakati tunaposikia habari zikizunga kwenye mtandao, kwa maana nyingi ya hizo habari kunaonekana kuwa ni za uongo. Nawe hapo kukitazama kibonzo chake Rafael toka kule Bukavu. Unaweza kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw iwapo unataka <tune> wa habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555. Msikilizaji, ukitilia shaka habari potovu kwenye Facebook, X, TikTok, tutumia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutuma au kuwasiliana nasi kuenda namba yetu ya WhatsApp, jina la kujumuisha 254707888555. Ukiniita Jupita Mayaka nitaitika siku zote, japo tamu sukari haiongezi utamu kwa supu. Nami ni hila ringati, tukutane wiki ijayo. Kwa heri.